ให้บุตรลงทุนแทน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Yaileela
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

บุตรชายจะมีอายุครบ 20 ปีในเร็วๆนี้ผมจึงอยากดำเนินการเพื่อลดหย่อนภาษี

ของตนเองโดยการเปิด port ในนามบุตรชาย และให้เขาเป็นผู้ยื่นภงด. 90

(จากเงินปันผล)เองจะได้มั้ยครับ

ประโยชน์ที่คาดว่าจะได้รับ

1.ค่าลดหย่อน 30,000.00 บาท

2.เบี้ยประกันชีวิตบุตรชาย

3.ฐานภาษีที่ต้องเสียจะลดลง(รายได้กระจายมากขื้น)

ปัญหาที่อยากทราบคือค่าลดหย่อนการศึกษา 17,000.00 บาท ผมยังสามารถ

หักได้หรือไม่ (ไม่น่าจะได้)...แล้วบุตรชายหักได้หรือไม่ (ก็ไม่น่าจะได้เช่นกัน)

ผมเข้าใจถูกหรือไม่

ขอคำแนะนำด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ทำได้เลยครับ เป็นความคิดที่ถูก
ส่วนค่าลดหย่อน คงไม่ได้แล้ว เพราะบุตรมีรายได้

ส่วนบุตรชายจะไปหักค่าอะไรครับ ถ้าพี่มีหลานคือลูกของบุตร ก็ลดหย่อนได้นา..
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
โพสต์โพสต์