ตั้งเป้าหมาย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ซากคน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตั้งเป้าหมาย retire ที่อายุเท่าไหร่ และ พอร์ตใหญ่แค่ไหน

โพสต์ที่ 151

dome@perth เขียน:
ในนี้มีเด็ก 13 ด้วยนะ

เริ่มช้ากว่าเพื่อน 4-5 ปี  ยังกะพ่อกับลูก
เริ่มช้ากว่าเด็ก    12 ปี   ยังกะปู่กับหลาน...
:lol:

สุภาษิตจีน

เขาว่า ขิงยิ่งแก่ ยิ่งเผ็ดร้อน
เขาว่า ลูกวัวเกิดใหม่ ไม่กลัวเสือ

ฉะนั้น ลูกวัวต้องไม่เที่ยวซุกซนไปในดงเสือ  
         ลูกวัวต้องหมั่นลับเขา ฝึกปรือพละกำลัง แล้วรอการเติบใหญ่  
         ลูกวัวเมื่อเติบใหญ่  ต้องหมั่นดูแล หมู่บริวาร ให้การคุ้มครอง
         วัวหนุ่มเมื่อโรยราด้วยความชรา ต้องหมั่นดูแลสุขภาพให้ยืนยาว

ก็จะได้เป็นปู่  สมความตั้งใจ  พรั่งพร้อมด้วยบริวาร....5555+
ภาพประจำตัวสมาชิก
raiden

โพสต์ที่ 152

hagrid เขียน:
ส่วนเด็กอายุ 20 กว่าๆ ส่วนใหญ่(ไม่ใช่ทั้งหมดนะครับ)

ผมว่ายังไม่นิ่งพอ และค่อนข้างใจร้อน
เห็นด้วยจริง ๆ ครับ
อาจไม่ใช่ทุกคน แต่เท่าที่เห็นมา ส่วนมากเป็นแบบที่ท่านกล่าว จริง ๆ
คนดี คนเก่ง คนรวย คนกล้าหาญ เป็นกันได้ โดยใช้คีย์บอร์ด
LppJ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 153

ตั้งเป้าไว้ประมาณ 10 ล้าน ในเบื้องต้น แต่ตอนนี้ยังอีกไกลเพราะเพิ่ง ล้าน
แต่ไว้ให้อุ่นใจจริงๆ คงประมาณ 30-40 ล้าน up
แฮะ แฮะ มุ่งมั่นต่อไป
chokgamo

โพสต์ที่ 154

เห็นด้วยนะครับ ที่คนส่วนใหญ่อายุ 20 กว่าๆ จะยังไม่ค่อยนิ่ง การเล่นหุ้นสำคัญที่ประสบการณ์ มีวิสัยทัศน์เห็นในสิ่งที่คนส่วนใหญ่มองไม่เห็น การหาความรู้และการเรียนรู้ข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นครับ ผมก้อเริ่มลงทุนตั้งแต่ 20 กลางๆ ครับ ตอนนี้ 30 แล้วก็นิ่งขึ้นครับ (เพราะติดหุ้น ขยับไปไหนไม่ได้) ตอนนี้ก้อยังทำงานประจำกินเงินเดือนอยู่ครับ ยังไงผมก้อยังอยากมีหลักประกันชีวิตในส่วนเงินเดือนไว้ก่อนครับ ส่วนหุ้นก็ลงทุนไปพร้อมกัน มีรายได้จาก 2 ทางก็ยังอุ่นใจกว่าครับ ส่วนขนาดของพอร์ตก็ได้แต่ฝันว่า ให้พอร์ตมีปันผลต่อปี แซงรายได้ที่เป้นเงินเดือนต่อปีครับ (แข่งกันระหว่าง เงินเดือน vs การลงทุน)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 155

chokgamo เขียน:ผมก้อเริ่มลงทุนตั้งแต่ 20 กลางๆ ครับ ตอนนี้ 30 แล้วก็นิ่งขึ้นครับ (เพราะติดหุ้น ขยับไปไหนไม่ได้)
ถ้าอย่างนี้ ไม่ใช่แค่นิ่ง ครับ ผมก็จดสนิท เครื่องดับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ซากคน

โพสต์ที่ 156

ผมกำลังจะไปไม่ถึงเป้าหมายด้านขนาดพอร์ตที่เคยวางไว้เมื่อ 2 ปีก่อน
ด้วยสาเหตุที่เคยเล่าไว้ในหน้าแรกๆ + เอามือไปรับมีดที่ยังไม่ปักที่พื้น

แน่นอนว่าในรอบ 4 เดือนนี้ มีผู้หวังดีที่บอกผมถึง 2 ครั้งด้วยประโยคเดิมว่า  

" ทุกข์มีเพราะยึด ทุกข์ยืดเพราะอยาก "

ยังไงเป้าหมาย ก็ยังคงเป็น ส่วนประกอบที่ทำให้ผมอยากชีวิตอยู่    
ด้วยเพราะไม่ต้องการให้ทุกข์มันยืดยาวไปกว่านี้..........

ทำให้ผมไม่สามารถปล่อยวางอย่างพร่ำเพรื่อ  โดยที่ไม่ได้ทำอะไร  

หากตลาดไม่ได้ปรับฐาน จนมาถึงจุดที่ผมเลือกกำหนดเป็นมูลค่าพอร์ต
ที่ยังมีโอกาสบรรลุเป้าหมาย ก่อนวันเกิดปีหน้าแล้วไซร้  

สิ่งที่ผมจะทำใน 2 เดือนนี้  ผมทำแค่เพียงเก็บเงิน+โบนัสให้ได้ตามเป้าเท่านั้น  

ฝันของผมจะต้องเป็นจริงในที่สุด  

อาจเป็นความฝันที่ฟังดูตลกในสายตาหลายๆคน

แต่สำหรับมือใหม่ ไร้ฝีมือ อย่างผม ในตอนนี้ เงินออมมีอิทธิพลต่อขนาดพอร์ต มากกว่า ผลตอบแทนที่ได้แต่ละปี มาก  

ผมจะไม่เสี่ยงซื้อหุ้นที่ไม่ได้อยู่ใน spec. และไม่เข้าใจ เข้าพอร์ตเด็ดขาด

สำหรับเวลาที่เหลืออยู่นี้  การดิ้นรนเอาผลตอบแทนชั่วข้ามคืน คงไม่คุ้มเป็นแน่แท้

ปล.  ไม่ได้ตัดผม 4 เดือน แต่ก็ยังดีที่ยังกินข้าวได้ครบ 3 มื้ออยู่
Latte

โพสต์ที่ 157

ผมยังไม่ได้คิดว่าจะเกษียณที่อายุเท่าไหร่ เนื่องด้วยยังสนุกกับการทำงานอยู่

แต่เึคยตรองว่าจะเพลามือเรื่องหุ้น เมื่อไหร่ คำตอบที่มีให้กับตัวเอง ก็ต้องตอบคำถามด้วยคำถามที่ว่า ต้องได้ปันผลเท่าไหร่  ถึงจะพอดำรงชีพสบายๆ สำหรับครอบครัวเรา

- คิดถ้วนๆ รายจ่ายสบายๆ กะว่า เดือนละแสนห้า ก็ตก ปีละล้านหก

ก็มองหาปันผมปีละล้านแปด (หลังหักภาษี) หยาบๆ ปันผลขั้นต้นก็ต้องมี สองล้าน

เอา Yield กลางๆ ที่ 7 % - ไซด์พอร์ต ก็ประมาณ สามสิบล้าน น่าจะอยู่

ก็คิดต่อ ตอนนี้มีเท่าไหร่ ขาดอีกเท่าไหร่ เหลือเวลาทำงานได้อีกเท่าไหร่
ที่เหลือ ก็ใส่ความพยายาม และหมั่นฝึกฝน หาความรู้ ไปเรื่อยๆ ครับ - ได้ก็ได้ ไม่ได้ก็ช่าง - ก็เก็บไปเรื่อยๆ ครับ
Latte

โพสต์ที่ 158

[quote="Latte"]ผมยังไม่ได้คิดว่าจะเกษียณที่อายุเท่าไหร่ เนื่องด้วยยังสนุกกับการทำงานอยู่

แต่เึคยตรองว่าจะเพลามือเรื่องหุ้น เมื่อไหร่ คำตอบที่มีให้กับตัวเอง ก็ต้องตอบคำถามด้วยคำถามที่ว่า ต้องได้ปันผลเท่าไหร่
holidaytours

โพสต์ที่ 159

สำหรับผมถือคติว่าเต็มที่กับเหตุ ปล่อยวางกับผลครับ สู้ ๆ แหะ ๆ :lol:
kenwong

โพสต์ที่ 160

ผมเป็นน้องใหม่ครับ อยากแชร์ความคิดบ้าง ผมเริ่มลงทุนมาได้ปีกว่าๆครับ ผลตอบแทนเป็นที่น่าพอใจครับ ตอนนี้อายุยี่สิบห้าครับ พอร์ทหลักสามแสนต้นๆครับ แพลนผมก็คือเติมเงินในหุ้นเดือนครับ เดือนละประมาณครึ่งหนึ่งของรายได้ครับ ถ้าอายุห้าสิบอยากหยุดทำงานประจำครับด้วยเงินในพอร์ทสักหนึ่งร้อยล้านบาทครับ ความตั้งใจคือปั้นปลายชีวิตอยากทำงานเพื่อท้องถิ่ง ลงทำงานทางการเมืองครับเพื่อทำงานให้กับท้องถิ่นตัวเอง อาจจะมองดูไกลไปนิดครับแต่ผมก็จะพยายามครับ
     ตอนนี้ผมก็แบ่งเงินส่วนหนึ่งทำบุญครับ โดยตั้งใจว่าจะมอบทุนการศึกษาและสนับสนุนกิจกรรมให้กับโรงเรียนประถม และมัธยมที่ผมเรียนจบมาครับ โดยตั้งใจจะทำทุกปีครับ และจะเพิ่มขึ้นตามจำนวนเงินในพอร์ทลงทุนครับ ผมจบมาจากโรงเรียนบ้านนอกครับ เมื่อผมมีโอกาสผมก็อยากจะตอบแทนท้องถิ่นของผมครับ ผมคิดนะครับว่าเงินกำไรในหุ้น มันก็คือเงินของคนอื่น ถ้าเราตอบแทนให้กับสังคมบ้าง มันก็จะดีครับ  ไม่รู้ว่าเป้าหมายหนึ่งร้อยล้านบาทนี่จะได้หรือเปล่าไม่รู้ ตอนนี้ก็ฝันไปก่อนครับ
leonleon

โพสต์ที่ 161

อายุ 25 ครับ
ตอนนี้ทำงานธนาคาร (ดอกบัว)
เริ่มลงทุนมาตั้งแต่ต้นปี
ตั้งเป้า Retire ตอนอายุ 35
พอร์ตประมาณ 10 ล้าน
แล้วคงไปเรียนต่อเพื่อมาเป็นอาจารย์ครับ
อยากสอนวิชาการลงทุน ไม่ก็สอนปรัชญาการเงินแบบพอเพียง เนี้ยแหละครับ
อยากให้คนรุ่นใหม่ลงทุนเป็น คิดเป็น
เห็นเพื่อนๆรุ่นเดียวกัน จบมารีบผ่อนรถ แล้วมันเหนื่อยใจแทนครับ

ตอนนี้ก็พยายามหัดสอนน้องชาย น้องสาว กับหลานๆ ให้หัดออมเงินและลงทุนในหุ้นแนววีไออยู่

น้องชายอยู่ ม.1 แต่เก็บตังค์เก่งมาก
ตอนนี้เริ่มอ่านงบกำไรขาดทุนกับงบดุลเป็นบ้างแล้ว : )

อยากเห็นคนไทยมีความเป็นอยู่ที่ดี
ซากคน

โพสต์ที่ 162

[quote="Voldtrest"]ผมกำลังจะไปไม่ถึงเป้าหมายด้านขนาดพอร์ตที่เคยวางไว้เมื่อ 2 ปีก่อน
ด้วยสาเหตุที่เคยเล่าไว้ในหน้าแรกๆ + เอามือไปรับมีดที่ยังไม่ปักที่พื้น

ยังไงเป้าหมาย ก็ยังคงเป็น ส่วนประกอบที่ทำให้ผมอยากชีวิตอยู่
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
SunShine@Night

โพสต์ที่ 163

[quote="Voldtrest"][quote="Voldtrest"]ผมกำลังจะไปไม่ถึงเป้าหมายด้านขนาดพอร์ตที่เคยวางไว้เมื่อ 2 ปีก่อน

VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
ซากคน

โพสต์ที่ 164

[quote="SunShine@Night"][quote="Voldtrest"][quote="Voldtrest"]ผมกำลังจะไปไม่ถึงเป้าหมายด้านขนาดพอร์ตที่เคยวางไว้เมื่อ 2 ปีก่อน

เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
leonleon

โพสต์ที่ 165

[quote="Voldtrest"][quote="SunShine@Night"][quote="Voldtrest"][quote="Voldtrest"]ผมกำลังจะไปไม่ถึงเป้าหมายด้านขนาดพอร์ตที่เคยวางไว้เมื่อ 2 ปีก่อน

picklife

โพสต์ที่ 166

charnengi เขียน:จะรีบตั้งเป้าเกษียณกันไปถึงไหนครับ

ผมเห็นคนมีพันล้านยังทำงานอยู่เลย แน่ใจเหรอครับว่าอายุแค่ 40 แล้วจะเกษียณ ผมเห็นหลายคนเวลารายได้ลดน้อยลง ทำให้ไม่กล้าใช้จ่าย จนทำให้ต้องหางานทำอยู่ดี แก้โรคความจำเสื่อมด้วย

ผมคิดว่าจะเกษียณอายุ 55 พอร์ตขั้นต่ำ 25 ล้านก็พอครับ

ถ้าออกมาเป็นนักลงทุนเต็มตัว ผมไม่คิดว่าเป็นการเกษียณหรอกนะ
ถ้าถึงวันที่มีรายได้จากการที่ไม่ต้องทำงานมากกว่ารายจ่าย ก็คืออิสภาพทางการเงินครับ ซึ่งอันนี้น่าจะหมายถึงการเกษียนครับ

ซึ่งนิยามคำว่าเกษียนสำหรับผมคือมีอิสระภาพทางการเงินนะครับ พอถึงวันนั้นจริงผมว่าน้อยคยครับที่ไม่ได้ทำงาน ทำทำงานด้วยความรู้สึกที่ต่างจากการทำงานหาเงิน แต่ทำงานเพราะอยากทำ คววามรู้สึกมันต่างกันมากนะครับ
อันนี้แหละเรียกว่าเกษียน อยากทำอะไรก็ได้ทุกอย่างที่ใจเรารักครับ อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 167

เป้าหมายผมคือ...มีพันล้านก่อน60ครับ
และมีชานพักที่สำคัญที่10ล้านก่อน40ครับ
บันไดมันสูงครับ....ดังนั้นควรจะชานพักที่ครึ่งทางครับ ทำให้เราสามารถโฟกัสไปที่10ล้านก่อนอันดับแรก

ทำไมต้อง10ล้าน เพราะผลตอบแทน5%ต่อปีก็เดือนละ4หมื่นครับ ซึ่งคิดว่าพอกินแล้วสำหรับคนสมะถะอย่างผม ถึงวันนั้นภาวะจิตใจมันจะถูกปลดออกครับ เพราะมันคืออิสระภาพทางการเงินครับ งานที่ทำก็แล้วแต่ความพอใจ อยากทำก็ทำไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำ ไร้ซึ่งภาวะกดดันทั้งปวงครับ ชีวิตน่าจะชิวๆมากๆ อิอิ  ส่วนที่เกิน5%ก็จะนำมาลงทุนต่อครับเพื่อพอร์ทจะได้เติบโตขึ้นเรื่อยๆ

ผมมีคนรู้จักคนหนึ่งมี3ล้าน เล่นหุ้นเป้นอาชีพมา10ปี ผลตอบแทนขั้นต่ำ15%ต่อปี ซึ่งก็มีเงินพอกิน แต่ 10ปีผ่านมาพอร์ทยังเท่าเดิมครับ.....เพราะเอากำไรมากินหมดไม่ลงทุนต่อครับ

กลับมาที่เป้าหมายต่อดีกว่าครับ อิอิ
การจะไปถึงเป้าหมายผมว่าจะต้องมีเป้าหมายสูงสุด เป้าหมายระยะกลาง เป้าหมายระยะใกล้ครับ และใช้PDCAวัดผลและปรับรูแบบการลงทุนเสมอๆครับเพื่อจะได้ไม่หลุดนอกลู่นอกทางครับ
อันนี้คือเป้าหมายผมเพื่อนๆเอาไปประยุกต์ได้นะครับ อิอิ

1.เป้าหมายสูงสุด-มีพันล้านก่อน60
2.อิสรภาพทางการเงิน-มีสิบล้านก่อน40
3.เป้าหมายขั้นต้น-มีเงินล้านก่อน30
4.เป้าหมายรายปี-กำไร26%ต่อปีหรือ10เด้งใน10ปี(1*1.26^10=10เด้ง)
5.เป้าหมายรายเดือน-เอาชนะSET

ดังนั้นผมสามารถตรวจสอบได้เสมอๆว่ายังคงเดินไปตามแผนหรือไม่ ต้องปรับเปลี่ยนอะไร อย่างไร เอาชนะSETได้ไหม ถ้าทำได้หนึ่งปีกำไร26% ถ้าทำได้40จะมีสิบล้านไหม ถ้าทำได้ก็ไปสู่พันล้านครับ....

ผมสร้างบันไดความมั่งคั่งไว้6ขั้นครับ
1.หมื่น
2.แสน
3.ล้าน
4.สิบล้าน(อิสรภาพทางการเงิน)
5.ร้อยล้าน
6.พันล้าน
ซึ่งสาเหตุที่เริ่มจาก1หมื่น เพราะคิดว่าเงินก้อนนี้คนสามารถหาได้ไม่ยากครับ
และเราสามารถเติบโตในแต่ละขั้นโดยใช้เวลา10ปีด้วยผลตอบแทน26%ต่อปีครับ

ซึ่งหากใครต้องการไปไวกว่านี้ ก็สามารถทำได้2วิธีคือ
1.เพิ่มทุน
2.เพิ่มผลตอบแทน

ผมมองว่าพนักงานเงินเดือนระดับไหนก็สามารถไปตามบันไดที่ผมตั้งไว้ไม่ยากนะครับ โดยเฉพาะขั้นที่1-3ใช้เวลาน้อยกว่า20ปีแน่ๆครับ เพราะสัดส่วนเงินเดือนเทียบกับเงินลงทุนนั้นมันน้อย พอเพิ่มทุนมาทีมันจะก้าวกระโดดไวมากครับ ส่วนมากอายุไม่เกิน30ก็ไปยืนขั้นที่2หรือ3กันทั้งนั้น แต่พอมาถึงขั้นที่3จะไป4 5 6 อันนี้ถึงต้องใช้เวลาขั้นละประมาณ10ปีครับ

ดังนั้นผมว่าสามัญชนคนเงินเดือนทั่วไปรวยได้แน่ๆครับ ถ้ามีเป้าที่ชัดเจนและทำจริงครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 168

leonleon เขียน:อายุ 25 ครับ
ตอนนี้ทำงานธนาคาร (ดอกบัว)
เริ่มลงทุนมาตั้งแต่ต้นปี
ตั้งเป้า Retire ตอนอายุ 35
พอร์ตประมาณ 10 ล้าน
แล้วคงไปเรียนต่อเพื่อมาเป็นอาจารย์ครับ
อยากสอนวิชาการลงทุน ไม่ก็สอนปรัชญาการเงินแบบพอเพียง เนี้ยแหละครับ
อยากให้คนรุ่นใหม่ลงทุนเป็น คิดเป็น
เห็นเพื่อนๆรุ่นเดียวกัน จบมารีบผ่อนรถ แล้วมันเหนื่อยใจแทนครับ

ตอนนี้ก็พยายามหัดสอนน้องชาย น้องสาว กับหลานๆ ให้หัดออมเงินและลงทุนในหุ้นแนววีไออยู่

น้องชายอยู่ ม.1 แต่เก็บตังค์เก่งมาก
ตอนนี้เริ่มอ่านงบกำไรขาดทุนกับงบดุลเป็นบ้างแล้ว : )

อยากเห็นคนไทยมีความเป็นอยู่ที่ดี
คิดเหมือนผมเมื่อก่อนเลย
สู้ๆ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 169

กล้วยไม้ขาว เขียน:Retire สำหรับผมหมายถึงหยุดทำสิ่งที่จำเป็นต้องทำ แล้วมาทำในสิ่งที่ทำแล้วมีความสุข

ต่างกับทั่ว ๆ ไปที่หมายถึงเขาไม่จ้างแล้วหรือหยุดมีรายได้ครับ

ผมตั้งเป้าไว้ว่าไม่เกิน 30 น่ะครับกับพอร์ท 100 ล้าน
กลับมาอ่านอีกที  :oops:
โชคดีนะที่ไม่ได้บอกว่าหน่วยเป็นเงินประเทศไหน  :lol:

ผมตั้งใจจะให้ได้เท่านี้จริง ๆ แต่อันนี้เป็นเป้าหมายสูงสุดที่จะเป็นไปได้

เคยได้ยินมาว่า "เล็งธนูใส่ดวงจันทร์ ถ้าำพลาดก็ยังอยู่ท่ามกลางดวงดาว"

ถ้าำพลาดผมขอใช้สิทธิ์ระบุหน่วยค่าเงินอื่นนะครับ  :lol:
ซากคน

โพสต์ที่ 170

กล้วยไม้ขาว เขียน:
กลับมาอ่านอีกที
areliang

โพสต์ที่ 171

ผม เกษียณ แล้วครับ 555 ( ดูตัวเองเหมือนเกษียณมาเป็นปีแล้วนะเนี่ย)

ต่อไปอะไรที่ทำ คือ อยากทำ ไม่ใช่ อยากได้ 555

ตามประสบการณ์ นะ ความสุขเป็นประจำ ดีกว่าความร่ำรวยส่วนที่ไม่ได้ใช้

แต่การมีพอ พอมี พอกิน พอเหลือ เป็นส่วนหนึ่งของความสุขครับ

แฮะๆ อย่าสนใจแต่เฉพาะเป้าหมายนะครับ สนใจสิ่งที่เกิดขึ้นระหว่างทางที่เราเดินทางไปสู่เป้าหมายด้วยนะครับ

เพราะสิ่งที่ เกิดขึ้น หรือ จะเกิดขึ้นระหว่างทางนั้น คือความจริงของชีวิตเราเอง ดูแลระหว่างทางให้ดีๆ จริงๆ เพราะบางอย่างมันจะยากที่จะย้อนกลับมา
SV2

โพสต์ที่ 172

เคยตกลงกับภรรยาตอนแต่งงานกันว่าจะต้องเกษียณเมื่ออายุ 50

มาเดือนเมษาปีนี้ได้เกษียณจริงๆแล้ว  ก่อนกำหนด 2 ปี

ตั้งใจไว้ว่าพอร์ทมีประมาณ 500 เท่าของค่าใช้จ่ายรายเดือน ซึ่งก็ทำได้แล้ว

ขอให้ฝันให้ไกล และไปให้ถึงทุกๆคนนะครับ
bladew124

โพสต์ที่ 173

:8)
อิสระภาพ ขึ้นอยู่กับความพอ ซึ่งแต่ละคนมีไม่เท่ากัน ครับ

เรื่องเกษียณ ไม่คิดครับ
แค่ขอให้ได้ทำงาน ที่เรารัก และมีเวลา สำหรับคุณภาพชีวิตที่ดีครับ

ทุกวันนี้ ชีวิต ผมเดินทางมาไกลพอควรแล้วครับ
คร่าวๆ ก็ราว สองในสามของชีวิตทำงาน
เคยมี มากจนเกินพอ
แล้วก็หมด ด้วยเหตุ ปัจจัย อันจำเป็น ของมัน

ผมเพิ่งเริ่มนับหนึ่งใหม่ เมื่อปีที่แล้ว
มีพาสซีฟอินคัม จากการลงทุนในหุ้นพอควร แม้จะไม่มาก
มีงานที่ทำด้วยใจรัก เป็นเจ้านายตัวเอง
มีเวลาไปทำงานเพื่อตอบแทนสังคม ทุกสัปดาห์

มีเวลาสำหรับคุณภาพชีวิต และครอบครัว
มีหนี้พอตัว
ทรัพย์สินมีไม่มาก

แต่ผมคิดว่า ตัวเองเป็นอิสระภาพมากกว่า สมัยมีเงินหลักสิบล้าน

ถ้าควบคุมกิเลสคือความอยากมี อยากได้อยากเป็น ให้พอเหมาะ
ถ้าได้ทำงานที่มีคุณค่า
ถ้ามีเวลาสำหรับสิ่งอื่นในชีวิต มากกว่าการหาเงิน

ผมว่า นั่นแหละ อิสระภาพ ทางการเงิน และเวลา
dome@perth

โพสต์ที่ 174

ปี...ปีหนึงมันผ่านไปเร็วเหมือนโกหกเลยนะครับ
ผมลืมไปเลยว่ากระทู้นี้ ปีกว่าแล้ว

ขอบคุณ ทุกท่านครับที่เข้ามาเปิดเป้า(หมาย) การลงทุน
ขอบคุณทุกท่านที่มา รีวิว ผลการลงทุน ให้เพื่อนๆได้ทราบ

ส่วนตัวผมเองยังไม่ได้บอกเป้าหมายที่ชัดเจนให้คนอื่นรู้
จน3วันที่ผ่านมา ได้ปรับเปลี่ยน Signature ข้างล่าง
นั่นคือเป้าหมาย ของผมครับ

ส่วนเพื่อนสนิท ที่ผมอ้างถึง รีไทร์ไปเรียบร้อยแล้วครับ
(ก่อนเป้าหมายด้วยซ้ำ)
มีทุกอย่างที่เขาอยากได้ และ ที่สุด ของการรีไทร์ คือ เวลา เขามีเวลาให้ตัวเอง และ ครอบครับ เต็มร้อย

ผมคิดว่าการได้ทำอะไรที่มีเป้าหมาย ปลายทางที่ชัดเจน
มันเป็น"ความท้าทาย" ที่ทำให้ชีวิต"มีรสชาด"

แล้วเราพยายาม ทำตามแพลนนั้น
โดยมี"กลยุทธ์" ที่คิดขึ้นมา
เพื่อช่วยให้เราประสบความสำเร็จตามเป้านั้นได้
มันเป็น "ศิลปะ"
ที่เราคอย "แต่งแต้ม" เส้นทางการลงทุน ให้มัน"ดูสดชื่น สดใส"
มีเพื่อนๆรอบข้าง เป็นกำลังใจระหว่างการเดินทาง

ผมมีความสุขกับการลงทุนมากๆครับ

:D  :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"

โพสต์ที่ 175

[quote="dome@perth"]ขอบคุณครับเพื่อนๆ ที่เข้าแชร์ ความฝัน (เป้าหมาย) :D

สำหรับผม ตั้งใจทำงานอีก 7 ปี สะสมเงินทุน

อีก 3 ปีข้างหน้า เงินลงทุนรวม เงินต้น และเงินเพิ่มประจำเดือน น่าจะได้
8 หลัก

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
dome@perth

โพสต์ที่ 176

[quote="SunShine@Night"][quote="dome@perth"]ขอบคุณครับเพื่อนๆ ที่เข้าแชร์ ความฝัน (เป้าหมาย) :D

สำหรับผม ตั้งใจทำงานอีก 7 ปี สะสมเงินทุน

อีก 3 ปีข้างหน้า เงินลงทุนรวม เงินต้น และเงินเพิ่มประจำเดือน น่าจะได้
8 หลัก
"
ซากคน

โพสต์ที่ 177

dome@perth เขียน:
ปีที่แล้วผลตอบแทนเกินเป้าหมายมากครับ
แต่เงินจากงานประจำแทบไม่ได้ใส่เข้าเพิ่มเลย
เพราะมีเหตุจำเป็นต้องใช้ ก็ชดเชยกันและเกินเป้าหมายอยู่พอสมควร

เวลาที่หย่นลงมา เพราะปีนี้จะมีคน
มาร่วมเดินทางชีวิตและการลงทุน

:D
:cheers:   กับความสมหวังในชีวิตของพี่โดมนะครับ
ผมอยากให้คนสู้ชีวิตทุกคนได้รับสิ่งดีๆอย่างที่พี่ได้รับ

3 วันนี้ผมได้ไล่อ่านกระทู้ย้อนหลังไป 7 ปี ของเซียน
บางท่าน ทำให้ผมเข้าใจไปโดยปริยายว่า
ความผิดหวังที่ผมได้รับที่ผ่านมาตั้งแต่เด็ก  มันไม่ได้
เศษเสี้ยวของหลายๆคนในนี้เลย  

นับจากนี้  ไม่มีเวลาเหลือให้กับความผิดหวังแล้ว
เดินหน้าเสริมเขี้ยวเล็บ ทำทุกอย่างให้ได้ตามเป้าหมาย
แต่ละช่วงมากที่สุด  ก่อเกิดเป็นศรัทธาที่มีต่อตนเอง
และแนวทางที่จะผลักดันให้เป้าหมายใหญ่เป็นจริง
และมั่นคงสักวันนึง....

โพสต์ที่ 178

[quote="dome@perth"][quote="SunShine@Night"][quote="dome@perth"]ขอบคุณครับเพื่อนๆ ที่เข้าแชร์ ความฝัน (เป้าหมาย) :D

8 หลัก

dome@perth

โพสต์ที่ 179

[quote="Voldtrest"]
:cheers:
"
dome@perth

โพสต์ที่ 180

[quote="SunShine@Night"][quote="dome@perth"]
สวัสดีครับ คุณแสงอรุณ ณ รัติกาล :D
"