ยื่นภาษีปีนี้เพื่อนๆ จะยื่นผ่านinternetหรือยื่นแบบกระดาษครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Caffein
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ยื่นภาษีปีนี้เพื่อนๆ จะยื่นผ่านinternetหรือยื่นแบบกระดาษครับ

โพสต์ที่ 1

จากเมื่อต้นปี 51 (สิ้นปีภาษี 50) เพื่อนๆ พี่ๆ หลายคนเริ่มทำการยื่นแบบภาษีเงินได้ (ทั้งจ่ายและขอเครดิตภาษีคืน) ผ่านทางอินเตอร์เน็ตกันมากขึ้น ทำให้หลายท่านประสบปัญหาการประเมินผลและตรวจสอบจากกรมสรรพากรล่าช้า ทำให้เงินที่ขอเครดิตภาษีปันผลได้รับคืนช้า (ผมก็คนนึงยื่นปลายมกราคม ได้รับเงินเครดิตคืนปลายเมษายน -_-")

ทำให้ปีนี้ผมยังคง2จิต2ใจว่าจะยื่นแบบกระดาษดีหรือยื่นผ่านอินเตอร์เน็ตดี
(ณ วันนี้ก็ยังตัดสินใจไม่ได้) แม้ว่ายังไม่ถึงกำหนดเวลาที่เริ่มยื่นได้ หรือแม้ว่าจะยังอีกนานก็ตาม เพราะใจนึงก็กลัวว่ายื่นผ่านอินเตอร์เน็ตจะช้าแบบปีที่แล้วอีก ส่วนอีกใจถ้ายื่นกระดาษก็ดันขี้เกียจอีก (คนรุ่นใหม่ ใจไฮเทค)

แล้วเพื่อนๆ คิดกันยังไงบ้างครับ ขอความรู้ความคิดเห็นหน่อยครับ
preeda_mark

โพสต์ที่ 2

จ้างบริษัทรับทำบัญชียื่นให้ครับข้อดีคือ
ถูกต้อง (บริษัทพวกนี้จะให้คำปรึกษาได้ดีครับ จะบอกเราเลยว่าต้องทำอะไร เท่าไร ซื้ออะไรเท่าไร ให้จ่ายภาษีน้อยสุดและถูกต้อง)
ถูกเวลา (บริษัทพวกนี้บอกเวลาเราเปะๆ ให้เตรียมเงินให้โอนเงินให้วันที่เท่าไร และได้เงินคืนเร็ว)
ถูกใจ (จ่ายถูก จ่ายไม่แพง หมายถึงภาษี ขืนไปยื่นเอง เจ้าหน้าที่บางคนรู้จัก โดนขอส่วยอีก ขืนไม่ให้โดนขู่ตรวจโน่นตรวจนี่อีกเราไม่ได้ทำผิดนะแต่เสียเวลาขอหลักฐานโน่น)
สำหรับผมจ้างมืออาชีพดีกว่า เราเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 3

ปีที่แล้วกรมสรรพากร กักไว้ก่อนทำให้ล่าช้า
ระบบก็ล่มบ่อย
ปีนี้ต้องที่ดีกว่าปีที่แล้ว

ไม่งั้น โดนประชาชนด่าตาย
ในสภาพศก แบบนี้
:)
Tamจัง
Verified User

โพสต์ที่ 4

ยื่นผ่าน internet เลยครับ
ปีนี้สรรพากร upgrade แล้ว
มีการระบุรายละเอียดมากขึ้น ตารางระบุเครดิตภาษีละเอียดดี
ผมยื่นแล้วครับเรียบร้อย
tingku

โพสต์ที่ 5

ยื่นทาง internet ไปเรียบร้อยแล้วครับ ยื่นแบบนี้มาตั้งแต่ปี 48 แล้วครับ ไม่เคยมีปัญหานะครับ
KB

โพสต์ที่ 6

preeda_mark เขียน:จ้างบริษัทรับทำบัญชียื่นให้ครับข้อดีคือ
ถูกต้อง (บริษัทพวกนี้จะให้คำปรึกษาได้ดีครับ จะบอกเราเลยว่าต้องทำอะไร เท่าไร ซื้ออะไรเท่าไร ให้จ่ายภาษีน้อยสุดและถูกต้อง)
ถูกเวลา (บริษัทพวกนี้บอกเวลาเราเปะๆ ให้เตรียมเงินให้โอนเงินให้วันที่เท่าไร และได้เงินคืนเร็ว)
ถูกใจ (จ่ายถูก จ่ายไม่แพง หมายถึงภาษี ขืนไปยื่นเอง เจ้าหน้าที่บางคนรู้จัก โดนขอส่วยอีก ขืนไม่ให้โดนขู่ตรวจโน่นตรวจนี่อีกเราไม่ได้ทำผิดนะแต่เสียเวลาขอหลักฐานโน่น)
สำหรับผมจ้างมืออาชีพดีกว่า เราเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า
ค่าใช้จ่ายแค่ไหนค่าไหนอะครับ ถ้าไม่มากน่าลองใช้บริการบ้าง
pongo

โพสต์ที่ 7

ของปีภาษี 50 ผมก็ยื่นทางอินเตอร์เน็ตครับ
ยื่นมันวันทำการแรกของปี 51 เลยแหละ
อีกอาทิตยก็ก่าๆ ก็มี จม. มาขอหลักฐานเพิ่มเติม วันรุ่งขึ้นก็ส่งหลักฐานไป
ได้คืนเงินภาษีตอนปลายเดือน มค เลยครับ
Pu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

internet ครับ :lol:

แต่ยื่นเร็วมากไม่ได้ครับ เพราะรอเอกสารพวก RMF LTF อะไรพวกนี้ที่กว่าจะส่งก็ปลายเดือนม.ค.ครับ

ปีที่แล้วเลยยื่นต้นก.พ. ค้นมี.ค.ก็ได้คืนครับ :o
Caffein

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปผมยืนผ่านอินเตอร์เน๊ตเรียบร้อยแล้วครับ
รอลุ้นว่าจะกักอีกไหม
wj
ผู้ติดตาม: 319

โพสต์ที่ 10

ปีที่แล้วยื่นผ่านเน็ต หกเดือนถึงจะคืนภาษีให้ผม
ปีนี้ยื่นกระดาษดีกว่าครับ
โพสต์โพสต์