ตอนราคาน้ำมันดิบราคาสูงคนว่าไม่ดี ทำไมพอน้ำมันลง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ตอนราคาน้ำมันดิบราคาสูงคนว่าไม่ดี ทำไมพอน้ำมันลง

โพสต์ที่ 1

ไม่ค่อยเห็นคนว่าน้ำมันลงแล้วดีละคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 2

สงสัยน้ำมันลงพร้อมหุ้นมั้งครับ เลยไม่มีคนเห็นว่าดี  :lol:  

อันนี้ตอบจริงจังหน่อย ผมว่าน้ำมันลงคราวนี้มันเพราะ ศก. แย่ demand หดก็เลยไม่มีคนมาดีใจหนะสิครับ  :cry:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
i_sarut

โพสต์ที่ 3

อาจจะเพราะความดีใจ มีน้อยกว่าความทุกข์ใจ  :roll:

- ดีใจ น้ำมันถูก

- ทุกข์ใจ มีหลายเรื่องเลย ยิ่งเศรษฐกิจ การเมือง ปัญหาสังคม  :8)
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Hughes
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมดีใจคนนึงล่ะครับ  :lol:

ตอนนี้เติมเต็มถังแค่ 800 บาท
รถรู้สึกจะใช้ 37.8 mpg
ขับ 2 อาทิตย์เติมที

อยากตุลไว้เยอะๆแต่ของแบบนี้มันเก็บนานๆได้ป่าวหว่า?
hot

โพสต์ที่ 5

อยากตุลไว้เยอะๆแต่ของแบบนี้มันเก็บนานๆได้ป่าวหว่า?
อืมซื้อเป็นถังน้ำใต้ดินฝังไว้ใต้บ้านดีไหมคับ

จะได้เก็บน้ำมันราคาถูกไว้เติมวันราคาแพง
Tlk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

พอดีตอนนี้จะสลับกับตอนที่นำ้มันเป็นขาขึ้นตรงที่ว่า เศรฐกิจถดถอยแล้วครับ
คนเค้าเลยมองว่าถ้านำ้มันเป็นขาขึ้นนับจากตอนนี้ก็แสดงว่าเศรฐกิจพลิกจากขาลงเป็นขาขึ้นแล้วครับ (ผ่านจุดต่ำสุดไปแล้ว)แล้วหุ้นก็จะขึ้นด้วยแม้จะเป็น side way up ครับ
train10

โพสต์ที่ 7

สาเหตุที่น้ำมันขึ้นแต่คนกลับไม่ดีใจนั่น เราต้องแบ่งนะครับว่ามีใครไม่ดีใจหรือดีใจ ถ้าแบ่งเป็นหลักๆเลย ก็จะมี
1.ประเทศผู้ค้าน้ำมัน ไม่ดีใจแน่ๆ เพราะต้องขายในราคาถูก
2ผู้บริโภค ดีใจแน่ๆ เพราะว่าได้ซื้อน้ำมันราคาถูก

แต่อย่างที่หลายๆคนใน กระทู้นี้บอกล่ะครับว่า มันเสียใจมากกว่าดีใจครับ
เป็นเพราะว่าเศรษฐกิจนั่นตกต่ำจึงทำให้น้ำมันนั่นมีราคาถูกลงมามากๆ จนแทบจะไม่น่าเชื่อ แต่ถึงน้ำมันจะราคาถูกลงมาก แต่คนก็ไม่กล้าที่จะบริโภคน้ำมันมากเท่าที่ควร เพราะมันเป็นสินค้าที่ฟุ่มเฟื่อย ดังนั่นคนใช้อย่างจำเป็นเท่านั่น ถ้าคนเราใช้สิ้นเปลืองมากๆก็จะทำให้เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มมากขึ้น แล้วยิ่งเศรษฐกิจเป็นแบบนี้ก็เลยทำให้ มีคนบอกว่าไม่ดี มากกว่าดีไงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
holidaytours

โพสต์ที่ 8

คิดว่าคนไม่อยู่ในอารมณ์ที่จะดีใจอะคับ
ลองดูหน้าคนในประเทศไทยตอนนี้ดิคับ
:lol:
โพสต์โพสต์