ขอถามเกี่ยวกับการเป็น analyst

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
toon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากขอถามพี่ๆ เพื่อนๆ ทั้งที่เคยเป็น หรือตอนนี้เป็น analyst อยู่ อยากถามว่า analyst ต้องทำอะไรบ้างในแต่ละวัน สนุกหรือน่าเบื่อยังไง มีเวลาพักผ่อนหรือเปล่า อัตราเงินเดือนประมาณเท่าไรครับ สุดท้ายอยากรู้ว่า ถ้าจะทำควรสมัครเป็น analyst ที่ไหนดีครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ที่อุตส่าห์เข้ามาให้ความเห็น
แม่นยำ
Verified User

โพสต์ที่ 2

ผมไม่ได้เป็นครับ
แต่คิดว่าไม่น่าจะสบายครับยิ่งถ้าทีมมีน้อยคน
ตอนไป Opportunity day เห็นมีแต่หน้าเดิมๆมา
ส่วนใหญ่มาแต่เช้า กว่าจะเลิกก็สี่โมงกว่า
จะเลือกฟังไอ้ที่ชอบก็ไม่น่าได้
ฟังเสร็จก็ต้องรีบไปพิมพ์ต่อเพื่อมาupdate ให้ทันตอนเช้า
แต่ก็เห็นบางคนโทรไปบอกข้อมูลตอน break เลยก็มี
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 3

คุณ แม่นยำ ตอบได้สมชื่อมากเลยค่ะ :o

แต่จริง ๆ แล้วการเป็น Securities Analyst ทำงานมากกว่านั้นเยอะค่ะ
การเป็นนักวิเคราะห์บางครั้งก็มีข้อจำกัดมากมายที่บางอย่างไม่สามารถ
ทำได้เหมือนนักลงทุน แต่โดยส่วนตัวก็ชื่นชมและขอบคุณ VI ทุกท่าน
ในเว็บนี้ค่ะ ที่ให้ความรู้และมุมมอง VI ที่แตกต่างกันออกไป

งานวิเคราะห์ทำอะไรบ้าง?!?
ขอสรุปคร่าว ๆ สำหรับการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน
เท่าที่ประสบการณ์ของตนเองมีอยู่นะคะ

ก่อนอื่น ต้องตี่นเช้าแล้วเข้างานเร็วกว่าอาชีพอื่น ๆ เพื่อมาบริโภคข้อมูลข่าวสารที่เปลี่ยนแปลงทุกวัน (บางครั้งคุณต้องติดตามภาวะตลาดของประเทศอื่น ๆ ด้วยเพราะมันกระทบกับปัจจัยการลงทุนในประเทศ)

หลังจากย่อยข่าวแล้วหน้าที่ต่อไปก็คือวิเคราะห์ถึงข้อมูลเพิ่มเติมที่เกี่ยวข้องกับบริษัทที่ทำการวิเคราะห์ วิเคราะห์ถึงผลกระทบต่อบริษัท หรืออุตสาหกรรมจากนั้นก็มีหน้าที่วิเคราะห์ผลการดำเนินงานในอนาคตและประเมินมูลค่าที่เหมาะสมของบริษัทที่วิเคราะห์ (สรุปโดยคร่าว ๆ )

การเข้าร่วม Opportunity Day, Analyst Meeting หรือ Company Visit เป็นการเก็บข้อมูลขั้นตอนหนึ่ง ก่อนที่ทำการวิเคราะห์ต่อไปค่ะ

งานวิเคราะห์สนุกหรือไม่?!?
งานทุกงานถ้ามีความรักในงานที่ทำ ก็สามารถสนุกกับงานได้ค่ะ

มีเวลาพักผ่อนหรือเปล่า?!?
ไม่ค่อยมีค่ะ แต่ไม่ใช่ไม่มีเลยนะคะ เพียงแต่ว่าบางครั้งเวลาพักผ่อนของคุณ
ก็ต้องบริโภคข่าวสารข้อมูลอยู่ตลอดเวลา และแล้วแต่ความขยันของแต่ละคนค่ะ คิดง่าย ๆ ว่า 1 กลุ่มอุตสาหกรรมมีกี่บริษัทถ้าคิดจะวิเคราะห์ทุกบริษัทควรใช้เวลาเท่าไหร่ :? ดังนั้นจึงต้องเดินทางสายกลางและรักษาสุขภาพของตนเอง (ข้อคิดนี้สำหรับคนทำงานหนักทุกคนค่ะ :P )

เงินเดือนดีไหม ?!?
อย่าคาดหวังมากค่ะ ถ้าคุณสนุกกับงาน เงินจะเป็นเพียงส่วนประกอบหนึ่งที่คุณจะได้รับจากประสบการณ์การทำงาน

ควรทำงานที่ไหนดี ?!?
เอ..คำถามนี้ ต้องแล้วแต่คนถามค่ะ

สุดท้าย ถ้าคุณ Toon สนใจงานวิเคราะห์จริง ขอให้รักในงานที่ทำและอดทนให้ได้ในช่วงแรกของการทำงาน ขอให้โชคดีค่ะ :wink:
ล็อคหัวข้อ