เรื่องที่่ ขึ้นมา 20กว่าจุด?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
SaVatin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คืออยากทราบเหตุผล ที่ขึ้นมา20กว่าจุดอ่ะครับ
แล้วก็ท่าเป็นอย่างนี้ ที่คนส่วนมากวิเคราะว่าQ1กะ2จะลง
พอจะสวนทางขึ้นไปได้ไหมหว่า ขอบคุณครับ
Unexpected
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

เพราะมีคนซื้อ?

.. แซวเล่นครับ แก้เครียด  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 3

เฮง เฮง เฮง ครับ...........รับปีใหม่  (เอาเงินมาแปะๆหุ้นที่ถืออยู่ เหมือนแม่ค้าในตลาดเค้าทำกัน)

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

น่าจะจากข่าว เรื่อง

- การเก็งราคาน้ำมัน เพราะเค้ามีฮึ่มๆกันที่ อสราเอล
- ก่อนหน้านี้ หุ้นต่างประเทศบวก โดยเฉพาะวันศุกร์ dow +แรง
- ราคาน้ำมัน nymex แม้ยังไม่ trade กัน
แต่ราคาน้ำมัน plam ขึ้นมาแล้วครับ
อ้างอิงจาก
http://www.palmoil.com/index.php?q=D1VTWls=

- เค้าคิดกันว่า อาจมี january effect ... จริงๆมันคืออะไรอ่ะ
ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน

:D

จริงๆผมว่าก็เดาได้ตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว หากจะเล่นตามข่าว
แต่ขอสะกิดนิดนึงว่า หากลงทุนตามข่าว แล้วเกิดผิดคาด มี exit plan อย่างไรบ้าง

ลงทุนกับกิจการในระยะยาว ผมว่าผลตอบแทนน่าจะทำให้เรายิ้มได้ครับ
ส่วน commodity ก็เล่นกับราคาอ้างอิง และความคาดหวังเหมือนกันครับ
ถ้าอย่างไรก็ต้องติดตามราคาสินค้าอ้างอิงด้วยนะครับ

มีความสุขกับการลงทุนครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
tonythak

โพสต์ที่ 5

January Effect
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 6

ของแบบนี้ไม่มีใครรู้หรอกครับ เหมือนพรุ่งนี้คุณคิดว่ามันจะขึ้นอีกไหมล่ะครับ ความเป็นจริงมันอาจขึ้นหรือลงก็ได้แล้วแต่อารมณ์นายตลาด (แต่ผมเดาว่าขึ้นอิอิ เพราะซื้อเพิ่มไปเมื่อเช้า ) ผมว่าหากิจการที่เรามั่นใจว่ากำไรปีนี้จะโต หรือ เท่าเดิมแต่ราคาหุ้นปรับตัวลงมามากมาก แล้วซื้อถือเก็บไว้ดีกว่าครับสิ้นปีว่ากันใหม่ (ปล.ค่อยค่อยซื้อนะ เผื่อมันจะลงมาอีกเพราะผมเองก็ม่ายรู้เหมือนกัน)
Small Details Make a Big Difference
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 7

โดยความเห็นส่วนตัว
ทำไมถึงรีบร้อนไล่หุ้น  ทำไมไม่ทยอยเก็บ
เงินร้อนหรือเปล่า  หรือเงินเย็นหวานเจี๊ยบ

คงมีต่างชาติเก็งกำไรระยะสั้นส่วนหนึ่ง  ระยะยาวส่วนหนึ่ง  ผ่านทางมา

รายย่อยก็น่ามีหุ้นติดพอท์ต
เพราะไม่รู้ว่าจะเป็นปีวัวหรือปีกระทิง

ถ้าคุณเป็นนักลงทุนระยะสั้นก็คงมีวิธีการ
ถ้าคุณเป็นนักลงทุนระยะยาวก็คงมีวิธีการ
ถ้าไม่แน่ใจ   ก็แบ่งครึ่งๆ

ขอให้โชคดี  มีหุ้นถูกตัว
pongo

โพสต์ที่ 8

ดูตามรายงานซื้อขายแยกตามกลุ่มนักลงทุน เห็นว่าสถาบันซื้อเยอะ
คงเอาเงิน RMF LTF ที่คนซื้อหน่วยซื้อๆ กันในวันที่ 30 ธค 51 นี่แหละ

วันนี้ สถาบันซื้อ 5137 ล้านบาท , ขาย 3211 ล้านบาท
ปกติสถาบันซื้อเฉลี่ย 2000 ล้านเท่านั้นเอง

5 วันทำการสุดท้ายของปี 51 + วันนี้อีกหนึ่งวัน เป็น 6 วัน
สถาบันซื้อสุทธิทุกวัน สะสมแล้ว 6424 ล้าน
SunShine@Night

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยกับ LTF RMF Effect ครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 10

ถามบางคนก็เลิกเล่นไปแล้ว พอบอกว่า หุ้นขึ้นเยอะ ก็ ยังงงๆ ขึ้นได้ไง
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

:8) เหตุผลมีมากมายหลังหุ้นขึ้นไปแล้ว
     มีใครรู้ก่อนบ้างครับบอกหน่อยสิ
     ขอไปเรียนวิชาด้วย
     ผมดูเทคนิคอลมาทุกวันก็เห็นออกไซด์เวย์แบบขึ้นน่อยๆ
     ยอมรับว่าอ่านทางไม่ออกครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

หุ้นขึ้นทำให้หลายคนมีกำลังใจ

นะผมว่า  อย่างน้อยปีนี้ว่าเลวร้ายสุดสุด

ผมยังเชื่อว่ายังมีแสงสว่าง ที่ปลายอุโมค์

เพียงแต่ว่า  เป็นอุโมค์มหาสนุก  หรือเปล่า
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 13

:roll:

รูปภาพ
Hughes

โพสต์ที่ 14

ขึ้นแต่พวกตัวแม่ๆนะครับพวก PTT, SCC, BANPU

สถาบันซื้อเยอะช่วงนี้
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ผมว่า เพราะแต่ไหนแต่ไรมาพี่ฉัตรไม่เคยใช้รูป แต่ไปๆ มาๆ ก็เอารูปกระทิงน้อยมาใช้ หุ้นก็เลยขึ้นครับ  :rofl:
โพสต์โพสต์