มีวิธีไรบ้างที่ทำให้ Fixed asset มีค่าลดลง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pouy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีวิธีไรบ้างที่ทำให้ Fixed asset มีค่าลดลง

โพสต์ที่ 1

พอดีทำรายงานค่ะ แล้วค่า ROA ที่คำนวณได้มีค่าลดลง
มีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรบ้างค่ะ แล้วถ้า ต้องการลด Fixed asset ให้มีค่าน้อยลง จะต้องทำอย่างไร รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: มีวิธีไรบ้างที่ทำให้ Fixed asset มีค่าลดลง

โพสต์ที่ 2

ตัดขายFixed Assetsที่ไม่จำเป็นออกไปครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
pouy

โพสต์ที่ 3

มีอีกวิธีไหมค่ะ เพราะ อ. บอกมี 2 วิธี แต่ว่าหนูหาไม่เจอค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

ขายอะไรครับ?

ตัวอย่างร้านขนม สร้างส่วนที่เป้น franchise value หมายถึง brand ที่สร้างรายได้ให้กับบริษัทโดยไม่ต้องลงทุนใน fixed assets
   ASSET ในงบดูล ในบางบริษัทมันสะท้อนไม่หมด เพราะเขามี asset ที่ไม่มีตัวตนอยู่มาก และทรัพยฺสินที่ไม่มีตัวตนในบัญชีเหล่านั้นอาจสร้างรายได้หลักให้กับบริษัทเลยทีเดียว ตัวอย่าง  BEC หรือ Grammy มี ROA ที่สูงกว่าค่าเฉลี่ยตลาดอยู่เยอะทีเดียวครับ และค่า p/bv มักจะสูงตามไปด้วย บริษัทเหล่านี้มักมีราคาแพง แต่เป้นธุรกิจชั้นยอดที่มี francise value อยู๋มาก ต้องการเงินลงทุนในแต่ละปีไม่มาก คือ หาเงินได้มากกวาที่บริษัทใช้ นั่นหมายถึง มันสร้างเงินสดให้เราตลอดเวลา และที่สำคัญแพงหน่อย แต่ไม่มีปัญหาให้แก้ไขอยู่ตลอดอีกด้วยครับ
Hughes

โพสต์ที่ 5

เพิ่มการผลิตให้เต็ม capacity เครื่องจักรได้ไหมครับ?

อย่างแทนที่จะปล่อยเครื่องจักรให้นิ่งไปรับจ้างผลิตให้คนอื่น

อย่างนี้ asset เท่าเดิมแต่ Return มากขึ้น  :?
pouy

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกๆคนนะค่ะ เป็นประโยชน์มากค่ะ
pouy

โพสต์ที่ 7

ตัวที่ทำอยู่เป็น บ. สยามแม็คโคร จำกัดค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 8

pouy เขียน:ตัวที่ทำอยู่เป็น บ. สยามแม็คโคร จำกัดค่ะ
ลดทางตรงไม่ได้ ก็ลดทางอ้อมครับ หาคนมารับF.A.ไปแทนโดยการปล่อบเช่าพื้นที่ครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 138

โพสต์ที่ 9

pouy เขียน:ตัวที่ทำอยู่เป็น บ. สยามแม็คโคร จำกัดค่ะ
ผมเดาว่าอาจารย์ในมหาลัยน่าจะอยากได้คำตอบประมาณนี้ครับ

1) เช่าที่ดินระยะยาว แทนที่จะเป็นการซื้อที่ดินเอง สำหรับการเปิดสาขาใหม่
ถ้าเป็นการซื้อที่ดิน                 FA ก็จะเป็น  ที่ดิน
ถ้าเป็นการเช่าระยะยาว           FA ก็จะเป็น  สิทธิการเช่า
ซึ่งโดยทั่วไป สิทธิการเช่า จะถูกกว่าซื่อที่ดินเอง เพราะตอนท้ายก็ต้องคืนที่ดินให้เจ้าของ

2) สินทรัพย์บางอย่าง เช่น รถยนต์หรือเครื่องจักร แทนที่จะซื้อ ก็ทำเป็น Lease แทน
โดย Leasing มี 2 แบบ คือ Financial Lease กับ Operating Lease
ถ้าจำไม่ผิด Makro ในฐานะผู้เช่าควรทำเป็น Operating Lease ซึ่งมีผลทำให้ไม่ต้อง book รถยนต์หรือเครื่องจักรเป็น FA ของ Makro

ยังไงก็ลองอ่าน text book เพื่อ double check ดูอีกทีนะครับ พอดีผมเรียนจบมานานประมาณ 10 ปีแล้ว อาจจะจำแบบผิด ๆ ถูก ๆ  :lol:
In search of super stocks
007-s

โพสต์ที่ 10

พี่ .^O-O^ หายไปนานเลย (เอ..หรือดิฉันไม่อ่านเจอโพสพี่เองหว่า :roll: )

:D งั้นหวัดดีปีใหม่ย้อนหลังละกันค่ะ
pouy

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณค่ะ
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 138

โพสต์ที่ 12

pouy เขียน:ขอบคุณค่ะ
เพิ่มอีกนิด ถ้าคิดแบบนอกกรอบ นอกตำรา Makro สามารถลด FA ได้มาก ๆ โดยการเอาที่ดินและสิทธิการเช่าที่มีอยู่ขายเข้า Property Fund ไปเลยครับ
In search of super stocks
โพสต์โพสต์