ปัจจัยผลักดันให้เกิด january effect

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
naijan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ปัจจัยผลักดันให้เกิด january effect

โพสต์ที่ 1

ผมมือใหม่ครับ เห็นหลายคนกล่าวถึง january effect ผมเลยเกิดความสงสัยว่ามีอะไรที่เป็นปัจจัยให้เกิดครับ
window dressing พอเข้าใจได้ว่าเกิดจากการที่กองทุนดันซื้อหุ้นเพื่อปิดรอบบัญชี และมีการซื้อลงทุนเพื่อหวังภาษี lmf rmf
แต่กับกรณี january effect นี่ผมไม่เข้าใจว่าจะมีเหตุผลกลใดที่จะทำให้นักลงทุนพาเหรดกันเข้ามาซื้อหุ้น เมื่อคืนดูบลูมเบิก ก็เห็นหลายตลาดปิดบวก นักวิเคราะห์ก็ว่าเป็น january effect
 พี่ๆช่วยอธิบายหน่อยครับ
send
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

สงสัยเพราะปันผลครับ บริษัทส่วนใหญ่ชอบปันผลต้นปี
ExcelBear
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เค้าว่าอย่างนี้ครับ

สิ้นปี คนจะขายหุ้นตัวที่ขาดทุนทิ้งเพื่อนำผลขาดทุนไปคำนวณภาษี และได้หักภาษี พอผ่านปีไป คนก็กลับเข้ามาเก็บหุ้นที่ราคาลดลงจากการเทขายสิ้นปีครับ ทำใ ห้หุ้นขึ้น และเกิดเป็นปรากฎการณ์ January Effect

แต่ปัจจุบัน ตลาดมีการปรับตัวทำให้ January Effect มีผลน้อยลงเรื่อยๆ เ พราะประสบการณ์ของผู้ลงทุน และปัจจุบันมีการลงทุุนที่ลดหย่อนภาษีเช่น LTF หรือ RMF มากขึ้น ทำให้ตลาดเสถียรมากขึ้นและปรากฎการณ์ January Effect ลดลง

ที่มา: http://www.answers.com/january%20effect
Invisible_heart
Verified User

โพสต์ที่ 4

โบนัสปลายปี ก็อาจจะเป็นส่วนนึงของ January Effect นะครับ

อย่างตัวผมเอง พอได้โบนัส ก็คันไม้คันมือ เอามาซื้อหุ้นต้นเดือนมกราคมจนหมด

มารู้ตัวอีกทีก็อยู่บนดอยเรียบร้อยแล้วครับ  :lol:
ExcelBear

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยครับ
โพสต์โพสต์