คิดว่าเศรษฐกิจจะเริ่มฟื้นตัวเมื่อไหร่?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Hughes
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คิดว่าเศรษฐกิจจะเริ่มฟื้นตัวเมื่อไหร่?

โพสต์ที่ 1

นี่ก็จะเกือบปีแล้วนะครับที่หนังสือพิมพ์เริ่มตีข่าว sub prime crisis
แต่ผลประกอบการณ์บ้านเราที่ออกมายังไม่ได้แสดงให้เห็นผลพ่วง (น่าจะเริ่ม Q1 นี้)

ไม่ทราบเพื่อนๆพี่ๆคิดว่าบ้านเราจะย่ำแย่ไปอีกนานเท่าไหร่ครับ?

ส่วนตัวผม(เดา :lol:) ว่าสองปีก็น่าจะโอเคแล้วนะครับ

09Q1 - panic บริษัทลดกำลังผลิตคนทั่วไปก็ตกใจหยุดใช้เงินยอดขายตก เริ่มมีการ Lay off
09Q2 - คนยังไม่ใช้เงินมีข่าว Layoff ออกมาเต็มไปหมด
09Q3 - นั่งตบยุง
09Q4 - แคะขี้มูก
10Q1 - คนเริ่มเซ็งหลังจากไม่ได้ใช้ตังมานานเริ่มใช้ตังยอดขายเริ่มขึ้น
10Q2 - บริษัทเริ่มรู้สึกว่ากำลังซื้อเพิ่มขึ้นเริ่มเพิ่มกำลังผลิต
10Q3 - เริ่มจ้างคนเพิ่ม
10Q4 - เย้ๆๆๆ

คงไม่มีใครรู้อนาคตแต่ลองคิดดูเล่นๆครับ
phobenius

โพสต์ที่ 2

ผมสงสัยเหมือนกันนะ ว่าเศรษฐกิจไม่ดี แต่ทำไมแถวบ้านผมก่อสร้างขึ้นกันจังเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 3

phobenius เขียน:ผมสงสัยเหมือนกันนะ ว่าเศรษฐกิจไม่ดี แต่ทำไมแถวบ้านผมก่อสร้างขึ้นกันจังเลย
แถวบ้านผมด้วย แถมไปตามห้าง คนเยอะนะครับผมว่า ซื้อของกันเต็มเ้หนี่ยวเลยยังสงสัยว่ามันวิกฤติแล้วหรอเนี่ย
Small Details Make a Big Difference
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 4

sai เขียน: แถวบ้านผมด้วย แถมไปตามห้าง คนเยอะนะครับผมว่า ซื้อของกันเต็มเ้หนี่ยวเลยยังสงสัยว่ามันวิกฤติแล้วหรอเนี่ย

นั่นสิครับ ห้างคนแน่นเอี๊ยดเลย
ย้ำคิดย้ำฝัน

โพสต์ที่ 5

ส่วนตัวผมคิดว่าเราคนไทยยังไม่ค่อย realize ถึงพิษเศรษฐกิจครั้งนี้เท่าที่ควร (รวมถึงผมด้วย ใช้จ่ายหนักกว่าเก่าซะอีก ^^')
Hughes

โพสต์ที่ 6

ห้างอะไรครับที่คนเยอะมากอยากไป Survey ดู
zephyr เขียน:

นั่นสิครับ ห้างคนแน่นเอี๊ยดเลย
satantuey

โพสต์ที่ 7

zephyr เขียน:

อย่างร้านสุกี้ MK  หรือ ซูชิสายพาน (โออิชิ / ซูกิชิ ฯลฯ) ข้าวแกงกะหรี่ที่เอสพานาด(จำชื่อไม่ได้) ไปกินต้องต่อแถวจองคิว.......อย่างกับขอกินฟรี  เฮ้อ...เศรษฐกิจแย่..... :lol:  :lol:

ปล.พูดก็พูด.....สุกี้ MK น่าเข้าตลาดหุ้น นะงับ  เข้าคิวเกือบทุกสาขาเลยมันน่าร่วมลงทุน :twisted:
ssuwan

โพสต์ที่ 8

Hughes เขียน:ห้างอะไรครับที่คนเยอะมากอยากไป Survey ดู
ผมตอบแทน 1 ห้างครับ  แฟชั่นไอส์แลนด์ครับ เมือไหร่จะมีห้างอื่นมาเปิด แถวๆๆนี้บ้าง ระบายคนไปที่อื่นบ้าง  

แต่มีทีผมว่ามันคนเยอะ เพราะมีหมู่บ้านมาสร้างแถวนี้เยอะมาก แต่ก่อนนี้สัก 5-6 ปี แฟชั่น หาที่จอดรถสบายสุดๆๆ  และห้างเขาปรับปรุงดีขึ้นแต่ก่อนมาก คนเลยเดินเยอะมากแต่ก่อน
songwit

โพสต์ที่ 9

ถนนรามอินทรา มีนบุรี ห้างเปิดใหม่ที่ผมเห็นๆ
1. ไทมาร์ท กม.13  เปิดแล้ว
2. MAX VALUE ถนนปัญญา เปิดแล้ว
3.MAXKRO กม.12 กำลังถมดิน
4.คาร์ฟูร์ ใหม่ ถนนน่มเกล้า กำลังสร้างอาคาร
5. TOPs ถนนพระยาสุเรนทร์ เปิดแล้ว
6. ยังไม่ทราบชื่อ ถนนพระยาสุเรนทร์ กำลังก่อสร้าง
phobenius

โพสต์ที่ 10

คนมีเงิน ช่วงนี้เห็นเริ่มก่อสร้างกันเยอะเหมือนกันครับ ต้นทุนลดลงพอสมควร แต่ในทางกลับกันก็เห็นประกาศขายอาคารหลายๆแห่งเพิ่มขึ้นเช่นกัน

วันนี้ไปแบงค์ไทยพาณิชย์ พนักงานแบงค์ไทยพาณิชย์เริ่มขยันขายประกัน เพราะกลัวโดนเด้งเหมือนกัน บอกว่าเช็คเด้งเยอะ ธุรกรรมน้อยลง ต้องขยันหน่อย
chode

โพสต์ที่ 11

ตอนปี 1930-1940 เศรษฐกิจตกต่ำ คนยิวถือสินทรัพย์ในยุโรปส่วนใหญ่
เกิดฮิตเลอร์

ปี 2009 เศรษฐกิจตกต่ำ  คนยิวถือสินทรัพย์ในอเมริกาส่วนใหญ่
เกิดโอบามา
Hughes

โพสต์ที่ 12

คนยิวก็รวยมาแต่ไหนแต่ไรอยู่แล้วมั้งครับ
เอา โอมาม่า ไปเทียบกับ ฮิตเล่อร์นี่ก็เกินไปหน่อยป่ะ
chode

โพสต์ที่ 13

เกิดกระแสคลั่งคนๆเดียวเหมือนกันครับ แต่โอบามาอาจนำพาโลกให้ดีขึ้นก็ได้ครับ แต่การคลั่งคนๆเดียวมันอันตรายครับ
kin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ทำไมผมกลับรู้สึกว่าคนในห้างค้าปลีกลดลง

เมื่อก่อนเข้า bigc tesco ในช่วงวันหยุดตอนเย็นๆ คิวจ่ายเงินจะยาวมาก ต้องรอนานกว่าจะได้คิดเงิน

แต่เดี๋ยวนี้ผมรู้สึกว่าแทบจะไม่ต้องรอต่อคิว มาถึงก็จ่ายเงินได้เลย หรือไม่ก็รอ 1-2 คิวเท่านัน

ไม่รู้ว่ามีการบริการเร็วขึ้น หรือว่าคนน้อยลง หรือแล้วแต่สาขา ก็ไม่แน่ใจนะครับ เป็นเพียงสิ่งที่สังเกตได้ในชีวิตประจำวัีนของผมเท่านั้น
songwit

โพสต์ที่ 15

เห็นด้วยกับคุณ KIN
ที่โลตัสมีนบุรี วันเสาร์ คนน้อยผิดปกติ แต่ที่ห้างแฟชั่นไอส์แลนด์รามอินทรา
คนมากผิดปกติครับ

มีแต่คนเดินดูของ ไม่มีคนซื้อมั่งครับ  
ผมเดาเอา...
haruti

โพสต์ที่ 16

:lol: แล้วแต่จังหวะด้วยครับ ถ้าไปเสาร์-อาทิตย์ กลางเดือน ต้นเดือน
อย่าง เซ็นทรัลลาดพร้าว ไปเย็นๆ เสาร์-อาทิตย์ รับรองคนเต็ม
แฟชั่น ไอแลนด์ ก็ เช่นกัน ที่จอดรถก็ไม่เสียตังค์ คนก็เยอะ
ตอนนี้ไม่ต้องพูดใกล้ตรุษจีน...คนคงคึกคัก
แต่บางที่ อาจจะหง่อย ถาวร เช่น ซ.รามอินทรา ที่มีโรงงาน ที่ นอนอยู่ พอย้ายไปที่อื่น จบเลย อพาท์เม้น ร้านขายของแถวนั้น
แม่ค้า
ตลาดแถวบ้านบอกคนน้อยลงเยอะ แต่พารากอน ไปทีไร คนเยอะทุกที
เงินก็ยังหมุนอยู่ในระบบ ครับ.....แต่อาจจะไม่ทั่วถึงเท่านั้นเองครับ
ส่วนเศรษฐกิจ จะฟื้นเมื่อไร....ผมมองแล้วว่า ตั้งแต่เข้ายุค ดอกเบี้ยต่ำใน ญี่ปุ่น เศรษฐกิจ ก็ไม่เคยเฟื่องฟูเลย เพราะ คนประหยัดกันมากขึ้น ยิ่งประหยัด เงินก็ไม่หมุน
หวังว่า....แบบจำลองเล็กของ ญี่ปุ่น คงไม่ลามไปทั่วโลกเท่านั้นเองครับ
naruponk

โพสต์ที่ 17

หวังว่าจะกลับมาดีขึ้น เร็วๆ
โอบามาอาจจะทำให้เศรษกิจอเมริกาดีขึ้นก็ได้ (มั้ง) :)
hot

โพสต์ที่ 18

ผมว่าคนเก็บเงินที่ช่องเก็บไม่เต็มนะ
ไม่พอเพียงกับลูกค้าเวลาจ่ายเงิน
anakinnet

โพสต์ที่ 19

[quote="satantuey]
ปล.พูดก็พูด.....สุกี้ MK น่าเข้าตลาดหุ้น นะงับ
In the long run, We are all dead.
zoftdev2

โพสต์ที่ 20

เอสเพอนาสยังเยอะครับ
แต่ tesco ลดลงสังเกตได้
i_sarut

โพสต์ที่ 21

anakinnet เขียน: เข้าไม่ได้ครับ ชื่อมันโดนแย่งไปแล้ว
MKS = MK SUKI น่าจะพอได้นะครับ  :wink:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 22

เมื่อวานพาลูกไปทานที่ฟูจิ  สาขาเดอะมอลล์  บางแค

รู้สึกได้ว่า  ลูกค้าน้อยลงอย่างชัดเจนเหมือนกันนะครับ

ปรกติ  วันหยุด  ไปทานมื้อเย็น  คงต้องรอคิวนานพอควร  

แต่เมื่อวาน  ได้โต๊ะทันที  แถมมีโต๊ะว่างเหลืออยู่ด้วย

หรือว่าผู้คนไปเวียนเทียนกันหมด
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
SunShine@Night

โพสต์ที่ 23

ผมว่าเป็นเพราะวันหยุดติดกัน 3 วันป่าวครับ คนไปเที่ยวกันหมด ต้องดูว่าสาขาในต่างจังหวัดคนเยอะไหม :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
nw108

โพสต์ที่ 24

:D

สถานะการณ์ในปี 40 เเละปี 51 ต่างกันมากพอควร
ถ้าดูผลกระทบที่มีต่อประเทศไทยปี 40 มีผมกระทบที่รุนเเรงมาก
ธุรกิจมากมายล้มละลาย เจ้าสั่วรายๆหลายกลายเป็นยาจก (เช่นคุณ ศิริชัยเเซนวิช etc. ) เเต่เนื่องจากประเทศอื่นๆยังมีความเเข็งเเกร่ง เมื่อประเทศไทยเริ่มประคองตัวได้ จึงสามารถฟื้นตัวอย่ารวดเร็ว เเต่ในปี 51 ต่างประเทศ เช่น usa เเละยุโรปได้รับผลกระทบอย่างรุนเเรง เเต่เราเพียงเเค่ได้รับผลกระทบ ทำให้ธุกิจที่พึ่งพาการส่งออกมากๆ ต้องมีสถานะที่ต่องลดกำลังการผลิตลงถึง 50% ต้องเริ่มลดค่าใช้จ่ายโดยการลดพนักงานบ้างส่วนการบริโภคในประเทศจึงต้องลดลงอย่างช่วยไม่ได้เนื่องจากคนมีงานทำลดลง รายได้ลดลง เเต่จะคาดหวังว่าปี52-53จะฟื้นตัวอย่างรวดเร็ว คงยังเป็นเรื่องลำบากมาก ไม่ว่าใครจะเข้ามาเป็นผู้บริหารประเทศก็ตาม

การรักษาสภาพคล่องสุงๆ ในสภาพตลาดเเบบนี้เป็นข้อที่ได้เปรียบที่ได้เลือกลงทุนที่จะได้เลือกซื้อของถูกที่อาจจะเกิดจากนักลงทุนตกใจเนื่องจากข่าวร้ายๆที่จะเข้ามากระทบต่อตลาดในอนาคตอันใกล้

จัดพอรท์ให้พอเหมาะมีเงินสดเก็บไว้บ้างนะครับ

:idea:  cash is king
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 25

phobenius เขียน:ผมสงสัยเหมือนกันนะ ว่าเศรษฐกิจไม่ดี แต่ทำไมแถวบ้านผมก่อสร้างขึ้นกันจังเลย
เหล็กลงราคาเยอะมั้ง
jack5515566

หัวหิน

โพสต์ที่ 26

ช่วงนี้การซื้อขายที่ดินที่หัวหินก็เงียบเหงามาก
แต่ก่อนบูมสุดๆ.............
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 27

ถ้าใครเอาตลาดหลักทรัพย์มาวัดก็ประมาณว่าการซื้อขาย
หดตัวประมาณ 1/4 หรือมากกว่า การซื้อขายในช่วง พีค
นั้นคือ คนเริ่มอดอะไรตายอยาก ออกจากตลาดหลักทรัพย์นั้นล่ะ
เป็นจุดที่เริ่มน่าสนใจ
:)
surachaichia
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 28

ในภาค real sector คนทำธุรกิจ ทั่วไป ที่คุยกันดู  ก็รู้ว่า ตกลงไป พอควร บางร้าน ก็ ปิดให้ดึกขึ้น เพื่อเก็บลูกค้าเพิ่ม  ผมว่าช่วงนี้ ภาพรวมดูเฉื่อยๆ
        เป็นวัฦจักรเศรษฐกิจขาลง จริงๆ ....................... :roll:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 29

miracle เขียน:ถ้าใครเอาตลาดหลักทรัพย์มาวัดก็ประมาณว่าการซื้อขาย
หดตัวประมาณ 1/4 หรือมากกว่า การซื้อขายในช่วง พีค
นั้นคือ คนเริ่มอดอะไรตายอยาก ออกจากตลาดหลักทรัพย์นั้นล่ะ
เป็นจุดที่เริ่มน่าสนใจ
หมดอาลัยตายอยากครับพี่มิ

ห้างผมไม่รู้นะเดินแต่โลตัส สี่แยกอสมท.
ซึ่งมันก็ดูไม่ค่อยแน่นมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว

แต่ผมไปสัมนามาหลายงาน
ยังเต็มพรึบทั้งงานฟรีและงานเสียตังครับ
สมัยก่อนจำได้ว่าต้องเสริม
เรียกว่าลดลงนิโหน่ย
แต่ถ้าวัดตัวนี้เป็นอินดิเคเต้อร์
บอกได้เลยว่าดัชนียังลงได้อีกแยะครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
SurfBoy

โพสต์ที่ 30

มายืนยันครับว่าห้างแฟชั่น ไอส์แลนด์คนเยอะจริงๆ เยอะแทบทุกวันด้วยครับ

ส่วนร้านอาหารอย่าง MK ฟูจิ หรือ ชาบูชิ คนแน่นจริงๆครับ บางร้านต่อคิวรอเป็นชั่วโมง

:lol:  :lol:  :lol:
โพสต์โพสต์