ได้เวลาแล้วครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ryuga
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 31

เห็นหัวข้อนึกว่าได้เวลาซื้อหุ้นแล้ว  :shock:  โอ้ 2 ปีแล้ว เร็วจริงๆ

ครั้งก่อนผมก็ไม่ได้โหวตเสียด้วย (นอนหลับทับสิทธิ์  :oops:  :oops: )
ครั้งนี้จะโหวตพี่หมอศรรามก็ไม่ได้แล้ว  :'O

จะมีเลือกตั้งยังไงเหรอครับ ให้ กกน. รับรองผลเลือกตั้งอีก ใครจะลงสมัครมั่งก็ไม่รู้  :?

ขอขอบคุณพี่หมอศรรามแล้วก็พี่ mod ทุกคนเลยครับ  :D  :bow:
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

2 ปีผ่านไป เร็วจริงๆ คิดเล่นๆ หากเปรียบเว็ปนี้เช่นดั่งยุทธภพ

พี่หมอสามัญชน ต้องการถอนตัวเร้นกาย ล้างมือในอ่างทองคำ
พี่ฉัตรชัย ขอเฝ้าวังหงส์แดง เพื่อลุ้นแชมป์ปีนี้ก่อน
พี่พอใจ ก็กำลังคร่ำเคร่งฝึกกราฟ เพื่อนำมาผสมผสานร้อยเรียงเป็นกระบวนท่าใหม่
พี่เจ๋ง วิชาตาข่ายเอเจล ก็กำลังคืบหน้าไปได้สวย
พี่มน ก็ร่องรอยลี้ลับ ยุคนี้น้อยคนนักที่จักมีวาสนาได้ประสบพบ
พี่นริศ พี่ลูกอิสาน เฮียปรัชญา ก็ตั้งมั่นรักษาหัวเมืองทางอีสาน และใต้
โย่โย่ บลูบลัด ปีก่อนก็พลาดท่าได้รับบาดเจ็บ ต้องเร่งฟื้นฟูพลังเป็นการใหญ่

ตัวเก็งหลายๆ คน ต่างก็ออกมาปฏิเสธในการช่วงชิงตำแหน่ง ด้วยมองว่าอีกคนเหมาะสมกว่า เลยมองไม่ออกว่าแล้วใครจะมาสมัคร หรือว่าเราไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ คล้ายๆ พรรคเม้งก่าตอนประมุขพรรคหายสาบสูญ ให้ 4 ผู้คุมกฎขับเคลื่อนแทน เราก็ให้เกียรติยก ดร.นิเวศน์เป็นประธานเว็ปกิตติมศักดิ์ แล้วสรรหา 4 ผู้คุมกฎขับเคลื่อนแทน เช่น พี่หมอสามัญชน พี่ฉัตรชัย พี่พอใจ พี่เจ๋ง แล้วก็เฝ้ารอเตียบ่อกี้ของพรรคเราถือกำเนิด เพื่อจะมาเป็นประธานเว็ปในวันข้างหน้าต่อไป
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
007-s

โพสต์ที่ 33

คล้ายๆ พรรคเม้งก่าตอนประมุขพรรคหายสาบสูญ
:lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 34

Little Boy เขียน:2 ปีผ่านไป เร็วจริงๆ คิดเล่นๆ หากเปรียบเว็ปนี้เช่นดั่งยุทธภพ

พี่หมอสามัญชน ต้องการถอนตัวเร้นกาย ล้างมือในอ่างทองคำ
พี่ฉัตรชัย ขอเฝ้าวังหงส์แดง เพื่อลุ้นแชมป์ปีนี้ก่อน
พี่พอใจ ก็กำลังคร่ำเคร่งฝึกกราฟ เพื่อนำมาผสมผสานร้อยเรียงเป็นกระบวนท่าใหม่
พี่เจ๋ง วิชาตาข่ายเอเจล ก็กำลังคืบหน้าไปได้สวย
พี่มน ก็ร่องรอยลี้ลับ ยุคนี้น้อยคนนักที่จักมีวาสนาได้ประสบพบ
พี่นริศ พี่ลูกอิสาน เฮียปรัชญา ก็ตั้งมั่นรักษาหัวเมืองทางอีสาน และใต้
โย่โย่ บลูบลัด ปีก่อนก็พลาดท่าได้รับบาดเจ็บ ต้องเร่งฟื้นฟูพลังเป็นการใหญ่

ตัวเก็งหลายๆ คน ต่างก็ออกมาปฏิเสธในการช่วงชิงตำแหน่ง ด้วยมองว่าอีกคนเหมาะสมกว่า เลยมองไม่ออกว่าแล้วใครจะมาสมัคร หรือว่าเราไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ คล้ายๆ พรรคเม้งก่าตอนประมุขพรรคหายสาบสูญ ให้ 4 ผู้คุมกฎขับเคลื่อนแทน เราก็ให้เกียรติยก ดร.นิเวศน์เป็นประธานเว็ปกิตติมศักดิ์ แล้วสรรหา 4 ผู้คุมกฎขับเคลื่อนแทน เช่น พี่หมอสามัญชน พี่ฉัตรชัย พี่พอใจ พี่เจ๋ง แล้วก็เฝ้ารอเตียบ่อกี้ของพรรคเราถือกำเนิด เพื่อจะมาเป็นประธานเว็ปในวันข้างหน้าต่อไป
:lovl:  :lovl:  :lovl:
:cool:

เยี่ยมยุทธ์จริงๆครับพี่ Little Boy
เมื่อจอมยุทธทั้งหลายไม่อยากลงมาเกลือกกลั้วภาระนี้
และเมื่อเตียบ่อกี้ก็ยังไม่ถือกำเนิด
หรือเราต้องเชิญซ้อเจ็ด เอ๊ย ท่านจอมยุทธ์หญิง 007-s มาขัดตาทัพชั่วคราว  :mrgreen:
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 35

Little Boy เขียน:2 ปีผ่านไป เร็วจริงๆ คิดเล่นๆ หากเปรียบเว็ปนี้เช่นดั่งยุทธภพ

"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
007-s

โพสต์ที่ 36

007-s มาขัดตาทัพชั่วคราว  
:shock: โอ้ววว โนววว

ขอหมอบค่ะ

:oops: ไม่ถึงทั้งวัยวุฒิและ คุณวุฒิ ไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวง
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 37

[quote="007-s"][quote]007-s มาขัดตาทัพชั่วคราว
songwit

โพสต์ที่ 38

ผู้คุมกฎทั้ง4 ....
ผมว่าน่าจะหาง่ายกว่าประธานนะครับ

แล้วเราก็มารอการกำเนิดของ เตียบ่อกี้ ซัก1ปี เป็นไงครับ
:roll:
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 39

จินตนาการลึกล้ำ  :lol:
หลักของความสมดุล
BHT

โพสต์ที่ 40

ถ้าต้องการคนรุ่นใหม่มาแทนที่เสนอ

นาย สันติ สิงหวังชา ครับผม

(สะกดถูกป่าวหว่า อิอิ)

มั่นใจครับว่าคนนี้ทำได้
ปุย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 41

[quote="chatchai"][quote="007-s"]อ้าว ไม่มีเสนอรายชื่อผู้สมัครก่อนหรอคะ จะได้มีโหวตอีก (ชอบโหวต อิอิ)

เฮียศรรามมีคนเชียร์แล้ว
งั้นขอเสนอ เฮียฉัตรชัย เพิ่มอีกคนอ่ะค่ะ (ไม่ทราบเฮียยินยอมป่าวนะ
แม่แฝด3
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

ต้องขอบคุณพี่หมอ กับทีมงานที่ทำงานให้เวบนี้ และเพื่อทุกคนค่ะ  :bow:
Coca-Cola

โพสต์ที่ 43

Little Boy เขียน:ให้เกียรติยก ดร.นิเวศน์เป็นประธานเว็ปกิตติมศักดิ์ แล้วสรรหา 4 ผู้คุมกฎขับเคลื่อนแทน เช่น พี่หมอสามัญชน พี่ฉัตรชัย พี่พอใจ พี่เจ๋ง
ผมว่าใช้หลักการของ Little Boy น่าจะทำให้ผลการคัดเลือกง่ายขึ้นนะครับ และภาระหนัก ก็จะไม่ตกไปที่ใครคนใดคนหนึ่ง  :bow:  :bow:

4 ผู้คุมกฏ ก็รับหน้าที่เฉลี่ยเพียงคนละ 25% เท่านั้นเอง(ที่ผมใช้คำว่าเพียง ก็เพราะเทียบจากเดิมที่ 100% นะครับ)

ส่วนสมุหบัญชี ก็คัดเลือกมาเพิ่มอีกสัก 1 คนครับ ทำงานเฉพาะด้านนี้ไปเลย

รวมแล้วก็จะมีทีมงานถึง 5 คน(ไม่นับรวม ดร.นิเวศน์) ที่พร้อมประสานงากันได้อย่างลงตัวทีเดียว

เชียร์แนวทางของ Little Boy ครับ :cheers:  :cheers:  :cheers:
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
terati20

โพสต์ที่ 44

สนับสนุน  Yoyo ด้วยคนครับ
เดี๋ยวจะตก  trend Change !
:8)  :8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
Windy

โพสต์ที่ 45

K. Chatchai  :)
noooon010

โพสต์ที่ 46

ไม่ทราบว่า ประธานเวบนี่มีกฏว่าห้ามเป็นซ้ำหรือไม่ครับ ผมไม่แน่ใจจริงๆครับ

จริงๆในช่วงเกือบ 2 ปีที่ผ่านมา
ผมเสนอพี่สุมาอี้นะครับ แต่คิดว่าพี่เค้าอาจไม่ว่าง
แต่สิ่งที่พี่เค้าเขียนออกมาโดยตลอด

ผมคิดว่าเป็น value investing ที่แท้จริง
ที่ไม่มีการทำสิ่งใดๆที่ไม่ควรครับ

ปล. มีน้องอีกคน(เค้าไม่กล้าเขียน)เค้าเสนอพี่ WEB ครับ
...และผมก็เห็นด้วยครับ
:D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
apothecary

โพสต์ที่ 47

คุณ Little boy นี่สงสัยแฟนพันธุ์แท้ โกวเล้ง กับ น.นพรัตน์ อิอิ  :D

ยังไงขอชื่อ ผู้เฒ่าหกกระสอบ สาขาพรรคกระยาจก ภาคเหนือให้ด้วยนะครับ
จะได้แวะไปจิบน้ำชาด้วย  :drink: [/quote]
นอนตื่นขึ้นมา เงินก็จะงอกเงย ZZzzzZZzz อิอิ
BHT

โพสต์ที่ 48

มีกำหนดการแน่นอนหรือยังครับว่า พี่หมอสามัญชนหมดวาระวันไหน แล้วจะเลือกวันไหน อ่ะครับ จะได้รอโหวต
noooon010

โพสต์ที่ 49

ขออนุญาติเรียนเชิญพี่ลูกอีสานมารับตำแหน่งสำคัญนะครับ
พี่เหมาะสมในทุกคุณสมบัติในความเห็นของผมน่ะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 50

I.H. kab
One up on SET
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 51

ขอบคุณท่านประธานครับ

ถ้าท่านเหล่าจอมยุทธ์มีภาระกิจติดผันอยู่ อาจถึงเวลาที่ต้องเรียนเชิญท่านผู้อาวุโสที่ท่องยุทธภพอย่างสบายใจผู้มีนามอันดั่งกระฉ่อนว่าดร.นิเวศน์มารับต่ำแหน่งซะแล้ว  :lol:
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 52

คิดถึงกฎ 2 ข้อ ที่ Buffett เคยบอกไว้ว่า..
 1. อย่าขาดทุน
 2. อย่าลืมกฎข้อที่ 1

เมียที่บ้าน มีกฎ 2 ข้อ เหมือนกัน

1. เมียถูกเสมอ
 2. ถ้าเมียผิด อย่าลืมกฎข้อที่ 1

ผมเลือกป๋าตาม metaphor กฎ 2 ข้อเหมือนกันครับ

1. เลือกพี่พอใจ
  2. ถ้าพี่พอใจไม่รับ อย่าลืมกฎข้อที่ 1

:wink:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 53

4 ผู้คุมกฏ เวลามีปัญหาขัดแย้งกัน
ก็ไม่มีใครสามารถจัดการปัญหาได้
ทำให้พรรคเม้งก่า แตกแยก

จนเมื่อเตียบ่อกี้ไปฝึกวิชาเคลื่อนย้ายจักรวาล ออกจากถ้ำที่อดีตเจ้าสำนักไปฝึกวิชาแล้วธาตุไฟเข้าแทรกเพราะเรื่องคาวโลกี ของภรรยาตัวเอง และออกมาช่วยเหลือ ตอนนั้นพรรคก็ย้ำแย่ 4 ผู้คุมกฏ
คนแรกติดเกาะ
คนที่สอง บาดเจ็บในการต่อสู้
คนที่สาม ปลอมเป็นยายแก่ ไม่รวมสังฆกรรมกับพรรคด้วย
คนที่สี่ บาดเจ็บเหมือนกัน แต่กำลังลงเวที

สถานะการณ์ตอนนั้นหากไม่ได้เตียบ่อกี้ช่วยเหลือพรรดเม้งก่า ก็จบตั้งแต่จุดนั้น แต่เมื่อได้เตียบ่อกี้แก้ไขสถานการณ์ที่ห้าสำนักใหญ่บุก เรื่องก็คลี่คลายและพรรคเม้งก่า ก็กลับมาเป็นเสาหลักของบ้านเมือง

เรื่องทั้งหมดอยู่ในดาบฆ่ามังกร กระบี่อิงฟ้า

สถานการณ์ตอนนั้นในเรื่อง
ผู้นำองค์กรมีทายาทอยู่ในใจแต่ไม่ได้ประกาศให้พรรครับรู้ และเสียชีวิตก่อนวัยอันควร ทำให้พรรคแตกแยก

:)
:)