ตั้งเป้าหมาย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตั้งเป้าหมา่ย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 361

kubawow เขียน:ผมเริ่มเล่นหุ้นตอนอายุ17 เริ่มกิจการตนเองตอนอายุ26
ก่อนจะขอแบ่งบ้างดิ :rofl: :rofl: :rofl:
ต้องไปถามตัวคุณเองว่า คุณทำอะไรบ้างช่วงเวลาอายุเท่าผม
ถ้าขาดการวางแผนการเงินตั้งแต่เด็ก ขาดความกล้าในการลงทุน ขาดการสร้างโอกาศให้กับตนเอง ขาดการคิดต่าง คุณก็พลาดอะไรบางอย่างแล้วหล่ะ
สมัยผมเล่นหุ้นปี2529 คนส่วนใหญ่ในประเทศยังไม่รู้จักตลาดหุ้นเลย ยังเป็นแปรงลบกระดานอยู่เลย ปี30 black monday ปี32 ซัดดัม บุกคูเวต แต่ผมหาทางศึกษาเพื่อให้ได้รู้ เพราะคิดว่าน่าจะเป็นช่องทางที่แปลกจากคนส่วนใหญ่ในประเทศตอนนั้น สมัยนั้นการเรียนกราฟยังไม่มีตำราในประเทศเลยมั้ง ถ้าจำไม่ผิด มีแต่กราฟแท่งเทียนที่พอหาได้ ส่วนอันอื่นต้องหาตำราต่างประเทศอ่านเอา ซึ่งแทบหาไม่มีในท้องตลาดหนังสือ
ผมต้องหาข้อมูลเก่าเก่าไปเรื่อย ศึกษาจากอดีต ซึ่งตอนนั้นตลาดเปิดได้ไม่นาน เหตการณืที่เป็นอุทาหรณืได้ก็น่าจะเป็นเรื่อง ตึกดำ ปี2524 เกี่ยวกับการโกงหุ้น ก็เลยรู้ว่าต้องระมัดระวังตัวสูง เพราะมันมีอดีตกับการไม่โปร่งใส จากคดี ตึกดำ
พอเห็นหตุการณ์ กระสอบเงิน กระสอบทอง ก็รู็การเอาตัวรอดเพราะศึกษาจากอดีต ครับ
โดนครับพี่:cool: ขอบคุณมากครับที่แบ่งปันประสบการณ์
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
K o S o L

Re: ตั้งเป้าหมา่ย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 362

harikung เขียน:
dome@perth เขียน:
harikung เขียน:ของผมครับ เงินสด+มุลค่าในพอร์ท
30ปี = 200ล้าน
40ปี = 1000ล้าน
55ปี = 5000ล้าน

จากนั้นเลิกทำงาน อยู่บ้านพักผ่อน ออกไปขับรถเล่นบ้าง ไปช้อปปิ้งบ้างครอบครัว เอาเงินไปช่วยสังคมตอบแทนสังคมบางส่วนครับ

(ตอนนี้อายุ 25ครับ)
หวังผลตอบแทนปีละกี่เปอร์เซ็นครับ :?:
ปีละ15%ครับ พอดีที่บ้านพอมีเงินทุนจากการทำธุรกิจครับ
แล้วทำไมไม่ทำตั้งแต่ตอนนี้เลยล่ะ
คำนวณดู port ตอนนี้น่าจะเป็น 100 ล้านแล้ว อายุ 25 เอง ไม่พอหรอ?
ผมมือใหม่ครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 363

K o S o L เขียน:
harikung เขียน:
dome@perth เขียน:
harikung เขียน:ของผมครับ เงินสด+มุลค่าในพอร์ท
30ปี = 200ล้าน
40ปี = 1000ล้าน
55ปี = 5000ล้าน

จากนั้นเลิกทำงาน อยู่บ้านพักผ่อน ออกไปขับรถเล่นบ้าง ไปช้อปปิ้งบ้างครอบครัว เอาเงินไปช่วยสังคมตอบแทนสังคมบางส่วนครับ

(ตอนนี้อายุ 25ครับ)
หวังผลตอบแทนปีละกี่เปอร์เซ็นครับ :?:
ปีละ15%ครับ พอดีที่บ้านพอมีเงินทุนจากการทำธุรกิจครับ
แล้วทำไมไม่ทำตั้งแต่ตอนนี้เลยล่ะ
คำนวณดู port ตอนนี้น่าจะเป็น 100 ล้านแล้ว อายุ 25 เอง ไม่พอหรอ?
พอดีผมพึ่งลงทุนได้ไม่นานครับหลังจากศึกษาอ่านหนังสืออย่างเดียวมาเกือบปี ที่่บ้านเลยค่อยๆเพิ่มทุนให้ทีนิดละหน่อยน่ะครับ คงต้องทำผลงานให้เค้าเห็นว่าเราทำได้จึงจะให้ทุนมาก้อนใหญ่มากขึ้นน่ะครับ
ปล.พอร์ตของผมตอนนี้ยังเทียบกับพวกพี่ๆในบอร์ดที่เก่งๆไม่ได้หรอกครับ แค่อาศัยที่บ้านพอมีทุน แต่พวกพี่ๆในบอร์ดส่วนใหญ่สร้างมาเองกับมือทั้งนั้น ผมนับถือจากใจจริงๆ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 364

ใกล้สิ้นปีอีกแล้ว

พอร์ตเติบโตได้ดั่งฝันไว้หรือเปล่าครับ

เป้าหมายยังเหมือนเดิมไหม

เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ. ไปให้ถึงฝัน
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
SunShine@Night
Verified User

โพสต์ที่ 365

ยัง On Track อยู่ครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 366

dome@perth เขียน:ใกล้สิ้นปีอีกแล้ว

พอร์ตเติบโตได้ดั่งฝันไว้หรือเปล่าครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ. ไปให้ถึงฝัน
ปีนี้ผมประเมินมูลค่าหุ้นตัวหลักที่ถือคลาดเคลื่อนไปครับ
ทำให้พอร์ตผมโตต่ำกว่าแผนที่วางไว้
แต่ไม่เป็นไร ปีหน้าไว้จะตามดูใหม่ครับ :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 367

เริ่มลงทุนมาได้2ปีนิดๆ ตั้งแต่set ประมาณ 600 จุด

ตั้งแต่ปี 2009-2010 ลุ่มๆดอนๆ set ขึ้นจาก600 ไปเกือบพัน VI ทั้งหลายผลตอบแทนเด่นกันถ้วนหน้า แต่ port ผมกลับขาดทุน ด้วยความดื้อ ความไม่รู้ การฟังเพื่อนโดยไร้ซึ่งความชั่งใจ ความอยากลอง ล้างพอร์ตใหม่หลายครั้ง ลองใหม่อีก แต่ก็ยังรู้สึกว่า ล่องลอย ไร้ทิศทาง ไร้ซึ่งแนวทางและความคิดเป็นของตัวเอง

ต้นปี 2011 ล้างพอร์ตใหม่หมด เริ่มต้นใหม่จริงจัง ณ ประมาณช่วงวันเกิดผมคือ 20 มีนาคม ซื้อหนังสืออ่านมากขึ้น ศึกษาหุ้นในตลาดมากขึ้น ศึกษาการลงทุนมากขึ้น ตอนนี้คิดว่า พอตั้งลำได้แล้ว ได้แนวทางและความคิดเป็นของตัวเองแล้ว

เป้าหมายจากนี้ไปของผม ผมไม่ได้ตั้งว่าจะretireที่อายุเท่าไร หรือพอร์ตใหญ่แค่ไหน แต่ที่ตั้งไว้คือ ในวันที่ 20 มีนาคมของทุกปี ผมจะให้ของขวัญวันเกิดตัวเองเป็นผลตอบแทนเลข 2 หลักจากการลงทุน สำหรับปีนี้ยังไม่ถึงรอบนับผลตอบแทนของผม แต่ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็น่าจะได้ตามที่คาดไว้ครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีเช่นกันครับ :D
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
juhukru

โพสต์ที่ 368

ใกล้ครบสามปีที่ลงทุนแล้ว ไปเรื่อยๆ เติมเงินเรื่อยๆ

ค่อยๆคิด ค่อยๆลงทุน ก้าวไปอย่างมั่นคงครับ หวังว่าอายุ 35 จะเริ่มไปเที่ยวได้แล้ว :oops:

อายุ 50 คงเลิกทำงานประจำได้ อย่าหวั่นไหวถ้าเราวิเคราะห์ถูก (นั่นแหละที่ยาก) เข้ามาอ่านความเห็นในนี้มีประโยชน์มากครับ แต่ก็ต้องกลั่นกรองด้วย อย่าเชื่อโดยไม่ได้ไตร่ตรองด้วยตัวเอง :8)

ขอให้เพื่อนนักลงทุนทุกท่านร่ำรวยๆ ครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 369

ผลตอบแทนปีนี้ ถือว่าดีกว่าตั้งใจไว้ ครับ
แต่ด้วยต้องใช้เงินตอนต้นปีค่อนข้างมาก เลยทำให้ขนาดพอร์ตหุ้นไม่ได้โตขึ้น
แต่ได้ทรัพย์สินอย่างอื่นมาแทน

หากปีนี้ สามารถสร้างผลตอบแทนได้ตามคิด
คงวาง งานประจำได้ตามเป้าหมาย อีกปีครึ่ง ครับ

จากนั้นคงได้กลับบ้านบ่อยๆ และได้อยู่ครั้งละนานๆครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

Re:

โพสต์ที่ 370

ซุนเซ็ก เขียน:เป้าหมายผมคือ ได้ผลตอบแทนเท่าที่ร้านครับ
ที่บ้านผมทำธุรกิจ SME อยู่ กำไรปีละ 2 ล้าน
กำไรก็ถือว่ามากพอสมควรที่จะอยู่กินได้ ไม่มีปัญหาเรื่องเงินทอง
แต่ปัญหาคือ...
ไม่ค่อยมีเวลาเลยครับ ต้องทำงาน ต้องเฝ้าร้านทุกวัน ไม่มีวันหยุด  
เป้าหมายผมก็ขอให้ได้ผลตอบแทนเท่าร้าน
เมื่อถึงวันนั้น ครอบครัวผมก็คงมีเวลามากขึ้น ใช้เวลาด้วยกันได้มากขึ้น
ไปเที่ยวได้มากขึ้น โดยไม่ต้องห่วงร้านแล้ว
หวังว่าจะทำได้ก่อน อายุ  40 ปี ครับ (ตอนนี้ 22)
ลืมไปแล้วกระทู้นี้
มาถึงตอนนี้(อายุ 24) ผมทำได้อย่างที่เขียนไว้เมื่อ 2 ปีก่อนแล้วครับ
เวลาผ่านมาแค่ 2 ปี มีหลายอย่างที่เปลี่ยนชีวิตผมไปมาก
แต่ตอนนี้ผมไม่ retire ครับ ขยับเป้าหมายขึ้นไปแทน...อายุยังวัยรุ่นขอวิ่งต่อครับ :D
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
sakkaphan

โพสต์ที่ 371

dome@perth เขียน:ผลตอบแทนปีนี้ ถือว่าดีกว่าตั้งใจไว้ ครับ
แต่ด้วยต้องใช้เงินตอนต้นปีค่อนข้างมาก เลยทำให้ขนาดพอร์ตหุ้นไม่ได้โตขึ้น

หากปีนี้ สามารถสร้างผลตอบแทนได้ตามคิด
คงวาง งานประจำได้ตามเป้าหมาย อีกปีครึ่ง ครับ

จากนั้นคงได้กลับบ้านบ่อยๆ และได้อยู่ครั้งละนานๆครับ
ใกล้จะถึงแล้วนะครับ ยินดีด้วยครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
sakkaphan

Re: Re:

โพสต์ที่ 372

ซุนเซ็ก เขียน:
ซุนเซ็ก เขียน:เป้าหมายผมคือ ได้ผลตอบแทนเท่าที่ร้านครับ
ที่บ้านผมทำธุรกิจ SME อยู่ กำไรปีละ 2 ล้าน
กำไรก็ถือว่ามากพอสมควรที่จะอยู่กินได้ ไม่มีปัญหาเรื่องเงินทอง
แต่ปัญหาคือ...
ไม่ค่อยมีเวลาเลยครับ ต้องทำงาน ต้องเฝ้าร้านทุกวัน ไม่มีวันหยุด  
เป้าหมายผมก็ขอให้ได้ผลตอบแทนเท่าร้าน
เมื่อถึงวันนั้น ครอบครัวผมก็คงมีเวลามากขึ้น ใช้เวลาด้วยกันได้มากขึ้น
ไปเที่ยวได้มากขึ้น โดยไม่ต้องห่วงร้านแล้ว
หวังว่าจะทำได้ก่อน อายุ  40 ปี ครับ (ตอนนี้ 22)
ลืมไปแล้วกระทู้นี้
มาถึงตอนนี้(อายุ 24) ผมทำได้อย่างที่เขียนไว้เมื่อ 2 ปีก่อนแล้วครับ
เวลาผ่านมาแค่ 2 ปี มีหลายอย่างที่เปลี่ยนชีวิตผมไปมาก
แต่ตอนนี้ผมไม่ retire ครับ ขยับเป้าหมายขึ้นไปแทน...อายุยังวัยรุ่นขอวิ่งต่อครับ :D
อายุเท่ากันครับ แต่เส้นทางของผมยังอีกยาวไกล
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 373

dome@perth เขียน:ผลตอบแทนปีนี้ ถือว่าดีกว่าตั้งใจไว้ ครับ

ขอให้พี่dome สมหวังในเร็ววันด้วยครับ :D
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
jek ae

โพสต์ที่ 374

รีไทร์มาได้เกือบปีแล้วครับ

เป้าหมายต่อไปคือการคืนสุขภาพที่ดีให้เป็นของขวัญแก่ตัวเอง
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
picklife

โพสต์ที่ 375

dome@perth เขียน:ใกล้สิ้นปีอีกแล้ว

ขอบคุณครับพี่โดม สวัสดี555+ครับ^^ขอให้โดมรวยๆๆๆๆ
สำหรับผมในปี54นี้มีPlanและสามารถDoตามPlanได้ ถือว่าขั้นตอนนี้สำเร็จครับพี
Checkผลตอบแทนยังอยู่ในแผนระยะกลางครับ
Actionปีนี้แม้นผลตอบแทนจะยังFollowตามPlanอยู่ แต่ก็เห็นข้อผิดพลาด
หลายๆอย่างๆมากๆ ถ้าถือว่าข้อผิดพลาดเหล่านั้น เป็นค่าจ่ายค่าความรู้ที่ได้มาในปี
ผมว่าปีนี้ผมคุ้มมากๆๆๆครับ เพราะว่าได้ลองอะไรมาหลายๆอย่างจนทำให้
แนวทางและรูปแบบการลงทุนจากนี้น่าจะคงที่แล้ว^^
picklife

Re:

โพสต์ที่ 376

picklife เขียน:เป้าหมายผมคือ...มีพันล้านก่อน60ครับ
และมีชานพักที่สำคัญที่10ล้านก่อน40ครับ
บันไดมันสูงครับ....ดังนั้นควรจะชานพักที่ครึ่งทางครับ ทำให้เราสามารถโฟกัสไปที่10ล้านก่อนอันดับแรก

ทำไมต้อง10ล้าน เพราะผลตอบแทน5%ต่อปีก็เดือนละ4หมื่นครับ ซึ่งคิดว่าพอกินแล้วสำหรับคนสมะถะอย่างผม ถึงวันนั้นภาวะจิตใจมันจะถูกปลดออกครับ เพราะมันคืออิสระภาพทางการเงินครับ งานที่ทำก็แล้วแต่ความพอใจ อยากทำก็ทำไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำ ไร้ซึ่งภาวะกดดันทั้งปวงครับ ชีวิตน่าจะชิวๆมากๆ อิอิ  ส่วนที่เกิน5%ก็จะนำมาลงทุนต่อครับเพื่อพอร์ทจะได้เติบโตขึ้นเรื่อยๆ

ผมมีคนรู้จักคนหนึ่งมี3ล้าน เล่นหุ้นเป้นอาชีพมา10ปี ผลตอบแทนขั้นต่ำ15%ต่อปี ซึ่งก็มีเงินพอกิน แต่ 10ปีผ่านมาพอร์ทยังเท่าเดิมครับ.....เพราะเอากำไรมากินหมดไม่ลงทุนต่อครับ

กลับมาที่เป้าหมายต่อดีกว่าครับ อิอิ
การจะไปถึงเป้าหมายผมว่าจะต้องมีเป้าหมายสูงสุด เป้าหมายระยะกลาง เป้าหมายระยะใกล้ครับ และใช้PDCAวัดผลและปรับรูแบบการลงทุนเสมอๆครับเพื่อจะได้ไม่หลุดนอกลู่นอกทางครับ
อันนี้คือเป้าหมายผมเพื่อนๆเอาไปประยุกต์ได้นะครับ อิอิ

1.เป้าหมายสูงสุด-มีพันล้านก่อน60
2.อิสรภาพทางการเงิน-มีสิบล้านก่อน40
3.เป้าหมายขั้นต้น-มีเงินล้านก่อน30
4.เป้าหมายรายปี-กำไร26%ต่อปีหรือ10เด้งใน10ปี(1*1.26^10=10เด้ง)
5.เป้าหมายรายเดือน-เอาชนะSET

ดังนั้นผมสามารถตรวจสอบได้เสมอๆว่ายังคงเดินไปตามแผนหรือไม่ ต้องปรับเปลี่ยนอะไร อย่างไร เอาชนะSETได้ไหม ถ้าทำได้หนึ่งปีกำไร26% ถ้าทำได้40จะมีสิบล้านไหม ถ้าทำได้ก็ไปสู่พันล้านครับ....

ผมสร้างบันไดความมั่งคั่งไว้6ขั้นครับ
1.หมื่น
2.แสน
3.ล้าน
4.สิบล้าน(อิสรภาพทางการเงิน)
5.ร้อยล้าน
6.พันล้าน
ซึ่งสาเหตุที่เริ่มจาก1หมื่น เพราะคิดว่าเงินก้อนนี้คนสามารถหาได้ไม่ยากครับ
และเราสามารถเติบโตในแต่ละขั้นโดยใช้เวลา10ปีด้วยผลตอบแทน26%ต่อปีครับ

ซึ่งหากใครต้องการไปไวกว่านี้ ก็สามารถทำได้2วิธีคือ
1.เพิ่มทุน
2.เพิ่มผลตอบแทน

ผมมองว่าพนักงานเงินเดือนระดับไหนก็สามารถไปตามบันไดที่ผมตั้งไว้ไม่ยากนะครับ โดยเฉพาะขั้นที่1-3ใช้เวลาน้อยกว่า20ปีแน่ๆครับ เพราะสัดส่วนเงินเดือนเทียบกับเงินลงทุนนั้นมันน้อย พอเพิ่มทุนมาทีมันจะก้าวกระโดดไวมากครับ ส่วนมากอายุไม่เกิน30ก็ไปยืนขั้นที่2หรือ3กันทั้งนั้น แต่พอมาถึงขั้นที่3จะไป4 5 6 อันนี้ถึงต้องใช้เวลาขั้นละประมาณ10ปีครับ

ดังนั้นผมว่าสามัญชนคนเงินเดือนทั่วไปรวยได้แน่ๆครับ ถ้ามีเป้าที่ชัดเจนและทำจริงครับ
เห็นน้องซุนเซ็ก(ปีนี้น้องเขาขยัน+เก่งมากครับ) เอาโพสเก่าของตัวเองมาอ่าน เลยกลับไปอ่านบ้าง.... :oops: :oops: :oops: อ่านแล้วอายครับ รู้สึกว่าเมื่อก่อนเกรี๋ยนหมือนกันแฮ๊ะ:oops: :oops: :oops:

1.เป้าหมายสูงสุด-มีพันล้านก่อน60<<<<<<อายตรงนี้แหละตั้งเป้าไว้ซะ('-..-)

2.อิสรภาพทางการเงิน-มีสิบล้านก่อน40<<<<<<ดูแนวโน้มแล้วไม่น่าพลาดตอนนี้อีก11วันอายุ30ครับ
3.เป้าหมายขั้นต้น-มีเงินล้านก่อน30<<<<<<Ok Follow
4.เป้าหมายรายปี-กำไร26%ต่อปีหรือ10เด้งใน10ปี(1*1.26^10=10เด้ง)<<<<<<Ok Follow
5.เป้าหมายรายเดือน-เอาชนะSET<<<<<<Ok Follow
picklife

โพสต์ที่ 377

sakkaphan เขียน:อายุเท่ากันครับ แต่เส้นทางของผมยังอีกยาวไกล
ถึงจะไกลแต่น้องมีเวลาเยอะกว่าพี่ๆหลายคนเยอะเลย รู้วัตถุดิบนี้พี่ๆเขาจ้องกันตาเป็นมันด้วยความอิจฉานะครับ^^
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 378

ผมขอรวยติดอันดับโลกละกันคับ อิๆ
sakkaphan

โพสต์ที่ 379

picklife เขียน:
sakkaphan เขียน:อายุเท่ากันครับ แต่เส้นทางของผมยังอีกยาวไกล
ถึงจะไกลแต่น้องมีเวลาเยอะกว่าพี่ๆหลายคนเยอะเลย รู้วัตถุดิบนี้พี่ๆเขาจ้องกันตาเป็นมันด้วยความอิจฉานะครับ^^
ขอบคุณครับ ผมยังมีอะไรที่ต้องเรียนรู้อีกเยอะ ประสบการณ์ยังน้อย
financialsitter

โพสต์ที่ 380

ตอนนี้มี port 2,500,000
1.ซื้อหุ้นพื้นฐานเดือนละ 25,000 หวังว่าจะได้ผลตอบแทน15%/ปี
2.ทำทุกเดือนจนอายุ 50 ปี (ตอนนี้ 35)
3.ตอนอายุ 50 ปี จะมีเงินประมาณ 40 ล้านบาท
4.ย้ายเงินทั้งหมด 40 ล้าน เข้าลงทุนในสินทรัพย์ทางการเงินความเสี่ยงต่ำ ผลตอบแทนประมาณ 5-6% / ปี
5.จะมีเงินใช้เดือนละ 200,000 บาท / เดือน ไปจนอายุ 90 ปี

ผมวางแผนประมาณนี้อะครับ
FinancialSitter
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 381

อย่าว่าเลยนะคับ
ตีว่านักลงทุนในบอร์ดมี active สัก หมื่นถึงสองหมื่นคน ตามจำนวนสมาชิก
เม็ดเงินที่คาดหวัง20-30ล้านต่อคน คร่าวโดยเฉลี่ย
ประมาณ 2 แสนล้านอัพ
นึกแค่ นี้ ความรู้ความสามารถแค่นี้
ผมไม่่หวังรีไทร์แล้วคับ
เอาตัวรอดให้ได้พอละ
อาาจจจะขวางโลกไปบ้าง
แต่ดูละ ตลาดหุ้นไทยอาจจะเล็กเกินไป สำหรับการขยายตััััวของกลุ่มวีไอ
ไอ้ของที่มี gearing สูงๆ อย่างdw กว่าเราจะเป็น ก็คงสายไป
ส่วนตัวผมก้มหน้าก้มตาหาความรู้ไปเรรื่อยๆดีกว่า
รู้ตัวว่าความสามารถไม่ถึงจะไปกินตังใคร
ยิ่งวีไอล้นตลาดยิ่งหาตังยาก
ยังไงเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน
และขออภัยที่ขัด moodกระทู้
show me money.
dome@perth

โพสต์ที่ 382

nut776 เขียน:อย่าว่าเลยนะคับ
ตีว่านักลงทุนในบอร์ดมี active สัก หมื่นถึงสองหมื่นคน ตามจำนวนสมาชิก
เม็ดเงินที่คาดหวัง20-30ล้านต่อคน คร่าวโดยเฉลี่ย
ประมาณ 2 แสนล้านอัพ
นึกแค่ นี้ ความรู้ความสามารถแค่นี้
ผมไม่่หวังรีไทร์แล้วคับ
เอาตัวรอดให้ได้พอละ
อาาจจจะขวางโลกไปบ้าง
แต่ดูละ ตลาดหุ้นไทยอาจจะเล็กเกินไป สำหรับการขยายตััััวของกลุ่มวีไอ
ไอ้ของที่มี gearing สูงๆ อย่างdw กว่าเราจะเป็น ก็คงสายไป
ส่วนตัวผมก้มหน้าก้มตาหาความรู้ไปเรรื่อยๆดีกว่า
รู้ตัวว่าความสามารถไม่ถึงจะไปกินตังใคร
ยิ่งวีไอล้นตลาดยิ่งหาตังยาก
ยังไงเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน
และขออภัยที่ขัด moodกระทู้
ไม่ได้ขัด ได้ขวางอะไรเลย คุณNut
ดีซะอีกที่เข้ามาให้ความเห็นมุมมองที่ต่าง
ให้ข้อคิดที่ดี เมื่อตลอดเต็มไปด้วย วีไอ ตลาดก็น่าจะมีประสิทธิภาพมากขึ้น
การหาหุ้นที่ต่ำกว่ามูลค่าก็ยากขึ้น การหากำไรจากส่วนต่างราคาหุ้นก็ได้น้อยลง
คุณ Nut ให้คำแนะนำได้ดีครับ " ก้มหน้าก้มตา หาความรู้"
เป็นสิ่งที่ควรทำไม่ว่าตลาดจะเป็นอย่างไร

ผมเองก็ไม่เคยคิดจะรีไทร์จากตลาดหุ้นครับ แต่งานประวัน คงหยึดตามแพลนครับ
"
pullmeunder

โพสต์ที่ 383

ชีวิตนี้ขอตั้งเป้าพอร์ตไว้ซัก 1000ล้านครับ

รีไทถ้าพอร์ตแตะถึง 100ล้าน ก็รีไทได้ละ
dome@perth

โพสต์ที่ 384

sakkaphan เขียน: ใกล้จะถึงแล้วนะครับ ยินดีด้วยครับ
picklife เขียน:ขอบคุณครับพี่โดม สวัสดี555+ครับ^^ขอให้โดมรวยๆๆๆๆ
ขอบคุณครับ ขอให้รวยๆเช่นกันครับ
"
nonation

โพสต์ที่ 385

เมื่อมีรายได้จากการลงทุน ( มุลค่าเพิ่ม + ปันผล ) เฉลี่ยเดือนละ + 15,000 บาท และไม่มีหนี้สินแล้ว แต่งคงไม่เกษียรต์ แต่อยากทำ Software House ของตัวเองแบบว่านอนเมื่อยากนอน กินเมื่อหิวและอยากกิน ทำงานแบบไม่มีกรอบของเวลา เพราะงานที่ทำอยู่ในปัจจุบันเป็นงานที่ชอบ ทำแล้วสนุกแต่ติดเรื่องกรอบของเวลา เลยไม่สะใจเวลาทำงาน
naenae_2

โพสต์ที่ 386

เป็นเป้าหมายที่ตั้งไว้ตั้งแต่สมัยเรียนจบใหม่ๆ แต่ทีผ่านมาไม่เคยจริงจังสัก
ที ปีนี้คงทุ่มเต็มที่เพื่อฝันที่วาดไว้ ^^
ปัจจุบัน อายุ 27 ค่ะ พอร์ท 3.5 แสน
เป้าหมายทีวางไว้
1. 1ล้านก่อน อายุ 30 ปี
2. 10 ล้านก่อน อายุ 40 ปี << retired
3. 100 ล้านก่อน อายุ 50 ปี
YEAN

โพสต์ที่ 387

ไม่เคยคิดว่าจะรีไทน์ เพราะทำงานเพื่อคนอื่นไม่ได้เพื่อตัวเอง เข้ามาเล่นหุ้นเพราะอยากสร้างความภาคภูมิใจให้กับตัวเองผ่านความสำเร็จในตลาดหุ้น ปีนี้เป็นปีแรกที่ได้ผลตอบแทนสูงกว่าตลาด แม้จะน้อยกว่า2ปีก่อนหน้านี้แต่ก็ภูมิใจไม่น้อย ได้ความรู้และประสบการณ์เพิ่มขึ้นอีกเยอะ หวังว่าปีนี้จะเป็นปีที่ดี และจะทำได้ดีขึ้นในปีต่อๆไป ขอให้ทุกคนโชคดีครับ
sirimethagul

โพสต์ที่ 388

ก่อนรู้จักตลาดหุ้นมีเป้าหมายอย่างเดียวมีเงินเก็บใช้ยามแก่เถ้าสักล้าน2ล้าน
แต่พอมีลูกขึ้นมามันมีอะไรมากกว่านั้นที่เราต้องทำเพื่อเขา
เวลา่่ทำงาน2โมงเช้าเลิก2ทุ่มเกือบทุกวัน
มาทำงานลูกยังหลับกลับบ้านไปลูกก็หลับแล้วลูกกำลังน่ารัก
อยากเล่นอยากคุยอยากหอมหยอกล้อ
สิ่งพวกนี้มันหายไป
ผมจึงตั้งเป้าไม่เกิน5ปีมีเงินสัก5ล้านแล้วจะหยุดทำงานเพื่อดูแลลูก
ส่วนรายจ่ายก็ได้จากการเปิดร้านขายโทรศัพท์ของภรรยา
และจะหาความรู้ทุกอย่างเพื่อใช้เงินลงทุนที่5ล้านในการต่อยอดเงินให้สามารถมี
อิสรภาพทางการเงินได้
ได้อยู่ได้ดูได้กินได้เที่ยวกับครอบครัวชีวิตคงไม่ใขว่คว้าอะไรมากกว่านี้
ตายไปได้แค่เศษเหรียญอมไม่กี่บาท
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเข​า…
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมื​อนใค­ร
แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ :)
qiwio

โพสต์ที่ 389

อายุ27ปี
เริ่มลงทุน มา1ปี
ตอนนี้มีพอร์ตหุ้น 1ล้าน ส่วนใหญ่เป็นเงินใส่ลงไปมากกว่า
Ltf กองทุน อีก5แสน
ผลตอบแทน. 6-7%(ขาดทุนหนักๆ. ไปหนึ่งรอบ คือแสนกว่าบาท ถือเป็นค่าวิชาสไตแมงเม่า ตอนนี้เริ่ม หัดศึกษางบ และซื้อตัวปันผลมากขึ้น)
เงินเดือน. 70000บาท.(ได้ มาสองปี. อีกสี่ปีข้างหน้า จะเหลือ18000 เพราะไปเรียนต่อ )
ให้พ่อเดือนละ10000. แม่ 5000(ตรงนี้ ขอถามว่าน้อยไปหรือเปล่า เพราะที่บ้านจริงๆไม่ได้ขัดสนอะไร และผมคิดว่า บริหารจัดการเงินได้ดีกว่าทางบ้าน แน่ๆ. เค้าค่อนข้างเสี่ยงน้อย. กะซื้อพันธบัตรอย่างเดียว )

เรียนจบช้า เพิ่งมาจัดการการเงินตอนได้เงินเดือน คำนวนภาษีนี่แหละครับ เลยเริ่มลงทุนช้า แต่จะพยายามเร่งสปีดครับ

ฝันว่าจะรีไท ตอน สี่สิบกว่าๆ
พอร์ต20ล้าน

คำว่ารีไท สำหรับผมคือ. อยู่ได้สบายๆ ด้วยเงินจากพอร์ต. ส่วนอาชีพหลัก เอามาทำเป็นงานอดิเรกครับ
purinho

โพสต์ที่ 390

13 ล้านก็เลิกเล่นหุ้นแล้ว ไปซื้อ tfund ขอปันผลเดือนละ 9 หมื่นพอแล้ว ตอนนี้ 10.65 ล้านแล้ว