ขุดกระทู้ของ THAI(การบินไทย)...ใครเคยpostไว้ ฮ่าๆ แม่นๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
songwit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขุดกระทู้ของ THAI(การบินไทย)...ใครเคยpostไว้ ฮ่าๆ แม่นๆ

โพสต์ที่ 1

กระทู้เก่า ก่อนประกาศล้มละลาย .... ไม่ใช่-> ก่อนประกาศขอเงินเพิ่ม

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... light=thai

ใคร Post อะไรไว้จำกันได้ไหม
 :8)
songwit

โพสต์ที่ 2

มีบางท่านเคยบอกราคา 5-6บาท น่าเก็บ แล้วเก็บกันหรือยังครับ  :P

มีบางท่านเคยบอกว่า ขายอย่างกับบริษัทจะเจ๊ง 8-9บาท ณ ตุลาคม
แล้วมันเจ๊งไหมครับ

มีบางท่านก็เชียร์ เชียร์ แล้ววันนี้จะเชียร์ ต่อไหม

มีบางท่านก็ต่อว่า แล้วจะต่อว่า ต่อไหม

ท่านใดวิเคราะห์ว่าใกล้ผ่าตัดใหญ่  อันนี้ผมว่าแม่นมาก
คราวหน้ามาวิเคราะห์ให้ผมบ้างนะครับ  :wink:

ส่วนผมวิเคราะว่าไม่ควรยุ่ง ก็ไม่นับว่าแม่น... ว่าแย่จัง :(
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 3

กระทู้นี้ต้องการจะสื่ออะไรครับ

1. ตัวเองมองถูก

2. คนอื่นมองผิด

3. เว็บมีการเชียร์ผิดๆ

4. หรือต้องการจะสื่ออะไร
songwit

โพสต์ที่ 4

สวัสดีครับคุณ jeng

ไม่มีสาระสำคัญอะไรทั้งนั้นครับ   :lol:

ผมเห็นว่ามีข่าวเกี่ยวกับ THAI ช่วงนี้ ก็เลยอยากให้ลองทบทวนความหลัง
ที่หลายๆท่านเคยให้ความเห็นกันไว้

เมื่อทบทวนเสร็จก็จะเห็นว่า ข้อมูลที่วิเคราะห์(ตุลา51) มันคลาดเคลื่อน
หรือแม่นยำขนาดไหน จะได้เป็นประสบการณ์ไว้วิเคราะห์กันในปัจจุบัน

แค่นั้นจริงๆ  นะครับ  ตัวเองก็อย่าคิดลึกซิ :pray:
nuaythebest
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 5

จริงๆ ผมว่าหุ้นบางตัว เราน่าจะมองยาวๆ ดีกว่านะครับ ถ้าจะเอาแต่วิเคราะห์กันต่อไตรมาสเรื่อยๆ ก็คงเสียโอกาสซื้อหุ้นดีๆ ไปหลายตัว สมัย ATC ราคา ไม่ถึง 5 บาท หรือ KK ตอนราคาถูกกว่าลูกอม ก็มีแต่คนบอกให้ขาย ใครที่ซื้อคงมีแต่คนมองว่าบ้ารึเปล่า แล้วเป็นไงตอนมันขึ้นก็เห็นออกมาซื้อตามกันหมดอยู่ดี
สำหรับผมถ้าการบินไทยไม่มีการปรับปรุงโครงสร้างองค์กรใหม่ ต่อให้ราคาตัวละบาท ผมก็ไม่ซื้อหรอกครับ แต่ถ้าเกิดจะผ่าตัดใหญ่เอาดีๆ ซักทีนึง ผมก็คิดว่าอาจจะปันเงินบางส่วนในพอร์ตมาซื้อบ้างก็ได้
kmphol

โพสต์ที่ 6

ดูหุ้นต้องดูกัน ยาว ยาว ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยาว อีก

Thai อาจมีโอกาสฟื้นก็ได้ ยังไงก็เป็นสายการบินแห่งชาติ

แต่คงต้องรออีกยาวๆๆๆๆๆๆๆๆ ยาว
Hughes

โพสต์ที่ 7

รอทั้งชาติป่าวคับ :lol:
kmphol เขียน:ดูหุ้นต้องดูกัน ยาว ยาว ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยาว อีก

Thai อาจมีโอกาสฟื้นก็ได้ ยังไงก็เป็นสายการบินแห่งชาติ

แต่คงต้องรออีกยาวๆๆๆๆๆๆๆๆ ยาว
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

สำหรับผมถ้าการบินไทยไม่มีการปรับปรุงโครงสร้างองค์กรใหม่ ต่อให้ราคาตัวละบาท ผมก็ไม่ซื้อหรอกครับ
คิดคล้ายกันครับคือ สำหรับผมถ้าการบินไทยไม่มีการปรับปรุงโครงสร้างองค์กรใหม่ ผมจะไม่ซื้อครับ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
sci

โพสต์ที่ 9

งั้นถามต่อครับ
แล้วท่านอื่นๆคิดว่าจะมีการ ผ่าตัดครั้งใหญ่ ที่ดีด้วย หรือเปล่าครับ

ส่วนตัวคิดว่า ในที่สุดแล้ว ก็จะมีคนมาจัดการครับ และจะต้องดีขึ้นอย่างแน่นอน ไม่มีทางที่จะย้ำแย่แบบนี้ ไปเรื่อยๆแน่
ไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้า  

ผู้ถือหุ้นใหญ่เค้าก็น่าจะอยากได้ ปันผล มั้งละน่า
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้ธุรกิจการบิน แย่ทั้งโลกครับ ดีมานด์ลดตามภาวะเศรษฐกิจ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 11

Hughes เขียน:รอทั้งชาติป่าวคับ :lol:
ไม่รู้ว่าผมจะคิดเหมือนใคร  หรือใครจะคิดเหมือนผมหรือเปล่า

เป็นเจ้าของหุ้นนี้  ก็เหมือนเป็นเจ้าของหุ้นรถส้ม  บขส.
เวลารถเสื่อมสภาพบ้าง  แอร์+กัปตัน  ทำงานรับเงินเดือน
บินจากไทยไปถึงยุโรป  รับซองอารายก้อม่ายรู้  เอิ๊กกกก  (ผมเมาข้อมูล)

ฮา  พอแร๊ะ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 12

ต่อให้ผ่าตัดองค์กร ไปยังไง

ผมว่าถ้าเค้ายังสามารถแทรกแซงโดยการเมือง

แล้วก็ สหภาพ แรงงานของเค้ายังแข็งมากเกินไปแบบนี้ ผมว่าไม่น่าจะเหลือมาถึงผู้ถือหุ้นมากเท่าไหร่มั้งครับ

ผมว่าจะซื้อหุ้นตัวนี้รอ Signal จากพี่ oatty ดีกว่าครับ อิอิอิ
vision

โพสต์ที่ 13

กระทู้เก่ามันเดือนตุลา พันธมิตรยังไม่ยึดสนามบินนี่ครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 14

การฝ่าตัดโครงสร้างใหม่ ก็ดีครับ แต่จะให้ดีมาก ต้องฝ่าตัดโครงสร้างผู้ถือหุ้นใหญ่ด้วย   เมื่อไหร่ยังเป็นอำนาจในมือของรัฐบาลโดยกระทรวงการคลัง ภายใต้ นักการเมือง  การบินไทยจะพัฒนา ต่อเมื่อการเมืองพัฒนาแล้วโน่นแหละ

ไม่รู้สิครับ  ผมใช้บริการ การบินไทย ในช่วง 8 ปีที่ผ่านมา มากกว่าใช้บริการรถโดยสารซะอีก ผมไม่ค่อยเห็นอะไรที่มัน พัฒนาซักเท่าไหร่ ทั้งที่ก่อนหน้านั้น สายการบินเราเคยได้รางวัลโน้น รางวัลนี้อยู่เรื่อย ตอนนี้ เราทิ้งห่างสายการบินอื่นอยู่มากนะครับ

เป็นความเห็นส่วนตัวของผู้ใช้บริการคนหนึ่งครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Pu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

รอดูอยู่เหมือนกันครับ

รัฐไม่น่าปล่อยให้เจ๊งนะครับ :shock:

อาจจะลองเสี่ยงดูสัก 100 หุ้น :lol:
noooon010

โพสต์ที่ 16

เวลาเราเลือกหุ้นสักตัว

ถ้าพิจารณา เรื่อง strategy business model และบางอย่างที่ไม่มีในงบการเงิน
แต่เป็นข้อมูลที่เป็นความเป็นจริงอื่นๆ
น่าจะทำให้เราลงทุนได้อย่างมีความสุขมากขึ้นนะครับ

มีความสุขกับการลงทุนหุ้นคุณค่าครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
kornjackrit

โพสต์ที่ 17

ผมเห็นด้วยกับคุณ noooon010 ครับ

โดยธรรมชาติของธุรกิจสายการบิน
ผมว่าไม่น่าจะเป็นธุรกิจที่ยอดเยี่ยมได้
อย่างมากก็เป็นแค่ธุรกิจที่พื้นๆที่ดี

สำหรับการบินไทย ผมคิดว่ายังไงก็คงจะกลับมาได้ครับ
อย่างที่ทราบกันว่าเป็นสายการบินของชาติ
รัฐบาลคงไม่ปล่อยให้ล้มง่ายๆ
ยังไงคงมีการช่วยกันให้รอดจากวิกฤตินี้อยู่แล้ว

แต่กลับมาคราวหน้า
ผมก็หวังว่าเรื่องธรรมาภิบาล
และความโปร่งใสคงจะไม่น่ากลับมาเป็นประเด็น
สำหรับนักลงทุนอีกนะครับ

:?  :?  :?
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
chode

โพสต์ที่ 18

ใช่ครับ รัฐบาลไม่ปล่อยล้มหรอกครับ

แต่ถ้ายังมีการบินไทยต่อไป รัฐบาลก็คงจะเอาเงินไปอุดหนุนในส่วนของดอกเบี้ยในอนาคต อาจจะปีละ 3000 ล้านบาทก็อยู่ได้แล้วครับ
คนเสียภาษีเสียประโยชน์ครับ

แต่ผู้ถือหุ้นจะได้หรือไม่อันนี้แล้วแต่หลายเหตุผลครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 19

ผมก็มั่นใจนะครับว่ารัฐคง ไม่ปล่อยให้หล้มง่ายๆ  แต่....ก็อาจกลายเป็น หน่วยงานที่ขาดทุนตลอดการ เหมือนการรถไฟ ที่เคยเป็นมา
หากไม่มีการพัฒนาทั้งระบบ

อะไรก็ไม่แน่นะครับ ชาวออสชี่ ไม่เคยนึกมาก่อนว่า Ansett Airline สายการบินอันดับสองของออสเตรเลีย จะล้ม แต่ก็ล้มมาแล้วเมื่อ 6 ปีก่อน :cry:

ได้แต่หวังว่า สายการบินแห่งชาติที่เราภูมิใจ จะพัฒนารุ่งเรืองอย่างถาวรนะครับ   ตัดสิทธิพิเศษบ้าง โดยเฉพาะผู้บริหาร เพิ่มความเป็นเจ้าของที่ต้องรักษาผลประโยชน์ให้บริษัทจริง
ไม่ใช่หาแต่ผลประโยชน์ให้กับตัวเองและพักพ้อง

ผมคนไทยเราได้เปรียบเรื่องการบริการด้วยไมตรีอยู่แล้ว ไม่มีชาติไหนที่บริการด้วยใจจริงอย่างเราหรอกครับ
เอาจุดเด่นจุดนี้ของเราไปใช้ พัฒนาทุกระดับ ผมว่าการบินไทย จะมีผู้ถือหุ้น "รักคุณเท่าฟ้า" เหมือนเดิมครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
pavilion

โพสต์ที่ 20

ถ้าพนักงานทุกคนทำงานเพื่อองค์กร ทำงานตามหน้าที่ และเอาความผิดพลาดครั้งนี้เป็นบทเรียน ผมว่าไปรอดครับ
MO101

โพสต์ที่ 21

ข้อมูลในอดีต ก็คาดการกันไปมีถูกบ้างผิดบ้างอย่าไปใส่ใจกับมันมากนัก
ส่วนสายการบินแห่งชาติที่บอกว่ารัฐบาลไม่ให้ล้มนั้น ผมว่าเป็นความเชื่อมากกว่า
เพราะมีเหตุการณ์ คล้ายๆ กันกับ ปุ๋ยแห่งชาติ เหตุผลก็ใกล้เคียงกัน
เมืองไทยเป็นเมืองท่องเที่ยว = เมืองไทยเป็นเมืองเกษตร
กู้เงินซื้อเครื่องบิน = กู้เงินซื้อปุ๋ย
บริการดี = ขายปุ๋ยจริงไม่ปลอม
....
AuI_a VI

โพสต์ที่ 22

เคยคิดเล่นๆครับว่า..ออกกฎว่า ต่อไปใครจะมาเป็นบอร์ดต้องเอาเงินสดส่วนตัวมาซื้อหุ้น THAI 10% ของ Asset ตัวเอง หรือ  10 ล้าน แล้วแต่ว่าอย่างใดจะมากกว่า ส่วนเงินเดือนโบนัสก็รับกันไปตามปกติได้...ผมว่าน่าจะช่วยสร้างแรงจูงใจให้ทำงานจริงจังขึ้นบ้างนะครับ ปีไหนหาคนมาเป็นไม่ได้ก็ไม่ต้องมีมันซะเลย 555
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
nw108

โพสต์ที่ 23

:D

ยังยืนยันเหมือนเดิมครับ รอซื้ออยู่ เเต่ที่ยังไม่ซื้อเนื่องจากเห็นว่ายังมีข่าวร้ายให้กลุ่มคนที่เล่นขาลง ซอตขายลงมาได้อีกเลยไม่รู้จะรีบเก้บไปทำไหม

โวลุ่มหายเเล้วราคานิ่งเเล้วเจอกัน  อิอิ

:idea: NET-NET can save your ass.
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 24

สำหรับผม หุ้นการเมืองอย่าง THAI กับ AOT ยังไ งก็ไม่ยุ่ง
dikdik

โพสต์ที่ 25

ผมคิดว่าการบินไทยคงไม่เจ๊ง
แต่ผู้ถือหุ้นการบินไทย อาจเจ๊งได้
คงเหมือน FANNIE กับ FREDDIE มั๊ง
anakinnet

โพสต์ที่ 26

เรียบร้อย

http://www.set.or.th/dat/prsnews/news/0 ... 80385T.zip

12.58 บาท/หุ้น
In the long run, We are all dead.
โพสต์โพสต์