ถามคุณสุมาอี้ D/(r-g) ถ้า g มากกว่า r จะแก้ติด- อย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Coca-Cola
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามคุณสุมาอี้ D/(r-g) ถ้า g มากกว่า r จะแก้ติด- อย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเข้าไปดูบริษัทหลายบริษัทที่ผมสนใจครับ โดยหาค่า GROWTH ปันผล ปรากฏว่ามีบางบริษัทที่ GROWTH ปันผลสูงกว่า ค่า RISK PREMIUM ที่ผมตั้งไว้ ดังนั้น เมื่อ r-g = จึงติด -   ครับ เลยไม่รู้ว่าควรจะแก้ไขอย่างไร

รบกวนพี่สุมาอี้ ช่วยชี้แนะด้วยครับ :B  :B  :B
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
kornjackrit

โพสต์ที่ 2

มารอฟังคำตอบด้วยครับ
:D  :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Tibular
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ค่า Growth ของโมเดลหุ้นปันผลเติบโตที่ใช้ควรจะเป็นค่าระยะยาวของการเจริญเติบโตของเงินเฟ้อครับ ไม่ควรเกิน 3.5 ครับ
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 4

Tibular เขียน:ค่า Growth ของโมเดลหุ้นปันผลเติบโตที่ใช้ควรจะเป็นค่าระยะยาวของการเจริญเติบโตของเงินเฟ้อครับ ไม่ควรเกิน 3.5 ครับ
ครับตาม ท่าน Tibular ครับ เรื่องนี้คนเรียน finance มาน่าจะเจอทุกคน ซึ่ง จะใช้เป็นการเติมโตระยะยาวครับ  :wink:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
Coca-Cola

โพสต์ที่ 5

อ๋อครับ :D    ว่าไป ค่าตัวนี้ ก็มีเขียนอยู่ในหนังสือ ดันอ่านแล้วไม่เก็ท :nm:   ต้องกลับไปอ่านหน้านั้นใหม่  ...  ขอบคุณครับ

ใครมีจุดสังเกตุพิเศษใด ก็ช่วยแนะนำเพิ่มเติมน๊า :D
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
โพสต์โพสต์