K-Dow และ Arbitrage deal ของ Rohm & Haas

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A man from the Islay
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

K-Dow และ Arbitrage deal ของ Rohm & Haas

โพสต์ที่ 1

ความแน่นอนคือความไม่แน่นอนจริงๆน่ะครับ สุดท้าย JV ของ Dow กับคูเวตท่าทางจะล่มเพราะแขกทำท่าจะเบี้ยว เลยทำให้คนที่คิดจะทำ arbitrage โดยซื้อ Roh, เนื่องจาก Dow จะซื้อ Roh ที่ USD78 ขาดทุนหนักไปตามกัน

เมื่อคืนทั้ง Dow และ Roh ลดลงไปต่ำสุดกว่า 20% ทั้งคู่ ขณะที่ปิดตลาดเพิ่มขึ้นมานิดหน่อย..........นิดหน่อยจิงๆ

ช่วงนี้เห็น arbritage ที่คิดว่าชัวร์ๆทั้งไทยและเทศทำท่าจะจะไม่ชัวร์อย่างที่ว่ากันไว้เยอะแยะเลย ระมัดระวังกันด้วยน่ะครับ อะไรในโลกล้วนอนิจจัง

ปล. ผมเกือบซื้อ Roh ไปเพราะคิดว่าชัวร์ๆ มีอยู่วันนึงตอนมันต่ำกว่า 70 เพราะเห็นว่า deal มันน่าจะ done ภายใน Q1 2009 (10กว่า% ในเวลา3-4 เดือนเต็มที่) อย่างที่ลิเวอร์ริสว่าไว้ ดีที่แฟนติงไว้ บอกว่าถ้าชอบ Dow ก็รอซื้อ Dow เหอะ อย่าไปเสี่ยงเลย ผมก็ชักแม่น้ำทั้งห้าบอกไม่เสี่ยง สุดท้ายก็ไม่ได้ทำ ต้องขอบคุณแฟนครับ (หรืออาจจะไม่ก็ได้ เพราะไปๆมาๆก็อาจจะมีใครมา finance Dow ในอนาคตก็ได้..........เฮ้อ เอาแน่เอานอนไม่ได้เลยครับ)

BT แฟนผมเค้าก็ไม่สนับสนุนน่ะครับ เค้าไม่ชอบไทยธนาคารก็เลยบอกว่าไม่ให้ทำ ดื้อๆอย่างนั้นแหละฮ่ะ ผมก็เลยไม่ได้ซื้อไปตั้งแต่ครั้งกระนู้น..........อะไรในโลกล้วนไม่เที่ยงครับ ผมว่าผมไม่เอาแล้วอ่ะ เห็นเมื่อคืนแล้วผมแหยงเลย.......................
โพสต์โพสต์