ขอข้อแนะนำวิธีแปลงกายจาก มวยวัด เป็น มวยคุณค่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
สถาปนิกต่างดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอข้อแนะนำวิธีแปลงกายจาก มวยวัด เป็น มวยคุณค่า

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นน้องใหม่ในเรื่องหุ้นครับ
พยายาม หาฟาร์มรู้ อ่าน  วิแคะ และพยายามฝึกปรือตามข้อแนะนำของบรรดาศิษย์พี่ทั้งหลายอยู่
และก็ได้ผลดี ตามสมควร
  ก็ขอขอบพระคุณทุกท่านมา ณ ที่นี้ ที่แม้จะไม่ได้รู้จักหน้าค่าตากันเลย ก็ขอให้มีฟาร์มรู้  ฟาร์มสุข มากยิ่งๆขึ้นไปครับ

ปัญหาก็มีอยู่ว่า พอร์ตผมก็เลยมีอยู่ ๒ กลุ่ม
คือกลุ่มใหม่ที่ผมเริ่มต้นแบบมีคุณค่า กับกลุ่มเก่าซึ่งเล่นแบบมวยวัด
แต่ไอ้กลุ่มเก่านี่สิ
จะเอายังไงดีกะมึงหว่า
ผู้รู้บอกว่า ซื้อเพราะอะไร ก็ให้ขายเพราะอันนั้น
แต่ของเก่าผมเนี่ย มันออกแนวมั่วๆครับ ซื้อหลายหน ด้วยหลายเหตุผล ทั้งเก็งกำไร ทั้งดูgrowth ทั้งดู trend ทั้งดูตัวบริษัท ในหุ้นตัวเดียวกันนี่แหละ

ตอนนี้เลย ไม่รู้จะเอายังไงกะมันดี ประสบกรณ์ไม่มีอ่ะครับ

ติ๊ดต่างละกัน ให้พอเห็นชัดๆนิดนึง ติ๊ดต่างว่ากลุ่มเก่าผมเนี่ย มี Ptt[22X]  pttep[13X] banpu [33x]
(ถ้าผมโพสต์ผิดกฏเกณท์อะไรก็ขอโทษครับ ลบทิ้งได้ครับ)
ผมจะจัดการมันแบบไหนดี จะได้บัวไม่ช้ำน้ำไม่ขุ่น หรือ น้ำมันต้องขุ่นก็ช่วยแนะมาได้ตามตรงเลยครับ

ขอแนวทางด้วยครับ
อยากจะเป็นนักลงทุนทีดีเต็มตัว
ลงทุนแบบ อาร์ตๆ

โพสต์ที่ 2

อ้อ นิดนึงครับ
ผมขอขอบคุณศิษย์พี่ๆทั้งหลาย
รวมทั้งคำแนะนำล่วงหน้า
โดยไปโพสต์สิ่งที่ผมพอจะมีอยู่บ้าง ไว้ที่ห้องรับแขก
ลองอ่านดูครับ
ถือว่าเป็นการตอบแทนเว็บนี้ครับผม
classy

โพสต์ที่ 3

ผมก็ใหม่เหมือนกันครับประสบการณ์ไม่เยอะครับ :D

เต็มพอร์ต มา ตั้งแต่กลางปีที่แล้วนะครับ

บักโกรกเหมือนกันครับ แต่หุ้นตัวนำตลาดผมบางตัว cut ทิ้งแล้วไปถือตัวอื่นที่ถือแล้วสบายใจกว่าเยอะหมดแล้วครับ ไว้รอแก้แค้นทีหลัง  :evil:

ตอนนี้ผมก็แบ่งพอร์ตเป็น สามส่วนนะครับ

หุ้นเสี่ยงต่ำ   50% ของ พอร์ตนะครับ ส่วนใหญ่ก็หุ้น value นะครับถือยาวเลยครับ
หุ้นเสี่ยงปานกลาง 30% ของพอร์ตนะครับ หุ้น value หรือหุ้นพิมพ์นิยมยางตัวนะครับ กับ หุ้นพวกวัฏจักร
หุ้นเสี่ยงสูง 0-10% ของพอร์ตนะครับ ไว้เล่นสั้นๆ ไว้ทดลองอะไรหลายอย่างนะครับ
เงินสดในพอร์ต 10-20% นะครับ เผื่อมีโอกาสเจอหุ้นราคาลงมาแบบสุดๆนะครับ
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
classy

โพสต์ที่ 4

หุ้นเสี่ยงต่ำ เสี่ยงปานกลาง เสี่ยงสูง
ผมจัดอันดับเองนะครับ มั่วเองเลย  จะถูกจะผิดก็เราเอง โดยอ่านๆหาความรู้จาก internet เช่นเวปนี้นะครับ :P

เช่น ผมได้หุ้น กิจการบนฟ้า มาแถวปลายปีที่แล้ว ที่ 2 บาทนิดๆ ตอนนั้นอาจจะเสี่ยงสูงนะครับ แต่ตอนนี้ผมเลื่อนอันดับมาอยู่เสี่ยงปานกลางแล้วครับ

หรือถ้าผมได้ หุ้นแสตมป์โดเรมอน มาแถวๆ เจ็ดบาทเห็นหล่นมาแป๊บหนึ่งปีที่แล้ว ผมก็จัดอยู่ในหุ้นเสี่ยงต่ำแล้วครับ ณ ราคาแถวนี้ ไม่มีเรื่องเมืองจีนมาให้หงุดหงิดด้วยนะครับ

แล้วก็อ่านร้อยคนร้อยหุ้นนี่แหล่ะครับ ดีมากเลยครับ :D
Life is a lot like Jazz, it's best when you improvise
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: ขอข้อแนะนำวิธีแปลงกายจาก มวยวัด เป็น มวยคุณค่า

โพสต์ที่ 5

สถาปนิกต่างดาว เขียน:
ติ๊ดต่างละกัน ให้พอเห็นชัดๆนิดนึง ติ๊ดต่างว่ากลุ่มเก่าผมเนี่ย มี Ptt[22X]  pttep[13X] banpu [33x]
(ถ้าผมโพสต์ผิดกฏเกณท์อะไรก็ขอโทษครับ ลบทิ้งได้ครับ)
ผมจะจัดการมันแบบไหนดี จะได้บัวไม่ช้ำน้ำไม่ขุ่น หรือ น้ำมันต้องขุ่นก็ช่วยแนะมาได้ตามตรงเลยครับ
เล่นของสูงแบบวงบิ๊กแอสเลยนะพี่
แต่พี่เล่นถามแบบครอบจักรวาลเลยนะ
จริงๆถ้าพี่อยากเล่นแนวคุณค่าจริงๆ
ต้องบอกวัตถุประสงค์ก่อนว่า
จะเอาคุณค่าแบบไหน
1.เอาแบบสีสวย
2.แบบเสียงใส
3.หน้าตาดี
เลือกทั้งหมดก็ได้แต่ต้องเรียงลำดับว่าสเปคพี่เป็นไง
พี่จะหาหุ้นคุณค่าอย่างปู่บัฟ มันก็แบบนึง
จะทำอย่างปีเต้อร์ ลินช์ มันก็อีกแบบนึง
หรืออย่างจิมโรเจ้อร์ราชาหุ้นcommo
ในเวลานึงมันก็มีคุณค่าขึ้นมาก็ีอีกแบบนึง

แฮ่...อย่าว่าเล่นยังไงก็ได้ให้มันกำไรนาครับ
ตอบม่ายล่าย

ผมว่าที่พี่สถาปนิกถามมานั้น10คนตอบได้สิบอย่างทีเดียว
แล้วพี่จะเลือกเชื่อใครดีอ่ะครับ

พี่ถามแบบเจาะๆเข้ามาหน่อยก็จะดี
จะตอบง่ายกว่านี้ครับ
แบบว่าพี่คาดหวังอะไรจากการซื้อหุ้นบิ๊กแค๊ปเหล่านี้
พี่ชอบหุ้นพลังงาน
หรือพี่ดูว่ามันมีอนาคต
แล้วไหงพี่ซื้อทั้งถ่าน ทั้ง ก๊าซ ทั้งน้ำมัน
มันไม่กัดกันบ้างหรือครับ
หรือพี่ทำงานอยู่ในแวดวงนี้ รู้ดีว่ามันส่งเสริมกันลึกๆ
เงินในพอร์ตพี่เย็นหรือเปล่า
ก็เป็นอีกเงื่อนไขที่ทำให้คนถือหุ้นได้แตกต่างกัน
ความกดดันก็แตกต่างกัน
เป้าหมายในการทำกำไร ก็เป็นอีกตัวนึงที่แบ่งนักลงทุนออกเป็นกลุ่มๆ
อื่นๆอีกมากมาย
ค่อยๆมาคุยกัน
พี่มีเป้าหมายในใจขนาดไหน
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า

Re: ขอข้อแนะนำวิธีแปลงกายจาก มวยวัด เป็น มวยคุณค่า

โพสต์ที่ 6

"เล่นของสูงแบบวงบิ๊กแอสเลยนะพี่
แต่พี่เล่นถามแบบครอบจักรวาลเลยนะ"

555  เขาเรียกว่า ไม่เจียมบอดี้ ครับ
อ่านท่านพี่ถามย้อนกลับนี่
ตอนนี้ในใจผมนี่มาอีกแล้วประโยคนี้......กูยังอีกไกล

แต่ผมคิดว่า เคสผมนี่น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่เคยมีพอร์ตอยู่ก่อนที่จะมาศึกษาเว็บนี้นะครับ

สรุปความเป็นมาของบิ๊กแอสของกระผมนี่ มันมีอวิชาดังนี้ครับ
๑ ซื้อมาก่อนที่จะศึกษาเว็บนี้
๒ คิดเองเออเองว่าน้ำมันมันจะหมดโลก
๓ บริษัทมันคงไม่เจ๊งหรอก เด๋วรัฐบาลก็เข้าไปค้ำ ถ้ามีปัญหา
๔ ซื้อเพราะราคามันวิ่งปรู๊ดปร๊าดดี เนี่ยละ growth แหงๆ
และ
๕ ซื้อโดยไม่รู้ว่า มันเป็นหุ้นวัฏจักร
๖ซื้อโดยไม่รู้เรื่องงบดุลย์บัญชี
๗ซื้อโดยไม่มีประสบการณ์ที่ว่า หุ้นที่ว่าลงแล้ว ยังลงได้อีก

โดยที่
๑ มันเป็นเงินเย็น ก้อนที่เล่นหุ้นทั้งหมดผมเอาเข้าบัญชีอินเตอร์เน็ท ตัดบัญชีศูนย์ บอกเมียให้ร้องเพลงว่าว่า ลืมไปได้เลย ตอนที่ผมอ่านหนังสือ วาดรูป และเล่นหุ้น แล้วก็ไม่มีการเบิกเอามาใช้ และผมก็คิดแบบจักรวาลของผมว่า..... มันไม่มี มันไม่มี มันไม่มี
   แต่ในความมีก็บอกว่า เอ็งจงโต เอ็งจงโต เอ็งจงโต
๕๕๕  แต่ลืมไปว่า เราต้องบริหาร"ความมี"ไปในเวลาและสถานะเดียวกันกับ"ความไม่มี"ด้วยพร้อมๆกัน

๒ กำลังหาแนวตัวเองอยู่ครับ แต่จิตมันยังสับสน
      โดยทั่วไปชอบ ปีเตอร์ ลินซ์ครับ ดูว่าง่ายๆ อาร์ตๆดี
       อีกส่วนน้อยก็ชอบแบบปู่วอร์เรน คือเป็นคนขี้เกียจครับ ไม่อยากซื้อขายบ่อย ชีวิตผมยังมีอะไรอาร์ตๆให้ทำอีกแยะครับ  ๕๕๕
      เป้าหมายในการเล่นหุ้น ก็คือ  มีผลจากพอร์ตเดือนละห้าหมื่น การเงินผมก็ เวรี่บิวตี้ฟูล แล้วครับ เพราะลูกผมก็ไม่มี

อธิบายมานี่ ถ้ายังไม่เข้าจุด ขอความกรุณากระหน่ำได้เต็มที่ครับ
classy

โพสต์ที่ 7

สรุปความเป็นมาของบิ๊กแอสของกระผมนี่ มันมีอวิชาดังนี้ครับ
๒ คิดเองเออเองว่าน้ำมันมันจะหมดโลก
๓ บริษัทมันคงไม่เจ๊งหรอก เด๋วรัฐบาลก็เข้าไปค้ำ ถ้ามีปัญหา
๔ ซื้อเพราะราคามันวิ่งปรู๊ดปร๊าดดี เนี่ยละ growth แหงๆ
และ
๕ ซื้อโดยไม่รู้ว่า มันเป็นหุ้นวัฏจักร
๖ซื้อโดยไม่รู้เรื่องงบดุลย์บัญชี
๗ซื้อโดยไม่มีประสบการณ์ที่ว่า หุ้นที่ว่าลงแล้ว ยังลงได้อีก
เหมือนผมเปี๊ยบเลยครับ :D

เคยอ่านจากหนังสือสักเล่มหนึ่งที่ไหนไม่รู้บอกว่า ถ้า peak energy เป็นจริง น้ำมันจะหมดโลกราวๆปี 2040 ครับ เหลืออีกสามสิบปี

แล้วก็เอาเท่าที่จำได้นะครับ

แล้วเค้าคาดการว่าวิกฤตครั้งต่อไปของโลกคือ Natural resource crunch ครับ ประเทศที่จะได้รับประโยชน์คือ ประเทศที่มีทรัพยากรมากพอ

จีน กับ อินเดีย Chindia ถ้าประชาชนเริ่มอยู่ดีกินดี Cheap labor ก็จะค่อยๆหมดไป ฐานการผลิตคงต้องย้ายไปอยู่ประเทศอื่นนะครับ

ถ้าอิหร่านยังโต ปีล่ะ 6% อนาคต ต้องนำเข้าน้ำมันภายในสิบปีครับ

ผมก็เลือกหุ้นพลังงานตอนแรกเหมือนกัน เพียงแต่ว่า ผิดจังหวะไปหน่อย  :lol:
por_jai

โพสต์ที่ 8

สถาปนิกต่างดาว เขียน:"เล่นของสูงแบบวงบิ๊กแอสเลยนะพี่
แต่พี่เล่นถามแบบครอบจักรวาลเลยนะ"

555  เขาเรียกว่า ไม่เจียมบอดี้ ครับ
อ่านท่านพี่ถามย้อนกลับนี่
ตอนนี้ในใจผมนี่มาอีกแล้วประโยคนี้......กูยังอีกไกล

แต่ผมคิดว่า เคสผมนี่น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่เคยมีพอร์ตอยู่ก่อนที่จะมาศึกษาเว็บนี้นะครับ

และ

โดยที่
๑ มันเป็นเงินเย็น ก้อนที่เล่นหุ้นทั้งหมดผมเอาเข้าบัญชีอินเตอร์เน็ท ตัดบัญชีศูนย์ บอกเมียให้ร้องเพลงว่าว่า ลืมไปได้เลย ตอนที่ผมอ่านหนังสือ วาดรูป และเล่นหุ้น แล้วก็ไม่มีการเบิกเอามาใช้ และผมก็คิดแบบจักรวาลของผมว่า..... มันไม่มี มันไม่มี มันไม่มี
   แต่ในความมีก็บอกว่า เอ็งจงโต เอ็งจงโต เอ็งจงโต
๕๕๕  แต่ลืมไปว่า เราต้องบริหาร"ความมี"ไปในเวลาและสถานะเดียวกันกับ"ความไม่มี"ด้วยพร้อมๆกัน
ถ้าเงินเย็นนี่ดีครับ
คำแนะนำข้อแรกคือ
1.มองภาพใหญ่ว่าอย่างไรครับ
  วิกฤติสรรพพราหมณ์จบหรือยัง
  หรือยังมีอีกหลายกระทอก
  อันนี้ต้องตัดสินใจเอง อ่านเอง คิดเอง ตัดสินใจจากตัวเอง
2.ถ้ามองว่าจบแล้ว ก็ไม่ควรขายหุ้นที่มีทุกตัวออกมา
  เพราะหุ้นที่พี่มีทุกตัวเป็นตัวท็อปที่ฝรั่งจะเข้ามาซื้อเมื่อเข้าตลาดหุ้นไทย
  ถ้ามองวายังไม่จบ มองอย่างนี้จะถือต่อให้เจ็บตัวเจ็บใจทำไมละครับ
  อย่างนี้ได้ลองวิชาคัทละครับ
  คัทออกมาทีละ5,10%
  คัทออกมาได้เรื่อยๆ
  ถ้ามองว่าลงต่อ ราคาเท่าไหร่ก็ขายครับ
  ที่ทยอยนี่คือ
  2.1ให้ทำใจครับ ขายออกไปนี่เงินกรูทั้งนั้น
  2.2 ขายไปดูสถานการณ์ไป ทุกคนมองว่าลง หุ้นมันอาจขี้นก็ได้ครับ
       ไผจะรู้
3.เรื่องมี ไม่มีนี่ผมไม่ค่อยเห็น
  แต่ตัวโลภ ตัวกลัว นี่จิตผมจับมันได้คลึงมันได้ทีเดียวครับ
  มันเป็นกิเลสตัวใหญ่ อำนาจทำลายล้างสูง
  โลกเจริญแค่ไหน มันยิ่งเจริญเติบโตตามหนักเข้าไปอีก
  เข้าเรื่องนี้จนได้...ฮ่า...อย่าถือน๊า
4.วิชาแมวสามขาในการลงทุนของผมผนวกทั้งพื้นฐานและเทคนิคอล
  ผมแกะงบพอได้ อ่านบิสสิเนสโมเดลได้ค่อนข้างดี เทคนิคอลพอเอาตัวรอดได้
  รู้จักนิสัยตัวหุ้นไม่มาก แต่ตัวบลูชิพนี่พอได้เกือบทุกตัว พวกแบ๊งค์อาจน้อยหน่อย
  ที่ผ่านมาผมได้อาจารย์ดีๆเพียบ
  ที่บอกดังนี้เพราะที่ผมตอบๆจะออกมาจากสองแนวทางนี้
  ผมไม่เก่งเศรษฐศาสตร์ การเงิน การคลัง
  ฟิวเจอร์พอรู้เรื่อง แต่ไม่เคยเทรด
  เป็นข้อจำกัดที่ต้องบอกไว้ก่อน เวลาอ่านที่ผมคุยด้วยจึงต้องพึงสังวรณ์ไว้เช่นกัน

๒ กำลังหาแนวตัวเองอยู่ครับ แต่จิตมันยังสับสน
      โดยทั่วไปชอบ ปีเตอร์ ลินซ์ครับ ดูว่าง่ายๆ อาร์ตๆดี
       อีกส่วนน้อยก็ชอบแบบปู่วอร์เรน คือเป็นคนขี้เกียจครับ ไม่อยากซื้อขายบ่อย ชีวิตผมยังมีอะไรอาร์ตๆให้ทำอีกแยะครับ  ๕๕๕
      เป้าหมายในการเล่นหุ้น ก็คือ  มีผลจากพอร์ตเดือนละห้าหมื่น การเงินผมก็ เวรี่บิวตี้ฟูล แล้วครับ เพราะลูกผมก็ไม่มี
หลวงพ่อบอกบัณฑิตไม่มีบุตรครับ
ผลจากพอร์ตเดือนละห้าหมื่น
1.ถ้าคิดว่ามาจากปันผล8%ต้องมีหุ้นชั้นดีเป็นจำนวนเงิน7ล้านห้าแสนบาท
  มีข้อแม้ว่าต้องดีตลอดไปด้วย
2.ถ้าคิดว่ามาจากผลต่างราคาหุ้น
  ถ้าเล่นได้ต่อปีซัก10% พี่สถาปนิกก็ต้องมีเงินต้น6ล้านครับ
  ถ้าเล่นได้ต่อปีซัก20%อย่างนี้มีเงิน3ล้านก็พอครับ
  แฮ่...แต่หุ้นเมืองไทยหรือแม้แต่หุ้นเมืองนอกก็เหอะ
  มันเป็นรอบนี่ครับ
  คนที่จะเล่นให้ได้ผลตอบแทนระดับ20%ต่อปีทุกปี
  ก็เห็นจะมีแต่ท่านดร.นิเวศน์ พี่ฉัตรจอมตุ๊ยท้องของผมแล้วก็โจ ลูกอิสาน (เฉพาะที่ผมเห็นนะ)
  พี่เก่งระดับทั้งสามท่านที่ผมเอ่ยนามหรือเปล่าครับ...แฮ่...ย้อเย่นนะ
  ความจริงหมอแพะประธานเวบผมนี่ก็หนึ่งไม่มีสองนะ
  แต่แกเป็นเซียนหุ้นวัฏจักรครับ เลยไม่เข้าข่าย
3.ผมเองรู้ตัวว่าไม่สามารถทำได้ทั้งข้อหนึ่งและข้อสอง
  ผมจึงหันมาใช้กลยุทธเวียตกงครับ (พี่คงเกิดทัน...)
  ตีหัวเข้าบ้านครับ
  ใช้วิธีรอรอบครับ
  ตามที่ได้กล่าวแล้วว่าหุ้นนั้นมีรอบตามรอบของเศรษฐกิจประเทศ-โลก
  รอบนึงมีความรู้พอ
   (มีบุญพอ:
  โอ้โหเรื่องบุญนี้ผมให้น้ำหนักเป็นอันดับหนึ่งด้วยซ้ำ
  แต่โพสมากกลัวคนอ่านไม่เข้าใจ หาว่าพี่พอใจเปี๊ยนไป
  ก็เอาไว้คุยกับคนสนิทๆคอเดียวกัน)
  ดังนั้นผมจีงแนะนำวิธีที่ผมชำนาญที่สุดคือวิธีที่สามนี่เองครับ
  การรอรอบนั้นจะว่าไม่ต้องใช้ความรู้ความชำนาญเลยก็หาไม่
  ก่อนอื่นเลย
  1.ต้องอึดครับ รอเป็นมือไม่ซน ไม่ไปหยิบเหรียญบาทในดงระเบิด
  ไม่คิดไปหยิบแบ๊งค๋ยี่สิบบนถนนวิภาวดี
  ส่วนมากได้ไม่คุ้มเสียครับ
  ขนาดเทคนิคอลเซียนๆอย่างพระอาจารย์แม็คของผมยังหลบเลย
  ต้องรู้เทคนิคอลครับ ดูกราฟเป็น ตามข่าวหุ้นตามข่าวเศรษฐกิจ
  ต้องรู้สัญญาณกลับตัวของเศรษฐกิจแต่ละรอบ ให้ได้ด้วยตัวเองครับ
  เทคนิคอลนี่ก็มีหลายระดับนะ
  ระดับโลก ระดับเอเซีย ยุโรป ตัวSETเอง
  แล้วก็ซอยมาจนถึงเทคนิคอลระดับตัวหุ้นเอง
  พี่ต้องหาตำราเรียนนะครับ หาครูสอนได้ยิ่งดี
   คิดเสียว่าความรู้นี่ใช้หากินได้จนตาย คิดอย่างไรก็คุ้มครับ
  2.พื้นฐานเองก็เช่นเดียวกัน
   อย่างน้อยพี่ต้องทำได้เท่าผม
  แกะงบได้พอแยกแยะกำไรได้ว่ามาจากไหน มาประจำหรือนานๆมาที
  พูดยังกับวันนั้นของสาวๆ
  ประเมินราคาหุ้นที่เหมาะสมได้
  ดูบิสสิเนสโมเดล ได้ออกว่ามีความได้เปรียบ ยั่งยืน แข็งแกร่งแถมเติบโต
  อะไรทำนองนี้แล้วแต่พี่ชอบ
  พี่ไม่ต้องไปหาหนังสืออ่านหรอกครับ
  คลังกระทู้คุณค่า พี่เซิร์จชื่อเซียนที่ผมเอ่ยนามแล้วเข้าไปอ่าน
  สงสัยก็มาถามไปเรื่อยๆ
  เรียกว่าพี่ไม่เบื่อถาม ผมก็ไม่เบื่อตอบ
  อ้อ..สรุปกลยุทธในการรอรอบของผมคือกำไรในแต่ละรอบให้เป็นเด้งให้ได้ครับ
  เอาห้าปีคือหนึ่งรอบหาร ก็ปีละเกือบ20%เหมือนกัน
  แม้ไม่เก่งแต่กำหนดกลยุทธถูกก็ถึงฝั่งฝันได้เหมือนกัน
  ที่สำคัญผมเคยมีบุญ...โชคดีทำมาได้รอบนึงแล้วด้วย

อธิบายมานี่ ถ้ายังไม่เข้าจุด ขอความกรุณากระหน่ำได้เต็มที่ครับ
พี่มาเล่าเรื่องจิตให้ผมฟังบ่อยๆแลกกัน
por_jai

โพสต์ที่ 9

:8) ผมมีลิ๊งที่โพสกราฟถ่านหิน น้ำมัน และอื่นๆอีกมากมายทุกวัน
     แบบมีตีีเส้นวิเคราะห์trendของมันให้ด้วย
     พี่สถาปนิกตามอ่านได้ทุกวัน
     เฮียdscเขาอัพเดตวันละกระทู้ตลอด
     พี่ดูแล้วมาเล่าให้ผมฟังหน่อยก็ดี ว่า คิดอย่างไรกับอนาคตของน้ำมันกับถ่านหิน

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 17664.html

ส่วนเรื่องการโพสรูปหรือQuoteคำพูดอะไรอย่างนี้ที่เวบนี้
     หาอ่านได้ที่้ห้อง Asking Staffครับ

โพสต์ที่ 10

โพสต์ที่ 11

[quote="classy"]ผมก็ใหม่เหมือนกันครับประสบการณ์ไม่เยอะครับ :D

แต่หุ้นตัวนำตลาดผมบางตัว cut ทิ้งแล้วไปถือตัวอื่นที่ถือแล้วสบายใจกว่า

.............
ขอบคุณ classy มากครับ ที่มาช่วยแชร์ประสบการณ์
นอกจากที่ผมไปนั่งอ่าน "ระดับอาจารย์ทีสอนผมลงทุน" โดยพี่พอใจแล้ว
ผมต่อด้วย "เทคนิคการปรับพอร์ต ลูกอีสาน" รวดเดียวจบ อีกเหมือนกัน

มีคำตอบที่ตรงๆให้ผมกับ classy และมือใหม่คนอื่นครับ
มีคนถามพี่ลูกอิสานคล้ายๆที่ผมโพสต์ถามในหัวข้อนี้
คำตอบคือ

ให้เปรียบเทียบกับหุ้นทั้งตลาด ถ้ามีดีกว่า ราคาต่ำกว่า เปลี่ยนไปถือตัวนั้น อย่าสนใจว่าขาดทุนกี่เปอร์เซ็นต์
por_jai

โพสต์ที่ 12

สถาปนิกต่างดาว เขียน:  "ใช้วิธีรอรอบครับ
  ตามที่ได้กล่าวแล้วว่าหุ้นนั้นมีรอบตามรอบของเศรษฐกิจประเทศ-โลก"

ขอบพระคุณ          ท่านพี่พอใจ
   แนะนำเร็วไว                 ให้กระผมเล่นรอบ
          รอบเดียว               ก็ให้แสนเพลีย
   แล้วท่านตั่วเฮีย             ยังจะมาให้เล่นรอบ
          ทั้งหอยนางรม        อีกทั้งไข่แดง
   กินหวังเอาแรง               แต่ก็ยังกรอบ
          หรือว่าท่านพี่          นั้นมีทีเด็ด
  ถึงอึดไม่เสร็จ                  กับของชอบชอบ
          ขอความกรุณา        เล่าแจ้งแถลงไข
  เพราะเหตุอันใด              ทำไมถึงได้หลายรอบ
อันนี้ขอไม่ตอบนะครับ
เวบนี้อาซ้อก็อ่านด้วย
เดี๋ยวอดไปให้เช็คควาร์ก

แต่โพสต์แล้วก็ขอซักนิดนึง
๑ ที่บอกว่าใช้ทั้งพื้นฐานและเทคนิค และใช้วิธีที่ ๓ (เล่นรอบและตีหัวเข้าบ้าน)  อันนี้มันต่างจากเซียนยังไงครับ เซียนเขาไม่เล่นตามรอบเหรอครับ

อ้าวอย่างท่านดร.นิเวศน์ท่านถือหุ้น100%ตลอดเวลา
อย่างนี้ไม่เรียกเล่นรอบครับ
พี่ฉัตรจอมตุ๊ยท้อง นี่ผมมีดีวีดีที่เคยมาออกในงานไทยวีไอ
มาเมืองไทยผมจะทำสำเนาให้ไปดู
จะได้รู้ว่ายอดเซียนนั้นมีที่มาอย่างไร
ทุกวันนี้หุ้นที่พี่ฉัตรถือจะได้รู้ว่าทุนเท่าไร ปัจจุบันราคาเท่าไหร่
ปันผลต่อปีอีกเท่าไหร่
อย่างนี้ก็ไม่ได้เล่นรอบครับ
พี่โจ ลูกอิสาน แต่ดันไปอยู่ซะเกือบสุดใต้นั้น
สามารถทำกำไรได้ในทุกสภาวะของตลาด
อย่างนี้ก็ไม่เรียกเล่นรอบครับ
เซียนเล่นรอบในเวบมีหลายท่านนะ
นริศ โยโย่ บลูบลัด
ระดับเทพเรียกพี่ทั้งนั้น
ผมก็แอบๆก๊อปแนวทางนี้ล่ะครับ
เพราะแบบ1กับ2ผมคิดยังไง ผมก็ไปไม่ถึง หรือไปถึงก็คงอีกนาน
กลุ่มที่ไม่ได้อยู่ในเวบ
อย่างเฮียวิที่ตามองดาว เท้าติดดิน ระดับเทพตัวจริง
ผมก็ติดสอยห้อยตามพระอาจารย์ไปรู้จักสนิทสนมเข้านอกออกในได้อย่างเนียน
ทำให้ผมได้เห็นตลาดทั้ง2ด้านครบถ้วน
เห็นสภาพจริงๆที่ใครก็หลอกผมไม่ได้ว่าทั้ง2ทางเทรดกันยังไง
พวกนี้เล่นรอรอบทั้งนั้น
เฮียวิยังเคยให้สัมภาษณ์เป็นบทความยาวตั้ง20กว่าตอน
ตอนนึงในนั้น เฮียวิเขาว่าเขามีอาชีพเฝ้ายามครับ
พอเช้าก็ออกหากิน ถ้ายังมืดๆอยู่ก็งีบๆหลับๆไปก่อนอย่าซ่าส์
ผมมีอินดิเคเต้อร์ชั้นยอดที่มีเงินเท่าไหร่ก็คงซื้อไม่ได้ครับ
เฮียเขาเป่านกหวีดลุยเมื่อไหร่ ได้เข้าไปลุยกันฝุ่นตลบแน่
ผมฟังเสียงนกหวีด แต่หุ้นผมเลือกของผมเอง
เพราะถ้าจะถือยาว ผมต้องมั่นใจในหุ้นที่ผมถือจริงๆ
ม่ายงั้นถือไปหวั่นไหวไป มันเหวี่ยงขึ้นเหวี่ยงลง สุดท้ายเชือกหลุดมือ
ขายไป
พอขายไป มันขึ้นอีกท่วมนึง
ตกลงผมต้องรออีกรอบนึงหรือนี่...ฮ่า...

๒ แมวสามขา เนี่ย มี พื้นฐาน มีเทคนิค แล้วอีกอันคืออะไรครับ
เปรียบเปรยครับว่าไม่เ่ก่งอะไรจริง
รู้โน่นนิดนี่หน่อย
รู้จักคนนั้นนิดคนนี้หน่อย
มันไม่ปราดเปรียวเหมือนแมวมีครบ4ขาน่ะครับ

๓ ผมจะกลับไทยเร็วๆนี้ จำได้ว่าท่านพี่เคยบอกที่"ธรรมมะนั้นล้ำเลิศ"ว่า ให้ไปหาที่คอร์ตแบดเพราะรู้จักหมอรักษาควาร์กดีๆ
   อุ๊บอิ๊บได้ไหมครับว่าเป็นสัญญา  ๕๕๕
   ขออนุญาตไปยกมือไหว้ซักทีจะได้ไหมครับ แอบๆสืบว่ามีแหล่งประจำที่ คอร์ตแบด และสวนลุม พอจะสะดวกให้ผมไปเยี่ยมเยือนได้หรือเปล่าครับ

ที่คอร์ตแบดน่าจะดีนะ
ทุกวันนี้มีน้องๆในเวบไปเล่นกันเป็นประจำอยู่แล้ว จะได้คุยกันรู้จักกันไว้ด้วย
แต่ละคนก็ยอดฝีมือเล่นหุ้นมานานๆทั้งนั้น
เจอผมไม่ได้ยากอะไรเลยครับ
คุยกับพวกน้องๆเรื่องหุ้น นี่ก็คุยกันจนเบื่อหน้ากันแล้วเหมือนกัน
ก๊วนแบดของผมมีโปรแกรมเล่นกันจันทร์ พุธ ศุกร์เลย
เล่นเลิกก็ทุ่มนึง ไปกินข้าวจิบกาแฟคุยกันต่อได้สบาย
เพียงแต่ต้องโทรนัดก่อน (เดี๋ยวผมพีเอ็มไปบอกเบอร์ให้นะ)
เพราะบางทีพระอาจารย์ชวนไปวิ่ง ก็ไปวิ่งสวนลุมกัน
พระอาจารย์นี่ต้องเอาใจหน่อย
คุยกับแกมีแต่ได้กับได้ คุยทีนึงก็ได้มุมมองใหม่ๆทีนีง
แถมสวนลุมตอนเย็นๆ
มีสาวๆใส่ชุดแอโรบิคมาบึ๊ดจ้ำบึ๊ดกันเยอะเชียว
ต้องไปแกล้งทำหัวงูใส่ซะหน่อย จะได้ไม่แก่เร็วเกินไป...ฮ่า...

แล้วผมจะบอกให้ว่า ทำไมพี่ถึงมีบุญ
จริงครับ ไม่มีบุญคงไม่ได้มารู้จักเวบนี้
ูได้มีเพื่อนดีๆ เป็นกลุ่มใหญ่อย่างนี้
แต่ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกานนน...
nw108

โพสต์ที่ 13

:D

ตอนนี้ผมลงทุนเเบบ เเมวสองขาครีบ  คุณพอใจลงทุนเก่งกว่าผมเลยเป็นเเมวสองขา

ในพอรท์ผมมีหุ้นที่เป้นวัฎจักรเป้นส่วนใหญ่เลือกซื้อส่วนใหญ่เป็นดูเป็นขาลงหรือมีข่าวร้ายมากๆ

เสียส่วนใหญ่เลยซื้อที่ไรหุ้นเข้าลงทุนมันลงต่อทุกที่ เเต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรมากนักเพราะตั้งใจลง

ทุน5-7 ปีทยอยซื้อเพิ่มไปตามที่อยากได้ ผมอ่านงบได้เเบบงูๆปลาๆ พอดูรู้เรื่องบ้างเเต่ไม่เก่ง  

เลย อาศัยลงทุนหลายๆตัวเเรนดอมกระจายความเสี่ยงไป  โดยส่วนใหญ๋ถือเต็มพอรท์ตลอด( มี

ขายปรับพอรท์บ้าง ถ้ามีตัวที่น่าสนใจลงมามากๆ  )

NET-NET can save yuor ass.
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

พี่สถาปนิกเอเลี่ยนสร้าง matrix ด้วยรึเปล่าครับ  :lol:

เห็นพี่เทพ ปีนี้สำรองปิโตรเลียมก็ลดนะครับ (หาเพิ่มได้น้อยกว่าที่ผลิตขาย) อยู่ในประเทศ 69% ต่างประเทศ 31% แก๊ซอีกไม่นานก็จะหมดอ่าวไทยแล้ว  :(
ดู ExxonMobil ยังไม่ได้ดู 51 แต่ 50 สำรองปิโตรเลียมเยอะกว่าพี่เทพ 23 เท่า พี่เทพผลิตขายหลัก 2 แสนบาร์เรลเทียบเท่าน้ำมันดิบต่อวัน แต่ XOM มากกว่า 4 ล้านบาร์เรลเทียบเท่าน้ำมันดิบ สำรองปิโตรเลียมก็ลดเหมือนกัน น้ำมันหายากขึ้นเรื่อยๆ

โพสต์ที่ 15

[quote="Ryuga"]พี่สถาปนิกเอเลี่ยนสร้าง matrix ด้วยรึเปล่าครับ
No Less No More

โพสต์ที่ 16

ชอบกระทู้นี้จัง ได้อะไรเยอะดี

ขอบคุณ พี่สถาปนิก และพี่พอใจ สำหรับบทสนทนาที่มีคุณค่า

สำหรับนักลงทุนหัวลูกโป่งคนนี้  :lol:

อยากไปตีแบ็ตด้วยจัง ขอแจมด้วยไ้ไม๊ครับ
por_jai

โพสต์ที่ 17

No Less No More เขียน:ชอบกระทู้นี้จัง ได้อะไรเยอะดี

ขอบคุณ พี่สถาปนิก และพี่พอใจ สำหรับบทสนทนาที่มีคุณค่า

สำหรับนักลงทุนหัวลูกโป่งคนนี้  :lol:

อยากไปตีแบ็ตด้วยจัง ขอแจมด้วยไ้ไม๊ครับ
ได้ครับเข้ากระทู้แบดอ่านรายละเอียดเอาเองนะ
โพสต์โพสต์