SET ขึ้นลง มีผลกระทบต่อประเทศไทยหรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Coca-Cola
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

SET ขึ้นลง มีผลกระทบต่อประเทศไทยหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

SET ขึ้นลง มีผลกระทบต่อประเทศไทยหรือเปล่าครับ  หรือเป็นโลกคู่ขนาน ที่ไม่มีทางมากระทบกันได้เลย
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
kornjackrit

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่ามันส่งผลนะครับ
แต่จะส่งผลในแง่ของทางจิตวิทยามากกว่า
ผลกระทบโดยตรง เพราะตลาดหุ้นก็เปรียบเสมือน
ตัวแทนของกลุ่มธุรกิจต่างๆในประเทศไทย
ถ้าหากดัชนีหุ้นลง ก็อาจจะสื่อได้ว่ากำไร
หรือแนวโน้มผลประกอบการของบริษัทในไทย
กำลังจะแย่ลง ซึ่งก็หมายความว่าเศรษฐกิจ
ของประเทศมีแนวโน้มที่จะถดถอยเช่นกัน
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 307

โพสต์ที่ 3

ถ้ามันลงมากมากคงกระทบระดับหนึ่งครับ เพราะการระดมทุนคงทำได้ยากครับผม  ทำให้บริษัทต่างชาติที่ต้องการเข้ามาเพื่อประกอบธรุกิจอาจนำไปประกอบการตัดสินใจเข้ามาลงทุนได้ครับหากกรณีที่ต่างชาตินั้นนั้นอาจมีแผนระดมทุนในตลาดทุนครับ
Small Details Make a Big Difference
Coca-Cola

โพสต์ที่ 4

ถ้า SET ในประเทศเรา ไม่มีชาวต่างชาติเข้ามาลงทุน จะเกิดผลเสียหายอย่างไรบ้างครับ
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 5

SET เป็นตัวชี้ผลงานของรัฐบาล (ในบ้างยุคบ้างสมัย)
SET เป็นตัวชี้นำ GDP (อันนี้ได้จากข้อมูล ธปท)
SET เป็นตัวบ่งชี้ความมั่งคั่งของคน (อันนี้ได้จากนักลงทุนในตลาด)
SET เป็นตัวบ่งชี้ปัจจัยด้านการลงทุน (อันนี้ดูได้จาก fund flow)
:)
kornjackrit

โพสต์ที่ 6

Coca-Cola เขียน:ถ้า SET ในประเทศเรา ไม่มีชาวต่างชาติเข้ามาลงทุน จะเกิดผลเสียหายอย่างไรบ้างครับ
ผมว่าตลาดหุ้นบ้านเราคงขาดสภาพคล่องไปเยอะเลยครับ
เพราะคนไทยส่วนใหญ่ยังไม่นิยมการลงทุนในหุ้น ถึงแม้แนวโน้ม
จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

อีกประการผมว่าการที่ต่างชาติเข้ามาลงทุนเป็นเสมือนตัวบ่งชี้ความเชื่อมั่น
ในสายตาของต่างประเทศ ถ้าไม่มีต่างชาติมาลงทุน ก็อาจจะหมายถึง
ตลาดหุ้นบ้านเรายังไม่มีความน่าเชื่อถือเพียงพอ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์