ปันผลที่ไม่ได้รับเคติดภาษี ปีนี้ต้องยื่นนะ !

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
phemstap
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปันผลที่ไม่ได้รับเคติดภาษี ปีนี้ต้องยื่นนะ !

โพสต์ที่ 61

ได้ไปยื่นอุทธรณ์แล้วเมื่อวาน Download แบบ Form จาก web ค่อยๆเขียนเหตุผลทีละนิดรวม 3 หน้า ได้เวลาก็ไปส่งเลย  :8)

เขาบอกว่าประมาณเดือนนึง ก็จะมีจดหมายตอบมา ผมว่าจะได้คืนเพิ่มขึ้นหรือเปล่าไม่เป็นไร แต่ขอให้ RD ทำให้ถูกต้อง
ไม่ใช่เอามติ กพอ. ประชุมภายในมาบังคับใช้โดยไม่แจ้งกล่าวประชาชน !
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 62

[quote="phemstap"]ได้ไปยื่นอุทธรณ์แล้วเมื่อวาน Download แบบ Form จาก web ค่อยๆเขียนเหตุผลทีละนิดรวม 3 หน้า ได้เวลาก็ไปส่งเลย
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
tingku

โพสต์ที่ 63

[quote="phemstap"]ได้ไปยื่นอุทธรณ์แล้วเมื่อวาน Download แบบ Form จาก web ค่อยๆเขียนเหตุผลทีละนิดรวม 3 หน้า ได้เวลาก็ไปส่งเลย
angore

โพสต์ที่ 64

ผมยื่นไปตั้งแต่วันที่ 20 ม.ค. 51 แล้ว แล้วก็ส่งแฟกส์เอกสารไปให้แล้ว ตั้ง 3 ครั้ง แต่ยังไม่ได้เช็คเลย ครั้งแรกโทรไปถาม บอกเอกสารส่งมาไม่ครบ เพราะขาดตัวที่ไม่ได้ เครดิตภาษี ไปด้วย เลยส่งไป ให้ แล้วยังไม่ได้คืนอีก ปีที่แล้วพวกไม่ได้รับเครดิตภาษีไม่เห้นต้องส่งไปเลย งง จัง
tingku

โพสต์ที่ 65

angore เขียน:ผมยื่นไปตั้งแต่วันที่ 20 ม.ค. 51 แล้ว แล้วก็ส่งแฟกส์เอกสารไปให้แล้ว ตั้ง 3 ครั้ง แต่ยังไม่ได้เช็คเลย ครั้งแรกโทรไปถาม บอกเอกสารส่งมาไม่ครบ เพราะขาดตัวที่ไม่ได้ เครดิตภาษี ไปด้วย เลยส่งไป ให้ แล้วยังไม่ได้คืนอีก ปีที่แล้วพวกไม่ได้รับเครดิตภาษีไม่เห้นต้องส่งไปเลย งง จัง
คุณ angore ลองเริ่มอ่านกระทู้นี้แต่ต้นนะครับ เรื่องของเรื่องคือว่า เมื่อวันที 21 ธ.ค. 2550 ได้มีมติ กพอ. ครั้งที่ 4/2550 ออกมาครับ (ซึ่งผมเห็นว่า มติ กพอ. ดังกล่าว ขัดต่อกฎหมายประมวลรัษฎากร มาตรา 48(3) และยังขัดต่อ คำสั่งกรมสรรพากร ที่ ป. 119/2545 อีกด้วย)

เจ้ามติ กพอ. ที่ว่านี้ ยังทำให้คุณ phemstap เดือดร้อนจากการที่ เจ้าหน้าที่กรมสรรพากรยึดเอาความในมติ กพอ. ที่ว่ามาบังคับใช้ ทำให้เงินคืนภาษี ของคุณ phemstap หายไปหลายอยู่

เจ้ามติ กพอ. ที่ว่าคงจะกระทบกับผู้เสียภาษีอีกหลายคน (คาดว่าผมอาจจะโดนด้วย... กำลังรอดูอยู่ครับ) คุณ phemstap ก็ได้ทำการยื่นอุทรณ์ไปแล้ว.. คงต้องดูกันต่อไปว่าเรื่องจะเป็นยังไงต่อครับ
tingku

โพสต์ที่ 66

ขออนุญาติ เพิ่มเติม นะครับ จะได้เอาสิ่งที่เกี่ยวข้องมาไว้ในกระทู้เดียวกัน

อันนี้ ประมวลรัษฎากร มาตรา 48 http://www.rd.go.th/publish/5937.0.html#mata48

ส่วนที่เรากำลังพูดถึงคือวรรค (3) ย่อหน้าที่ สอง
มาตรา 48 เงินได้พึงประเมินต้องเสียภาษีเงินได้ดังต่อไปนี้
   (1) เงินได้พึงประเมินเมื่อได้หักตามมาตรา 42 ทวิ ถึงมาตรา 47 หรือมาตรา 57 เบญจ แล้วเหลือเท่าใดเป็นเงินได้สุทธิ ต้องเสียภาษีในอัตราที่กำหนดในบัญชีอัตราภาษีเงินได้ท้ายหมวดนี้
.
.
.
(2)
.
.
.
(3) ผู้มีเงินได้จะเลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 15.0 ของเงินได้ โดยไม่ต้องนำไปรวมคำนวณภาษีตาม (1) และ (2) ก็ได้ สำหรับเงินได้ตามมาตรา 40(4) (ก) และ (ช) ดังต่อไปนี้

(ก) ดอกเบี้ยพันธบัตร ดอกเบี้ยเงินฝากธนาคารในราชอาณาจักร ดอกเบี้ยเงินฝากสหกรณ์ ดอกเบี้ยหุ้นกู้ ดอกเบี้ยตั๋วเงินที่ได้จากบริษัท หรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลอื่น ดอกเบี้ยเงินกู้ยืมที่ได้จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล หรือนิติบุคคลอื่น ดอกเบี้ยที่ได้จากสถาบันการเงินที่มีกฎหมายโดยเฉพาะของประเทศไทยจัดตั้งขึ้น สำหรับให้กู้ยืมเงินเพื่อส่งเสริมเกษตรกรรม พาณิชยกรรม หรืออุตสาหกรรม

( ดูพระราชกฤษฎีกา (ฉบับที่ 290) พ.ศ. 2538 )
( ดูคำวินิจฉัยของคณะกรรมการวินิจฉัยภาษีอากร ที่ 19/2533 )

(ข) ผลต่างระหว่างราคาไถ่ถอนกับราคาจำหน่ายตั๋วเงินหรือตราสารแสดงสิทธิในหนี้ที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล หรือนิติบุคคลอื่นเป็นผู้ออก
        (ค) ผลประโยชน์ที่ได้จากการโอนพันธบัตร หุ้นกู้ หรือตั๋วเงิน หรือตราสารแสดงสิทธิในหนี้ที่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลหรือนิติบุคคลอื่นเป็นผู้ออก ทั้งนี้ เฉพาะที่ตีราคาเป็นเงินได้เกินกว่าที่ลงทุน

( พระราชบัญญัติแก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ 29) พ.ศ. 2534 ใช้บังคับ 7 พ.ย. 2534 เป็นต้นไป )

ผู้มีเงินได้ซึ่งเป็นผู้อยู่ในประเทศไทย จะเลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ โดยไม่ต้องนำไปรวมคำนวณภาษีตาม (1) และ (2) ก็ได้ สำหรับเงินได้ตามมาตรา 40 (4) (ข) ที่ได้รับจากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย กองทุนรวม หรือสถาบันการเงินที่มีกฎหมายโดยเฉพาะของประเทศไทยจัดตั้งขึ้นสำหรับให้กู้ยืมเงินเพื่อส่งเสริมเกษตรกรรม พาณิชยกรรมหรืออุตสาหกรรม

( พระราชกำหนดแก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ 16) พ.ศ. 2534 ใช้บังคับปีภาษี 2535 เป็นต้นไป )
( ดูคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.119/2545 ) http://www.rd.go.th/publish/11162.0.html
( ดูคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.122/2545 ) http://www.rd.go.th/publish/13490.0.html
อันนี้คำสั่งกรมสรรพากร ที่ ป.119/2545 http://www.rd.go.th/publish/11162.0.html

ที่เรากำลังพูดถึงกันอยู่คือข้อ 19 และ ข้อ 20
คำสั่งกรมสรรพากร

ที่ ป. 119/2545

เรื่อง  การเครดิตภาษีเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร

--------------------------------

เพื่อให้เจ้าพนักงานสรรพากรถือเป็นแนวทางปฏิบัติในการตรวจและแนะนำผู้มีเงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร กรณีการเครดิตภาษีเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไร ตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร กรมสรรพากรจึงมีคำสั่งดังต่อไปนี้

ข้อ   1   ให้ยกเลิกคำสั่งกรมสรรพากร ที่ ป.108/2544 เรื่อง การเครดิตภาษีเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไร ตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ลงวันที่ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2544

.
.
.
.
.
.

ข้อ   19   กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรจากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย ซึ่งเป็นเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ตามข้อ 11 ผู้มีเงินได้จะเลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ โดยไม่ต้องนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่นก็ได้ ในกรณีเลือกนำไปรวมคำนวณกับ เงินได้อื่น ผู้มีเงินได้จะได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร และในกรณีที่ได้รับเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีจากผู้จ่ายหลายราย ผู้มีเงินได้จะต้องนำเงินได้ดังกล่าวที่ได้รับในปีภาษีทุกรายมารวมคำนวณภาษี ไม่สามารถเลือกเฉพาะบางรายนำมารวมคำนวณภาษีเพื่อได้รับเครดิตภาษี

ข้อ   20   บรรดาระเบียบ ข้อบังคับ คำสั่ง หรือคำวินิจฉัยใด ที่ขัดหรือแย้งกับคำสั่งนี้ให้เป็นอันยกเลิก

สั่ง ณ วันที่ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2545

วิชัย จึงรักเกียรติ

(นายวิชัย จึงรักเกียรติ)

รองอธิบดี รักษาราชการแทน

อธิบดีกรมสรรพากร

ดังที่ผมได้ยกข้อความมา ผมจึงมีความเห็นว่า มติ กพอ. ครั้งที่ 4/2550 ดังกล่าว ขัดต่อกฎหมายประมวลรัษฎากร มาตรา 48(3) และยังขัดต่อ คำสั่งกรมสรรพากร ที่ ป. 119/2545 อีกด้วย
tingku

โพสต์ที่ 67

คุณ phemstap มีความคืบหน้าอะไรบ้างไหมครับ ของผมได้รับ check แล้ว ยอดตรงกับที่ขอคืนไปทุกบาททุกสตางค์เลยครับ
sorawut

โพสต์ที่ 68

tingku เขียน:คุณ phemstap มีความคืบหน้าอะไรบ้างไหมครับ ของผมได้รับ check แล้ว ยอดตรงกับที่ขอคืนไปทุกบาททุกสตางค์เลยครับ
คุณ tingku ยื่นตั้งแต่วันแรกของปีเลยนี่ครับ นานมั่กๆ :cry:

สงสัยปีนี้เค้าคงจะยอมให้พวกเรายื่นแบบโดยไม่รวมบริษัทที่เครดิตภาษีไม่ได้แล้วมั๊ง :lol:

ปล. ผมยื่นแบบ full options ไปแล้ว :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
tingku

โพสต์ที่ 69

sorawut เขียน: คุณ tingku ยื่นตั้งแต่วันแรกของปีเลยนี่ครับ นานมั่กๆ :cry:

สงสัยปีนี้เค้าคงจะยอมให้พวกเรายื่นแบบโดยไม่รวมบริษัทที่เครดิตภาษีไม่ได้แล้วมั๊ง :lol:

ปล. ผมยื่นแบบ full options ไปแล้ว :roll:
ใช่ครับนานมากๆ ผมได้เช็ควันที่ 20 ถ้าช้ากว่านี้อีก 8 วันก็ครบ 2 เดือนพอดี
Ankanap

โพสต์ที่ 70

วันนี้สรรพากรโทรมาแจ้งว่า ผู้ที่แต่งงานและจดทะเบียนสมรส ต้องเอารายได้อื่นที่นอกเหนือจากรายได้จากค่าจ้าง เงินเดือน ซึ่งก็คือ เงินปันผล ดอกเบี้ยรับต่างๆ ให้นำไปให้สามียื่นคำนวณภาษี ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้าง เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ
tingku

โพสต์ที่ 71

Ankanap เขียน:วันนี้สรรพากรโทรมาแจ้งว่า ผู้ที่แต่งงานและจดทะเบียนสมรส ต้องเอารายได้อื่นที่นอกเหนือจากรายได้จากค่าจ้าง เงินเดือน ซึ่งก็คือ เงินปันผล ดอกเบี้ยรับต่างๆ ให้นำไปให้สามียื่นคำนวณภาษี ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้าง เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ
เป็นอย่างนี้ตั้งนานแล้วครับ หากความเป็นสามี ภรรยา มีอยู่ตลอดปีภาษี รายได้ของภรรยาให้ถือเสมือนว่าเป็นรายได้ของสามี จะแยกยื่นได้เฉพาะค่าจ้างเท่านั้นครับ
phemstap

โพสต์ที่ 72

tingku เขียน:คุณ phemstap มีความคืบหน้าอะไรบ้างไหมครับ ของผมได้รับ check แล้ว ยอดตรงกับที่ขอคืนไปทุกบาททุกสตางค์เลยครับ
คุณ tingku ครับ ผมเข้าใจว่าปีนี้คุณ tingku มีรายการปันผลที่ไม่ได้รับเครติดภาษีรวมอยู่ด้วย
และคุณ tingku ก็ไม่ได้รวมเข้าไปคำนวณกับรายได้อื่นๆ และสรรพากรก็ให้ผ่านได้ แสดงว่ามติ กพอ. ที่อ้างนั้น
สรรพากรไม่ได้ปฏิบัติทั่วถึงกับประชาชนทุกคน ถูกต้องหรือเปล่าครับ  
:cry:

ผมคิดว่ากรณีของคุณ tingku สรรพากรเขาทำถูกแล้ว ส่วนของผม ต้องรออีก 1 เดือนอย่างต่ำ ผมจะอุทธรณ์ให้ถึงที่สุด  :cry:  :cry:  :cry:
tingku

โพสต์ที่ 73

phemstap เขียน:
คุณ tingku ครับ ผมเข้าใจว่าปีนี้คุณ tingku มีรายการปันผลที่ไม่ได้รับเครติดภาษีรวมอยู่ด้วย
และคุณ tingku ก็ไม่ได้รวมเข้าไปคำนวณกับรายได้อื่นๆ และสรรพากรก็ให้ผ่านได้ แสดงว่ามติ กพอ. ที่อ้างนั้น
สรรพากรไม่ได้ปฏิบัติทั่วถึงกับประชาชนทุกคน ถูกต้องหรือเปล่าครับ
phemstap

โพสต์ที่ 74

tingku เขียน:
tom

โพสต์ที่ 75

วันนี้ผมถามจาก call centre ของกรมสรรพกร ได้ความตามในกระทู้ข้างบน ซึ่งก็ยังไม่อาจตอบคำถามที่ เพื่อนพ้องเราสงสัยได้

สำหรับผมคงยื่นหมดแหละครับ เพราะยังไงมันก็ไม่พ้นฐานภาษี 10 % ไปได้  มีเหลือที่ว่างอีกเย๊อะครับ อิอิ  

ผมเอาใจช่วยคุณ phemstap นะครับ  กรณีนี้จะเป็นกรณีศึกษาที่ดี และจะเป็นประโยชน์ต่อทุกๆคนที่จะเครดิตภาษีครับ
phemstap

โพสต์ที่ 76

[quote="tom"]วันนี้ผมถามจาก call centre ของกรมสรรพกร ได้ความตามในกระทู้ข้างบน ซึ่งก็ยังไม่อาจตอบคำถามที่ เพื่อนพ้องเราสงสัยได้

สำหรับผมคงยื่นหมดแหละครับ เพราะยังไงมันก็ไม่พ้นฐานภาษี 10 % ไปได้
phemstap

โพสต์ที่ 77

[quote="phemstap"][quote="tom"]วันนี้ผมถามจาก call centre ของกรมสรรพกร ได้ความตามในกระทู้ข้างบน ซึ่งก็ยังไม่อาจตอบคำถามที่ เพื่อนพ้องเราสงสัยได้

สำหรับผมคงยื่นหมดแหละครับ เพราะยังไงมันก็ไม่พ้นฐานภาษี 10 % ไปได้
phemstap

โพสต์ที่ 78

[quote="phemstap"][quote="phemstap"][quote="tom"]วันนี้ผมถามจาก call centre ของกรมสรรพกร ได้ความตามในกระทู้ข้างบน ซึ่งก็ยังไม่อาจตอบคำถามที่ เพื่อนพ้องเราสงสัยได้

tingku

โพสต์ที่ 79

[quote="phemstap"][quote="phemstap"][quote="phemstap"][quote="tom"]วันนี้ผมถามจาก call centre ของกรมสรรพกร ได้ความตามในกระทู้ข้างบน ซึ่งก็ยังไม่อาจตอบคำถามที่ เพื่อนพ้องเราสงสัยได้

phemstap

โพสต์ที่ 80

ขอบคุณคุณ tingku มากครับที่ให้ข้อมูลมาตั้งมากมาย  :cry:

วันนี้ไปสรรพากร ยื่นเอกสารเพิ่มเติม เพราะได้โทรไปเมื่อวันก่อน ทราบว่าเขาพิจรณาเสร็จแล้ว ยืนตามเดิมคือ
ถ้ายื่น ก็ต้องยื่นทั้งหมด ทั้งส่วนที่เครดิตภาษีได้ และเครดิตภาษีไม่ได้ แต่ก็ได้ให้เอกสารที่พิมพ์จาก Internet
เพื่อให้ทาง RD พิจรณาแก้ไขแนววินิไฉ จะได้ไม่เสียเวลาทั้งทาง RD และประชาชนตาดำๆ RD ก็จะเก็บเงินได้เพิ่มขึ้น
ไม่เกิดการ "เลื่อกปฎิบัติ"
phemstap

โพสต์ที่ 81

เสริมอีกนิดนึง คุยกับทางนิติที่เรายื่นอุทธรณื รู้สึกว่านับถือความคิดเขา เขาเข้าใจและเห็นใจ พยามช่วยและอยากปรับปรุงองกรณ์

แต่หลังจากคุยเสร็จ ก็ได้ไปอธิบายกับชั้น 2 ฝ่ายพิจรณาอุทธรณ์ ฝ่ายนี้ไม่ค่อยได้พบปะประชาชน
ผมค่อนข้างผิดหวังเจ้าหน้าที่ท่านนี้ ขณะบอกผมว่า "สรรพากรมีเจ้าหน้าที่เป็นหมื่น จะให้เราไปคุมได้หมดได้ไง"
"บางคนเขาให้ผ่าน ใครจะไปรู้ เขาอาจโดนเรียกคืนปีต่อๆไปก็ได้"
ไม่มีความคิดที่จะช่วยกันทำทุกอย่างให้ดีขึ้น ปรับปรุงการทำงานให้เป็นแนวเดียวกัน การผิดพาดจะได้ลดน้อยลง

เจ้าหน้าที่ท่านนี้ยังบอกผมว่า "หากคุณไม่พอใจกับคำตอบอุทธรณ์ ก็ไปยื่นอุทธรณ์ต่อกรมการภาษีกลาง หรือไม่ก็เปลี่ยนคำอุทธรณ์เป็น
ให้สรรพากรแก็ไขคำวินิฉัยซึ่งต้องเขียนขึ้นมาใหม่อีกฉบับนึง"

ผมคงพอแค่นี้ล่ะครับ ราชการเมืองไทย พอกันที  :cry:
tingku

โพสต์ที่ 82

[quote="phemstap"]เสริมอีกนิดนึง คุยกับทางนิติที่เรายื่นอุทธรณื รู้สึกว่านับถือความคิดเขา เขาเข้าใจและเห็นใจ พยามช่วยและอยากปรับปรุงองกรณ์

แต่หลังจากคุยเสร็จ ก็ได้ไปอธิบายกับชั้น 2 ฝ่ายพิจรณาอุทธรณ์ ฝ่ายนี้ไม่ค่อยได้พบปะประชาชน
ผมค่อนข้างผิดหวังเจ้าหน้าที่ท่านนี้ ขณะบอกผมว่า "สรรพากรมีเจ้าหน้าที่เป็นหมื่น จะให้เราไปคุมได้หมดได้ไง"
"บางคนเขาให้ผ่าน ใครจะไปรู้ เขาอาจโดนเรียกคืนปีต่อๆไปก็ได้"
ไม่มีความคิดที่จะช่วยกันทำทุกอย่างให้ดีขึ้น ปรับปรุงการทำงานให้เป็นแนวเดียวกัน การผิดพาดจะได้ลดน้อยลง

เจ้าหน้าที่ท่านนี้ยังบอกผมว่า "หากคุณไม่พอใจกับคำตอบอุทธรณ์ ก็ไปยื่นอุทธรณ์ต่อกรมการภาษีกลาง หรือไม่ก็เปลี่ยนคำอุทธรณ์เป็น
ให้สรรพากรแก็ไขคำวินิฉัยซึ่งต้องเขียนขึ้นมาใหม่อีกฉบับนึง"

ผมคงพอแค่นี้ล่ะครับ ราชการเมืองไทย พอกันที
Calcio 8

โพสต์ที่ 83

รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ
1. ถ้าหากปันผลจาก TTA ที่เขียนว่า 40(4)(ข) (2.2) ไม่ได้รับเครดิตภาษีเนื่องจากจ่ายจาก (2.2) เงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับยกเว้น.... ผมต้องกรอกแบบช่องที่ "ยกเว้นภาษี" หรือ "ไม่ได้รับเครดิตภาษี" ครับ
2. แล้วถ้าผมทำหนังสือรับรองของ TTA กะ PTTEP หายจะทำยังไงดีครับสรุปคือมันต้องยื่นใช่มั๊ยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
sorawut

โพสต์ที่ 84

Calcio 8 เขียน:รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ
1. ถ้าหากปันผลจาก TTA ที่เขียนว่า 40(4)(ข) (2.2) ไม่ได้รับเครดิตภาษีเนื่องจากจ่ายจาก (2.2) เงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับยกเว้น.... ผมต้องกรอกแบบช่องที่ "ยกเว้นภาษี" หรือ "ไม่ได้รับเครดิตภาษี" ครับ
ช่องยกเว้นเลยครับ ที่เหลือกรอกช่องไม่ได้รับเครดิตภาษี
Calcio 8 เขียน:2. แล้วถ้าผมทำหนังสือรับรองของ TTA กะ PTTEP หายจะทำยังไงดีครับสรุปคือมันต้องยื่นใช่มั๊ยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Fax สำเนาบัตรประชาชนไปที่ 02-654-5427 เลยครับ
ระบุชื่อหลักทรัพย์ วันที่จ่ายปันผล ที่อยู่ เบอร์ติดต่อกลับครับ

เค้าอาจจะโทรมาบอกว่า จะรับเป็น email ไหม เร็วกว่า :wink:
Calcio 8

โพสต์ที่ 85

ขอบคุณคุณ Sorawut มากสำหรับคำตอบครับ ขอถามอีกครับว่าช่อง "ยกเว้นภาษี" กับ "ไม่ได้รับเครดิตภาษี" ต่างกันยังไงแล้วอีกผลกระทบกับการขอคืนอย่างไรครับ
sorawut

โพสต์ที่ 86

Calcio 8 เขียน:ขอบคุณคุณ Sorawut มากสำหรับคำตอบครับ ขอถามอีกครับว่าช่อง "ยกเว้นภาษี" กับ "ไม่ได้รับเครดิตภาษี" ต่างกันยังไงแล้วอีกผลกระทบกับการขอคืนอย่างไรครับ
ปันผลจากกำไรที่ได้รับการยกเว้นภาษี เราจะไม่ถูกหักภาษี 10%
และถ้าเราี่นำมารวมใน ภ.ง.ด. 90 จะไม่นับเป็นเิงินได้ และไม่กระทบกับภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาครับ (แต่ต้องกรอกไว้เพื่อความถูกต้องมั๊ง :P)

ส่วนปันผลจากกำไรที่ไม่รับเครดิตภาษี เราจะถูกหักภาษี 10% ตามปกติ และถ้าเรานำมารวมใน ภ.ง.ด. 90 จะนับเป็นเงินได้ทั้งจำนวนครับ
tingku

โพสต์ที่ 87

ขอแย้งคุณ sorawut นะครับ

40(4)(ข)(2.2) ถ้าจะกรอก ต้องกรอกในช่อง ไม่ได้รับเครดิตภาษีนะครับ

มีเฉพาะ 40(4)(ข)(2.1) เท่านั้นที่ ถ้าจะกรอก ต้องกรอกในช่อง ได้รับยกเว้นภาษี
sorawut

โพสต์ที่ 88

tingku เขียน:ขอแย้งคุณ sorawut นะครับ

40(4)(ข)(2.2) ถ้าจะกรอก ต้องกรอกในช่อง ไม่ได้รับเครดิตภาษีนะครับ

มีเฉพาะ 40(4)(ข)(2.1) เท่านั้นที่ ถ้าจะกรอก ต้องกรอกในช่อง ได้รับยกเว้นภาษี
ขอบคุณคุณ tingku ที่ช่วยแก้ครับ ผมพลาดเอง :bow:  :bow:  :bow:

ผมไม่ได้จำว่า 2.1 กับ 2.2 คืออะไร

จำแต่คำว่า "ยกเว้นภาษี" พอเจอโจทย์ว่า "ยกเว้น..." เลยนึกถึง BOI ก่อนเลย

จริงๆ 2.2 มันเป็นคำว่า "ยกเว้นไม่ต้องนำมารวม" :oops:
wara
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 89

ขอสอบถามหน่อยครับ
ถ้าเราทำงาน 3 ที่
เวลาเรายื่นทาง internet  , หมายเลขผู้จ่ายเงินได้ จะกรอกยังไงหรอครับ
เห็นมีอยู่แค่ ช่องเดียว
เป็น VI มันไม่ง่าย
VI ถือยาว ก็ลงได้
VI ขาดทุนได้
และจะเป็น VI ที่ดี ต้อง "รอ" ให้เป็น
tingku

โพสต์ที่ 90

[quote="wara"]ขอสอบถามหน่อยครับ
ถ้าเราทำงาน 3 ที่
เวลาเรายื่นทาง internet