สอบถามเรื่อง ยื่นแบบ ภงด.90 ทางอินเตอร์เนตครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
weraphat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่อง ยื่นแบบ ภงด.90 ทางอินเตอร์เนตครับ

โพสต์ที่ 1

สอบถามเรื่อง ยื่นแบบ ภงด.90 ทางอินเตอร์เนตครับ ผมยื่นแล้วแต่ผมไม่มีรายได้ทางอื่นมีแต่รายได้จากเงินปันผล พอผมกรอกตารางเสร็จกดไปที่ลดหย่อยและคำนวนภาษี มันก็ขึ้นรูปนี้ครับ ไม่ทราบว่าผมต้องกรอกอะไรเพิ่มอีกเหรอครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: สอบถามเรื่อง ยื่นแบบ ภงด.90 ทางอินเตอร์เนตครับ

โพสต์ที่ 2

weraphat เขียน:สอบถามเรื่อง ยื่นแบบ ภงด.90 ทางอินเตอร์เนตครับ ผมยื่นแล้วแต่ผมไม่มีรายได้ทางอื่นมีแต่รายได้จากเงินปันผล พอผมกรอกตารางเสร็จกดไปที่ลดหย่อยและคำนวนภาษี มันก็ขึ้นรูปนี้ครับ ไม่ทราบว่าผมต้องกรอกอะไรเพิ่มอีกเหรอครับ
รูปภาพ
ผมก็มีปัญหานี้ตอนยื่นให้พี่สาวครับ
งงตั้งนานว่าทำไม

สุดท้ายมานึกได้ว่าเงินปันผลต้องไปรวมที่รายได้สามีนี่หว่า  :lol:
ดังนั้นโปรแกรมมันเลยเตือนเหมือนเราไม่ได้กรอกรายได้อะไรเลยครับ

ผมเลยเดาว่าพี่วีคงยื่นด้วยชื่อภรรยาแล้วมีปัญหารึเปล่าครับ
weraphat

โพสต์ที่ 3

เปล่าครับ ผมกรอกให้ตัวเองและผมก็ยังโสดด้วยครับ แต่ผมไม่มีรายได้ทางอื่นเลย มีแต่จากเงินปันผลครับ แล้วผมจะต้องใส่อะไรเพิ่มในข้อไหนครับ
abscisic

โพสต์ที่ 4

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=36591

ลืมอันนี้หรือเปล่าครับ ลองอ่านดู
ppp

โพสต์ที่ 5

ผมลองทำดู

กรอกเฉพาะรายได้จากเงินปันผล ก็เป็นเหมือนคุณ weraphat
กดไปที่ลดหย่อยและคำนวนภาษี มีข้อความปรากฎเหมือนในรูปของคุณ weraphat

กรอกรายได้ทางอื่นๆอย่างน้อย1 รายการเพิ่มเข้าไปก็จะไม่มีปัญหา

แสดงว่าเป็นปัญหาที่ตัวโปรแกรมครับ กรอกรายได้จากเงินปันผลอย่างเดียวไม่ได้
ppp

โพสต์ที่ 6

คุณweraphat  สอบถามกรมสรรพากรได้ที่ลิงค์ด้านล่างครับ
http://rdsrv2.rd.go.th/contactus/index.html

สรรพากร Call Center หมายเลขโทรศัพท์ 0 2272 8000
tingku

โพสต์ที่ 7

ตอนผมยื่นแบบ ก็มีแต่รายได้จากเงินปันผลเพียงอย่างเดียวนะครับ ไม่มีรายได้ประเภทอื่นๆเลย แต่ก็ไม่เจอปัญหาที่ว่ามานะครับ
wutipon_chai

ผมก็เจอแบบ จขกท ถ้ารู้วิธีแล้วช่วยโพสเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

โพสต์ที่ 8

ผมก็เจอแบบ จขกท  ถ้ารู้วิธีแล้วช่วยโพสเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ
Caffein

โพสต์ที่ 9

วันนี้ผมลองโทรถามเจ้าหน้าที่เกี่ยวกับปัญหาดังกล่าว ได้รับแจ้งจากเจ้าหน้าที่ว่า

1. ตรวจสอบเรื่องโสดหรือสมรสก่อน
2. คำนวณดูว่ายอดเงินปันผลรับทั้งปีเกิน 30000 บาทหรือไม่
   ถ้าเกินก็สามารถกรอก 40(4) ได้เลยไม่มีปัญหา
   แต่หากไม่เกิน 30000 บาทแสดงว่าท่านไม่ต้องเสียภาษี
   สิ่งที่ต้องทำก็คือต้องไปยื่นแบบ " ค(10) " ที่กรมสรรพากรเพื่อขอ
   คืนภาษี

ครับลองดูนะครับ
Caffein

โพสต์ที่ 10

เพิ่มเติมข้อมูลใหม่ครับ

ณ เวลา4โมงเย็นได้ทำการสอบถามเจ้าหน้าที่ใหม่
จากฝ่ายขอคืนภาษี (ความคิดเห็นข้างบน) เป็นฝ่ายยื่นภาษีทางอินเตอร์เน็ต
เจ้าหน้าที่ยอมรับว่าเป็นความผิดปกติจากโปรแกรม (ไงกันเนี่ย)
ฝ่ายเทคนิคกำลังทำการแก้ไข คาดว่าพรุ่งนี้ช่วงสายคงแก้ bug เรียบร้อย
ขอให้ลองเข้าไปยื่นแบบอีกครั้งครับ
ppp

โพสต์ที่ 11

บริการ Web Chat  สนทนาระหว่างผู้ใช้บริการกับเจ้าหน้าที่
ให้บริการสอบถามเฉพาะภาษีอากรและข้อมูลสรรพากร ตั้งแต่เวลา 8.30 น. - 16.00 น. ทุกวันทำการ เว้นวันหยุดราชการ

http://webco.rd.go.th:8088/webchat/frmc ... bchat.aspx
ppp

โพสต์ที่ 12

Caffein เขียน:เพิ่มเติมข้อมูลใหม่ครับ

ณ เวลา4โมงเย็นได้ทำการสอบถามเจ้าหน้าที่ใหม่
จากฝ่ายขอคืนภาษี (ความคิดเห็นข้างบน) เป็นฝ่ายยื่นภาษีทางอินเตอร์เน็ต
เจ้าหน้าที่ยอมรับว่าเป็นความผิดปกติจากโปรแกรม (ไงกันเนี่ย)
ฝ่ายเทคนิคกำลังทำการแก้ไข คาดว่าพรุ่งนี้ช่วงสายคงแก้ bug เรียบร้อย
ขอให้ลองเข้าไปยื่นแบบอีกครั้งครับ
ผมแจ้งไปแล้วนะครับ ได้รับคำตอบเช่นเดียวกับคุณ Caffein

รอกันหน่อยนะครับ อยู่ระหว่างดำเนินการแก้ไข
ppp

โพสต์ที่ 13

tingku เขียน:ตอนผมยื่นแบบ ก็มีแต่รายได้จากเงินปันผลเพียงอย่างเดียวนะครับ ไม่มีรายได้ประเภทอื่นๆเลย แต่ก็ไม่เจอปัญหาที่ว่ามานะครับ
รูปภาพ

เนื่องจากคุณ tingku มีรายได้พึงประเมินตั้งแต่ 60,000 บาท ขึ้นไปจึงไม่มีปัญหาครับ(ผมดูข้อมูลจากที่คุณtingkuโพสต์ไว้อีกกระทู้นะครับ)

ตัวโปรแกรม จะแจ้งเตือนเฉพาะผู้ที่มีรายได้พึงประเมินน้อยกว่า 60,000 บาท
tom

โพสต์ที่ 14

ขอมือไม่พายหน่อยนะครับ

ปีนี้และปีต่อๆไปผมไม่ยื่นผ่านเน็ตอีกแน่นอนครับ 2 ปีที่ผ่านมาผมยื่นผ่านเน็ตแต่สุดท้ายต้องส่งหลักฐานทั้งหมดให้สรรพากรใหม่อยู่ดี คิดว่าจะเร็วแต่สุดท้าย ช้ามากๆ สู่ไปยื่นที่ สรรพากรตรงๆไปเลยดีกว่าสิ้นเรื่องสิ้นราว
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ขอให้ถก ถามกันต่อที่กระทู้ข้างบนนะครับ จะได้รวมเป็นที่เดียวกัน
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
โพสต์โพสต์