ไม่อยากโทษเขาจริงๆเลย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 1

ข้อความพวกนี้เอามาจาก  
http://www.saa-thai.org/thai/home.html

รวม
17 ตุลาคม 2551
ผลสำรวจสมาคมนักวิเคราะห์ฯ วิกฤตโลกบานปลายนักวิเคราะห์ชี้ดัชนีหุ้นปลายปี 51 อยู่ที่ 611 จุด (จากสรุปผลแบบสอบถามนักวิเคราะห์ครั้งที่ 5/2551)
คลิกเพื่อดูรายละเอียด

7 สิงหาคม 2551
ผลสำรวจสมาคมนักวิเคราะห์ฯ ลดเป้าสิ้นปีเหลือ 828
ชี้โอกาสช้อนหุ้นดีราคาถูก (จากสรุปผลแบบสอบถามนักวิเคราะห์ครั้งที่ 4/2551)

16 มิถุนายน 2551
ผลสำรวจสมาคมนักวิเคราะห์ฯ ลดเป้าดัชนีหุ้นปลายปีเหลือ 927
จุด แนะทยอยสะสมหุ้นพื้นฐานดี (จากสรุปผลแบบสอบถามนักวิเคราะห์ครั้งที่ 3/2551)
คลิกเพื่อดูรายละเอียด (.doc)
คลิกเพื่อดูรายละเอียด (.xls)

3 มิถุนายน 2551
ผลนักวิเคราะห์ยอดเยี่ยมแห่งปี 2550

5 มีนาคม 2551
สมาคมนักวิเคราะห์ฯ เชียร์ซื้อหุ้นกลุ่มอสังหาฯ รับการยกเลิกมาตรการ 30% จากสรุปผลแบบสอบถามนักวิเคราะห์ครั้งที่ 2/2551

29 มกราคม 2551
สมาคมนักวิเคราะห์ฯ ลดเป้าดัชนีหุ้นปลายปีเป็น 958 จุด จากสรุปผลแบบสอบถามนักวิเคราะห์ครั้งที่ 1/2551
เอาน่า  เหลืออีก ตั้ง 5 วัน  

อาจจะมี rally ไปจนถึงฝั่งฝันก็ได้ครับ

ยังไง  ถ้าออกมาปรับเป้าใหม่ทัน
ก็ยังให้โอกาสนะครับ   :lol:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

เห็นปีน่าฟันเหลือ 267 ต่ำสุด คิดว่าจะแม่นมั้ย
หลายสิบปีที่ผ่านมาบริษัทที่ยิ่งใหญ่ที่รอดมาได้โตแค่ เท่าตัวกว่า??
Hughes
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

แม่นยำเหมือนจับโยน  :lol:
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

เรื่องการทำนายดัชนีปลายปีนั้น  เป็นหน้าที่เขาต้องประมาณ  แต่ว่าผิดจากประมาณการอย่างไร ก็คงไม่มีใครว่าอะไร  เพราะว่าผลประกอบการบริษัทยังประมาณการ  ราคาหุ้นบริษัทยิ่งต้องเป็นการประมาณการยิ่งกว่า  พอเป็นดัชนียิ่งยากยิ่งกว่ามาก

ดังนั้นเรื่องความแม่นยำ ไม่ว่าจะทำนายปีไหน ๆไม่ต้องหวังครับ  น่าจะถือเป็นเพียง guideline  ก็พอ จะได้ไม่เสียความรู้สึก
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 5

ถ้ามีคุณแม่แบบลิเดีย

นักวิเคราะห์ขึ้นเวที
johnlennon

โพสต์ที่ 6

[quote="ปรัชญา"]ถ้ามีคุณแม่แบบลิเดีย

นักวิเคราะห์ขึ้นเวที
ซื้อหุ้นดีเปรียบเหมือนดาวเดือน
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 7

เอามาลองนึกภาพแบบที่พี่ปรัชญาสมมตินะครับ
ณ.งานสัมนาแห่งหนึ่งเกี่ยวกับการลงทุนหุ้น นักวิเคราะห์ชื่อดังกำลังฟันธงอนาคตตลาดหุ้นไทยปี 52
นักวิเคราะห์ : การลงทุนปีหน้าดัชนีคาดว่าจะมีจุดต่ำสุดใหม่ที่ 267 แน่นอน คอนเฟิร์มครับ
ทันใดที่คอนเฟิร์มเสร็จ แม่นักลงทุนท่านนึงเดินกราดขึ้นไปบนเวทียืนประชิดนักวิเคราะห์แล้วพูดว่า
แม่นักลงทุน : คอนเฟิร์มอะไร เมื่อต้นปีแนะนำให้ลุกฉันซื้อ pttar กับ top ตอนนี้เป็นยังไง ใครจะรับผิดชอบ
นัิกวิเคราะห์ : เออ ผมต้องขออภัยด้วยครับคุณแม่ เพราะผมเองก็ทำนายไปแบบที่เห็นไม่ได้มีเจตนาให้ใครเสียหาย คือผมทำหน้าที่นักวิเคราะห์น่ะครับ
แม่นักลงทุน : เอ้อฉันก็มาทำหน้าที่แม่ ทำไม
นักวิเคราะห์ หน้าถอดสีแล้วรีบยกมือไหว้พร้อมบอกว่า : ผมต้องกราบขออภัยคุณแม่ด้วยนะครับ
แม่นักลงทุน ชี้นิ้วไปที่เท้าแล้วบอกว่า : มากราบที่เท้านี่
นักวิเคราะห์ทำท่าจะก้มลงกราบทันใดนั้นก็มีเจ้าหน้าที่จัดงานมาแยกตัวนักวิเคราะห์ออกจากคุณแม่ของนักลงทุน
แล้ววันถัดไปนักวิเคราะห์ก็ไปออกรายการวู๊ดดี้เกิดมาคุย ร้องไห้และสารภาพว่าไม่คิดว่าสิ่งที่ตัวเองวิเคราะห์ไปจะทำให้คนอื่นเดือดร้อนครับ  
แหมถ้ามีแบบนี้จริงนักวิเคราะห์คงจะระมัดระวังในการคอนเฟิร์มขึ้นนะครับ อิอิ
Small Details Make a Big Difference
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 8

นักวิเคราะห์ก็ไปออก รายการวู๊ดดี้เกิดมาคุย

รายการนี้ต้องการสปอนเซอร์บอกได้นะครับ

รูปภาพ

http://www.youtube.com/watch?v=1381BSNK ... re=related
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 9

[quote="sai"]เอามาลองนึกภาพแบบที่พี่ปรัชญาสมมตินะครับ
ณ.งานสัมนาแห่งหนึ่งเกี่ยวกับการลงทุนหุ้น นักวิเคราะห์ชื่อดังกำลังฟันธงอนาคตตลาดหุ้นไทยปี 52
นักวิเคราะห์ : การลงทุนปีหน้าดัชนีคาดว่าจะมีจุดต่ำสุดใหม่ที่ 267 แน่นอน คอนเฟิร์มครับ
ทันใดที่คอนเฟิร์มเสร็จ แม่นักลงทุนท่านนึงเดินกราดขึ้นไปบนเวทียืนประชิดนักวิเคราะห์แล้วพูดว่า
แม่นักลงทุน : คอนเฟิร์มอะไร เมื่อต้นปีแนะนำให้ลุกฉันซื้อ pttar กับ top ตอนนี้เป็นยังไง ใครจะรับผิดชอบ
นัิกวิเคราะห์ : เออ ผมต้องขออภัยด้วยครับคุณแม่ เพราะผมเองก็ทำนายไปแบบที่เห็นไม่ได้มีเจตนาให้ใครเสียหาย คือผมทำหน้าที่นักวิเคราะห์น่ะครับ
แม่นักลงทุน : เอ้อฉันก็มาทำหน้าที่แม่ ทำไม
นักวิเคราะห์ หน้าถอดสีแล้วรีบยกมือไหว้พร้อมบอกว่า : ผมต้องกราบขออภัยคุณแม่ด้วยนะครับ
แม่นักลงทุน ชี้นิ้วไปที่เท้าแล้วบอกว่า : มากราบที่เท้านี่
นักวิเคราะห์ทำท่าจะก้มลงกราบทันใดนั้นก็มีเจ้าหน้าที่จัดงานมาแยกตัวนักวิเคราะห์ออกจากคุณแม่ของนักลงทุน
แล้ววันถัดไปนักวิเคราะห์ก็ไปออกรายการวู๊ดดี้เกิดมาคุย ร้องไห้และสารภาพว่าไม่คิดว่าสิ่งที่ตัวเองวิเคราะห์ไปจะทำให้คนอื่นเดือดร้อนครับ
AuI_a VI

โพสต์ที่ 10

อย่าไปโทษเค้าเลยครับ...สงสารเค้า...  :(

เอาเป็นว่า ลองถามตัวเราๆท่านๆเองก็ได้ครับ ว่าตอนวันที่31 ธค. 2550 ถ้ามีคนมาถามท่านว่า คิดว่าสิ้นปี51 ดัชนีจะเป็นเท่าไหร่ คิดว่าจะตอบกันถูกไหมครับ  เป็นผมๆก้อตอบว่าไม่รู้ครับ....เออ ...นักวิเคราะห์ ก็ตอบว่าไม่รู้ก็ได้เนอะ ...จิงๆถ้ามีใครฟันธงสวนทางปีที่แล้ว...ป่านนี้ดังเป็นพลุแตกแน่เลย  :8)
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
terati20

โพสต์ที่ 11

นักวิเเคะ เขาทำตามหน้าที่อะครับ
คนมาถามว่า ดัชนีจะเท่าไหร่ก็ต้องตอบ
ตอบไม่ได้ คนก็หาว่า ท่านไม่ใช่ของจริง
รู้ไม่จิง

สุดท้าย ท่านบอกว่า ถ้าท่านรู้ว่าดัชนีจะไปทางไหน
ป่านนี้ ท่านรวยไม่รู้เรื่อง ไม่มาเป็นนักวิเเคะ เเล้ว

:8)  :8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
path2544

โพสต์ที่ 12

เอาน่าให้อภัยเค้าเถอะ

เพราะแม้แต่ พี่เค้ายังขาดทุนเลย

http://www.straitstimes.com/Breaking%2B ... 18574.html

:lol:  :lol:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
greenstock

โพสต์ที่ 13

อย่าไปว่าเค้าเลย จริงๆแล้วไม่เห็นต้องเชื่อเลยด้วยซ้ำครับ หลายคนก็คงจะรู้ว่ายังไงๆมันก็ไม่ตรง
awev

โพสต์ที่ 14

จริงๆผม ว่าน่าจะคาดโทษ ก็ดีนะครับ เช่นมีหน่วยงาน วัดความแม่นยำไว้ ถ้า โบรกไหนแม่นๆ ก็ให้ AAA ABB ใครแม่นไม่แม่นก็จะได้รู้กันไป อะไรประมาณนี้ คนอ่านจะได้เลือกอ่านได้  เพราะไม่งั้นเค้าก็จะเดาไปเรื่อยโดยไม่กลัวว่ามันจะเกิดผลอะไรตามมา เพราะเค้าไม่ได้เสียอะไร แต่ลูกค้าและคนที่อ่านเสีย แล้วเค้าก็จะบอกว่า เค้าก็แค่บอกจะเชื่อไม่เชื่อก็เรื่องของคุณไม่ได้บังคับให้ใครเชื่อและซื้อ มันไม่ได้ต่างอะไรกับคนขายนมหมดอายุ บอกว่ากินแล้วดีช่วยให้ร่างกายแข็งแรง คนไม่รู้ซื้อไปกินท้องเสีย นม 5 บาท ยังฟ้องคนขายได้เลย ห้างไม่ได้บังคับให้ซื้อเหมือนกันแต่เอาของหมดอายุมาขาย นี่ก็เหมือนกันไม่ได้บังคับให้ซื้อตามที่บอก แต่ก็บอกว่ามันดีอย่างงั้นดีอย่างงี้ แล้วพอมันลงเอาตาย ก็ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเลย แต่คนที่เชื่อซื้อ เสียบักโกรก เลย
เจอมาแล้วครับกับโบรกตัวเองเลย บอก PTT แหม ซัดซะเต็มปอด ลงเอาๆ เปพี่แกเป้า 400 ไอ้เราก็รอจนลงมา 140 แล้วพี่แกก็ปรับเป้าไปเรื่อยเป็น 19x ถ้ามันลงอีกสงสัยพี่แกคงปรับอีก อย่างงี้อย่ามาวิเคราะห์เลยดีกว่าเพราะยังไงปรับไปเรื่อยๆมันคงถูกเข้าซักอันแหล่ะ  แค้นมากๆ ขอบอกครับขอบอก  :lol:  ตอนนี้ PTT ยังติดมืออยู่เลย ผมซื้อตอนเข้าลงทุนใหม่ๆ ยังไม่มีประสบการณ์ เพราะฉะนั้น ไอ้ผลของการวิเคราะห์ของโบรกเดาๆด้นๆ มันจะส่งผลเสียกับคนที่เค้าไม่รู้เรื่องดูทาง เทคนิคเคิล ดูเทคนิคเคิลไม่เป็น ดูงบการเงินก็ไม่เป็น คิดว่าคนแบบนี้มีกี่เปอร์เซ็นครับ ผมว่าเกือบ 70-80% ยังคงดูและซื้อตามการวิแคะนี้แหล่ะ
A Knight's Tale
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 15

ไม่เคยอ่านอยู่แล้ว

ของบางอย่าง ก็รกสมอง จริงๆมีไว้หนะดีแล้ว แต่ไม่จำเป็นต้องไปอ่านหรอก

อืม

คิดงั้นจริงๆนะ

บทวิเคราะห์ส่วนใหญ่ ก็มีไว้เพื่อให้นักลงทุนรุ่นใหม่คลำทางได้ง่ายขึ้น

สุดท้ายก็ต้องถอดออก อย่าไปอ่านมาก

เพราะเชื่อมากก็อันตรายครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 16

เห็นด้วยกับการจัด rating นักววิเคราะห์ครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 17

SunShine@Night เขียน:เห็นด้วยกับการจัด rating นักววิเคราะห์ครับ :)
เทพ ryuga เคยจัดไว้แล้วครับ

แต่ผมหากระทู้ไม่เจอแฮะ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 18

SunShine@Night เขียน:เห็นด้วยกับการจัด rating นักววิเคราะห์ครับ :)
เห็นด้วยอีกคนครับ  แล้วควรมี panalty and award สำหรับนักวิเคราะห์ด้วย

คนทำงานดีมีข้อมูลและเจาะลึกบริษัทที่ตัวเองจะวิเคราะห์ได้ทุกอนู

แล้วมา วิเคราะห์ได้สมเหตุสมผล โดยเฉพาะขอ้มูลเชิงคุณภาพ ก็ควรได้รับอะไรตอบแทน

แต่นักวิเคราะห์ที่ไม่ค่อยมีข้อมูล ไม่ได้เจาะลึกอะไรกับบริษัทที่ตัวเองจะวิเคราะห์

ไปคัดลอกเขามา ไปรุมสัมภาษนักบริหาร

แล้วก็มาวิเคราะห์แบบไม่สมเหตุสมผล

วิเคราะห์แบบขอไปที อันนี้ นักวิเคราะห์ต้องมีจิต สำนึกว่ามันเป็นอาชีพเขา

ก็ควรจะมี panalty

นี่เป็นความเห็ส่วนตัวนะครับ  

คนเล่นหุ้นมือใหม่ส่วนใหญ่ยังอาศัยข้อมูลและบทวิเคราะห์    ในการตัดสินใจซื้อขาย :cry:

นักเล่นหุ้นตัวยง ใช้เป็นเครื่องมือ ปั่น :twisted:

นักลงทุนรุ่นใหม่ ใช้เป็นแหล่งข้อมูล สะสม แล้วมาวิเคราะห์ต่อ :lol:

นักลงทุนผู้เชียวชาญ ใช้เป็นบทความ อ่านเล่นๆ เวลาว่าง :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
007-s

โพสต์ที่ 19

ถ้า โบรกไหนแม่นๆ ก็ให้ AAA ABB ใครแม่นไม่แม่นก็จะได้รู้กันไป อะไรประมาณนี้ คนอ่านจะได้เลือกอ่านได้  เพราะไม่งั้นเค้าก็จะเดาไปเรื่อยโดยไม่กลัวว่ามันจะเกิดผลอะไรตามมา
อืม กู้ดไอเดียนะคะ

คือเราไม่ไปว่าอะไรเขาน่ะ แต่เราแค่ให้คะแนน คนทำได้ดีก็จะได้มีกำลังใจด้วย ไม่มีสมาคมไหนจัดเรท กลุ่มนลท.หรือสมาคมใดที่เป็นกลุ่มนลท. ก็น่าจะจัดเรทกันเองได้นินา

อาจจะใช้วิธีอื่น หรืออะไรก็ตาม ที่กระตุ้นให้นักวิเคราะห์บ้านเราได้เกิดการพัฒนามากขึ้นไปเรื่อยๆ จริงๆมีผลดีต่อทั้งนลท.และนักวิเคราะห์เองด้วย

ดิฉันชอบช่อง cnbc อย่างนึง(แม้จะฟังรู้เรื่องมั่งไม่รู้มั่งก็ตาม :lol: )
แต่ดิฉันชอบการนำเสนอของเขา เวลาที่เขาเอาคนมาถกกันออกทีวี เขาไม่เห็นจำเป็นต้องพูดตามกัน ใครจะถูกจะผิด ไม่เห้นต้องไปอายเลย งัดข้อมูล ความเห็น เหตุผลของแต่ละคนออกมาเสนอให้ผู้ชมไปคิดเอาเอง มันมีประโยชน์จะตายไป
การวิเคราะห์นี่ จริงๆยิ่งมีการถกกันยิ่งดี ข้อมูลยิ่งแน่น ยิ่งมีการแย้งยิ่งดี เราจะเห็นว่าข้อแย้งนั้นฟังขึ้นมั้ย

แล้วเป็นนักวิเคราะห์โดยแท้จริง น่าจะหลงไหลในการถกเถียงโต้แย้ง ยิ่งใครแย้งค้านได้สดๆออกทีวี แปลว่าทำการบ้านมาดีจริง เวลารายการจบเขาเดินออกไป คงภาคภูมิใจว่าตนได้ทำหน้าที่ในสายงานของตนอย่างสุดกำลัง
แม้มันจะผลออกมาถูกหรือไม่แค่ไหน ก็รู้กันอยู่แล้วไม่มีใครทำนายอนาคตได้ร้อยเปอร์เซนต์ ดังนั้นในสำนึกของทุกฝ่ายก็รู้ข้อนี้อยู่แล้ว
แค่เพียงท่านกระตุ้นตัวเองเสียอีกซักหน่อย นลท.ก็ชื่นใจที่สุดแล้วล่ะนะคะ

:wink:
...

โพสต์ที่ 20

จัดไปครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=25102
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=25762

ยังไงก็อย่าลืมเอาใจเขามาใส่ใจเราด้วยนะครับ ทุกอาชีพต้องเลี้ยงปากท้องด้วยกันทั้งนั้น คนที่ขยันตั้งใจทำงานก็มีให้เห็น

นักลงทุนต้องรู้เท่าทัน อย่าหลับหูหลับตาเชื่อไปหมดซะทุกอย่าง
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
...

โพสต์ที่ 21

อีกหนึ่งกระทู้แนะนำของเฮียริวครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=31829
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 22

ผมมองว่านักวิเคราะห์ส่วนใหญ่จะเป็น Follow trend นะครับ

ตอนหุ้นขึ้นก็เชียร์ขึ้นไปอีก พอถึงเป้าหมายแล้วก็ขยับ P/E ขึ้น โดยไม่ได้ดูเลยว่าที่ขึ้นมาเพราะอะไร (Fundflow หรือ Fundamental)

พอหุ้นเริ่มลงเพราะเงินไหลออก ก็ดันมาบอกว่าให้ซื้อเพราะพื้นฐานไม่เปลี่ยน

แต่จริง ๆ พื้นฐานไม่ได้เปลี่ยนมาตั้งแต่แรกแล้ว

น้ำมันก็เหมือนกัน  จำได้ว่าตอนที่น้ำมัน 140 เหรียญ เคยมีคนบอกไว้ว่าจะถึง 200 เหรียญ  ตอนนี้(มัน) ไปไหนแล้วเนี่ย

น่าจับมาดีดติ่งหูสักที
econometrica
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

ตัวเองยังไม่มั่นใจในตัวเอง แล้วจะให้ไปมั่นใจในตัวใคร
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

:rofl:  :rofl:  :rofl:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 25

Undertaker เขียน: น่าจับมาดีดติ่งหูสักที
นักวิเคราะห์ชายจะทำไงก็ได้ครับ
ดีดติ่งหูก็ได้
จับปั่นจิ้งหรีดซักรอบก็ได้
นักวิเคราะห์สาวนี้ห้ามนาครับ
หมอเค คงไม่ยอมอย่างแรง...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
007-s

โพสต์ที่ 26

เมื่อเช้าตื่นมากะลังงัวเงียๆ เปิดช่องแรกมันนี่ชาแน่นพอดีเลย

มีนลท.ท่านนึง (ฟังไม่ทัน เหมือนจะชื่อคุณวิทวัสหรือไรเนี่ย,ขออภัยถ้าจำชื่อผิดค่ะ,แอบลุ้นว่าอยากให้เป็นนลท.ในเวบนี้ด้วยจัง :wink: เท่มักๆ)
ร่ายเป็นฉากๆฉอดๆๆเลย เรื่อง cig กรณีข่าวสดๆร้อนๆ
เห็นนักวิเคราะห์ท่านนึงผู้หญิง ท่านตอบไม่ได้เลย แต่ก็ดีที่ท่านไม่ตอบมั่วๆ บอกว่าขอเอาข้อมูลไปถามนักวิเคราะห์อีกท่านนึงในบริษัทก่อน ที่เขาตามตัวนี้อยู่ แต่มีแถมท้ายนิดว่า ทางบริษัทเราที่ไม่ได้ตามเพราะหลังจากแนะนำนลท.ขายไปแล้วค่ะ ก็เลยยังไม่มีข้อมูล

สิ่งที่ดิฉันชื่นชอบคือ เสียงของนลท.ท่านนั้นในสายโฟนอิน
แหม ได้ใจจัง  :cool:

แล้วท่านนี้ก็ยังถามไปถึงเรื่อง ปตท. บอกว่าฟังมารายการนึง(ทางวิทยุหรือไรเนี่ยค่ะ) เห็นบอกว่าปตท.ปีนี้จะขาดทุนหนักสองหมื่นล้าน นลท.ท่านนี้ถามว่า ไม่ทราบว่านักวิเคราะห์ทางวิทยุท่านนั้นมีหลักยังไง สองหมื่นล้านที่ว่าจะขาดทุนหนักมาจากตรงไหนยังไง ตำหนิไปถึงว่า การวิเคราะห์มีหลักเกณฑ์ตรงไหนถึงเกิดคาดขาดทุนขนาดนั้น มันมาจากไหนบ้าง ทำไมพูดลอยๆออกมาอย่างนั้น ทำไมไม่แจงออกมา

จุดที่นลท.ท่านนั้นต้องการจะสื่อ คงจะเป็นว่า ขอให้สมาคมนักวิเคราะห์ยกมาตรฐานการทำงานให้ครอบคลุมมากขึ้นหน่อยจะดีมั้ย อะไรทำนองนั้น

แหมๆ ชื่นใจ นลท.บ้านเรา ยกขึ้นมาจากสเตปท์ที่วันๆก็ได้แต่โทรเข้ารายการเพื่อไปถามว่า.... "พี่ค่ะ-คับ (หรืออาจานคะ-คับ) ติดตัวนี้ๆอยู่ที่ราคานี้ๆ ให้ทำไงดี".............. :!:

ยอดเยี่ยมมากทาเคชิ สู้ต่อไปพวกเรา ก้าวต่อไป  :cheers:
โพสต์โพสต์