ถามหน่อยครับ เวลาขายมีคนซื้อ แล้วเวลาซื้อมันมี?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามหน่อยครับ เวลาขายมีคนซื้อ แล้วเวลาซื้อมันมี?

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ พี่ๆ ชาวVI  :D

ผมมีเรื่องสงสัย คือ

ถ้าสมมติ เรามีหุ้น อยู่จำนวนหนึ่งแล้วเราอยากขาย ก้อต้องมีคนมาซื้อต่อจากเรา ถ้าไม่มีคนมาซื้อ ก้อคงเรียกว่า "ขาดสภาพคล่อง" ใช่ไหมครับ

แล้วถ้า เราเกิดอยากซื้อหุ้น จำนวนหนึ่งแล้วเราต้องไปรอคนอื่นเขาขายก่อนรึปล่าว ?

แล้วถ้าเราซื้อได้ เราจะได้ราคาตลาด หรือราคาที่คนขายให้เรา เขากำหนดมา

งงมากครับ ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ พี่ๆชาวVI ทุกท่าน
Hughes

โพสต์ที่ 2

ผมว่าราคามันตามคนขายนะครับ

ดูจากเวลาเราซื้อขายหุ้นเอง

ถ้าเราตั้งราคาซื้อไว้ 10 บาทแล้วมีแต่คนขายที่ 11 บาท
คำสั่งเรามันก็จะรอไปเรื่อยๆจนกว่าจะมีคนขายที่ 10 บาทหรือน้อยกว่า จนจบวันถ้ายังซื้อไม่ได้มันก็ยกเลิกไป

ส่วนถ้าเราตั้งราคาขายไว้ที่ 10 บาท ถ้ามีคนมาซื้อต่ำกว่า 10 บาทหุ้นเราก็ไม่ได้หายไปไหน

ส่วนถ้ามีคนเสนอซื้อที่ราคาสูงกว่าราคาที่เราขายนี่ผมไม่ทราบแล้วครับว่าเขายึดราคา เสนอซื้อ ที่สูงกว่าหรือราคา เสนอขาย ที่ต่ำกว่า
ขอเดาว่าเอาราคาที่สูงกว่าเพราะชอบมีพวกกดคอมพิวเตอร์ผิดแล้วซื้อหุ้นที่ราคาแพงเว่อร์
kornjackrit

โพสต์ที่ 3

ส่วนตัวผมว่าเป็นการต่อรองราคากันระหว่างคนซื้อกับคนขายครับ

เช่น นาย ก  ตั้งซื้อไว้ 10 บาท นาย ข ตั้งขาย 11 บาท
ก้จะไม่ได้ซื้อ - ขาย หุ้น กันทั้งสองฝ่าย

แต่ถ้าสมมุติว่า นาย ก อยากได้หุ้นนี้มากๆ ก็อาจจะยกเลิกคำสั่งเดิมที่ตั้งซื้อไว้ 10 บาทแล้วไปสั่งซื้อที่ 11 บาท นาย ก ก็จะได้หุ้นไป
เท่ากับว่าการซื้อครั้งนี้ "ราคาตามที่คนขายตั้งไว้ครับ"

ในทางกลับกัน นาย ข เกิดอยากขายหุ้นนี้มาก นาย ก็อาจจะยกเลิกการตั้งขาย
ที่ราคา 11 บาท แล้วมาเทขายที่ราคา 10 บาท นาย ข ก็จะได้หุ้นไป
เท่ากับว่าการขายครั้งนี้ "ราคาตามที่คนซื้อตั้งไว้ครับ"

สำหรับเวลาซื้อถ้าสมมุติเราต้องการซื้อหุ้น A ที่ราคา 20 บาท
แต่ในกระดานมีคนขายที่ 21 บาท เราจะต้องตั้งซื้อรอไว้ครับ
ถ้าคนขายยอมใครให้เราถึงจะได้หุ้น แต่ถ้าเขาไม่ยอมเราก็ต้องรอต่อไป
จนกระทั่งตลาดปิด คำสั่งของเราก็จะถูกยกเลิกอัตโนมัติ
แต่ถ้าเราไม่อยากรอ เราก็อาจจะซื้อที่ราคา 21 บาท เลยก็ได้ครับ

สำหรับการซื้อ-ขายจะเป็นราคาตลาดไหม ต้องดูก่อนว่า
ราคาที่ซื้อขายล่าสุดเป็นเท่าไหร่ ถ้าเป็น 20 บาท
แล้วเราซื้อได้ราคา 20 บาท แสดงว่าเราซื้อได้ที่ราคาตลาด
แต่ถ้าเราซื้อได้ที่ 21 บาท แสดงว่าเราซื้อแพงกว่าราคาตลาด 1 บาทครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Guiman

โพสต์ที่ 4

อ่อครับ ขอบคุณพี่ ทั้งสองครับ

แปลว่า ถ้าจะซื้อ ก้อต้องมีคนขาย แล้วตกลงราคากัน เหรอครับ

แล้วถ้าสมมติว่าเป็นหุ้นที่ดีมากๆ ไม่มีคนยอมขาย
เราก้อจะซื้อไม่ได้ใช่ไหมครับ ?
kornjackrit

โพสต์ที่ 5

Guiman เขียน:แล้วถ้าสมมติว่าเป็นหุ้นที่ดีมากๆ ไม่มีคนยอมขาย
เราก้อจะซื้อไม่ได้ใช่ไหมครับ ?
ถูกต้องที่สุดครับ
:D  :D

แบบนี้เรียกว่า ขาดสภาพคล่อง

ปล.เป็นธรรมดาของหุ้นดีๆ มักจะไม่ค่อยมีคนอยากขายครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Guiman

โพสต์ที่ 6

เข้าใจแล้วครับ พี่ kornjackrit  :8)

ขอบคุณครับ

ปล.เปลี่ยนลายเซ็นเหรอคับ
kornjackrit

โพสต์ที่ 7

ครับ ผมเปลี่ยนลายเซ็นต์บ่อยครับ

ใช้ซ้ำๆแล้วเบื่อครับ
:D  :D
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 8

คำว่าขาดสภาพคล่อง
มีสองนัยน่าครับ

คือ หุ้นตัวนั้น ไม่ใช่พวกที่มีผู้ถือหุ้นใหญ่ ที่ถือจนมีอำนาจควบคุมบริษัทนั้นได้
แต่ผู้ลงทุนไม่อยากขายหุ้นทีถืออยู่ ทำให้ไม่มีหุ้นที่สามารถซื้อได้ขาย
หรือ มีแต่ว่า ราคาซื้อกับราคาขายต่างกันมากๆ

กับอีกพวกคือ ผู้ถือหุ้นใหญ่มีอำนาจควบคุมบริษัทได้ ทำให้หุ้นที่อยู่ในตลาดจริงๆเหลือน้อย ทำให้ไม่มีการซื้อขาย

มันแตกต่างกันน่าครับสองกรณีนี้ต้องดูดีๆ

ว่าหุ้นที่สนใจเป็นพวกที่เข้าข่ายไหนล่ะครับ

พวกกลุ่มหลัง เมื่อก่อนปี 2550 ก็มีการยกเลิก กลุ่มที่ซื้อขายสามเวลาหลังอาหาร คือ ซื้อได้ในตอน pre-open รอบเช้า pre-open รอบบ่ายและpre-close ของตลาดเท่านั้น
ยกเลิกให้แก้ไข แต่ก็ไม่ยอมแก้ไขซักเท่าไร
มีบ้างบริษัทก็แก้ไขโดยการ tender ออกไป ก็มีน่าครับ
แต่ไม่มีบริษัทไหนเพิ่มสภาพคล่องของหุ้นในตลาดเลย

ทางตลาดต้องให้บริษัททำรายงานเรื่องนี้เพื่อแก้ไขสภาพคล่องทุกหกเดือน
ไม่รู้ว่าเอกสารนี้สามารถเปิดเผยให้นักลงทุนอ่านหรือเปล่าน่าครับ
แต่ข่าวออกครั้งสุดท้ายเมื่อกลางปีที่แล้ว(2551) ที่แก้ไขปัญหานี้

ส่วนCASE แรกต้องทำใจอย่างเดียวครับ

ผมเป็นพวกที่ชอบเจอหุ้นดีที่เป็นพวกไม่มีสภาพคล่อง
และติดนิสัย ว่า เห็นแล้วถ้าถูกใจ ใช่เลย(ของไท ธนาวุฒิ) ก็เคาะโล้ด
ไม่ต้องสนใจอะไรทั้งสิ้น เพราะตัวเองตัดสินใจด้วยตัวเอง

:)
:)
Guiman

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับพี่ miracle

เข้าใจประมาณ 70%- 80%

ส่วนผม ยังไม่สนใจตัวไหนหรอก
ไว้เอนท์เข้า มหาลัยปีหน้าเสร็จ

ค่อยมาปั๊มเรื่องหุ้นอย่างจริงจัง

คงเปิดบัญชี ได้สัก สองสามพันบาท มั้งคับ 55
ซื้อขำๆ ไปก่อน

ตอนนี้ต้องหนักอ่านหนังสือหน่อยคับ

สวัสดีปีใหม่ครับ  :8)
โพสต์โพสต์