เล่าเรื่องสัมปทานมือถือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eragon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

[quote="Eragon"]ราคาค่าใบอนุญาตมีการคาดการณ์ว่าน่าจะอยู่ที่ประมาณ 100-150 M $US
geforce7400

โพสต์ที่ 62

ขอบคุณพี่Eragonมากเลยครับ ได้ความรู้อีกแยะเลย
edd

โพสต์ที่ 63

เท่าที่ทราบ TOT จะเปิดให้บริการ 3G อย่างเป็นทางในวันที่ 5 ธ.ค. 52 นี้ โดยจะให้บริการ ทั้งในส่วนของ retail และแบบ MVNO ด้วย พี่คิดว่าจะได้เปรียบเจ้าอื่นไม๊คับ  

หรือ AIS อาจได้เปรียบเจ้าอื่นๆ เนื่องมีความสัมพันธ์ที่ดีกับ TOT อาจจะขอ roaming กับเพื่อเปิดให้บริการก่อน (เนื่องจากกว่าเจ้าอื่นจะยื่นประมูลได้ ก็น่าจะต้นปีหน้า)

อีกอย่างที่คาใจผม ทำไมในอดีต ค่ายอื่นๆไม่มาเป็นสัมปทานกับ TOT ทั้งๆที่ก็เห็นว่ามีค่าใช้จ่ายน้อยกว่าเห็นๆ

ของ TOT มีสัมปทานแค่ 1 เจ้า

CAT ล่อไป 3 เจ้า  :?:
คนเราไม่เคยเดินสะดุดภูเขาล้ม สิ่งที่เราสะดุดก็คือเหล่ากอหญ้าและก้อนหินทั้งหลาย ดังนั้น ถ้าเราสามารถเดินผ่านพวกมันไปได้ เราก็สามารถเดินข้ามภูเขาได้
Eragon

โพสต์ที่ 64

[quote="edd"]เท่าที่ทราบ TOT จะเปิดให้บริการ 3G อย่างเป็นทางในวันที่ 5 ธ.ค. 52 นี้ โดยจะให้บริการ ทั้งในส่วนของ retail และแบบ MVNO ด้วย พี่คิดว่าจะได้เปรียบเจ้าอื่นไม๊คับ
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 65

เข้ามาดันกระทู้สุดยอดอีกกระทู้

ใครจะเล่นหุ้นสื่อสาร ต้องทำความเข้าใจหลายรอบครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
คนดอย
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 66

จริงๆ TAC นี่ก็ใช้ได้นะครับ สัมปทานเกิดทีหลังเค้า รู้ว่าต้นทุนสู้เค้าไม่ได้ยังคิดสู้
haruti

โพสต์ที่ 67

เรื่อง สัมปทานมือถือนี่ แต่ละองค์กรย่อมปกป้องผลประโยชน์ของตนเอง ไม่ว่าจะ tot/cat เพราะ ถ้าผลประโยชน์ ตกอยู่กับ บริษัทผู้รับสัมปทานของตัวเอง ตัวtot/cat ก็ได้ผลประโยชน์เพิ่มด้วย
อย่าลืมว่า asset ในวางโครงข่าย เมื่อหมด สัญญา จะกลับไปอยู่ที่ tot/cat
มีท่านสมาชิกถามว่า ทำไมใช้ ที่เดียวกันไม่ได้เพราะ พอหมดสัญญา สิ่งของพวกนี้จะไปอยู่กับเจ้าของสัมปทานครับ
ส่วนเรื่องความเลื่อมล้ำค่าเชื่อมต่อ เพราะ เรามองว่า ผลประโยชน์ของรัฐ สำคัญที่สุดไงครับ จนลืมไปว่า น่าจะมองที่ผลประโยชน์ของประชาชนมากกว่า
เลยต้องจัดตั้ง กทช.ขึ้นมา เพื่อทำอะไร ให้เป็นพื้นฐานเดียวกัน
อย่างตอนนี้ สำนัก tdri ก็มีความคิดว่า กทช.ควรเปิดประมูลใบอนุญาต น้อยๆใบจะได้ราคาดี โดย ลืมไปว่า ประชาชนจะได้ใช้ของถูกหรือแพง ก็มองผลประโยชน์ ภาครัฐเป็นสำคัญ กลัวว่า จะได้เงินน้อย
ผมบอกตามตรง เรายึดติดกับผลประโยชน์ ของชาติ ผลประโยชน์ของรัฐ โดย ไม่มองประชาชนตาดำๆ ที่แบกต้นทุนแฝงเอาไว้ในรูปแบบต่างๆมากมาย มองไปที่คนกลุ่มเดียวมากกว่า อย่างภาษีที่ดิน เนี่ย จรงๆเขาเก็บทุกปีนะครับ อบต.เก็บทุกปี แต่ ไปเสียกันหรือเปล่า ได้มรดกมาพอมีอบต.ก็ไปเสีย เจ้าของที่นา ชาวสวน เสียหมด
แล้วบอกเราไม่มีภาษี ที่ดิน แปลกไมครับ :?:
วกกลับเข้ามาเรื่องประมูล 3G ผมสงสัยว่า ทำไมไม่เปิดประมูลหลายๆแบบไปเลย 3G/4G ใครอยากได้อันไหนก็เอาไป 3G CAT/TOT ได้ไปแล้วแต่ทำอะไรไม่ได้ ค้างมาเกือบๆปีแล้ว ยังต้องกู้เงินมาลงทุนอีก ต่อไปก็ขาดทุน เป็นภาระของประชาชน พอจะใช้ของถูกก็บอก รัฐเสียประโยชน์  หัวเราะหรือร้องไห้ดีครับ :?: