ตั้งเป้าหมาย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
janont
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตั้งเป้าหมา่ย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 331

ครูบาอาจารย์ที่ผมเคารพท่านนึงพูดให้ฟังเสมอว่า ชีวิตคนเราไม่มีความสมดุลย์
ตอนเราเป็นเด็ก เรามีเวลามาก แต่ไม่มีเงินแล้วก็ไม่ค่อยมีแรง
พอเราโตขึ้นมา เรามีแรง พอมีเงิน แต่ไม่มีเวลาต้องทำแต่งาน
พอเราแก่ เรามีเงิน มีเวลา แต่ไม่มีแรง
เป้าหมายทุกคนตั้งได้ คาดหวังได้ แต่มีความสุขอยู่กับปัจจุบันสำคัญที่สุดครับ
สิ่งใดเกิดขึ้น สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night

Re: ตั้งเป้าหมา่ย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 332

prodigy เขียน:เพิ่งรู้ว่าพี่โดมลงทุนไม่นาน เวลาอ่านโพสสของพี่รู้สึกว่าคนนี้เก่งจัง :lol:

สำหรับผมเคยคิดเป็นเจ้าของกิจการแต่ไม่เหมาะ แต่ทำงานประจำแล้วรุ่งแต่ไม่ใช่ความฝัน มาเจอการลงทุนนี่หละที่ทำให้ผมค้นพบ passion ตัวเอง แต่เนื่องจากพอร์ตไม่ใหญ่มากเลยคิดว่าอยากจะทำงานประจำไปเรื่อยๆ เพราะความรับผิดชอบจำกัด แล้วก็ลงทุนๆๆให้มากที่สุด 10 ปีผมก็จะเลิกทำงานประจำ ถึงตอนนั้นคง 37-38 ปีหวังว่าจะมีสัก 10-20 ล้าน (อิอิ ตั้งเป้าเยอะๆไว้ก่อนนะ)

ออกจากงานประจำตอนนั้นคงต้องมั่นใจ เพราะเงินเดือนคงเยอะแล้วหละ แต่คิดว่าทำได้เพราะผมอยากเลี้ยงลูกเอง (ตอนนี้ยังไม่แต่งเลย 55) อยากมีเวลาให้เค้าสอนการบ้าน พาไปซ้อมกีฬา และได้ทำงานที่รักคือลงทุน และอาจจะทำกิจการเล็กๆที่ไม่คำนึงเรื่องกำไรมากถ้ามันว่างเกินไป ผมคงไม่ได้คาดหวังว่าชีวิตนี้จะต้องเป็นเศรษฐี แค่อยากมีชีวิตที่เหมือนอยู่ในความฝัน

ตอนนี้ก็ก้มหน้าห้มตาทำงาน ประหยัดให้มากที่สุด คิดเอาไว้ว่าเงินที่เราประหยัด มันจะไปทวีคูณในหุ้น แต่ก็ยังให้บ้าง ทำบุญบ้างเพราะถ้าไม่อย่างนั้นระยะยาวเราจะเป็นคนที่คิดถึงแต่ตัวเอง แย่ไปอีกแบบ

เพ้อเจ้อละผม 55 ไปนอนดีกว่า พรุ่งนี้ผมต้องไปทำงานรับใช้เค้าต่อ 55
:cool: :cool: :cool: แนวคิดคล้ายๆ ผมเลย ครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 333

prodigy เขียน:เพิ่งรู้ว่าพี่โดมลงทุนไม่นาน เวลาอ่านโพสสของพี่รู้สึกว่าคนนี้เก่งจัง :lol:
ขอบคุณครับที่ชม....อย่าชมมากเดี๋ยวเหลิง :lol:

ผมลงทุนในตลาดหุ้นนี้จริงๆจะครบ 3 ปีเต็มมีนาคม ปีหน้าครับ
แต่ลงทุนด้านอื่นๆ ที่ไม่เป็นเนื้อ มีแต่น้ำ มานานมากครับ
ถือว่าเป็นการลงทุนประสบการณ์ :D

ในเรื่องการวางเป้าหมายรีไทร์จากงานประจำ
ก่อนกำหนดจากคนทั่วไป (60 ปี)
ผมก็มองว่าผมจะได้กำไรชีวิต อีกน้อย 15 ปี
ในขณะที่ยังมีสุขภาพแข็งแรงเดินเหินได้
โดยไม่ต้องมีรถเข็ญ ไม่ต้องมีคนคอยดูแล

ผมชมชีวิตการเดินทางท่องเที่ยว
หาความสงบตามธรรมชาติบ้าง
หาความสูขจากการพบปะสังค์สรรค์บ้าง
หาดูสิ่งตื่นตาตื่นใจ เปิดโลกทัศน์บ้าง

ผมอยากให้เวลากับครอบครัวผมเองและ
มีเวลาได้ดูแม่ซึ่งท่านชราลงไปทุกวัน

แต่การที่ผมจะเลิกทำงานแล้วอยู่ได้อย่างสบายไม่ขัดสน
ผมต้องมีพอร์ตลงทุน ที่ได้ผลตอบแทนที่พอใช้

นั่นคือที่มาของเป้าหมายของผม ทั้งขนาดพอร์ต และ ระยะเวลา
ตอนแรกผมตั้งไว้ที่ อายุ 45 ขนาดของพอร์ตลงทุน x (ขอสงวนไว้ก่อนนะครับ :D )
อายุ หรือ ขนาดของพอร์ต อันไหนถึงเป้าหมายก่อนก็ รีไทร์จากงานประจำครับ
ขนาดของพอร์ตได้เท่าไหร่ เมื่อ 45 ก็พอเท่านั้น
แต่ถ้าขนาดของพอร์ต เท่ากับ x ก่อนอายุ 45 ผมก็ได้กำไรเวลาให้กำชีวิตมากขึ้น
แต่คงไม่ต่ำกว่า 3 ปี เพราะเป็นสัญญาทางใจ ที่ให้ไว้กับงาน
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
inceptor

Re:

โพสต์ที่ 334

peerawit เขียน:port 2 ล้านบาท ในปี 2011 ครับ
อายุ 29.9 ปี

ตั้งเป้าเล็กๆ ไปถึงไวๆ  ^ ^

ใช้หลักการ 'ไมล์ต่อไป' ใน หนังสือ ดร นิเวศน์ ครับ

+1 krub
รูปภาพ
Sattha

โพสต์ที่ 335

ตอนนี้ผมอายุ 23 ปี

จาก Excel คำนวณให้ได้ว่าจะ Retire (ปันผลเดือนละประมาณ 50) ที่อายุ 33 ปี, ขนาดพอร์ต 13M

*คิดอัตราผลตอบแทนเฉลี่ยทบต้นปีละ 12%, ปันผลคิดไว้ปีละ 5% ครับ
stocksmith

โพสต์ที่ 336

อายุ 41 ปี เพิ่งขอ retire จากมนุษย์เงินเดือนมาทำงานที่เราเลือกที่จะทำ ไม่ใช้เขาเลือกให้เราทำ การลงทุนก็เป็นหนึ่งในสิ่งที่เราเลือกจะทำครับ ตอนนี้ port ก็ระดับ 8 หลัก ไร้หนี้ ผมว่าน่าจะเกษียณได้นะ เพราะเคยผมเป็นเด็กต่างจังหวัดขายหนังสือพิมพ์มาก่อน และรู้ค่าของเงินจึงเน้นการใช้ชีวิตแบบพอเพียง
Value = Quality/Cost
birth_pianist

โพสต์ที่ 337

ปัจจุบันอายุ 19 พอร์ตจิ๋วยิ่งนัก (ก็คนมันมีความฝันอะ)

ก่อนอายุ 30

พอร์ต 10 ล้านขึ้นไป

เป้าหมายก่อนตายต้องหาให้ได้ 100 ล้าน

และมีหุ้นปันผลที่สามารถครอบคลุมรายจ่ายได้ตลอดทั้งปี
คุณสมบัติที่ไม่พึงประสงค์ของนักลงทุน คือ ซื้อดอย ขายหมู รู้งี้
Gabrial

โพสต์ที่ 338

กะว่าซัก 40 จะเกษียณ
พอร์ตประมาณ 100 ล้าน
แต่ตอนนี้ ยังเป็น 0 อยู่เลยครับ
ฮึ่ม ฮึ่ม เจ็บใจตัวเอง

แต่ถ้าเกิดว่าติดลมอาจจะไม่ยอมเกษียณ
ทำงานให้น้อยลง แต่หาเงินได้มากขึ้น
dome@perth

โพสต์ที่ 339

Sattha เขียน:ตอนนี้ผมอายุ 23 ปี

จาก Excel คำนวณให้ได้ว่าจะ Retire (ปันผลเดือนละประมาณ 50) ที่อายุ 33 ปี, ขนาดพอร์ต 13M

*คิดอัตราผลตอบแทนเฉลี่ยทบต้นปีละ 12%, ปันผลคิดไว้ปีละ 5% ครับ
แสดงว่าพอร์ตตอนนี้ราวๆ 3 ล้านใช่ไหมครับ

หวังผลตอบแทน 12 + 5 % ผมว่าค่อนข้าง คอนเซอร์นะครับ
ผมคิดว่าเราสามรถทำได้ดีกว่านะ ให้เวลา และ ให้ความสำคัญ
กับการลงทุนมากขึ้นอีกหน่อย อีกตั้ง10ปีข้างหน้า
ผมว่าพอร์ตคงใหญ่กว่า 13 ล้านครับ

ให้กำลังใจนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

โพสต์ที่ 340

Gabrial เขียน:กะว่าซัก 40 จะเกษียณ
พอร์ตประมาณ 100 ล้าน
แต่ตอนนี้ ยังเป็น 0 อยู่เลยครับ
ฮึ่ม ฮึ่ม เจ็บใจตัวเอง

แต่ถ้าเกิดว่าติดลมอาจจะไม่ยอมเกษียณ
ทำงานให้น้อยลง แต่หาเงินได้มากขึ้น
ตอนนี้อายุเท่าไหร่แล้วครับ
ถ้าบอกว่าตอนนี้ยังเป็น 0 อยู่เลย
อยากมี 100 ล้านตอนอายุ 40
มันจะยากไปไหมครับ
"
birth_pianist

โพสต์ที่ 341

ตอนนี้อายุ 19 ยังไม่คิดเรื่องเกษียนครับเพราะยังเด็ก...

ก่อน 30 ต้องการพอร์ต 8 หลัก ขึ้นไป

ก่อนตาย พอร์ต 9 หลักจะได้ไหม....เรื่องนี้คงต้องให้กาลเวลาพิสูจน์(ฝีมือ)คน

เงินปันผลมากกว่ารายจ่ายของครอบครัว 50 % ตลอดทั้งปี (ผมกินน้อยใช้น้อยอย่างพอเพียง)
คุณสมบัติที่ไม่พึงประสงค์ของนักลงทุน คือ ซื้อดอย ขายหมู รู้งี้
PANMAN

โพสต์ที่ 342

ซื้อขายหุ้นมาหลายปี แต่ เพิ่งเข้ามาศึกษาแนว VI ได้ 1 ปี โดยมีพี่ชายคอยแนะนำ
ตอนนี้ทำงานทางด้าน IT บริษัท เกี่ยวกับ ข้อมูลหุ้น เห็นราคาหุ้นทุกวัน
ตอนนี้ได้แต่ เก็บเงินสะสมหุ้นไปเรื่อยๆ ตอนนี้ port แค่ 8 แสนกว่าๆ
ตั้งใจว่าจะเกษียน ตอนอายุ 40 ปี ด้วยมูลค่า port ประมาณ 12 ล้าน คิดที่ 20% ต่อปี (รวมปันผล)
แล้วไปทำงานช่วยเหลือสังคมและศาสนา โดยไม่หวังผลตอบแทน เลี้ยงดูครอบครัว ด้วยเงินปันผลครับ
ใจร่าเริงเป็นยาอย่างดี แต่จิตใจที่หมดมานะทำให้กระดูกแห้ง สุภาษิต 17:22
drfool

โพสต์ที่ 343

40ปี 1000ล้านครับ :B
thekiller
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 344

คำว่า เกษียณ แปลว่าอะไรครับ หากแปลว่าไม่ทำงานอะไร หรือ ทำในสิ่งที่ชอบ หรือ เอาเวลาไปเที่ยว หรือ อยู่บ้านเฉยๆ

ของผม เกษียณ ก็เหมือนไม่เกษียณ เพราะชีวิตตอนนี้ ก็ไม่ได้ทำอะไรนอกจากเล่นหุ้น

ผมเรียนจบอายุ 21 ทำงานได้ปีนึง ก็ออกมาเล่นหุ้นเลย จากเงินน้อยๆ ตอนนี้อายุไม่ถึง 30 เลย ก็ยังเล่นอยู่ กับพอร์ต 20 ล้าน ก็เลยงงกับคำถามว่า เกษียณคืออะไร หากที่ผมเข้าใจ แบบนี้ ผมเกษียณตัวเองตั้งแต่ อายุ 22 แล้วมั้ง เพราะไม่ได้ทำอะไรเลย วันๆ -___-!

ยังไงเงินก็ต้องหาที่เก็บ ไม่ว่าจะฝากธนาคาร หรือฝากในหุ้น ผมก็ไม่ได้ใช้เวลากับพวกนี้มากมาย อยากเที่ยวก็เที่ยวได้ทุกที่ทุกประเทศ(แต่บังเอิญใช้เงินไม่เก่ง) ยังมองไม่เห็นความแตกต่างของตัวเอง ตอนนี้กับตอน อายุ หกสิบเลย

เมื่อก่อนตอนเรียนจบยากเป็นนายของตัวเอง พอได้เป็น พอเริ่มมีตังค์ ก็ยังงงกับชีวิตตัวเองอยู่ ว่าสุดท้ายท้ายสุดต้องการอะไร หาเงินไปมากๆ ร้อยล้านพันล้าน ก็แค่ตัวเลข สุดท้ายตายไปก็เอาไปไม่ได้อยู่ดี บริจาคไปก็ไม่รู้ว่าจะเกิดประโยชน์สักเท่าไหร่

ตอนนี้ผมไม่ได้ตั้งเป้าเลยว่า จะต้องมีเงินเท่ไหร่ ตอนอายุเท่าไหร่ จะต้องทำอะไร เมื่อช่วงไหน เกษียณคืออะไร ยังงงกับชีวิตอยู่
แพ้ปอ4

โพสต์ที่ 345

ผมเข้าตลาดมาราวปี 2005 เพิ่งมาศึกษา VI ราวปี 07-08 โชคดีที่ขายล้างพอร์ตเอาเงินไปดาวน์บ้าน ก่อนที่หุ้นจะตก 50%
เริ่มซื้อหุ้นอีกตอนปี 08 ด้วยเงินราวสองล้านกว่าๆ ตอนนี้ได้เกือบสิบแล้ว
อายุ 36 ยังทำงานอยู่ มีเวลาเฝ้าพอร์ตน้อยมาก ซื้อมาไม่เคยปรับพอร์ตเลย

เคยตั้งเป้าว่ามีพอร์ทห้าล้านก่อนอายุสี่สิบ => ผ่านแล้ว
เลยขยับขึ้นเป็นมีสิบล้านก่อนสี่สิบ => คาดว่าคงทำได้ (ตอนนี้ถือเงินสดไว้รอวิกฤติใหญ่รอบหน้าอยู่จำนวนหนึ่ง)
ถ้าผ่านก็คงขยับไปเป็นยี่สิบละมังครับ
ตอนนี้ทั้งพอร์ตกำไรอยู่สองร้อยเปอร์เซนต์ และเหลือต้นทุนอยู่ราวยี่สิบเปอร์เซนต์ เลยไม่ค่อยห่วงครับ

ฝันอยากออกไปตระเวณเล่นกอล์ฟทั่วประเทศกับภรรยาและลูกครับ

ผมว่าจังหวะการเข้าซื้อ สำคัญต่อการลงทุนมากทีเดียว เหมือนที่ลุงบัพบอกว่า ไม่จำเป็นต้องตีลูกทุกลูกที่ขว้างมา ขอฟาดแรงๆเต็มๆสักครั้งสองครั้ง ก็ชนะได้ครับ
chokgamo

โพสต์ที่ 346

อายครับ ลงทุนมาตั้งนาน พอร์ทยังไม่ค่อยไปไหน เอาเป็นว่าพอร์ทซํก 50 ล้านสำหรับผมถือว่า เข้าข่าย Financial Freedom ครับ เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ว่าต้องเป็นเงินที่มาจาก ปันผลเท่านั้น โดยคิดที่ปันผล 3% ได้ซักปีละ 1.5 ล้าน ถ้าตลาดเกิดตกหนัก พอร์ทลดลงไป 50% ก็หวังว่าจะได้ปันผลซัก 6% ของพอร์ท (แต่ถ้าไปถือบริษัทที่ขาดทุน งดปันผลก็กินแกลบ) ตั้งเป้าว่าอยาก (อยาก = ค่อนข้างยาก) จะได้ก่อนอายุ 40 ปีครับ ตอนนี้ทำงานประจำกินเงินเดือนอยู่ครับ
Chaoyang
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 347

อยากเป็นนักลงทุนจนกว่าจะสิ้นลมหายใจ เป้าหมายพอร์ตคือการให้ HSBC-family office ดูแลให้หลังจากสิ้นลม เฮ้อไม่รู้จะอยู่ถึงตอนนั้นรึเปล่า เพราะเป็นฝันลมๆแล้งๆ ฮาๆๆๆ
kumchai

โพสต์ที่ 348

อายุ 38 เริ่มเล่นตอน ปี 46 ทุน 6 ล้าน ตอนนี้ 14 ล้าน ทำงานประจำแต่ไม่เคยใช้เงินเดือน ตั้งเป้าให้ port โตปีละ 10 % ก็พอใจแล้ว
Peter Jia

โพสต์ที่ 349

แต่ละท่าน เก่ง ๆ ทั้งนั้น บางทานก้อฝันไว้อย่างสวยหรูจริง ๆ ไม่คิดตัวเองจะทำได้ดีเท่าทุก ๆ ท่าน เลย ต้องเปลี่ยนมุมมองใหม่แล้วละ
Sattha

โพสต์ที่ 350

dome@perth เขียน:
แสดงว่าพอร์ตตอนนี้ราวๆ 3 ล้านใช่ไหมครับ

หวังผลตอบแทน 12 + 5 % ผมว่าค่อนข้าง คอนเซอร์นะครับ
ผมคิดว่าเราสามรถทำได้ดีกว่านะ ให้เวลา และ ให้ความสำคัญ
กับการลงทุนมากขึ้นอีกหน่อย อีกตั้ง10ปีข้างหน้า
ผมว่าพอร์ตคงใหญ่กว่า 13 ล้านครับ

ให้กำลังใจนะครับ
ขอบคุณมากครับ

อีกสิบปี กลับมาอ่าน Reply นี้กันใหม่ครับ :D
aonanfield

โพสต์ที่ 351

ขอเข้ามา mark เป้าหมายไว้ด้วยคนนะครับ

ตอนนี้อายุ 29 อยาก retire จากงานประจำที่อายุ 45 โดยพอร์ตอยู่ที่ 8 หลักขึ้นไปครับ

ตอนนี้พอร์ตยังอยู่ที่ 6 หลักนิดๆ ใจจริงเป้าหมายระยะสั้นอยากให้ถึง 7 หลักก่อนอายุ 30 แต่คิดว่าคงไม่ทันสำหรับเป้าระยะสั้นนะครับ
kubawow

โพสต์ที่ 352

ตอนนี้อายุ42 assetรวมกว่า300ล้าน พอรต์หุ้น60ล้าน เริ่มเล่นหุ้นตอนปี2529 อายุ17ปี มีเงินสะสม170000บาทเปิดพอรืตไม่ได้ ยังไม่บรรลุนิติภาวะ ฝากเงินที่พี่สาวเพื่อน เล่นหุ้นตัวแรกในชัวิต jcc ซื้อที่832 836 อย่างละ100หุ้น 3เดือนกำไร20000บาท ดีใจมากยังจำความรู้สึกนั้นได้ดี จุดสูงสุดพอรต์ปี2547 พอรต์120ล้าน คิดจะรีไทร์จากตลาดหุ้น เลยทยอยลดพอร์ตหุ้นจนเหลือเท่าตอนนี้ เอาเงินไปซื้อคอนโด ซื้อตึกแถว ซื้อสลากออมสิน ฝากแบงค์
อยู่ตลาดหุ้นนานเกิน มีเบื่อบ้างครับ
กลับมาที่คำถามครับ
retireจากงานประจำ คิดว่า60ต้นต้นครับ ตรงนี้เงินไม่เกี่ยวแล้วครับดูแลลูกน้องสำคัญกว่าครับ เพราะถ้าเราหยุดจริงจริงก็ต้องปิดกิจการ แต่ถ้าใช้คำว่า ค่อยค่อยถอยจากงาน ให้ลูกน้องคุมงานเกือบหมด ตอนนี้ก็เริ่มบ้างแล้วครับ
พอร์ใหญ่แค่ไหนที่ต้องการ ผมพอแล้วครับ สำหรับตลาดหุ้นหรือเงิน ตอนนี้อยากหาเวลาพักผ่อน เที่ยว มากกว่าที่จะคิดหาเงินแล้วครับ
kubawow

โพสต์ที่ 353

:P :P :P
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 354

[quote="kubawow"]ตอนนี้อายุ42 assetรวมกว่า300ล้าน พอรต์หุ้น60ล้าน เริ่มเล่นหุ้นตอนปี2529 อายุ17ปี มีเงินสะสม170000บาทเปิดพอรืตไม่ได้ ยังไม่บรรลุนิติภาวะ ฝากเงินที่พี่สาวเพื่อน เล่นหุ้นตัวแรกในชัวิต jcc ซื้อที่832 836 อย่างละ100หุ้น 3เดือนกำไร20000บาท ดีใจมากยังจำความรู้สึกนั้นได้ดี จุดสูงสุดพอรต์ปี2547 พอรต์120ล้าน คิดจะรีไทร์จากตลาดหุ้น เลยทยอยลดพอร์ตหุ้นจนเหลือเท่าตอนนี้ เอาเงินไปซื้อคอนโด ซื้อตึกแถว ซื้อสลากออมสิน ฝากแบงค์
อยู่ตลาดหุ้นนานเกิน มีเบื่อบ้างครับ
กลับมาที่คำถามครับ
retireจากงานประจำ คิดว่า60ต้นต้นครับ ตรงนี้เงินไม่เกี่ยวแล้วครับดูแลลูกน้องสำคัญกว่าครับ เพราะถ้าเราหยุดจริงจริงก็ต้องปิดกิจการ แต่ถ้าใช้คำว่า ค่อยค่อยถอยจากงาน ให้ลูกน้องคุมงานเกือบหมด ตอนนี้ก็เริ่มบ้างแล้วครับ
พอร์ใหญ่แค่ไหนที่ต้องการ ผมพอแล้วครับ สำหรับตลาดหุ้นหรือเงิน ตอนนี้อยากหาเวลาพักผ่อน เที่ยว มากกว่าที่จะคิดหาเงินแล้วครับ[/quote]

300 ล้าน??? :rofl: :rofl: :rofl:
แบ่งบ้าง ดิ แบบว่าอิจฉา
kubawow

โพสต์ที่ 355

ผมเริ่มเล่นหุ้นตอนอายุ17 เริ่มกิจการตนเองตอนอายุ26
ก่อนจะขอแบ่งบ้างดิ :rofl: :rofl: :rofl:
ต้องไปถามตัวคุณเองว่า คุณทำอะไรบ้างช่วงเวลาอายุเท่าผม
ถ้าขาดการวางแผนการเงินตั้งแต่เด็ก ขาดความกล้าในการลงทุน ขาดการสร้างโอกาศให้กับตนเอง ขาดการคิดต่าง คุณก็พลาดอะไรบางอย่างแล้วหล่ะ
สมัยผมเล่นหุ้นปี2529 คนส่วนใหญ่ในประเทศยังไม่รู้จักตลาดหุ้นเลย ยังเป็นแปรงลบกระดานอยู่เลย ปี30 black monday ปี32 ซัดดัม บุกคูเวต แต่ผมหาทางศึกษาเพื่อให้ได้รู้ เพราะคิดว่าน่าจะเป็นช่องทางที่แปลกจากคนส่วนใหญ่ในประเทศตอนนั้น สมัยนั้นการเรียนกราฟยังไม่มีตำราในประเทศเลยมั้ง ถ้าจำไม่ผิด มีแต่กราฟแท่งเทียนที่พอหาได้ ส่วนอันอื่นต้องหาตำราต่างประเทศอ่านเอา ซึ่งแทบหาไม่มีในท้องตลาดหนังสือ
ผมต้องหาข้อมูลเก่าเก่าไปเรื่อย ศึกษาจากอดีต ซึ่งตอนนั้นตลาดเปิดได้ไม่นาน เหตการณืที่เป็นอุทาหรณืได้ก็น่าจะเป็นเรื่อง ตึกดำ ปี2524 เกี่ยวกับการโกงหุ้น ก็เลยรู้ว่าต้องระมัดระวังตัวสูง เพราะมันมีอดีตกับการไม่โปร่งใส จากคดี ตึกดำ
พอเห็นหตุการณ์ กระสอบเงิน กระสอบทอง ก็รู็การเอาตัวรอดเพราะศึกษาจากอดีต ครับ
kubawow

โพสต์ที่ 356

ตึกดำคือ ราชาเงินทุน ครับ
babyboom

โพสต์ที่ 357

อยากลงทุนไปเรื่อยๆตราบเท่าที่ยังมีความสุขกับการลงทุนและการใช้ชีวิตครับ
porzilla

โพสต์ที่ 358

ลงทุนไปเรื่อยๆตลอดชีวิตครับ คงไม่รีไทร์(เพราะการลงทุนไม่ต้องใช้กำลังกาย 80ปีก็ยังลงทุนได้ ถ้าไม่ตายก่อน 55) เวลาหุ้นที่ถืออยู่...ขึ้นจะแฮปปี้มาก เป้าหมายที่ตั้งไว้ อีก20ปี อายุ48 คือ พอร์ท64ล้าน ผลตอบแทน20เปอเซนต์แบบทบต้นรวมปันผล ถ้าได้ไม่ถึง20เปอเซนต์ก็ไม่ซีเรียส 10เปอเซนต์-10กว่าๆก็โอเค...
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 359

dome@perth เขียน:
harikung เขียน:ของผมครับ เงินสด+มุลค่าในพอร์ท
30ปี = 200ล้าน
40ปี = 1000ล้าน
55ปี = 5000ล้าน

จากนั้นเลิกทำงาน อยู่บ้านพักผ่อน ออกไปขับรถเล่นบ้าง ไปช้อปปิ้งบ้างครอบครัว เอาเงินไปช่วยสังคมตอบแทนสังคมบางส่วนครับ

(ตอนนี้อายุ 25ครับ)
หวังผลตอบแทนปีละกี่เปอร์เซ็นครับ :?:
ปีละ15%ครับ พอดีที่บ้านพอมีเงินทุนจากการทำธุรกิจครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
terry14

โพสต์ที่ 360

ขอคิดต่างนิดนึงครับ

ผมไม่ค่อยอยากเห็นทุกคน retire เร็วมาใช้ชีวิตอย่างสุขสบายเท่าไหร่ (แต่ก็เป็นสิทธิ์ของแต่ละคนครับ)

ผมคิดว่าประเทศเรารวมทั้งโลก ยังต้องการแรงงาน พลังงานในคนเพื่อมาพัฒนาประเทศ เพื่อทำเพื่อสังคม เพื่อสภาพสังคมที่ดีขึ้น...

เพื่อคนที่ไม่มีโอกาสได้มีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น เพื่อการตามหาความสุขของสังคม(pursuit of happiness)...

เพื่ออะไรบางอย่าง และหลายๆอย่าง.............

ลองคิดดูว่าถ้าเราทุกคนออกมาเล่นหุ้นกันหมด ใครจะมาผลิตจะบริการให้กับประเทศเรา

ผมคิดว่า ถึงแม้งานเราทำเป็นงานอันน้อยนิด แต่ว่าถ้าเราตั้งใจทำงานอย่างเต็มที่ สิ่งที่เรากระทำลงไป ย่อมส่งผลให้สังคมมีความน่าอยู่ขึ้น (ไม่ว่าทางใดก็ทางนึง)

เรามีเงินเยอะ มี freedom ทางการเงิน ก้อไม่มีความหมายถ้าสังคมไม่น่าอยู่ครับ (เพราะเราเป็นหนึ่งในสังคม)

ดังนั้นเราควรตั้งใจทำงานให้เต็มที่ จนกว่าจะทำไม่ไหว แล้วควรค่อยเลิก ขณะที่เรายังมีแรงอยู่ ก็อย่าเพิ่งหยุดง่ายๆนะครับ

เพื่อคนอื่นๆในสังคมด้วยครับ