ขอถามเรื่องการคำนวณกำไรแบบทบต้นหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

ขอถามเรื่องการคำนวณกำไรแบบทบต้นหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

สมมติว่าผมเอาเงิน 100 บาทไปลงทุน หลังจากนั้นผ่านไป 10 ปี ผมได้เงินต้น + กำไรทั้งหมด 200 บาท

ถ้าคิดคร่าวๆ ผมจะได้กำไร (200 - 100) / 100 * 100 % ต่อ 10 ปี
หรือ 10 % ต่อ 1 ปี

ซึ่งมันไม่ใช่การคำนวณที่ถูกต้อง 100 % ครับ
เพราะดอกเบี้ยมันต้องทบต้นด้วย

เลยอยากทราบว่า พอจะมีสูตรการคำนวณดอกเบี้ยแบบทบต้นไหมครับ
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 2

หาจากสูตร FV = PV(1+r)^n ครับ ถ้าอันนี้ก็ได้ ประมาณ 7% กว่าๆ ต่อปีครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

มีใน Excel ครับ อยู่ใน ฟังก์ชัน เป็นการคำนวณ IRR ครับ
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 4

ขอบคุนครับ
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

พี่ Piggyman007 ลองอ่านกระทู้นี้ดูนะครับ
น่าจะพอช่วยได้

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=36595
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
007-s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ดิฉันไม่เคยคำนวนได้เองเลย (จริงๆไม่เคยแม้แต่จะลองคำนวนเอง :lol: )

ใช้เครื่องคิดเลขเอาค่ะ สะดวกดี (ต้องซื้อรุ่นที่มันคำนวนได้น่ะค่ะ มีแบบเล็กๆพกง่ายหน่อยก้ดี ,ถ้าให้ดียิ่งขึ้น รอซื้อช่วงลดราคาค่ะ :lol: )
โพสต์โพสต์