หลังปีใหม่จะได้เจอ January Effect หรือ January Attack

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หลังปีใหม่จะได้เจอ January Effect หรือ January Attack

โพสต์ที่ 1

ผมคิดว่าเป็นไปได้ทั้งสองทางครับ แต่หวังว่าตลาดจะรับรู้ข่าวดีจากมาตรกระตุ้นศก.ของท่านนายกโอบามาร์คกับการขึ้นรับต่ำแหน่งประธานาธิบดีของท่านโอบาม่าก่อนครับ :pray:

แล้วค่อยลงมารับข่าวร้ายจากตัวเลขทางศก.ที่น่าหวาดเสียวของกลุ่มจีสามหรือจีเจ็ดของประเทศเราเองก็เริ่มมีอาการครับเช่นตัวเลขการส่งออกลบไป18%นิดหน่อย :vm:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

ถ้ามองสั้นๆ โอกาสกับหายนะขึ้นอยู่ที่จังหวะซื้อขายเลยครับ :roll:

ต่อให้เกิด January Effect ก็อาจจะ่เกิด February Attack ตามด้วย March (Suicide) Bomb ก็ได้ :lol:

ผมสนใจแต่ตัวบริษัทกับสภาพแวดล้อมในการทำธุรกิจเท่านั้น

เงินเหลือเมื่อไรก็ซื้อเก็บ :wink:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
beammy

โพสต์ที่ 3

ผมมองว่าเป็น January Crashdown ครับ  :8)
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

จากการถามเพื่อนหลายๆคน มีแต่คนตั้งใจจะซื้อหุ้นในต้นปีหน้า
ดังนั้นราคาหุ้นในต้นปีหน้าอาจจะไม่ลดลงก็ได้
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 5

Radio เขียน:จากการถามเพื่อนหลายๆคน มีแต่คนตั้งใจจะซื้อหุ้นในต้นปีหน้า
ดังนั้นราคาหุ้นในต้นปีหน้าอาจจะไม่ลดลงก็ได้
คิดเหมือนพี่ radio ครับ เห็นใครใครก็แนะนำให้ไปซื้อต้นปีหน้าจะมีจุดต่ำสุด เห็นเวลาคอนเฟิร์มแบบนี้ จะไม่ค่อยเป็นจริงครับผม (บางคนคอนเฟิร์มช่วงนี้โดนฟ้องเป็นร้อยล้านก็เห็นกันมาแล้วvอิอิ) ผมส่วนตัวคิดว่าถ้าอเมริกาฟื้นเร็วกว่าที่คาดสัก 1 ไตรมาส ไม่มีนิวโลว์แล้วแน่นอนครับผม
Small Details Make a Big Difference
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 6

คุณพี่beammy   :la:  แต่ถ้าเป็นเพลงของCrash  :8) ครับ

คุณRadio :cheers: หวังว่าจะเป็นเช่นนั้นครับ
pawiga

โพสต์ที่ 7

แต่ หุ้นมันขึ้นตั้งแต่ ธค แล้วนี่น่า  อันนี้ต้องดูไว้ด้วย
setmaker

โพสต์ที่ 8

ซึ่งตอนนี้ทุกคน ก็คิดว่า ปลายปีหน้า มันจะขึ้นแน่นอน

ทั้งคนที่ซื้อตอนนี้ และ คนที่คิดจะซื้อต้นปี
นี่ก็คือการคิดเหมือนกัน เช่นกัน

ซื้อแล้ว อาจติดดอย กันอีกหนก็ได้
เพราะมันอาจเป็นจุดเริ่มต้นของขาลงครั้งใหญ่

งานนี้ไม่มีใครกล้า confirm มั๊ง

ส่วนผมก็คิดเหมือนคนหมู่มากครับ
กะซื้อต้นปีหน้าเหมือนกัน
:twisted:
Dimsum

โพสต์ที่ 9

ผมรู้แต่ว่าวันไหนไม่มีใครพูดจะซื้อหุ้นแล้ว ได้ยินหุ้นแล้วจะ  :vm: แสดงว่าตลาดผ่านจุดต่ำสุดไปแล้ว
anakinnet

โพสต์ที่ 10

ผมกะขายหมด port ต้นปีหน้า ครับ รับอีกทีนู่น Q3 หรือไม่ก็ปี 52 เลย
In the long run, We are all dead.
tum_H

โพสต์ที่ 11

[quote="pawiga"]แต่ หุ้นมันขึ้นตั้งแต่ ธค แล้วนี่น่า
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

คิดว่าน่าจะโดน Attack นะ เนื่องจาก
1.เดือนนี้จะมีแรงซื้อจาก LTF & RMF ในช่วงนี้ หุ้นเลยขึ้นได้  แต่พอเป็นมกราคม คนที่ซื้อไว้ 3 ปี(ปฏิทิน)ที่แล้ว ก็จะเอามาขาย เพื่อที่ปลายปีจะได้ซื้อใหม่  (แต่ก็ไม่แน่นะ เพราะว่าถ้าขาดทุนมากอาจจะไม่ขายก็ได้)

2.ตอนที่ SET ขึ้นไป 1700 จุด ก้เป็นวันแรก ๆ ของเดือน มกราคม หลังจากนั้นก็ .... (อันนี้ลอกคนอื่นมา)
  ในขณะเดียวกัน  ปลายปี 46 หุ้นวิ่งขึ้นมาแรงมาก แล้วก็มา PEAK ของรอบที่เดือน มกราคม 2547  (อันนี้ประสบการณ์จริง)  ตอนนั้นเกือบตาย   แต่ตอนนี้ร่อแร่ 555

3.เพราะฉะนั้นตั้งแต่ซื้อหุ้นมาทุก ๆ ปีไม่เคยหวังว่าจะมี January Effect แต่เชื่อว่าทุก ๆ ปีหลังจากนี้ จะมี December Effect หรือ Santa Effect จาก LTF และการทำ Window Dressing
โพสต์โพสต์