ใครพอทราบเรื่องการตั้ง private fund บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
econometrica
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ใครพอทราบเรื่องการตั้ง private fund บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ตั้งที่ไทยนี่แหล่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เอ อยากรู้เหมือนกันแฮะ เหมือนจะเคยอ่านใน biz week นานมาแล้ว ลองติดต่อพวก บลจ ต่างๆดูสิครับ ได้ความอย่างไรมาเล่าสู่กันฟังด้วยเน้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

อย่าง Citigold นี่ถือเป็น private fund หรือเปล่าครับ

เพื่อนผมเคยบอกว่า มีเงิน 2 ล้านก็สามารถให้เค้าดูแลให้ได้ ว่าจะลงทุนอะไรอย่างละเท่าไรดี :wink:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
srikamneard
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

สองล้านไม่น่าจะจัดตั้งกองทุนส่วนบุคคลได้นะคะ   คือ  ในทางปฏิบัติ  ทางบริษัทจัดการไม่ค่อยจะยอมรับจัดการให้น่ะค่ะ

ตามหลักเกณฑ์ของกลต.  กำหนดว่า วงเงินกองทุนส่วนบุคคลของรายย่อย ไม่ต่ำกว่า 1 ล้าน  และคณะบุคคล ไม่ต่ำกว่า 10 ล้าน
   แต่ถ้าไปดูหลักเกณฑ์ของบริษัทจัดการ  จะสูงกว่าค่ะ  ส่วนใหญ่กำหนดว่า รายย่อยไม่ต่ำกว่า ไม่ต่ำกว่า 10 ล้าน และนิติบุคคล ไม่ต่ำกว่า 20 ล้าน

อันนี้ หลักเกณฑ์ที่ประกาศ หรือประชาสัมพันธ์  พอไปถามจริงๆ  เค้าอยากได้วงเงินสูงกว่านี้อีกนะคะ  ประมาณว่า ต้องมี 100 ล้าน หรืออย่างน้อย 50ล้านค่ะ  เค้าว่าเงินน้อยจัดการลำบากค่ะ

ปีที่แล้ว  เคยถามทิสโก้  ก็ว่า นิติบุคคล ต้องมี 50ล้านค่ะ สหกรณ์เราไม่เงินไม่ถึงก็อดไปค่ะ
โพสต์โพสต์