ตั้งเป้าหมาย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

ตั้งเป้าหมาย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 1

ตั้งเป้าหมาย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ ฝันอยากมีพอร์ตมูลค่าเท่าไรกันครับ

เริ่มทำงานหนักช่วยพ่อแม่
ตั้งแต่จำความได้
ทำงานมา 30ปีแล้ว
ถึงวันนี้ก็ยังต้องทำงานอยู่ และไม่เคยคิดมาก่อนว่าจะต้องเลิกทำงานเมื่อไหร่

จนเมื่อได้มีโอกาสคุยกับเพื่อนคนนึง เมื่อ 2ปีที่แล้ว
ทำให้ผมคิดหนักมาก ที่ได้ยินเพื่อนคนนี้
บอกว่าอยาก retire เมื่ออายุ 40 :shock:
(เขาเริ่มลงทุนมาแ้ล้ว 4-5ปี)

เพราะเขาคิดว่า ถึงวันนั้น
พอร์ตลงทุนของเขาจะโตมากพอที่จะเลี้ยงดูลูกเมีย
ได้อย่างสบายโดยที่ไม่ต้องทำธุรกิจประจำแล้ว
เขาเริ่มตั้นด้วยตัวของเขาเองด้วยเงินแค่ล้านเดียว

ทึ่งมาก.......คิดผมตัวเองทันที....แล้วกูหละ กูจะกินอะไร ถ้าต้องเลิกทำงาน :cry:

เพื่อนคนนั้นแถมยังบอกผมว่า....ทำไมเราไม่รู้จักลงทุนตั้งแต่เราเรียนจบ
มหาลัย ป่านนี้เราคงสบายแล้ว....ผมคิดในใจ......กูหละ...ยังไม่ได้เริ่มเล้ยจนวันนี้

ผมงานมาหลากหลาย เคยทำธุรกิจตัวเองมา ลองผิดลองถูกด้วยตัวเอง
และฝันมีกิจการที่ยิ่งใหญ่เพื่อให้ตัวเอง
มี financial freedom.....แต่ไม่เคยรุ่ง...มีแต่รุ่งริ่ง :cry:

มาคิดได้ตอนคุยกะเพื่อนนี้นี่แหละว่า
มีบริษัทที่ดีๆ มี professional บริหาร จัดการ ให้ มากมาย ให้เราเป็นเจ้าของ
ทำไมเราไปทำธุรกิจลองผิดลองกันอยู่

ผมจึงตั้งเป้าหมายชีวิต วางแผนการออม และ นำเงินไปลงทุน เพื่อต้องการ retire
ก่อนที่จะต้องนั่งรถเ็ข็น........เจ็บป่วย.
.....เดินเหินไม่ได้.....
ใช้ชีวิตกับครอบครับได้อย่างเต็มเวลา

เพื่อนๆหละ......." ตั้งเป้าหมา่ย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ ฝันอยากมีพอร์ตมูลค่าเท่าไรกันครับ"
อยากมาแชร์ความฝันกันไหม :?:  :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
lovebanana_45
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ก่อนจะมาเล่นหุ้น

โพสต์ที่ 2

ก่อนจะมาเล่นหุ้นก็มีคนมาบอกผมเหมือนกันครับว่า ทำไม ไม่หาิอิสระภาพทางการเงิน แต่กลับกันตรงที่ว่า คนที่มาบอกผม มาชวนผมทำ amway
beammy

Re: ตั้งเป้าหมา่ย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 3

[quote="dome@perth"]เพื่อนๆหละ......." ตั้งเป้าหมา่ย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ ฝันอยากมีพอร์ตมูลค่าเท่าไรกันครับ"
อยากมาแชร์ความฝันกันไหม :?:
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

Re: ก่อนจะมาเล่นหุ้น

โพสต์ที่ 4

lovebanana_45 เขียน:ก่อนจะมาเล่นหุ้นก็มีคนมาบอกผมเหมือนกันครับว่า ทำไม ไม่หาิอิสระภาพทางการเงิน แต่กลับกันตรงที่ว่า คนที่มาบอกผม มาชวนผมทำ amway
:shock:  

ลงทุน amway อาจจะเป็นหนทางสู่อิสรภาพทางการเงินของเค้าครับ  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

ก่อน 40 ครับ

ส่วน port ซัก 15-20 ล้าน (จะได้ไหมเนี้ย) :roll:

หลังจากนั้นก็อาศัยผลตอบแทนจากเงินปันผล 5% ต่อปี :wink:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
suthee

โพสต์ที่ 6

ของผมตั้งเป้าหมายไว้ว่าจะเกษียณตอนอายุสัก 50 ปี

โดยคาดว่าจะมีเงินในพอร์ดประมาณ 20 ล้าน

ซึ่งคิดว่าน่าจะพอเพียงในดำรงชีวิตสำหรับตัวเอง และครอบครัว

แต่ถ้ามีภรรยาและลูกเข้ามาเป็นปัจจัยเสริมด้วยนั้น ผมว่า

คงต้องมีเงินสัก 40-50 ล้าน ซึ่งคงต้องตั้งเป้าหมายใหม่

คาดว่าคงจะเกษียณตอนอายุประมาณ 65-70 ปี  :vm:

เพราะเงินที่เก็บคงต้องมีการรั่วไหลระหว่างทางค่อนข้างมาก

แต่เหนือสิ่งอื่นใดทำวันนี้ให้ดีที่สุดก็แล้วกัน โดยขวนขวาย

หาความรู้ใส่ตัวให้มากๆ  :D
sudo

โพสต์ที่ 7

ร้อยล้านครับ

ไม่เกษียณ ถ้ายังทำงานต่อไปไหว ก็ทำไปเรื่อยๆครับ
แต่ถึงตอนนั้น มีทางเลือก ก็จะเลือกงานที่ทำแล้วไม่เครียดครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับเพื่อนๆ ที่เข้าแชร์ ความฝัน (เป้าหมาย) :D

สำหรับผม ตั้งใจทำงานอีก 7 ปี สะสมเงินทุน

อีก 3 ปีข้างหน้า เงินลงทุนรวม เงินต้น และเงินเพิ่มประจำเดือน น่าจะได้
8 หลัก  :lol:

หวังผลตอบแทน ปีนี้แค่10% ปีหน้า 15% ปี ต่อๆไป หวังมากขึ้นเป็น
15-25% เพราะคิดว่าตัวเองต้องมีการพัฒนา ทั้งด้านความรู้ และ เทคนิค
ในการลงทุน เหมือนเราคาดหวัง บริษัท ที่เราลงทุน มีอตรากำไรเพิ่มทุกปี

เมื่อครบ 7 ปี ก็ฝันว่าไม่ต้องทำงาน หามรุ่ง หามเช้า หามมืด หามเย็น หาม....แล้ว ตั้งหน้าตั้งตาลงทุนอย่างเดียว และ จะได้มีเวลา กับครอบครัวมากขึ้น

ไม่ได้หวังเป็น ร้อยเป็นพันหรอก ครับ คงไม่มีวาสนาขนาดนั้น แต่ก็จะตั้งใจศึกษาครับ ขอบคุณกูรู ทุกท่านที่แบ่งปันความรู้ในเวปนี้ ทุกท่านครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
tingku

โพสต์ที่ 9

ผมตั้งเป้าไว้ที่อายุ 40 ครับ (อีก 8 ปี)
ไม่ได้ตั้งไว้ว่า port จะต้องมีขนาดเท่าไหร่ แต่ตั้งเป้าไว้ว่า จะต้องมีรายได้โดยไม่ต้องออกแรง ไม่ต่ำกว่าปีละ 1.2M (เดือนละ แสน)
hagrid

โพสต์ที่ 10

ผมตั้งเป้าหมายส่วนตัว(ตั้งไว้นานแล้ว) คือ มีสินทรัพย์

ที่ก่อให้เกิดรายได้รวมกันมากกว่า 40 ล้าน และได้ผลตอบแทน

ไม่น้อยกว่า 5 เปอร์เซ็นต์ต่อปี ก่อนอายุ 50 ปี

แต่ผมอยากจะเตือนพี่ๆ น้องๆ ในนี้ว่า

คนที่ตั้งเป้าหมายมีอิสระภาพทางการเงินที่ผมรู้จัก

ส่วนมากมักไม่ค่อยมีความสุขกับงานที่ทำ จึงคิดว่าถ้ามีเงิน

เยอะๆ แล้วไม่ต้องทำงานที่ไม่ชอบจะมีความสุข

ส่วนตัวผมค้นพบแล้วว่า ถ้าวันนี้เรายังไม่มีความสุข

ในวิถีชีวิตที่เป็นอยู่ ต่อให้มีสินทรัพย์พอที่จะมีอิสระภาพ

ทางการเงิน ชีวิตก็ยังคงไม่มีความสุขอยู่ดี

ที่นี่พูดไม่ได้หมายความว่าการตั้งเป้าหมายเป็นสิ่ง

ไม่ดีนะครับ แต่อยากบอกว่าความสุขของคนอยู่ที่ปัจจุบัน

นี้ ไม่ใช่เป้าหมายข้างหน้าที่ยังไม่มาถึง การทำให้ชีวิตมี

ความสุขในปัจจุบันผมว่าสำคัญที่สุด ผมเคยผิดพลาด

ในชีวิต โดยไปมุ่งเป้าหมายที่การมีอิสระภาพทางการ

เงินมากเกินไป ทำให้เกือบสูญเสียความสัมพันธ์กับ

คนที่เรารักและรักเรา เพราะการที่เรายึดกับวัตถุมากเกินไป

ทำให้เห็นคุณค่าของคนอื่นๆ น้อยลง นานๆ เข้าเราจะ

กลายเป็นคนเห็นแก่ตัว โดยที่เราไม่รู้ตัว (คนอื่นอาจจะ

ไม่เป็นก็ได้นะครับ)
apothecary

โพสต์ที่ 11

ยังไม่มีเป้าหมายเลยครับ เพราะ income มันน้อยเหลือเกิน (ราชการก็แบบเนี้ย)

แต่ก็พยายามอยู่ครับ  

ว่าแต่ขอชื่นชมคุณ hagrid ที่ให้ข้อคิดดีๆ อ่านแล้วโดนใจดีครับ

ผมก็เลยแก้ปัญหาโดยการ ชวนคนที่รักและรักเรา มาลงทุนซะด้วยกันเลย อิอิ
นอนตื่นขึ้นมา เงินก็จะงอกเงย ZZzzzZZzz อิอิ
LOSO

โพสต์ที่ 12

hagrid เขียน:
ส่วนตัวผมค้นพบแล้วว่า ถ้าวันนี้เรายังไม่มีความสุข

ในวิถีชีวิตที่เป็นอยู่ ต่อให้มีสินทรัพย์พอที่จะมีอิสระภาพ

ทางการเงิน ชีวิตก็ยังคงไม่มีความสุขอยู่ดี
:cool:  :cool:  :cool:

ปัจจุบันขณะ   เป็นเวลาที่ดีที่สุด   ประเสริฐที่สุด ................

สุขได้ทุกช่วงเวลา  ทุกนาที   ทุกจังหวะของชีวิต ...............

สุขได้แม้พอร์ต 2 แสน  5แสน ...........

ดีกว่ารอมีความสุขตอนพอร์ต10ล้าน  100 ล้าน เป็นไหนไหน..............
ความพยายามไม่มี    ปัญญาไม่เกิด
LOSO

โพสต์ที่ 13

hagrid เขียน: แต่ผมอยากจะเตือนพี่ๆ น้องๆ ในนี้ว่า

คนที่ตั้งเป้าหมายมีอิสระภาพทางการเงินที่ผมรู้จัก

ส่วนมากมักไม่ค่อยมีความสุขกับงานที่ทำ จึงคิดว่าถ้ามีเงิน

เยอะๆ แล้วไม่ต้องทำงานที่ไม่ชอบจะมีความสุข
สําหรับคนส่วนใหญ่       1ใน3 ของเวลาที่มีแต่ละวัน  อยู่กับการทํางาน ........

ถ้าคุณไม่รัก ไม่ชอบการงานที่ทําอยู่    ผมว่าน่าอนาถ ............

และผมก็ไม่คิดว่าคุณจะไปไหนได้ไกล .................

ในเมื่อคุณไม่มีฉันทะในงานที่ทํา !!!!!
ความพยายามไม่มี    ปัญญาไม่เกิด
คนดอย

โพสต์ที่ 14

โอ้ชีวิตมีอะไรตั้งเยอะเยะ.......
ผมเป็นคนไม่ทะเยอ ทะยานมาก เงินเดือนพอมีพอกิน แบบพออยู่ได้ ตั้งใจจะประหยัดเงิน ออมเงินมาลงทุน ให้มีผลตอบแทนไว้เลี้ยงลูก และเลี้ยงตังเองยามแก่ เพื่อลูกจะไม่ต้องลำบาก

แต่พอแต่งงานเสร็จเครียดเลย พ่อตา แม่ยาย ไม่มีสมบัติซักชิ้นให้ลูกหลาน ย้ำว่าไม่มีซักชิ้นจริงๆ บ้านก็อาศัยญาติอยู่ (อันนี้พูดไม่ได้หมายความว่า อยากได้สมบัติใครนะครับ) บำเหน็จ บำนานก็ไม่มี เพราะไม่ใช่ข้าราชการ แถมสร้างหนี้ให้แฟนผมต้องมานั่งจ่าย จนเงินเก็บแฟนผมหมด(เงินเก็บของคนเพิ่งทำงานที่ไม่มากเท่าไหร่แต่กะว่าจะนำมาทำทุนได้) จนดูแล้วเริ่มมีอาการท้อแท้กับการเก็บเงิน (ปล.เป็นลูกสาวคนเดียว หากมีสมบัติก็รับไปเต็มๆ หากมีหนี้สิน ก็รับไปเต็มๆ ฉันใดก็ฉันนั้น)

สู้ๆ ครับ อดทนกัดฟัน เก็บเงินต่อไป เพื่อไม่ให้เป็นภาระกับใคร

:lol:  อัดอั้นมานาน ขอระบายหน่อย
Hughes

โพสต์ที่ 15

ตอนอายุได้ 15 คิดว่า 21 อยากจะเป็นเจ้าของธุรกิจที่ประสบความสำเร็จ 40 ติด Forbes list.

อายุได้ 18 คิดว่า 30 อยากจะเป็นเจ้าของธุรกิจที่ประสบความสำเร็จ

อายุได้ 20 คิดว่า ขอ เริ่มธุรกิจตอน 25 ละกันสำเร็จตอนไหนค่อยว่ากัน

อายุได้ 22 ของานดีๆทำเงินเดือนเยอะๆละกัน

อายุได้ 24 งานอะไรก็ได้วะขอให้มีกินก็พอ

อายุได้ 28 ไม่ทำงานได้มะขอตังแม่กินเหอะ

:lol:
kornjackrit

โพสต์ที่ 16

ตอนแรกกะไว้ว่า 40 ครับ
แต่ตอนนี้ร่นลงมาหน่อย หวังไว้ 35
เพราะเพื่อนหลายคนก็ตั้งไว้ 35 ครับ 55+
จะได้เกษียณแล้วไปเที่ยวพร้อมกัน เอิ๊กๆ

เห็นด้วยกับคุณ hagrid ครับ
ผมเลยคิดว่าเราต้องทำงานที่มีความสุข
ไปพร้อมๆกับการเป็นอิสรภาพทางการเงิน
ไม่ใช่เอาแต่หาเงินอย่างเดียว

โดยส่วนตัว ผมชอบด้านการลงทุน และการเงิน
ทำให้มีโอกาสได้ศึกษาเรื่องนี้ และก็คิดว่าเป้นวิธีที่ดีมากๆ
ที่จะสามารถทำให้ผมบรรลุอิสรภาพทางการเงิน
เพราะได้ทั้งผลตอบแทนที่ค่อนข้างดี แถมยังสะดวก
และง่ายกกว่าการทำธุรกิจส่วนตัว

อย่างไรก้ตาม ผมไม่คิดว่าการเป็นอิสรภาพทางการเงิน
เป็นเป้าหมายของผม แต่ผมคิดว่าการได้ทำในสิ่งที่ผมมีความสุข
น่าจะเป็นคำตอบ ซึ่งก็หมายความว่า สุดท้ายไม่ว่าผมจะสามารถ
เกษียณได้ตามอายุและแผนการที่ตั้งไว้หรือไม่ ผมก็ยังคงมีความสุข
ในการทำงาน และการใช้ชีวิต ซึ่งผมคิดว่าสิ่งนั้นสำคัญมากกว่า
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
kornjackrit

โพสต์ที่ 17

ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ

เรื่องพอร์ต ผมตั้งไว้ 50 ล้าน ( จิงๆ 20 ล้านผมก็ว่าโอเคแล้ว  :8) )
ผลตอบแทนก็ประมาณ 5-8 % ครับ
( ปันผลจากหุ้นน่าจะพอทำผลตอบแทนระดับนี้ได้  :D )

แค่นี้ผมว่าก็พอเหลือเฟือแล้วครับ
:D  :D  :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
cveerach

ห้าล้านก็พอครับ

โพสต์ที่ 18

ตอนนี้ผมก็ 34 เตรียมจะเกษียณตัวเองไปอยู่ต่างจังหวัดตอนอายุ 50 ปีครับ ตอนนี้ก็เหลืออีกประมาณ 15 ปี ในการเก็บหอมรอมริบ  

ตอนนี้พอร์ตเกือบล้านล่ะ ตั้งเป้าอีก 15 ปี ถ้าได้สัก 5 ล้านก็คงพอ  ปันผลสัก 5% ตกประมาณเดือนละสองหมื่น  

ระหว่างนี้ผมก็เริ่มซื้อที่ทางเหนือล่ะ ปลูกบ้าน ให้เค้าเช่าทำนาบ้าง เริ่มปลูกต้นไม้ใหญ่ไว้บ้าง ... เตรียมพร้อมสำหรับตอนแก่

ถึงตอนนั้นจริง เงินสองหมื่นต่อเดือน สำหรับมันคงมากเกินไปด้วยซ้ำ  :D  :D  :D  :D  :D

อ๋อ แล้วก็จะมีประกันสังคมหลังเกษียณอีกนี่น่า เดือนละหกพันกว่า ๆๆ ถ้าจำไม่ผิด  พอแล้วครับพอจริงๆ  :)
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 19

จะรีบตั้งเป้าเกษียณกันไปถึงไหนครับ

ผมเห็นคนมีพันล้านยังทำงานอยู่เลย แน่ใจเหรอครับว่าอายุแค่ 40 แล้วจะเกษียณ ผมเห็นหลายคนเวลารายได้ลดน้อยลง ทำให้ไม่กล้าใช้จ่าย จนทำให้ต้องหางานทำอยู่ดี แก้โรคความจำเสื่อมด้วย

ผมคิดว่าจะเกษียณอายุ 55 พอร์ตขั้นต่ำ 25 ล้านก็พอครับ

ถ้าออกมาเป็นนักลงทุนเต็มตัว ผมไม่คิดว่าเป็นการเกษียณหรอกนะ
dome@perth

โพสต์ที่ 20

ว้าว....ได้แง่คิมากเลย ขอบคุณ คุณcharnengi,cveerach,kornjackrit
Hughes,คนดอย,LOSO,apothecary,tingku,sudo,suthee,sorawut
i_sarut,beammyและ คุณ lovebanana_45 ที่เขามาแชร์ :cool:
"
dome@perth

โพสต์ที่ 21

charnengi เขียน: ถ้าออกมาเป็นนักลงทุนเต็มตัว ผมไม่คิดว่าเป็นการเกษียณหรอกนะ
ผมหมายถึงการ Retire จากการทำงานประจำ หนะครับ เช่นข้าราชการ
พนักงานบริษัท เจ้าของกิจการที่ต้องบริหาร หรือ จัดการเอง การ retire
ของผมคือ หยุดงานพวกนั้น แล้วมาเป็นนักลงทุน เป็นผู้ถือหุ้นอย่างเดียว
ผู้ง่ายๆ ออกมานั่งดูเขาทำงานให้เรา :lol:  :lol:
"
zephyr
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 22

ผมคงใช้เวลาอีกนาน เพราะตอนนี้พอร์ทยังเล็กมาก
เริ่มลงทุนตอนช่วงเวลาที่ดี แต่จังหวะการเข้าและออกยังไม่ค่อยดีครับ

ถ้าเป็นไปได้อยาก retire ตอน 55 ปี และ port ไม่ต่ำกว่า 40 ล้านครับ
คือกะพอเอาปันผลมาใช้ได้สักเดือนละแสน แล้วมีเหลือเล็กน้อย

ไม่แน่ใจว่าจะได้มั้ย แต่จะลองดูครับ
tummeng

โพสต์ที่ 23

ตอนแรกตั้งใจไว้ว่า 40 น่าจะ retire ตัวเองได้

แต่ไปมาๆๆ เจอวิกฤติรอบนี้ อาจจะโดนดึงยาวไปถึง 45 แล้วมั้งเนี่ย
akekarat

โพสต์ที่ 24

ตอนมี monthly passive income = 0 ....... ตั้งเป้าหมายว่า ถ้ามีเงินพอกินข้าว จะ retire.
ตอนมี monthly passive income = 10,000 ....... ตั้งเป้าหมายว่า ถ้ามีเงินพอกินข้าว + ผ่อนบ้าน จะ retire
ตอนมี monthly passive income = 50,000 ....... ตั้งเป้าหมายว่า ถ้ามีเงินพอกินข้าว + ผ่อนบ้าน + ผ่อนรถ + พักผ่อน จะ retire
ตอนมี monthly passive income = 100,000 ....... ตั้งเป้าหมายว่า ถ้ามีเงินพอกินข้าว + ผ่อนบ้าน + ผ่อนรถ + พักผ่อน + เลี้ยงลูก จะ retire
ตอนมี monthly passive income = 200,000 ....... ตั้งเป้าหมายว่า ถ้ามีเงินพอกินข้าว + ผ่อนบ้าน + ผ่อนรถ + พักผ่อน + เลี้ยงลูก  + เที่ยวต่างประเทศ + จะ retire

พออายุ 50 ก็ยังไม่ได้ retire ซะที  :lol:   :lol:
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 25

sorawut เขียน:ก่อน 40 ครับ

ส่วน port ซัก 15-20 ล้าน (จะได้ไหมเนี้ย) :roll:

หลังจากนั้นก็อาศัยผลตอบแทนจากเงินปันผล 5% ต่อปี :wink:
ปันผล 5% น้อยไปนะครับพี่ สำหรับผองเรา อิอิ  :lol:
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
terati20

โพสต์ที่ 26

เคยตั้งใจจะเกษียณตอนอายุ45

เเต่ตอนนี้เปลี่ยนใจเเล้ว  ขอทำงานไปเรื่อยๆ จนกว่า
จะไม่มีความสุขในงานที่เราทำ ถ้าอายุ 60 หรือเกินกว่านั้น เเต่ยังมีความสุขที่จะทำ ก็จะทำต่อไป
ผมว่าชีวิตที่ไม่มีงานมันคงน่าเบื่อ
งานคือชีวิต ชีวิตคืองาน

ส่วน Port ตั้งไว้ 15 ล้านก็คงพอที่จะเลี้ยงดูตัวเองได้
:8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
K o S o L

โพสต์ที่ 27

hagrid เขียน:
อยากบอกว่าความสุขของคนอยู่ที่ปัจจุบันนี้ ไม่ใช่เป้าหมายข้างหน้าที่ยังไม่มาถึง
ชอบมากคับ  :cool:
ผมมือใหม่ครับ
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 28

ผมว่าคำว่าเกษียณแต่ละท่านน่าจะมีความหมายที่ต่างกัน

สำหรับท่านที่อายุไม่มากและเบื่องานที่ทำคำว่าเกษียณคือการหยุดทำงานออกมาเล่นหุ้นอย่างเดียว และให้เงินงอกเงยจากการลงทุน

แต่คำว่าเกษียญของอีกบางท่านที่ผ่านร้อนผ่านหนาว ผ่านความลำบากผ่านความสบายมาแล้ว เรียนรู้สัจจะธรรมของชีวิตว่า การทำงานคือชีวิต คงจะหมายความว่า เกษียญจากงานที่เราถูกบังคับให้ทำ เพราะหยุดไม่ได้ มาเป็นทำงานที่เราควบคุมได้ อยากทำก็ทำอยากหยุดก็หยุดมากกว่า เป้าหมายผมก็คงเป็นข้อหลัง IDOLของผมก็คงจะเป็นอย่างเช่นอาจารย์นิเวศน์ทำอยู่ทุกวันนี้ครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 29

สวนหย่อม เขียน:
ปันผล 5% น้อยไปนะครับพี่ สำหรับผองเรา อิอิ
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
poppo

โพสต์ที่ 30

เป้าหมายคืออยากเลิกทำโอที ก็ยังมีเงินเลี้ยงครอบครัวได้ ไม่อยากไปเผาผลาญพลังชีวิตทิ้งตอนดึกๆดื่นๆ อยากอยู่บ้านกับครอบครัว อยากได้กินอาหารตรงเวลา อยากได้นอนตอนกลางคืน ไม่อยากทำงานวันหยุด

แต่คงทำงานในเวลาไปเรื่อยๆ กันสมองเสื่อม

ถ้าเป้าเป็นตัวเลขก็ port 20M dividen 1M/yr :8)
จงทนอด และอดทน