ตั้งเป้าหมาย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: ตั้งเป้าหมา่ย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 391

ตั้งเป้า 100 ล้านครับ

ไม่ตั้งเป้าเรื่องอายุ แต่ตั้งเป้าที่ตัวเงินครับ

ถึงก้หยุด ถ้าถึงจริงว่าจะไปเรียนครับ วิชาดอทเอ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
tiang
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตั้งเป้าหมา่ย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 392

ผมตั้งเป้าไว้ อายุ 40 จะต้องมีพอร์ตการลงทุนไม่ต่ำกว่า 10 ล้านบาท
ตอนนี้อายุ 24 เริ่มลงทุนจากเงิน 2 หมื่นบาท ตอนอายุ 22 ปี ตอนนั้นยังเรียนอยู่มหาลัย
ตอนนี้มีเงินอยู่ในพอร์ต หลัก แสนบาท เพิ่งเริ่มต้นลงทุนได้ 2 ปีครับ การเดินทางยังอีก
ยาวไกล (อีก 16)
kindraywind

โพสต์ที่ 393

เริ่ม100k เมื่อ ธค.54
กพ55 150k ฝีมือนิดๆ ดวงเยอะๆหน่อย
ตอนนี้ทางบ้านโปะเพิ่มให้50kเป็น210k (ณ มีค55)
ตอนนี้21ขวบ
เป้าว่าก่อน25 portต้อง7หลัก

35: 15m
40: 40m
41: ดำตีกอลฟล่องเรือส่องสัตว์

ต้องตั้งใว้เวอร์ๆ เอาเข้าจริงให้มันได้สักครึ่งเถอะ :P
sakkaphan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 394

sakkaphan เขียน:เริ่มลงทุนมาได้2ปีนิดๆ ตั้งแต่set ประมาณ 600 จุด

ตั้งแต่ปี 2009-2010 ลุ่มๆดอนๆ set ขึ้นจาก600 ไปเกือบพัน VI ทั้งหลายผลตอบแทนเด่นกันถ้วนหน้า แต่ port ผมกลับขาดทุน ด้วยความดื้อ ความไม่รู้ การฟังเพื่อนโดยไร้ซึ่งความชั่งใจ ความอยากลอง ล้างพอร์ตใหม่หลายครั้ง ลองใหม่อีก แต่ก็ยังรู้สึกว่า ล่องลอย ไร้ทิศทาง ไร้ซึ่งแนวทางและความคิดเป็นของตัวเอง

ต้นปี 2011 ล้างพอร์ตใหม่หมด เริ่มต้นใหม่จริงจัง ณ ประมาณช่วงวันเกิดผมคือ 20 มีนาคม ซื้อหนังสืออ่านมากขึ้น ศึกษาหุ้นในตลาดมากขึ้น ศึกษาการลงทุนมากขึ้น ตอนนี้คิดว่า พอตั้งลำได้แล้ว ได้แนวทางและความคิดเป็นของตัวเองแล้ว

เป้าหมายจากนี้ไปของผม ผมไม่ได้ตั้งว่าจะretireที่อายุเท่าไร หรือพอร์ตใหญ่แค่ไหน แต่ที่ตั้งไว้คือ ในวันที่ 20 มีนาคมของทุกปี ผมจะให้ของขวัญวันเกิดตัวเองเป็นผลตอบแทนเลข 2 หลักจากการลงทุน สำหรับปีนี้ยังไม่ถึงรอบนับผลตอบแทนของผม แต่ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็น่าจะได้ตามที่คาดไว้ครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีเช่นกันครับ :D
ใกล้วันเกิดผมแล้ว เหลืออีก10วัน
ด้วยความที่ชอบทำตัวขวางๆ แม้แต่วันที่นับรอบผลตอบแทนการลงทุนยังไม่เหมือนชาวบ้าน เหอๆ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
sakkaphan

โพสต์ที่ 395

tiang เขียน:ผมตั้งเป้าไว้ อายุ 40 จะต้องมีพอร์ตการลงทุนไม่ต่ำกว่า 10 ล้านบาท
ตอนนี้อายุ 24 เริ่มลงทุนจากเงิน 2 หมื่นบาท ตอนอายุ 22 ปี ตอนนั้นยังเรียนอยู่มหาลัย
ตอนนี้มีเงินอยู่ในพอร์ต หลัก แสนบาท เพิ่งเริ่มต้นลงทุนได้ 2 ปีครับ การเดินทางยังอีก
ยาวไกล (อีก 16)
อายุจริงกับอายุการลงทุน เหมือนผมเลย ผมก็24 แล้วก็เริ่มตอนประมาณ22 เหมือนกัน พอร์ตก็หลักแสนเหมือนกันอีก :D
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
sakkaphan

โพสต์ที่ 396

chukieat30 เขียน:ตั้งเป้า 100 ล้านครับ

ไม่ตั้งเป้าเรื่องอายุ แต่ตั้งเป้าที่ตัวเงินครับ

ถึงก้หยุด ถ้าถึงจริงว่าจะไปเรียนครับ วิชาดอทเอ
ระวังดอทเอจะปิดเซิฟเวอร์ซะก่อนนะครับ ผมเล่นตั้งแต่เวอชั่นแรกๆเลย ถึงตอนนี้ประมาณเกือบ10ปีแล้ว ผมว่าอาจจะอยู่ได้อีกไม่นานนัก :B :B
superboy

โพสต์ที่ 397

ถ้ามีครอบครัวและลูกเล็ก เป้าที่ตั้งไว้ ไม่มีผลเลย

ทำงานหาเงินทุกวัน นั่นแหล่ะ คือเป้า

แต่ถ้าเหนื่อยก้อพัก นะ ครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
Belffet

โพสต์ที่ 398

ผมว่า ถ้าทุกท่านมีมูลค่าพอร์ตตามที่ตั้งเป้าไว้ แล้วตัดสินใจว่าจะรีไทร์ ณ จุดนั้น

เมื่อรีไทร์แล้วก็คงต้องดูแลพอร์ตการลงทุนของตัวเองและครอบครัวต่อไปเรื่อยๆ

นั่นแปลว่าทุกท่านไม่ได้รีไทร์หรอกครับ

แค่เปลี่ยนอาชีพมาเป็นนักลงทุนเต็มเวลา... ก็เท่านั้นเอง
Hughes

โพสต์ที่ 399

เวลาผ่านไปเร็วเหลือเกิน... ตอนมาโพสต์ครั้งแรกในกระทู้นี้ยังกินแกลบอยู่เลย

ตามประสปการณ์หนุ่มโสด(ที่เริ่มแก่)ถ้ามีบ้านอยู่แล้วพอพอร์ทเลย 10 ล้านไปก็สบายๆและครับ

ตั้งเป้าสูงมากไปเดี๋ยวจะเครียด :)
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
Fon^^

โพสต์ที่ 400

ตามกลับมาอ่านกระทู้นี้อีกครั้ง...

การมี financial freedom เหมือนมีถุงลมนิรภัย
ในเวลาส่วนใหญ่ดูเหมือนไม่สำคัญ แต่หากมีจุดพลิกผันกลับสำคัญมาก
เช่นเกิดเหตุการณ์สะดุดที่ส่งผลต่องานประจำ

แต่หลังจากมี financial freedom แล้ว
เรารักหรือมีความสุข ณ.ชีวิตตรงใหน ก็ทำไป ไม่ว่าเป็นงานประจำหรือไม่ประจำ

สำหรับฝน การมี financial freedom ทำให้ฝนสามารถทำสิ่งที่รัก เกิดประโยชน์ต่อหมู่มาก
โดยผลตอบแทนไม่เป็นปัจจัย
เช่น สร้างห้องสมุดโรงเรียน บริจาคหนังสือ เป็นอาสาสมัคร บลาๆๆๆ มีอะไรให้ทำเยอะไปหมด
ดูเหมือนเป็นคนดี จริงๆแล้วถือโอกาสหนีเที่ยว ฮาๆๆ :nm:

สำคัญที่สุด แบ่งเวลาให้เสมอกัน
ดูแลครอบครัว ดูแลตัวเอง ดูแลพ่อแม่ และดูแลงาน

หรืออาจจะต้องดูแลฮาเร็มบ้างเป็นครั้งคราว แบ่งเวลาสำคัญสุด ฮาๆ :mrgreen:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
sakkaphan

โพสต์ที่ 401

Fon^^ เขียน:ตามกลับมาอ่านกระทู้นี้อีกครั้ง...

การมี financial freedom เหมือนมีถุงลมนิรภัย
ในเวลาส่วนใหญ่ดูเหมือนไม่สำคัญ แต่หากมีจุดพลิกผันกลับสำคัญมาก
เช่นเกิดเหตุการณ์สะดุดที่ส่งผลต่องานประจำ

แต่หลังจากมี financial freedom แล้ว
เรารักหรือมีความสุข ณ.ชีวิตตรงใหน ก็ทำไป ไม่ว่าเป็นงานประจำหรือไม่ประจำ

สำหรับฝน การมี financial freedom ทำให้ฝนสามารถทำสิ่งที่รัก เกิดประโยชน์ต่อหมู่มาก
โดยผลตอบแทนไม่เป็นปัจจัย
เช่น สร้างห้องสมุดโรงเรียน บริจาคหนังสือ เป็นอาสาสมัคร บลาๆๆๆ มีอะไรให้ทำเยอะไปหมด
ดูเหมือนเป็นคนดี จริงๆแล้วถือโอกาสหนีเที่ยว ฮาๆๆ :nm:

สำคัญที่สุด แบ่งเวลาให้เสมอกัน
ดูแลครอบครัว ดูแลตัวเอง ดูแลพ่อแม่ และดูแลงาน

หรืออาจจะต้องดูแลฮาเร็มบ้างเป็นครั้งคราว แบ่งเวลาสำคัญสุด ฮาๆ :mrgreen:
เชื่อว่า หลายๆคนในห้องนี้ก็คิดเช่นนั้นครับ ตอ้งการมีอิสระทางการเงิน ไม่ใช่เพื่ออวดร่ำอวดรวย หรือใช้เงินซื้อของแพงๆ แต่เพื่อจะได้มีเวลาไปทำในสิ่งที่ตัวเองรัก ผมก็เช่นกัน
sakkaphan

โพสต์ที่ 402

sakkaphan เขียน:
sakkaphan เขียน:เริ่มลงทุนมาได้2ปีนิดๆ ตั้งแต่set ประมาณ 600 จุด

ตั้งแต่ปี 2009-2010 ลุ่มๆดอนๆ set ขึ้นจาก600 ไปเกือบพัน VI ทั้งหลายผลตอบแทนเด่นกันถ้วนหน้า แต่ port ผมกลับขาดทุน ด้วยความดื้อ ความไม่รู้ การฟังเพื่อนโดยไร้ซึ่งความชั่งใจ ความอยากลอง ล้างพอร์ตใหม่หลายครั้ง ลองใหม่อีก แต่ก็ยังรู้สึกว่า ล่องลอย ไร้ทิศทาง ไร้ซึ่งแนวทางและความคิดเป็นของตัวเอง

ต้นปี 2011 ล้างพอร์ตใหม่หมด เริ่มต้นใหม่จริงจัง ณ ประมาณช่วงวันเกิดผมคือ 20 มีนาคม ซื้อหนังสืออ่านมากขึ้น ศึกษาหุ้นในตลาดมากขึ้น ศึกษาการลงทุนมากขึ้น ตอนนี้คิดว่า พอตั้งลำได้แล้ว ได้แนวทางและความคิดเป็นของตัวเองแล้ว

เป้าหมายจากนี้ไปของผม ผมไม่ได้ตั้งว่าจะretireที่อายุเท่าไร หรือพอร์ตใหญ่แค่ไหน แต่ที่ตั้งไว้คือ ในวันที่ 20 มีนาคมของทุกปี ผมจะให้ของขวัญวันเกิดตัวเองเป็นผลตอบแทนเลข 2 หลักจากการลงทุน สำหรับปีนี้ยังไม่ถึงรอบนับผลตอบแทนของผม แต่ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็น่าจะได้ตามที่คาดไว้ครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีเช่นกันครับ :D
ใกล้วันเกิดผมแล้ว เหลืออีก10วัน
ด้วยความที่ชอบทำตัวขวางๆ แม้แต่วันที่นับรอบผลตอบแทนการลงทุนยังไม่เหมือนชาวบ้าน เหอๆ
ถึงวันให้ของขวัญตัวเอง ผลตอบแทนเยอะกว่าที่คิดไว้มากเลยครับ ยังคง on the way ต่อไป หวังล้านแรกภายใน 2 ปีนี้ครับ
พี่ๆเพื่อนๆอัพเดทกันมั่งนะครับ ช่วงนี้setก็ขึ้นมาเรื่อยๆ :| พี่ๆคนไหนพอร์ตถึงเป้าหมายretireแล้วมีมั่งมั้ยเอ่ย :B
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 403

สำหรับผมคิดว่า ค่าใช้จ่าย เดือนละ40,000 บาท ปีนึงก็ 480,000 บาท
ถ้าหวังว่าเงินปันผลปีละ480,000บาท โดยให้เงินปันผลรวมสัก4% ต่อปี
ผมก็ต้องมีมูลค่าหุ้นในพอร์ตรวมสัก 12,000,000 บาท ชาตินี้จะทันมั๊ยเนี่ย
ยังนึกไปออกเลยว่า มันจะเป็นไปได้ยังไง???
sakkaphan

โพสต์ที่ 404

WorriedInvestor เขียน:สำหรับผมคิดว่า ค่าใช้จ่าย เดือนละ40,000 บาท ปีนึงก็ 480,000 บาท
ถ้าหวังว่าเงินปันผลปีละ480,000บาท โดยให้เงินปันผลรวมสัก4% ต่อปี
ผมก็ต้องมีมูลค่าหุ้นในพอร์ตรวมสัก 12,000,000 บาท ชาตินี้จะทันมั๊ยเนี่ย
ยังนึกไปออกเลยว่า มันจะเป็นไปได้ยังไง???
ได้สิครับ พี่ๆหลายๆคนในห้องนี้ก็เริ่มจากเงินที่ไม่ได้เยอะสักเท่าไรนะครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=26058
kriangsak76

โพสต์ที่ 405

ผมอยากจะขอสอบถามพี่ๆ ที่มีอิสรภาพทางการเงินเรียบร้อยแล้ว (โดยเฉพาะคนที่โสด แต่พี่ที่มีครอบครัวก็ช่วยแนะนำได้ครับ) ซักนิดน่ะครับ หลังจากมีอิสรภาพฯ แล้ว สภาวะจิตใจ ปลอดโปร่ง และมองโลกสดใสมากน้อยเพียงใดครับ

แล้วมีพี่คนใดบ้างไหม๊ ที่มีอิสรภาพฯ แล้ว แต่ปรากฏว่า อิสรภาพทางใจ กลับยังไม่พบน่ะครับ

คือ ผมเจอสภาวะที่ว่า เรามีเวลามากมายเหลือเกิน อาจจะมากเกินไปจนเราไม่รู้จะเอาเวลาเหล่านั้นไปทำอะไร พี่ๆบางท่านอาจจะมีสิ่งที่อยากทำมากมาย (โดยเฉพาะพี่ๆที่มีครอบครัว มีลูก) แต่สำหรับคนโสดนั้น กลายเป็นว่า เวลามีเหลือเกินจำเป็น แล้วพี่ๆ มีการบริหาร/การจัดการเวลากันอย่างไรบ้างครับ (อย่าแนะนำว่า หาแฟน/ภรรยานะครับ :D :D :D เพราะข้อนี้ กำลังหาอยู่ครับ)

ปล บังเอิญ ผมเป็นคนโสดที่สมถะซักหน่อยครับ ในตอนนี้ เป้าหมายเลยเอาเพียงแค่ว่า 50,000 บาทต่อเดือน ก็เพียงพอแล้วสำหรับคนโสด (ถ้าแต่งงาน ก็คงต้องอัพเป็น 100,000 บาทต่อเดือน) ส่วนตัวขนาดของพอร์ต คงไม่สำคัญน่ะครับ เพราะ เอาปันผลมาเลี้ยงชีพมากกว่า
sakkaphan

โพสต์ที่ 406

kriangsak76 เขียน:ผมอยากจะขอสอบถามพี่ๆ ที่มีอิสรภาพทางการเงินเรียบร้อยแล้ว (โดยเฉพาะคนที่โสด แต่พี่ที่มีครอบครัวก็ช่วยแนะนำได้ครับ) ซักนิดน่ะครับ หลังจากมีอิสรภาพฯ แล้ว สภาวะจิตใจ ปลอดโปร่ง และมองโลกสดใสมากน้อยเพียงใดครับ

แล้วมีพี่คนใดบ้างไหม๊ ที่มีอิสรภาพฯ แล้ว แต่ปรากฏว่า อิสรภาพทางใจ กลับยังไม่พบน่ะครับ

คือ ผมเจอสภาวะที่ว่า เรามีเวลามากมายเหลือเกิน อาจจะมากเกินไปจนเราไม่รู้จะเอาเวลาเหล่านั้นไปทำอะไร พี่ๆบางท่านอาจจะมีสิ่งที่อยากทำมากมาย (โดยเฉพาะพี่ๆที่มีครอบครัว มีลูก) แต่สำหรับคนโสดนั้น กลายเป็นว่า เวลามีเหลือเกินจำเป็น แล้วพี่ๆ มีการบริหาร/การจัดการเวลากันอย่างไรบ้างครับ (อย่าแนะนำว่า หาแฟน/ภรรยานะครับ :D :D :D เพราะข้อนี้ กำลังหาอยู่ครับ)

ปล บังเอิญ ผมเป็นคนโสดที่สมถะซักหน่อยครับ ในตอนนี้ เป้าหมายเลยเอาเพียงแค่ว่า 50,000 บาทต่อเดือน ก็เพียงพอแล้วสำหรับคนโสด (ถ้าแต่งงาน ก็คงต้องอัพเป็น 100,000 บาทต่อเดือน) ส่วนตัวขนาดของพอร์ต คงไม่สำคัญน่ะครับ เพราะ เอาปันผลมาเลี้ยงชีพมากกว่า
"แล้วมีพี่คนใดบ้างไหม๊ ที่มีอิสรภาพฯ แล้ว แต่ปรากฏว่า อิสรภาพทางใจ กลับยังไม่พบน่ะครับ "
สุดยอดครับ อยากฟังด้วย
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 407

Time Flies จริงๆครับ กระทู้นี้ 3 ปีแล้วหรือนี่ :D

ขอแสดงความยินดี และ ดีใจกับเพื่อนๆที่ประสบความสำเร็จ และได้หลุดออกจากงานประจำที่ต้องทำมา
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ยังไม่ถึงเป้าหมายนั้น และยังต้องทำงานเพื่อเป็นค่าใช้จ่าย และ เก็บเงินลงทุนอยู่
ให้ประสบความสำเร็จในวันหนึง

สำหรับผม
เป้าหมายการรีไทร์จากงานประจำของผมใกล้เข้ามาแล้วครับ ปีหน้า มิถุนายน ก็หวังว่าจะเป็นนายตัวเอง
พอร์ตใหญ่เท่าไหร่นั่นหรือ?...เงินปันผลน่าจะพอเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง อยู่อย่างพอเพียงครับ
จะเอาเวลาที่เหลือไปทำอะไร....เอ...ปกติก็ไม่ค่อยจะมีเวลาเหลือนะ มีอะไรที่ยังไม่ได้ทำเยอะแยะไปหมด :D

ปีหน้าตอนรีไทร์งานประจำจะแวะเข้ามาบอกกล่าวอีกทีนะครับ
โชคดีร่ำรวยทุกคน คร๊าบบบบ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
nut776

โพสต์ที่ 408

หวังหาเมียรวย
แล้วเกาะเมียกินคับ
show me money.
sakkaphan

โพสต์ที่ 409

dome@perth เขียน:Time Flies จริงๆครับ กระทู้นี้ 3 ปีแล้วหรือนี่ :D

ขอแสดงความยินดี และ ดีใจกับเพื่อนๆที่ประสบความสำเร็จ และได้หลุดออกจากงานประจำที่ต้องทำมา
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ยังไม่ถึงเป้าหมายนั้น และยังต้องทำงานเพื่อเป็นค่าใช้จ่าย และ เก็บเงินลงทุนอยู่

สำหรับผม
เป้าหมายการรีไทร์จากงานประจำของผมใกล้เข้ามาแล้วครับ ปีหน้า มิถุนายน ก็หวังว่าจะเป็นนายตัวเอง
พอร์ตใหญ่เท่าไหร่นั่นหรือ?...เงินปันผลน่าจะพอเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง อยู่อย่างพอเพียงครับ
จะเอาเวลาที่เหลือไปทำอะไร....เอ...ปกติก็ไม่ค่อยจะมีเลาเหลือนะ มีอะไรที่ยังไม่ได้ทำเยอะแยะไปหมด :D

ปีหน้าตอนรีไทร์งานประจำจะแวะเข้ามาบอกกล่าวอีกทีนะครับ
หลังจากretireแล้ว มาเล่าน้องๆบ้างนะครับว่า ชีวิตเป็นอย่างไร เวลาที่เหลือทำอะไรมั่ง :D
sakkaphan

โพสต์ที่ 410

nut776 เขียน:หวังหาเมียรวย
แล้วเกาะเมียกินคับ
ฮ่าๆๆๆๆๆๆ เป็นคำแนะนำที่ดีสำหรับคนโสดนะครับเนี่ย
kriangsak76

โพสต์ที่ 411

sakkaphan เขียน:
dome@perth เขียน:Time Flies จริงๆครับ กระทู้นี้ 3 ปีแล้วหรือนี่ :D

สำหรับผม
จะเอาเวลาที่เหลือไปทำอะไร....เอ...ปกติก็ไม่ค่อยจะมีเลาเหลือนะ มีอะไรที่ยังไม่ได้ทำเยอะแยะไปหมด :D

หลังจากretireแล้ว มาเล่าน้องๆบ้างนะครับว่า ชีวิตเป็นอย่างไร เวลาที่เหลือทำอะไรมั่ง :D
รอฟังจากพี่โดมอีกคนครับ
poonpoon7

โพสต์ที่ 412

ขอมาแชร์ความฝันด้วยครับ

ตอนนี้อายุ22กำลังจะจบมหาลัยแล้วครับ พอร์ตลงทุนเริ่มจาก 6หลักปลายๆ ตอนนี้ 7หลักกว่าๆ

เป้าหมายระยะกลางคือ 8หลักก่อนแต่งงานครับ (สัญญากับแฟนไว้:p)

เป้าหมาย retire จากงานประจำคือ 9หลัก ตอนประมาณอายุ40ครับ

หลังจากretireแล้ว ผมอยากจะเป็น personal trainer ให้เด็กๆที่ไม่มีโอกาสจ้างtrainer โดยที่ไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ
"Value has a value only if its value is valued"
sakkaphan

โพสต์ที่ 413

poonpoon7 เขียน:ขอมาแชร์ความฝันด้วยครับ

ตอนนี้อายุ22กำลังจะจบมหาลัยแล้วครับ พอร์ตลงทุนเริ่มจาก 6หลักปลายๆ ตอนนี้ 7หลักกว่าๆ

เป้าหมายระยะกลางคือ 8หลักก่อนแต่งงานครับ (สัญญากับแฟนไว้:p)

เป้าหมาย retire จากงานประจำคือ 9หลัก ตอนประมาณอายุ40ครับ

หลังจากretireแล้ว ผมอยากจะเป็น personal trainer ให้เด็กๆที่ไม่มีโอกาสจ้างtrainer โดยที่ไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ
โอ้ คุณเจ คัทเลอร์ อายุน้อยกว่าผมอีกเหรอนี่ แถมพอร์ต7หลักเชียว :D
poonpoon7

โพสต์ที่ 414

เริ่มลงทุนตอนอายุ20อ่ะครับ แหะๆ ที่พอร์ตผมโตมาได้ไม่ใช่เพราะเก่งอะไรหรอกน่ะครับ บังเอิญว่ามีอาจารย์คอยสอน :)
"Value has a value only if its value is valued"
The Dark

โพสต์ที่ 415

เอาบ้างๆ :B :B :B

ตอนนี้อายุ 26 ปลายๆ กำลังเรียนต่อ พอร์ตลงทุนเริ่มจาก 7 แสนกว่าๆ + เติมเงินเข้าปอดเรื่อยๆ จากเงินเดือน

เป้าหมายปีนี้ ให้ขึ้น 1M

เป้าหมายระยะกลางคือ 10M ก่อนอายุ 35

เป้าหมายสุดท้าย คือ มากกว่า 30M ตอนประมาณอายุ40ครับ

หลังจากretireแล้ว คงทำให้สิ่งที่อยากทำ ดูแลครอบครัว ดูแลสุขภาพ เข้าสู้ทางธรรม ก่อตั้งมูลนิธิต่างๆ :B :B :B
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
The Dark

โพสต์ที่ 416

kriangsak76 เขียน:
โสดและสมถะ ใช้ตั้ง 5 หมื่นต่อเดือนเลยหรอ :B :B :B
แวะมาแซวครับ ผมก็โสดใช้ 1 หมื่นก็เหลือๆละ ขนาดจีบสาว เที่ยวไปด้วยนะ :B :B :B
kriangsak76

โพสต์ที่ 417

The Dark เขียน:
kriangsak76 เขียน:
โสดและสมถะ ใช้ตั้ง 5 หมื่นต่อเดือนเลยหรอ :B :B :B
แวะมาแซวครับ ผมก็โสดใช้ 1 หมื่นก็เหลือๆละ ขนาดจีบสาว เที่ยวไปด้วยนะ :B :B :B
แฮะๆๆ ผมมีไว้สำหรับเผื่อเหลือเผื่อขาดครับ ยังไงๆ เหลือก็ดีกว่าขาดน่ะครับ :D

ตอนนี้ เป้าหมายผมขยับไปอีกแล้วครับ ด้วยการโตของมันเอง ใช้ re-investment ไปเรื่อยๆครับ
siradakj

โพสต์ที่ 418

พลังชีวิตของเรา=ช่วงเวลาที่เรามีโอกาสใช้ชีวิตอยู่ในโลกนี้ ซึ่งเป็นเวลาอันทรงคุณค่า
เงินคือสิ่งที่เราได้มาจากการเอาพลังชีวิตของเราไปแลกมา ดังนั้นการจะซื้อหรือใช้เงินต้องดูว่าสิ่งเหล่านั้นคุ้มค่า(พอใจ มีความสุข อิ่มใจ) กับเวลาชีวิตที่ต้องใช้ไปหรือไม่ อะไรก็ตามที่ซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ หรือใช้แต่ไม่ชอบ ล้วนแต่เป็นการสิ้นเปลืองพลังชีวิตที่ต้องเอาไปหาเงินมาอีก เพราะงานที่เราทำเพื่อหาเงินนั้นได้กินเวลาแทบทั้งหมดที่ตื่นอยู่ และชีวิตที่เหลืออยู่เพียงน้อยนิด ถูกซุกอยู่ตามช่องว่างที่เหลือจากงาน ครอบครัวของเราได้แค่เศษเวลาเล็กๆ น้อยๆ ที่เหลือมาจากงานอันรัดตัว ทุกวันนี้ "เราทำงานเร่งชีวิต เร่งวันตาย" เราเอาแต่ฆ่าตังเอง ฆ่าสุขภาพและความสัมพันธ์ที่เรามีต่อคนอื่น ดังนั้นสิ่งที่เราเอาออกขายแลกกับเงินนั้น ก็คือ พลังชีวิตของตัวเอง ดังนั้นต้องขายให้กับคนที่ให้ราคาดีที่สุดเท่านั้น(ด้วยการลงทุนความรู้ความสามารถในตนเอง=ขยันตั้งใจเรียน พัฒนาศักยภาพ ฝีมือของตัวเอง) ให้คุณค่าแก่พลังชีวิตด้วยการทำงานให้ได้ค่าตอบแทนสูงสุด เพื่อจะได้ทำงานแค่ "ช่วงระยะเวลาหนึ่ง"
โดยสรุป 1 ทำงานให้หนัก " ช่วงระยะเวลาหนึ่ง" ให้ได้ค่าตอบแทนสูงสุด ให้คุ้มกับพลังชีวิตที่สูญเสียไป
2 ใช้จ่าย ให้คุ้มค่า เฉพาะสิ่งที่ได้ความพึงพอใจสูงสุด (ถ้าพิจารณาอย่างนี้แล้ว จะเป็นการประหยัดไปในตัว ไม่จำเป็นต้องมาตั้งงบประมาณ จำกัดค่าใช้จ่ายกันหรอก เพราะมันอึดอัด ฝืนใจ เหมือนโดนบังคับทำนองนั้น)---> เงินก็จะเหลือโดยอัตโนมัติ
3 เก็บออม
4 สำคัญมาก วางแผนลงทุน ให้เงินทำงาน เพื่ออิสรภาพ คุณมีโอกาสร่ำรวยมาก ด้วยการใช้เงินลุงทุนทำงาน ไม่ใช่ใช้แรงลงทุน
ขอให้โชคดีครับ
blueplanet

โพสต์ที่ 419

คนที่ใช้เงิน เดือนละหมื่นรวมค่าจีบสาวด้วย
ผมว่าต้องกินอาหารร้านเหงื่อโซกแน่
Blueplanet
The Dark

โพสต์ที่ 420

blueplanet เขียน:คนที่ใช้เงิน เดือนละหมื่นรวมค่าจีบสาวด้วย
ผมว่าต้องกินอาหารร้านเหงื่อโซกแน่
ผมอยู่เชียงใหม่ครับ เลยสบายๆ ไม่เหงื่อโซกขนาดนั้น
วันไหนกินเองรวม 2-3 มื้อ อาจจะร้อย หรือร้อยนิดๆเองครับ
พาสาวไปเลี้ยงก็นานๆที แต่ปัญหาคือมีหลายคน :B :B :B