คุณยังเป็นนักลงทุนที่ดีไม่ได้หรอก ถ้า.......................

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

คุณยังเป็นนักลงทุนที่ดีไม่ได้หรอก ถ้า.......................

โพสต์ที่ 1

คุณยังเป็นนักลงทุนที่ดีไม่ได้หรอก
ถ้ายังรู้สึกว่าขาดใครไปซักคนแล้ว  คุณจะซื้อขายหุ้นไม่ได้

ขออนุญาตทำตัวเป็นหน้าแมวโปรโมทกระทู้เฮียคลายเครียดหน่อยครับ

เลยขอนำคำพูดของเฮียคลายเครียดในกระทู้มาพาดหัวเลย
อ่านประโยคนี้แล้วผมชอบมากๆเลย เรียกได้ว่าโคตรโดนเลย  :lol:

ไปตามอ่านรายละเอียดได้ที่สินธรกระทู้นี้เลยครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 83078.html
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

Re: คุณยังเป็นนักลงทุนที่ดีไม่ได้หรอก ถ้า...................

โพสต์ที่ 2

ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิ
อันวิญญูคือผู้รู้พึงรู้เฉพาะตน
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
007-s
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ชอบมากเหมือนกันค่ะ กระทู้นี้

ใครเห็นชอบและมีอมยิ้มพันทิพย์ ช่วยๆกันโหวตเก็บข้อมูลเข้าคลังกระทู้กันหน่อยก็ดีนะคะ ว่ามะ  :wink:
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 4

รู้และเข้าใจ
L&L

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ... :D
humdrum

โพสต์ที่ 6

ผมไม่ใช่นักลงทุนที่ดี   ผมขาดเมียแล้วเทรดไม่ได้   เพราะ............พอร์ตเป็นชื่อเมีย   :lol:
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

[quote=".^O-O^"]ผมไม่ใช่นักลงทุนที่ดี
por_jai

โพสต์ที่ 8

คลายเครียด เขียน:
ขอบคุณคุณ atsu  ที่ช่วยเป็น face horse ให้นะครับ

:wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:
เฮียครับผมก็เป็นface horseให้เหมือนกันครับ
เมื่อไรเฮียจะเปิดแฟนคลับ บอกด้วยนะ
มีนัดคราวหน้าขอไปแจมด้วยนะครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... &start=660
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
คลายเครียด

โพสต์ที่ 9

por_jai เขียน: เฮียครับผมก็เป็นface horseให้เหมือนกันครับ
เมื่อไรเฮียจะเปิดแฟนคลับ บอกด้วยนะ
มีนัดคราวหน้าขอไปแจมด้วยนะครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... &start=660

ขอบคุณคุณพอใจที่ชวน  ไม่กล้ารับปากครับ
เดี๋ยวเกินโควต้าที่ผู้บัญชาการทางบ้านจัดสรรให้
ขนาดรู้จักกับคุณหมูตอนไปนั่งกินข้าวกันที่ชุมพร
ยังซักถามปัจจัยพื้นฐานการพบปะ  อย่างละเอียดยิบเลยครับ

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:

ฝากบันทึกผู้เดินทางแสวงหาเงินอีกกระทู้ให้คุณ
atsu ลองอ่านดูครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 87065.html
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 10

เยี่ยมครับ อ่านแล้วได้ข้อคิดดี  :bow: ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ
หลักของความสมดุล
atsu

โพสต์ที่ 11

คลายเครียด เขียน:ฝากบันทึกผู้เดินทางแสวงหาเงินอีกกระทู้ให้คุณ
atsu ลองอ่านดูครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 87065.html
:cool:
ผมชอบสำนวนการเปรียบเทียบของอาเฮียเจ้าสำนักจริงๆ
อ่านแล้วเห็นภาพดี

เชื่อมั๊ยครับเฮียว่าหนึ่งในเคล็ดวิชาที่ช่วยชีวิตผมไว้หลายครั้งแล้ว
คือเคล็ดวิชา"ลืมต้นทุน"ของเฮีย

จำได้ว่าช่วงเล่นหุ้นใหม่ๆไปอ่านเจอกระทู้ประมาณว่า
"ถ้าเช้าวันหนึ่งตื่นมาแล้วคุณจำราคาต้นทุนหุ้นที่ซื้อมาไม่ได้เลย รู้แต่ชื่อหุ้นและจำนวนที่มี คุณจะทำยังไง"
เป็นกระทู้ที่เฮียตั้งในสินธร อ่านจบผมรู้สึกปิ๊งๆๆๆในหัวเลย  :lol:

การที่ผม(พยายาม)ไม่สนใจต้นทุน ช่วยให้ผมลดความเอนเอียงในการประเมินราคาหุ้นได้มากจริงๆครับ
สมัยก่อนจุดตายของผมเลยคือการยึดติดกับต้นทุนมากเกินไป

พอขาดทุนก็ทำใจขายไม่ได้ ทั้งที่บางทีเริ่มรู้แล้วว่าเราประเมินพื้นฐานหุ้นผิดไป
ส่วนอีกด้านก็แย่พอกันคือ ต้นทุนต่ำ ปัจจุบันราคากำไรหลายเด้งแล้วทำให้ประมาทว่าต้นทุนเราต่ำ
ทั้งที่ราคาปัจจุบันเมื่อเทียบกับมูลค่าแล้ว อาจจะน่าขายแล้วก็ได้

ดังนั้นการลืมต้นทุนและคอยเทียบ"มูลค่า"กับ"ราคาปัจจุบัน"
ช่วยให้ผมค่อยๆกำจัดจุดอ่อนด้าน"ความเอนเอียงจากต้นทุน"ได้มากจริงๆครับ :bow:
apothecary

โพสต์ที่ 12

ขาดแฟนไม่ได้ครับ เพราะเงินสดทั้งหมดอยู่ที่แฟน เรามีแต่หุ้นเหี่ยวๆ อิอิ :'O
นอนตื่นขึ้นมา เงินก็จะงอกเงย ZZzzzZZzz อิอิ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

:)
:)
คลายเครียด

โพสต์ที่ 14

atsu เขียน:
จำได้ว่าช่วงเล่นหุ้นใหม่ๆไปอ่านเจอกระทู้ประมาณว่า
"ถ้าเช้าวันหนึ่งตื่นมาแล้วคุณจำราคาต้นทุนหุ้นที่ซื้อมาไม่ได้เลย รู้แต่ชื่อหุ้นและจำนวนที่มี คุณจะทำยังไง"
เป็นกระทู้ที่เฮียตั้งในสินธร อ่านจบผมรู้สึกปิ๊งๆๆๆในหัวเลย  :lol:

การที่ผม(พยายาม)ไม่สนใจต้นทุน ช่วยให้ผมลดความเอนเอียงในการประเมินราคาหุ้นได้มากจริงๆครับ
สมัยก่อนจุดตายของผมเลยคือการยึดติดกับต้นทุนมากเกินไป

พอขาดทุนก็ทำใจขายไม่ได้ ทั้งที่บางทีเริ่มรู้แล้วว่าเราประเมินพื้นฐานหุ้นผิดไป
ส่วนอีกด้านก็แย่พอกันคือ ต้นทุนต่ำ ปัจจุบันราคากำไรหลายเด้งแล้วทำให้ประมาทว่าต้นทุนเราต่ำ
ทั้งที่ราคาปัจจุบันเมื่อเทียบกับมูลค่าแล้ว อาจจะน่าขายแล้วก็ได้

ดังนั้นการลืมต้นทุนและคอยเทียบ"มูลค่า"กับ"ราคาปัจจุบัน"
ช่วยให้ผมค่อยๆกำจัดจุดอ่อนด้าน"ความเอนเอียงจากต้นทุน"ได้มากจริงๆครับ :bow:

คุณ etsu
ผมได้แนวคิดมาจากหนังเรื่อง "memento"  ครับ
พระเอกมีความจำสั้นมากๆน่าจะไม่เกินหนึ่งชั่วโมง
เพราะถูกตีศีรษะอย่างแรง
พระเอกจึงตัดสินใจ  ไปตามสถานการณ์ปัจจุบัน
และตามข้อความช่วยจำ ที่จดไว้ตามตัวและบนรูปภาพที่ถ่ายไว้

http://images.google.co.th/images?hl=th ... a=N&tab=wi

ปัญหาที่ผมคิดตามมาหลังจากสมมติว่า
เราไม่รู้ว่าต้นทุนราคาหุ้นในอดีตของหุ้นตัวนั้นคือเท่าไร

เราจะใช้เครื่องมือแบบไหน  ในการบริหารจัดการกับราคาหุ้นตัวนั้น
ที่่แล้วมาผมใช้วิธีดูว่า

ปัจจัยพื้นฐานของบริษัท ได้เปลี่ยนไปอย่างมีนัยสำคัญหรือไม่
ถ้าคิดว่ามี  ยอมขายทิ้งทุกราคา

ตัวที่ผมใช้วิธีนี้แล้วได้ผลในระยะยาว
แต่อาจจะไม่ได้ผลในระยะสั้นๆ
เพราะมีคนที่ติดหุ้นไว้เยอะ  
จะพยายามยันราคาหุ้นตัวนั้นไว้ก็คือ

nc  ขายทุกราคาตั้งแต่  ๗ บาทลงไปถึง ๓ บาทขาดทุนไปสามแสนกว่าบาท

sawang  เคยซื้อ ๙ บาท ขึ้นไป ๒๔ ยังถือต่อ
สุดท้ายกลับมาขายทิ้งที่ ๑๔ บาท  ขาดุทุนกำไรไปสามแสนบาท ???

sun  ขายทิ้งทุกราคา  จาก ๑๕ ถึง ๗ บาท
ไม่ขาดทุนเพราะเป็นหุ้นเหลือจากคลายเครียดเรโชจุลภาค

ยอมขายทิ้ง sun ทุกราคาที่มีเสนอซื้อ
หลังจากดูแล้ว  บริษัทมีหนี้สินรุงรัง  
ไม่มีกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน
ซึ่งเรื่่องกระแสเงินสดการการดำเนินงาน  
ต้องขอบคุณคุณฉัตรชัยที่ได้นำมาเผยแพร่ในเวบ
ยอมรับว่ามีส่วนช่วยในการตัดสินใจถือหุ้นหรือทิ้งหุ้นได้มากๆเลย

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
atsu

โพสต์ที่ 15

memento นี่หนึ่งในหนังเรื่องโปรดผมเลยนะเนี่ย
จำความรู้สึกตอนนั้นหลังดูจบได้เลยว่า"โคตรเจ๋งเลย มานคิดการทำหนังแบบนี้ได้ไงว่ะ"

คุ้นๆว่าตอนเริ่มก็เป็นฉากที่ลูกกระสุนค่อยๆลอยถอยหลังกลับสู่กระบอกปืน
เป็นการบอกเป็นนัยว่าเรากำลังจะได้ดูหนังแบบ"ถอยหลัง"กันนะ  :lol:

จำได้อีกอย่างว่าเรื่องนี้นั่งดู vcd ที่บ้าน ผบ.ทบ.(ตอนนั้นยังเป็นแค่แฟนกันอยู่)
ดูไปซักพักเธอก็ลุกไปทำอย่างอื่นปล่อยให้ผมนั่งดูต่อคนเดียว  :rofl:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 16

คุณ etsu

ว่าที่ผบ.ทบ. นั่งดูไปได้ซักพัก  ผมว่าเก่งมากแล้วนะครับ
ขนาดผม  ยอมรับว่าต้องดูช้าๆ อยู่สองสามรอบ
ถึงจะรู้ว่า  เขาเล่าเรื่องย้อนหลังไปเรื่อยๆ

ผู้กำกับคนนี้ไม่ธรรมดาครับ
เป็นผู้กำกับหนังทำเงินมากที่สุดของปีที่แล้ว

แบทแมน อัศวินแห่งรัตติกาล

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
humdrum

โพสต์ที่ 17

อ้า......พูดถึงหนัง
 ขอส่ง Groudhogday  เข้าประกวดด้วยครับ ตอนลงทุนใหม่ ๆ เรื่องนี้สอนผมได้เยอะครับ

Groundhog Day เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับ ฟิล คอนเนอร์ (บิล เมอเรย์) นักข่าวพยากรณ์อากาศครับ แกมีนิสัยเห็นแก่ตัว มองโลกในแง่ร้าย ฟิลถูกส่งไปทำข่าวในวันเทศกาลกราวน์ฮ๊อค ร่วมกับโปรดิวเซอร์สาวแอนนี่ (แอนดี้ แมคโดเวลล์) ซึ่งฟิลก็ทำงานได้อย่างราบรื่น จนกระทั่งวันถัดมาฟิลพบว่า เขาตื่นขึ้นมาในวันเดิมเมื่อวานที่เพิ่งผ่านไป นั่นคือ วันกราวน์ฮ๊อค เหตุการณ์ที่เขาได้เจอในชีวิตประจำวันเหมือนเหตุการณ์เดิมที่เขาได้เจอเมื่อวาน ไม่ว่าจะเป็นการเจอเพื่อนเก่าสมัยไฮสคูล คำพูดเดิมๆ ที่ได้ยินมาแล้ว และวันเทศกาลกราวน์ฮ๊อคที่เพิ่งผ่านพ้นไป หนำซ้ำทุกๆ วันหลังจากนั้น ทุกๆวันที่เขาตื่นขึ้นมาก็เป็นวันเดิมคือวันกราวน์ฮ๊อค นั่นหมายความว่าไม่มีเมื่อวาน ไม่มีวันพรุ่งนี้ มีแต่วันนี้ คือวันกราวน์ฮ๊อคเท่านั้น แล้วฟิลผู้แสนจะเห็นแก่ตัวจะทำอย่างไร?
  หนังสอนให้ฟิล รู้ถึง...
   "การไม่จมอยู่กับอดีต อย่าคาดหวังกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคต และที่สำคัญคือ จงทำวันนี้ให้เป็นวันที่ดีที่สุด"

:wink:
โพสต์โพสต์