ปันผลที่ไม่ได้รับเคติดภาษี ปีนี้ต้องยื่นนะ !

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
phemstap
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปันผลที่ไม่ได้รับเคติดภาษี ปีนี้ต้องยื่นนะ !

โพสต์ที่ 1

phemstap เขียน:
เมื่อปีที่แล้วก็มีกรณีนี้ครับ พี่ในนี้คนหนึ่งเจอกรณีเดียวกับคุณ Phemstap เลยครับ ก็ติดต่อไปมา สุดท้ายก็ได้คืนมาครับ (ผมรู้ว่าไม่ต้องนำมารวมคำนวนก็จากกระทู้ที่ว่านี่แหละครับ)
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ พี่คนไหนครับ ช่วยบอกผมหน่อยว่า สามารถโทรไปคุยกับหัวหน้ากรรมสรรพากรที่ไหน  :cry:

คือว่า เขาโทรกลับมาบอกผมแล้วช่วงบ่ายๆ เจ้าหน้าที่บอกว่า ได้ปรึกษากับฝ่ายกฎหมายและหัวหน้าแล้ว
สรุปว่าถ้ายื่นปันผล ก็ต้องยื่นทั้งหมด ไม่แยกว่าเคติดภาษีได้ หรือไม่ได้ แถมยังอ้างว่ามี
มติคณะกรรมการพิจรณาปัญหากฎหมายและคำร้อง (กพอ) ครั้งที่ 4/2550 วันที่ 21 ธ.ค. 2550
ผมคุยอยู่ 1 ชั่วโมงกับหัวหน้าของเจ้าหน้าที่ที่ดูแบบผม เขายังไงก็ไม่ยอมรับ http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html

อ้าง (กพอ)ด้านบนลูกเดียว จนผมสรุปกับเขาว่า จะโทรไปสรรพากร กรุงเทพ ถ้าทางนั้นยอม ก็จะให้ทางกรุงเทพโทรมาหาเขา
เขาถึงจะยอมให้ ไม่ต้องนำส่วนเคติดภาษีไม่ได้มารวมคำนวณกับรายได้อื่นๆ

ต่อจากนั้น ผมก็โทรไป 02-2728000 เจ้าหน้าที่รับสายเห็นปัญหาซับซ้อน เลยให้คุยกับหัวหน้า ทางหัวหน้าดู
http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html แล้วก็ยังเหมือนมองว่า ต้องยื่นทั้งหมด สุดท้ายไม่แน่ใจ
เลยบอกว่า จะโทรกลับมือถือผมพรุ่งนี้ ไม่รู้จะเป็นอย่างไร

จริงๆแล้ว ตอนเดือน ธ.ค. ผมก็โทรถามยังสรรพากรที่นี่ โทรไป 2 ครั้ง เจอเจ้าหน้าที่ผู้หญิง 2 คน ก็บอกว่าไม่ต้องยื่นก็ได้
แต่มาคราวนี้เจอคนอื่นที่ ไม่ยอมซะอย่างนั้น แสดงว่าในกรรมสรรพากรเองก็มีคนที่เข้าใจไม่ตรงกันนะ บางคนให้ บางคนไม่ให้
ผมละงงจริงๆ ของผม หัวหน้าคนนี้ยังบอกให้ผมเขียนเป็นคำร้องอุทอน ทำเหมือนขึ้นศาล อย่างนั้นแหละ  :cry:
TheHee

โพสต์ที่ 2

ของผมก็โดนสรรพากรยื่นให้ผิด

ขนาดเอาซองแดง(ใบแจ้งเงินปันผล) ไปให้ดู เขายังยื่นให้ 40(4) ข้อ2 เงินปันผลจากกองทุนรวมหรือบรรษัทเงินทุน...บลาๆๆ ให้เลย

แล้วยังงี้ผมจะยื่นแก้ยังไงละเนี่ย??

รบกวนผุ้รู้ชี้แจงที เพราะว่ายื่นเพิ่มเติมแล้ว แต่ว่าได้รับเช็คคืนภาษีกลับมาแล้วบางส่วน เลยไม่รู้จะเอาตัวเลขที่ได้มาแล้ว ไปกรอกช่องไหนดี  :cry:  :cry:  อยากได้เต็มๆอะครับ เงินหายไปสองพันกว่าบาทเลย
phemstap

โพสต์ที่ 3

ขอรบกวนเพื่อนๆ ท่านใดที่ยื่น ภ.ง.ด. 90 ผ่าน โดยไม่ได้นำ "เงินปันผลที่ไม่ได้รับเคติดภาษี" มารวมคำนวณ

ไม่ว่าจะเป็นปีนี้ หรือปีก่อนๆ ช่วยบอกเบอร์บัตรประชาชนผม ได้ไหมครับ คือผมจะต่อว่าสรรพากรที่ปฎิบัติไม่เท่าเทียมครับ

ผมมองว่าถ้าจะต้องนำมารวมคำนวณ ควรจะแก้ไข http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html ให้ถูกต้อง
ไม่ใช่ปล่อยให้เกิดความสับสนอยู่อย่างนี้

หลังจากแก้ไขถูกต้องแล้ว ควรให้ประชาชนรับทราบด้วย โดยการลงสื่อต่างๆ แล้วปีภาษีต่อไปจึงจะมีผลบังคับใช้จึงจะถูก
ภาพประจำตัวสมาชิก
tingku

โพสต์ที่ 4

นี่เป็นเอกสารอีกฉบับที่ มาจากกรมสรรพากรเอง
http://www.rd.go.th/publish/11162.0.html
ข้อ   19   กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรจากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย ซึ่งเป็นเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ตามข้อ 11 ผู้มีเงินได้จะเลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ โดยไม่ต้องนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่นก็ได้ ในกรณีเลือกนำไปรวมคำนวณกับ เงินได้อื่น ผู้มีเงินได้จะได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร และในกรณีที่ได้รับเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีจากผู้จ่ายหลายราย ผู้มีเงินได้จะต้องนำเงินได้ดังกล่าวที่ได้รับในปีภาษีทุกรายมารวมคำนวณภาษี ไม่สามารถเลือกเฉพาะบางรายนำมารวมคำนวณภาษีเพื่อได้รับเครดิต
และนี่อีกอัน
http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html
เลขที่หนังสือ
: กค 0706/1926

วันที่
: 7 มีนาคม 2549

เรื่อง
: ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา กรณียื่นแบบแสดงรายการ (ภ.ง.ด.90)

ข้อกฎหมาย
: มาตรา 40(4)(ข) มาตรา 47 ทวิ มาตรา 48(3) และมาตรา 50(2)(จ) แห่งประมวลรัษฎากร

ข้อหารือ
:          ขอทราบวิธีการคำนวณภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาที่มีเงินได้พึงประเมิน ตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร ทั้งเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีและเงินปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี นั้น

แนววินิจฉัย
:           1. กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผล ตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทยจากผู้จ่ายหลายราย ซึ่งเป็นเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ผู้มีเงินได้จะเลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ โดยไม่ต้องนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่นก็ได้ ตามมาตรา 48(3) วรรคสอง แห่งประมวลรัษฎากร ในกรณีเลือกนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่น ผู้มีเงินได้จะได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร และในกรณีที่ได้รับเงินปันผลที่ได้รับเครคิตภาษีจากผู้จ่ายหลายราย ผู้มีเงินได้จะต้องนำเงินได้ดังกล่าวที่ได้รับในปีภาษีทุกรายมารวมคำนวณภาษีไม่มีสิทธิเลือกเฉพาะบางรายนำมารวมคำนวณภาษีเพื่อได้รับเครดิตภาษี
         2. กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย ซึ่งเป็นเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ไม่ได้รับเครคิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร และเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับดังกล่าวได้ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย ในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ ตามมาตรา 50(2)(จ) แห่งประมวลรัษฎากรแล้ว หากผู้มีเงินได้เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ ก็ไม่ต้องนำเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรดังกล่าวไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่น ทั้งนี้ ตามมาตรา 48(3) วรรคสอง แห่งประมวลรัษฎากร

เลขตู้
: 69/33954
และกระทู้นี้อีกอัน http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... c&start=30
ศุภาลัย เขียน: ทีแรกผมก็เข้าใจเหมือนกันกับคุณ KAO แต่พอดีไปค้นในห้องสินธร ที่พันทิพ เกี่ยวกับเครดิตภาษี  
   สรุปว่า รายการที่เครดิตภาษีไม่ได้ (2.1-2.5) เราสามารถเลือกได้ว่าไม่ต้องนำมารวมเป็นเงินได้เพื่อคำนวณภาษี ตามข้อมูลจากห้องสินธร และแนววินิจฉัยของสรรพากร (Link แนบท้าย)
ข้อสงสัย
สอบถามเพิ่มเติมครับว่า ในการคำนวณภาษีเงินได้ แล้วเราต้องนำเงินปันผลของบางบริษัทที่ไม่สามารถเครดิตภาษีได้ หรือ บริษัทเดียวกันแต่มีการจ่ายปันผล แยกเป็น
2.1 กำไรจาก BOI    แต่ไม่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 %
2.2 กำไรเฉพาะส่วนที่ได้รับยกเว้น  แต่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 %
2.3 กำไรที่รับรู้ทางบัญชี ตามวิธีส่วนได้เสีย (ซึ่งปัจจุบันจะไม่มีแล้วเพราะให้รวบเป็นงบเดียว ตามมาตรฐานใหม่) แต่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 %
2.4 กำไรที่มาจากผลขาดทุนสุทธิยกมาไม่เกิน 5 ปี แต่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10%
2.5 ไม่มีกำไรที่ต้องเสียภาษี (งงมาก กับปันผล KTB ปีที่แล้ว) แต่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 % เช่นกัน

โดยต้องรวมทุกรายการทั้งหมด ไม่ว่าจะเครดิตได้หรือไม่ก็ตาม หรือว่าให้รวมทุกรายการที่สามารถเครดิตภาษีได้ ไม่ว่าจะอัตรา 30, 25, 20, 12.5%
    ที่สงสัยมากเพราะผมเองเคยยื่นแบบภงด.90 โดยรวมทุกรายการทั้งหมดมาแล้ว ซึ่งสรรพากรก็ OK แต่ก็มีเพื่อนร่วมงานยื่นแบบเฉพาะรายการที่เครดิตภาษีได้ ซึ่งสรรพากรก็ OK เช่นเดียวกัน ก็เลยงงๆๆๆๆๆ ค. 50 11:42:28 ]

คำตอบ
อ้อ...ตอนเครดิตภาษี พวกเงินปันผลที่ไม่มีสิทธิ์เครดิตภาษี(เช่นได้ BOI, ได้สิทธิพิเศษตามกฏระเบียบเฉพาะกาล ฯลฯ) อย่านำมารวมเป็นรายได้นะครับ  ไม่งั้นเงินเครดิตภาษีจะหายไปเยอะครับ เป็นสิทธิของผู้มีรายได้ที่จะนำเงินปันผลที่ไม่มีสิทธิ์เครดิตภาษีมารวมเป็นรายได้หรือไม่ก็ได้  มีการฟ้องร้องกันในเรื่องนี้มาแล้วและมีคำตัดสินออกมาแล้วเป็นแนวทางดังที่ผมว่าไว้
แต่ถ้าเห็นใจรัฐบาลว่ากำลังถังแตกต้องการช่วยอุดหนุน จะนำปันผลดังกล่าวมารวมเป็นรายได้ก็ทำได้ เป็นสิทธิโดยชอบธรรมของท่าน ไม่ว่ากันครับ

คุณ . (ฆ้องชัย)  มีคำตัดสินที่ว่ามั้ยครับ
สรรพากรเขตที่ผมยื่น คนที่ตรวจสอบให้บอกว่า ต้องนำมาคำนวนทั้งหมดครับ

คุณ pongto คห.9....มีครับ เป็นคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.189/2545 เลขที่หนังสือ กค. 0706/4507  วันที่ 10 พฤษภาคม 2547  

ผมมีก๊อปปี้อยู่ ถ้าต้องการให้บอกเบอร์แฟกซ์หรือที่อยู่มาจะส่งไปให้  หรือ ให้ไปขอดูที่สรรพากรเขตเลย เขาต้องมีแน่นอน....สรรพากรเขตไหนหรือครับที่บอกให้คุณเอาไปรวมคำนวณ?  

ผมเจอปัญหานี้มาเหมือนกัน สรรพากรเขตxx....จัดการแก้แบบที่ผมยื่นไปให้เสร็จเลย เอาปันผลที่ว่ามารวมคำนวณให้เรียบร้อยโดยผมมิได้ร้องขอ  เงินเครดิตภาษีผมหายไปเป็นแสน เล่นเอามึนไปเลย

ผมไม่แน่ใจว่าการกระทำของสรรพากรเขตxx ถูกต้องหรือไม่?  จึงไปสอบถามผู้รู้และค้นคว้าหาข้อมูลเพื่อความกระจ่าง แล้วกลับไปถกกับเจ้าหน้าที่สรรพากรเขตxx ด้วยเหตุผลและหลักฐาน  จนในที่สุดเจ้าหน้าที่นั้นยอมรับว่าผมถูกต้อง เขาเข้าใจผิดไปเอง จึงแก้ไขให้เรื่องถูกต้องตามความเป็นจริง

ผมก็อภัยให้เขาไม่เอาเรื่อง คิดว่าเขาคงเข้าใจผิดจริงๆ ไม่ได้มีเจตนาที่ทุจริตต่อหน้าที่ ของมันผิดพลาดกันได้ครับ

จากคุณ : . (ฆ้องชัย)  - [ 4 พ.ค. 50 22:10:22 ]

ส่งไปให้แล้วนะครับ อธิบายเพิ่มเติม.....
ตัวอย่างเช่น.
หนังสือรับรองจ่ายเงินปันผล SCC จะมีถึง 3 รายการในแผ่นเดียวกัน คือ

เงินปันผลได้รับเครดิตภาษี
1) ภาษีนิติบุคคล 30%        ปันผล   20,500 บาท
2) ภาษีนิติบุคคล 25%        ปันผล     1,025 บาท
เงินปันผลไม่ได้รับเครดิตภาษี
3) กำไรสุทธิส่วนที่ได้หักผลขาดทุนฯ  ปันผล 9225 บาท
 ( ยกเว้นภาษีนิติบุคคล )  
หมายเหตุ...เงินปันผลทั้ง 3 รายการถูกหักภาษีรายได้ ณ ที่จ่าย 10%

คำอธิบาย......
1) ถ้าต้องการเครดิตภาษี ต้องนำรายการ 1และ2 มาคำนวณทั้งคู่จะเลือกรายการเดียวไม่ได้...(บางคนต้องการจะเลือกรายการเดียวเพราะอยู่ตรงใกล้เขตเส้นแบ่งอัตราภาษีรายได้พอดี...ไม่อนุญาตให้ทำได้)
2) รายการที่ 3 จะนำมารวมคำนวนหรือไม่ก็ได้ เป็นสิทธิของผู้ยื่นแบบจะเลือกเอาเอง

ได้รับแล้วครับ ขอบคุณครับ
ปีหน้าผมน่าจะได้เครดิตภาษีเพิ่มขึ้น แต่ปีนี้คงแล้วกันไปละกันครับ ยกประโยชน์ให้สรรพากรไป
ผมใช้เลขที่หนังสือsearch ในweb ของกรมสรรพากร หาหนังสือฉบับนี้ไม่เจอเลยครับ
จากคุณ : pongto   - [ 7 พ.ค. 50 11:31:49 ]

ผมเจอแล้วครับ ไม่ใช่ฉบับนี้ แต่น่าจะแทนกันได้
http://www.rd.go.th/publish/11162.0.html
http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html

จากที่สืบค้นมา ยังไม่เจอข้อความไหนเลยที่บอกว่า ถ้าจะนำรายได้จากเงินปันผลมารวมคำนวนใน ภงด 90 จะต้องนำมาคำนวนทุกรายการ จะนำมาคำนวนเฉพาะบางรายการไม่ได้

แต่มีเอกสารกรรมสรรพากร อย่างน้อยสองฉบับ ที่บอกว่า ถ้าจะนำรายได้จากเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีมารวมคำนวนใน ภงด 90 จะต้องนำมาคำนวนทุกรายการ จะนำมาคำนวนเฉพาะบางรายการไม่ได้

ถ้าผมเข้าใจผิดประการใด เพื่อนๆ หรือเจ้าหน้าที่กรมสรรพากรท่านใด หา ประกาศ คำสั่ง หรือเอกสารใดที่หักล้างความเข้าใจของผมได้ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
phemstap

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณคุณ tingku มากครับที่กรุณาตอบอย่างรวดเร็ว และเอาใจช่วยผมและเพื่อนๆ

ผมก็อ้างเอกสาร http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html แต่ไม่ได้ Code เอกสาร
http://www.rd.go.th/publish/11162.0.html เพราะมันไม่ได้ระบุถึงเงินปันผลที่ไม่ได้รับเคติดภาษี
อีกอย่าง 2 เอกสารนี้ก็เก่าไปแล้ว เขาจะยึดของที่ประชุมล่าสุด 21 ธ.ค. 2550

หัวหน้าคนนั้นก็ไม่ยอมลูกเดียว อ้าง กพอ. มติประชุม Video Conference 21 ธ.ค. 2550 ที่ผมเอ่ยข้างบน

วันนี้ถ้าทาง กทม. โทรมายึดตามทางนี้ ผมก็คงไม่รู้จะต่อสู้กับเขาอย่างไร เราตัวน้อยๆนี่เสียเปรียบจริงๆ

อะไรก็ให้เราทำหนังสืออุทอน อย่างกับเราเป็นนักโทษอย่างนั้นแหละ  :cry:
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ว่าแต่ ทำไม่ ไม่ถกกันในกระทู้ว่าด้วยเรื่องภาษีล่ะครับ  :?:
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
phemstap

โพสต์ที่ 7

[quote="oatty"]ว่าแต่ ทำไม่ ไม่ถกกันในกระทู้ว่าด้วยเรื่องภาษีล่ะครับ
phemstap

โพสต์ที่ 8

ได้โทรไปคุยกับสรรพากรเขตผมอีกที คราวนี้เจอหัวหน้างานอีกท่านนึง ทีแรกก็บอกว่าส่วนที่ไม่ได้รับเคติดภาษีไม่ต้องยื่น

พอคุยถึงหัวหน้าอีกท่านเมื่อวานไม่ยอม เขาก็ให้ความรู้ใหม่มาว่า ถ้าคุณมีทั้ง 2 ส่วน คือส่วนที่เคติดภาษีได้กับไม่ได้

ก็ต้องยื่นทั้งหมด หมายถึงทั้ง 2 ส่วน จะเลือกไม่ยื่นเฉพาะส่วนที่เคติดภาษีไม่ได้นั้น ทำไม่ได้

ผมขอถามหน่อย ว่าจะมีซักกี่คนที่มีส่วนที่เคติดภาษีไม่ได้ แล้วไม่มีส่วนที่เคติดภาษีได้ ?

ผมบอกได้เลยครับว่า 99.999% ถ้ามีส่วนที่เคติดภาษีไม่ได้ ก็จะมีส่วนที่เคติดภาษีได้ !!!

อย่างนี้สรรพากรเอาเปรียบคนเล็กๆแบบเราๆแล้ว เลือกปฎิบัตินี่นา  :cry:
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ปีนี้อาจมีอารยะขัดขืน
อยากได้ภาษีไปฟ้องศาลเอา  :D

เขียนกฎง่ายๆ ประหยัดเวลาคนทั้งประเทศนะครับ
phemstap

โพสต์ที่ 10

[quote="MO101"]ปีนี้อาจมีอารยะขัดขืน
อยากได้ภาษีไปฟ้องศาลเอา
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

http://www.rd.go.th/publish/38788.0.html
หาก ข้อเท็จจริงปรากฏว่า บริษัท A ได้หักภาษี ณ ที่จ่าย ในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินปันผลที่จ่าย ตามมาตรา 50(2)(จ) แห่ง ประมวลรัษฎากร นาง ก. ซึ่งเป็นผู้มีเงินได้ตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร จะเลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ตามที่ บริษัท A ได้หักไว้ โดยไม่ต้องนำเงินปันผลดังกล่าวไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่นก็ได้ ทั้งนี้ ตามมาตรา 48(3) วรรคสาม แห่งประมวลรัษฎากร แต่หากเลือกนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่น ผู้มีเงินได้ย่อมไม่ได้รับเครดิตภาษีเงินปันผลตาม มาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร
         2. หากผู้มีเงินได้ได้รับเงินปันผลจากผู้จ่ายหลายราย และผู้มีเงินได้เลือกนำเงินปันผลไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่น ผู้มี เงินได้จะต้องนำเงินปันผลตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร ที่ได้รับในปีภาษีทุกรายมารวมคำนวณภาษีเงินได้ บุคคลธรรมดา
อ่านแล้วให้ความรู้สึกว่าถ้าเลือกจะยื่น ต้องยื่นรวมทั้งหมดเลยครับ เพราะมันพูดเหมารวมเลย ไม่ได้แยกว่าให้ยื่นเฉพาะส่วนที่เครดิตภาษีได้ :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
phemstap

โพสต์ที่ 12

สงสัยผมต้องยอมแพ้แล้วละ ทางสรรพากรกรุงเทพ Call Center โทรมาบอกว่าต้องนำไปรวมคำนวณ
โดยอ้าง มติ กพอ. ครั้งที่ 4/2550 วันที่ 21 ธ.ค. 2550 อีกแล้ว

สิ่งที่ผมทำอีก ก็คือ โทรไป 1111 กด 2 ร้องทุกข์ บอกให้เขาไปแนะนำให้สรรพากรปฎิบัติให้เหมือนกัน
และแก้ไขบน Web ให้ชัดเจน ไม่งั้นจะมีคนยื่นแบบผิดๆ เข้ามาเยอะ และเจอการร้องเรียน
แต่ผมก็ท้อ เพราะการร้องเรียนนั้นคงจะช้า และไม่ได้ผลเท่าไหร่

สุดท้ายถ้าผมจะทำ ก็ต้องยื่นเป็นจดหมายอุทอน ภายใน 30 วัน นับจากทราบเรื่องนี้ ส่งไปยังเขตพื้นที่ผม
แล้วมันก็ไปไต่สวนอีกนาน เพื่อนๆว่ายังไงดี ?  :cry:
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ที่ผมจะบอกคือถ้าคำนวนยากมากนักก็ไม่จ่ายมันซะเลย
อยากให้จ่ายเท่าไหร่ให้ศาลพิจารณา
jeew

โพสต์ที่ 14

ผมเลือกยึดแนวทางของลุงขวด
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 15

jeew เขียน:ผมเลือกยึดแนวทางของลุงขวด
ผมด้วย แถมยื่นไปตั้งแต่วันแรกแรกแล้วด้วยสิครับ :lol:  :lol:  :lol:
Small Details Make a Big Difference
phemstap

โพสต์ที่ 16

ได้รับสายจากฝ่ายนิติกรสรรพากร คุยกันเป็นชั่วโมง เข้าใจกันดีขึ้นแล้วครับ :

1) เจ้าหน้าที่สรรพากรจะยึดมติ กพอ. ครั้งที่ 4/2550 21 ธ.ค. 2550 ซึ่งเป็นการประชุมภายในสรรพากร และทำตามคำสั่ง
   นั่นก็คือปันผลทั้งหมดถ้านำมาต้องนำมาทั้งหมดไปรวมคำนวณภาษี หากไม่เอาหัก ณ ที่จ่าย 10%
   เจ้าหน้าที่ต้องทำตามคำสั่งด้านบน กพอ. นี้ ไม่มีการยกเว้น แต่บางรายที่ยื่นแล้วผ่าน ให้ระวังภาษีย้อนหลัง
   เพราะไม่ถูกกฎของสรรพากร

2) ให้บุคคลนั้นๆที่ต้องการคืนภาษีเพิ่ม ทำเรื่องอุทอน เพราะ http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html ทำให้เกิดช่องว่าง
    สามารถร้องเรียนที่ระบุว่า 48(3) วรรคสอง ได้ ซึ่งนิติกรที่ผมคุยด้วย ก็ไม่เห็นด้วยที่สรรพากรไม่ได้ขยายความตรงนี้

ไว้จะมาเล่าต่อเพิ่งเติม ขอไปทานข้าวก่อน
:cry:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 872

โพสต์ที่ 17

มารอฟังคุณ phem ครับ
ว่าแต่มติ กพอ.มีรายละเอียดอย่างไรพอทราบไหมครับ
ส่วนการอุธรณ์อ่านเจอที่ไหนไม่ทราบ โอกาสชนะน้อยประมาณ 5% เพราะรัฐจะตีความให้ประโยชน์เป็นของรัฐ และเสียเวลานานด้วย :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 18

ตอนแรกที่อ่าน http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html  เสร็จ
ผมก็มั่นใจมากว่าเราเข้าใจถูกชัวร์แล้ว คือเลือกยื่นหรือไม่ยื่นรายการที่ไม่ได้เครดิตก็ได้
แต่พอฟังคุณ phemstap เล่าแล้วก็คงต้องยอมรับครับว่าสรรพากรก็มีเหตุผลของเค้า
เพราะเค้าก็มีข้ออ้างอิงจาก มติ กพอ. ครั้งที่ 4/2550 21 ธ.ค. 2550 เหมือนกัน

และโดยปกติข้าราชการก็น่าเห็นใจครับ เพราะเค้าต้องพยายามตัดสินใจโดยยึดประโยชน์ของรัฐไว้ก่อน
ไม่งั้นถ้ามีปัญหาแล้วสอบกันขึ้นมา เค้าจะกลายเป็นแพะได้ครับ

ก็คงได้ข้อสรุปแล้วว่าต่อไปต้องยื่นทั้งหมด (จริงๆผมก็เข้าใจอย่างนี้มาหลายปีแล้ว  :lol: )

สำหรับผมปีนี้โชคดีมากๆคือไม่มีรายการที่เครดิตไม่ได้เลย
ยื่นไปตั้งแต่วันที่ 2 มค. ได้เช็คคืนเงินเรียบร้อยแล้ว
phemstap

โพสต์ที่ 19

ลูกอิสาน เขียน:มารอฟังคุณ phem ครับ
ว่าแต่มติ กพอ.มีรายละเอียดอย่างไรพอทราบไหมครับ
ส่วนการอุธรณ์อ่านเจอที่ไหนไม่ทราบ โอกาสชนะน้อยประมาณ 5% เพราะรัฐจะตีความให้ประโยชน์เป็นของรัฐ และเสียเวลานานด้วย :D
การอุธรณ์นั้น เป็นวิธีสรรพากรที่เขาบอกว่าจะตั้งคณะกรรมการมาพิจรณา กรณีมีผู้คนยื่นเรื่องร้องทุกข์
เช่นกรณีไม่ได้รับความเป็นธรรม หรือได้รับการปฎิบัติที่ไม่ถูกต้องจากเจ้าหน้าที่

มติคณะกรรมการพิจรณาปัญหากฎหมายและคำร้อง (กพอ) ครั้งที่ 4/2550 วันศุกร์ที่ 21 ธ.ค. 2550
เป็นมติการประชุมภายในสรรพากรที่มีข้อสรุปออกมา แต่รู้กันภายใน ไม่ได้สื่อออกมาให้ประชาชนรับทราบ
ใจความที่เขาอ่านให้ผมฟัน ก็ค้ายๆที่คุณ Sorawut เอ่ยด้านบน :

"หากผู้มีเงินได้ได้รับเงินปันผลจากผู้จ่ายหลายราย และผู้มีเงินได้เลือกนำเงินปันผลไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่น ผู้มี เงินได้จะต้องนำเงินปันผลตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร ที่ได้รับในปีภาษีทุกรายมารวมคำนวณภาษีเงินได้ บุคคลธรรมดา"

ข้อความด้านบนที่เอ่ยถึง เงินปันผล ตาม 40(4)(ข) หมายถึงเงินปันผลทุกประเภทไม่ว่าจะเคติดได้หรือไม่ได้

อย่างที่ผมได้กล่าวไปแล้ว กรรมสรรพากรยึดหลักว่า เอกสารทุกฉบับที่เอ่ยถึงเงินปันผล ตาม 40(4)(ข) ก็จะหมายถึง
เงินปันผลรวมทุกประเภท จึงยึดหลักว่า ถ้านำมารวมคำนวณ ก็ต้องนำมาทั้งหมด

แต่คำชี้แจง http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html ต่างหากที่สร้างความสับสน เนื่องจากระบุในข้อ 2 ว่า
เงินปันผลที่ไม่ได้รับเคติดภาษี หากเลือกหักภาษี 10% ก็ไม่ต้องนำไปรวมคำนวณภาษี ตาม 48(3) วรรคสอง

แต่รู้ไหมว่า 48(3) วรรคสอง นั้นบอกว่าอย่างไร ?
มันไม่ได้บอกถึงว่าให้นำเฉพาะบางส่วน หรือไม่ต้องนำทั้งหมด มารวมคำนวณ ไม่มีการขยายความในส่วนนี้
นี่แหละคือสิ่งที่เราต้องอุธรณ์ เพราะไปกล่าวหาสรรพากรว่าระบุแค่ เงินปันผลตาม 40(4)(ข) นั้น
เขาก็ทำถูกต้องแล้ว เพราะเป็นการรวมปันผลทุกประเภท !!!
Qคุง

โพสต์ที่ 20

ผบ.ทบ. ของผมไม่มีรายได้แต่ได้รับเงินปันผลจากหุ้น(ไม่มาก  หลักพัน) ต้องนำมารวมรายได้กับผมเพื่อเสียภาษีไหมครับ :?:

หากไม่ถ้าผมโอนหุ้นบางตัวที่ไม่ได้เครดิตภาษีไปให้ผบ.ทบ.
แล้วผมไม่เอารายการที่เขามีรายได้มายื่นรวมจะมีปัญหากับสรรพากรไหมครับ :?:
phemstap

โพสต์ที่ 21

[quote="atsu"]ตอนแรกที่อ่าน http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html
คนดอย

โพสต์ที่ 22

อืม ถ้าคิดให้ดี ปันผลที่ได้ยกเว้นกรณี BOI  ผมว่าไม่ต้องยื่นนะครับเนื่องจากรัฐบาลสนับสนุนไม่ใช่หรือครับ กำไรแสนล้านบาทก็ไม่ต้องเสีย
แล้วการที่เราลงทุนในธุรกิจที่รัฐสนับสนุน สรรพากรมีสิทธิอะไรให้เรานำรายได้นั้นมาคำนวนด้วย ก็เค้าบอกอยู่ว่าได้รับการยกเว้น
sorawut

โพสต์ที่ 23

[quote="คนดอย"]อืม ถ้าคิดให้ดี ปันผลที่ได้ยกเว้นกรณี BOI
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
sorawut

โพสต์ที่ 24

phemstap เขียน:แต่คำชี้แจง http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html ต่างหากที่สร้างความสับสน เนื่องจากระบุในข้อ 2 ว่า
เงินปันผลที่ไม่ได้รับเคติดภาษี หากเลือกหักภาษี 10% ก็ไม่ต้องนำไปรวมคำนวณภาษี ตาม 48(3) วรรคสอง
ผมว่าเป็นเรื่องของวันและเวลาที่ตีความครับ

Link ที่ผมอ้าง (ผม search เมื่อเช้านี้) http://www.rd.go.th/publish/38788.0.html ลงวันที่ 24 กรกฎาคม 2551

ในขณะที่ http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html ที่พวกเราพูดกันบ่อยๆลงวันที่ 7 มีนาคม 2549

คือมันเคยถูกต้องจนถึงเวลานึง ที่เค้าตีความใหม่ :roll:

อย่างเรื่อง RMF ยังเคยถูกตีความแบบผิดเจตนารมณ์ของคนคิดเกี่ยวกับเรื่องผลประโยชน์ทางภาษี ต่อมาเค้าก็คิดจะแก้ไขข้อบังคับให้ตรงกับเจตนารมณ์ แต่ก็ต้องยกผลประโยชน์ให้กับคนที่ซื้อ RMF ไปก่อนหน้านั้น

ฉะนั้นคนที่ยื่นแบบเก่าไปปีที่แล้วคงไม่มีปัญหาอะไร

สำหรับปีนี้ ถ้าสรรพากรเก็บภาษีไม่เข้าเป้าก็ไม่แน่ครับ :cry:

ถ้าเลยปีนี้ไปยังไม่ทัก ก็ต้องเก็บเอกสารไว้ 5 ปีอยู่ดี :roll:

พี่สาวผมยังเคยโดนเรื่องดอกเบี้ยผ่อนบ้านเลย ผ่านไปเกือบ 2 ปี :twisted:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 872

โพสต์ที่ 25

ผมนึกถึง 3-4ปีที่แล้วเราเคยถกเถียงกันเรื่องปันผล boi
ว่าต้องรวมเป็นเงินได้หรือเปล่า
บางคนบอกว่ารวม บางคนบอกไม่ต้องเพราะได้รับยกเว้น (มีการโพสต์รายการเงินได้ที่ได้รับการยกเว้นอย่างชัดเจน) เจ้าหน้าที่บางคนก็บอกว่าได้ บางคนบอกว่าไม่ได้ต้องรวม จนสรุปสุดท้ายกลายเป็นว่าเงินปันผล boi ไม่ต้องรวมเป็นเงินได้ เจ้าหน้าที่ทุกคนรับรู้และเข้าใจตรงกัน แต่กว่าจะเข้าใจก็เหมือนตอนนี้คือต่างคนต่างอ้างข้อกฏหมาย ที่มักอ้างคือ ถ้าจะรวมเงินปันผลเป็นเงินได้ ต้องรวมทุกรายการ ซึ่งเราเพิ่งมารู้ว่าไม่จริงเสมอไปเช่นเงินปันผล boi เป็นต้น ก็คล้ายๆกรณีนี้ผมคิดว่ามีเหตุผลที่ไม่ต้องรวมเงินปันผลที่เครดิตภาษีไม่ได้ แต่เวลาเถียงกับเจ้าหน้าที่เค้าก็อ้างกฏของเขา ที่เราไม่เคยเห็นเป็นทางการ จนกว่าเราจะมีผู้กล้า ที่ยื่นอุธรณ์ภาษีเพื่อให้เกิดเป็นบรรทัดฐาน  แต่คงไม่ใช่ผมในปีนี้เพราะรีบใช้เงินครับ :lol:  :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
คนดอย

โพสต์ที่ 26

อืม ถ้าคิดให้ดี ปันผลที่ได้ยกเว้นกรณี BOI  ผมว่าไม่ต้องยื่นนะครับเนื่องจากรัฐบาลสนับสนุนไม่ใช่หรือครับ กำไรแสนล้านบาทก็ไม่ต้องเสีย
แล้วการที่เราลงทุนในธุรกิจที่รัฐสนับสนุน สรรพากรมีสิทธิอะไรให้เรานำรายได้นั้นมาคำนวนด้วย ก็เค้าบอกอยู่ว่าได้รับการยกเว้น
phemstap

โพสต์ที่ 27

[quote="คนดอย"]อืม ถ้าคิดให้ดี ปันผลที่ได้ยกเว้นกรณี BOI
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 28

phemstap

โพสต์ที่ 29

[quote="atsu"][quote="คนดอย"]อืม ถ้าคิดให้ดี ปันผลที่ได้ยกเว้นกรณี BOI
คนดอย

โพสต์ที่ 30

พอดีผมก็เพิ่งมาศึกษาเรื่องนี้คับ
และมีข้อสงสัยว่า
ในหนังสือหัก ณ ที่จ่ายข้อ 2.2 เงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับยกเว้นไม่ต้องนำมารวมคำนวนเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล

อันนี้เราต้องเอาไปรวมกรอกด้วยมั้ยคับ
เพราะผมลองกรอกลงในช่อง "ไม่ได้รับเครดิตภาษี" ปรากฎว่า เค้าก็รวมเอาไปเป็นเงินได้เงินปันผลด้วย
โพสต์โพสต์