คุณคิดว่ากำไรไตรมาสที่ 4 ของหุ้นตัวไหน จะสูงกว่าไตรมาสที่ 3

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

คุณคิดว่ากำไรไตรมาสที่ 4 ของหุ้นตัวไหน จะสูงกว่าไตรมาสที่ 3

โพสต์ที่ 1

ผมเชื่อว่า

กำไรของหนมปังบ้านไรในไตรมาสที่ 4  
จะทำเรคคอร์ดไฮอีกครั้ง
หลังจากที่ผมยังคงเห็นรถส่งหนมปัง  
วิ่งเพ่นพล่านไปทั่วเหมือนเดิม
แต่น้ำมันที่ใช้เติมให้รถวิ่ง  ลดราคาลงไปตั้งเกือบครึ่ง

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:

แต่หุ้นดีๆ กับราคาหุ้นดีๆ  มันไม่เหมือนกันนะครับ
หุ้นดีๆ ไม่จำเป็นว่าจะต้องมีราคาหุ้นดีๆ ตามไปด้วย

เพราะหุ้นดีๆ  
เกิดจากการกระทำของคนในบริษัทจดทะเบียน

ส่วนราคาหุ้นดีๆ  
เกิดจากการเชียร์กระทู้ เอ๊ยเกิดจากเงินที่อำนาจซื้อนำในตลาดหุ้นครับ

:wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:
Reminiscence of 3 Dogs
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

PB ครับเหตุผลเหมือนเฮีย
bid please!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

:bow:  :bow:  :bow:
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
charnengi

โพสต์ที่ 4

SSC >> Q3 ขาดทุน Q4 น้ำมันลด
AHC >> Q3 ขาดทุนค่าตัดจำหน่าย
MAJOR >> รายได้จากหนังน่าจะดีกว่าไตรมาสที่แล้ว

ไม่ได้เชียร์นะครับ ตัวใครตัวเผือกครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

:8) ซีพอลก็น่าจะดีขึ้นนะครับ
     ขาลงขาขึ้น เผาหลอกเผาจริงก็ขายได้

ส่วนหุ้นที่ผลQ4แย่กว่าQ3ที่เห็นๆหลายที่เลยครับท่านเจ้าสำนัก
     เห็นราคาน้ำมันดิ่งๆอย่างนี้หนาวสต๊อกน้ำมันแทนเลยครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ยังมองไม่เห็นครับว่า 400-500 ตัวในตลาดนี้มีตัวไหน
ที่ยอดรายได้และกำไรโตกว่า Q3 /2551 หรือ Q2 หรือQ1 ได้ครับ

อาการไม่ค่อยดี
:)
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 7

hmpro ครับq4 คงดีกว่า แต่ปีหน้าว่ากันอีกที
Small Details Make a Big Difference
121

โพสต์ที่ 8

โดยส่วนตัวแล้ว....  มาม่าสิครับ

หนาวๆอย่างนี้ผมกินเพิ่มหลายเท่า   :lol:

จากที่ไม่ค่อยกินเลย
ily

โพสต์ที่ 9

makro   ขายดีส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ให้ร้านขายปลีกเล็กๆ ซื้อเพื่อขายในช่วงเทศกาลปีใหม่
s&p       เค้ก  และคุ๊กกี้ (จัดกระเช้าได้ด้วย) ขายดีเทศกาลส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่
mint      วันหยุดยาวครอบครัวฉลอง swensen  sizzler the pizza
drt        ผู้บริหารบอกว่า q3 ฝนตกเป็น low season  q4 ดีขี้นแน่นอน
advanc dtac  ฮัลโหลและส่งข้อความอวยพรปีใหม่  หรือ นัดแนะกันไปเลี้ยงฉลอง :)
Amadeus
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

[quote="ily"]mint
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

miracle เขียน:ยังมองไม่เห็นครับว่า 400-500 ตัวในตลาดนี้มีตัวไหน
ที่ยอดรายได้และกำไรโตกว่า Q3 /2551 หรือ Q2 หรือQ1 ได้ครับ

อาการไม่ค่อยดี
ticon ยอดรายได้และกำไร q4 >q1+q2+q3 ครับ เพราะโอนขายโรงงานให้ tfund เรียบร้อยแล้วครับ
zesar

โพสต์ที่ 12

ผลประกอบการไตรมาส 4 นี่จะออกประมาณเมื่อไหร่เหรอครับ  :o
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

nam เขียน: ticon ยอดรายได้และกำไร q4 >q1+q2+q3 ครับ เพราะโอนขายโรงงานให้ tfund เรียบร้อยแล้วครับ
ไม่นับรายการพิเศษ
เอาแบบความสามารถของบริษัทเพียวๆๆๆ ไม่ผสมอย่างอื่น
ily

โพสต์ที่ 14

[quote="Amadeus"][quote="ily"]mint
i_sarut

โพสต์ที่ 15

mint ผมว่าอาจจะโตได้นิดๆ จากอาหารเป็นส่วนใหญ่  :8)

รอดูว่ายอดจองโรงแรมจะหายไปเยอะอย่างที่ประโคมข่าวรึเปล่า
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 16

BGT

อย่าว่าแต่โตรึเปล่าเลยครับ ถ้าโตไม่ถึง 30% QoQ นี่มีเฮแน่ๆ  :D
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
superboy

โพสต์ที่ 17

พลาดไปอีกตัวหรือป่าว ครับ พี่ๆๆ อิอิอิอิ

เจ้าขวดก้อมีลุ้นนะ

ไม่เห็นมีคนตอบ ผมจัดการให้

โอมจง      จ่ายมาๆๆๆๆๆๆ     สี่สิบ สี่สิบๆๆๆๆๆ

ปล. วันนี้ เก็บ เจ้า มหาประลัย กะ สิริมงคล มาหน่อย

จะเน่าอีกกี่ปีก้อไม่รู้
Proxity

โพสต์ที่ 18

เสนอ SiS ครับ
เพราะในปีหนึ่งมี Commart 3 ครั้ง ใน Q1 / Q2 / Q4
ดังนั้น SiS ใน Q4 น่าจะดีกว่า Q3
นี่ไม่รวมถึงค่าขนส่งใน Q3 ที่มีต้นทุนประมาณ 20 bp ของ SiS ลดลงครึ่งหนึ่งเหลือ 10 bp ใน Q4 ด้วย (ประมาณการครับ)

พูดแล้วก็น่าเก็บ..เพราะ Q3 นี่ กำไรก็โตไปตั้งเยอะแล้ว

แฮ่ม..ทำงานคู่แข่ง SiS ครับ แต่ไม่ได้จดทะเบียน
anakinnet

โพสต์ที่ 19

ROBINS เพราะ Q3 ฝนตก Q4 คริสต์มาส
In the long run, We are all dead.
ace

โพสต์ที่ 20

BECL ครับ
น้ำมันลง  รถติดเป็นบ้าเลย
ค่าทางด่วนก็ขึ้นนะ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 21

charnengi เขียน:SSC >> Q3 ขาดทุน Q4 น้ำมันลด
AHC >> Q3 ขาดทุนค่าตัดจำหน่าย
MAJOR >> รายได้จากหนังน่าจะดีกว่าไตรมาสที่แล้ว

ไม่ได้เชียร์นะครับ ตัวใครตัวเผือกครับ
ssc นี่ น้ำม้นลด + น้ำตาลลงหรือไม่ อยากรู้ว่า น้ำตาลลงหรือไม่

แล้วยอดขายจะขายได้ดีอย่างเดิมหรือไม่ น่าติดตาม เห็นเฮียปรัชญาบอกว่า คนกิน เป๊บซี่น้อยลงไปเยอะ
saleman

โพสต์ที่ 22

tuf <-- ปลาทูน่า ต้นทุนลด บาทออน   :8)
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
L O N G
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

Re: คุณคิดว่ากำไรไตรมาสที่ 4 ของหุ้นตัวไหน จะสูงกว่าไตรมาสท

โพสต์ที่ 23

[quote="คลายเครียด"]กำไรของหนมปังบ้านไรในไตรมาสที่ 4
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
คลายเครียด

Re: คุณคิดว่ากำไรไตรมาสที่ 4 ของหุ้นตัวไหน จะสูงกว่าไตรมาสท

โพสต์ที่ 24

[quote="chatchai

หวังว่ายังไม่เปลี่ยนไปเป็นแก๊ซซะก่อนนะครับ[/quote]

ผมเคยถามเอ็มดีตอนที่เจอในงานอะไรซักงานในศูนย์สิริกิต
เมื่อประมาณสามสี่เดือนก่อนว่า
ค่าน้ำมันเพิ่มเดือนละเท่าไร  
เอ็มดีตอบว่าประมาณเดือนละสองล้านบาท
แต่ว่ารายได้จากการขายที่เพิ่มมากขึ้น  
สามารถชดเชยค่าใช้จ่ายในการขนส่งสินค้าครับ

คำตอบที่เอ็มดีบอกมา น่าจะแสดงว่า รถยังใช้น้ำมันดีเซลครับ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

หุ้นอีกตัวที่ผมคิดว่า  
น่าจะมีกำไรเพิ่มมากขึ้นกว่าไตรมาสที่ ๓ คื่อ

ทรอปิคอลแคนนิ่งครับ

คิดแบบมวยวัด  
อาหารอะไรที่กินง่ายที่สุด และประหยัดเงินมากที่สุด
ในยุคที่พี่กันกำลังจะถังแตก

คำตอบคือ ปลาทูน่ากระป๋อง

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
investment biker
ผู้ติดตาม: 138

โพสต์ที่ 25

[quote="chatchai"][quote="คลายเครียด"]กำไรของหนมปังบ้านไรในไตรมาสที่ 4
In search of super stocks
คลายเครียด

โพสต์ที่ 26

[quote="investment biker"]
พี่คลายเครียดพอทราบไหมครับว่าโรงงานใหม่จะเริ่มใช้เมื่อไหร่ เพราะอาจจะมีค่าเสื่อมก้อนโตมากระทบงบการเงินในช่วงแรก ๆ ครับ

สำหรับตัวที่ Q4 จะดีกว่า Q3 คือ BOL ครับ เพราะเป็น nature ของธุรกิจอยู่แล้ว
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 27

[quote="คลายเครียด"][quote="investment biker"]
พี่คลายเครียดพอทราบไหมครับว่าโรงงานใหม่จะเริ่มใช้เมื่อไหร่ เพราะอาจจะมีค่าเสื่อมก้อนโตมากระทบงบการเงินในช่วงแรก ๆ ครับ

สำหรับตัวที่ Q4 จะดีกว่า Q3 คือ BOL ครับ เพราะเป็น nature ของธุรกิจอยู่แล้ว
charnengi

โพสต์ที่ 28

Jeng เขียน: ssc นี่ น้ำม้นลด + น้ำตาลลงหรือไม่ อยากรู้ว่า น้ำตาลลงหรือไม่

แล้วยอดขายจะขายได้ดีอย่างเดิมหรือไม่ น่าติดตาม เห็นเฮียปรัชญาบอกว่า คนกิน เป๊บซี่น้อยลงไปเยอะ
ต้นทุนราคาน้ำมัน+น้ำตาล ที่ใช้อธิบายเวลากำไรลดลงมาตลอด 2-3 ปี ลดลงแบบหัวทิ่ม เจอน้ำตาลที่คาร์ฟูร์เหลือโลละ 11 บาท (1 แถม 1)
ถ้าขาดทุนอีกก็หมดข้ออ้างแล้วครับ แสดงว่าสินค้าอิ่มตัวถึงจุดตะวันตกดิน บริหารผิดพลาด สูญเสียความได้เปรียบแบบยั่งยืน ไม่ควรติดตามอีกต่อไป
charnengi

โพสต์ที่ 29

แก้ความเห็นนิดนึงครับ เอา Major ออกครับเริ่มไม่แน่ใจ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 30

Proxity เขียน:เสนอ SiS ครับ
เพราะในปีหนึ่งมี Commart 3 ครั้ง ใน Q1 / Q2 / Q4
ดังนั้น SiS ใน Q4 น่าจะดีกว่า Q3
นี่ไม่รวมถึงค่าขนส่งใน Q3 ที่มีต้นทุนประมาณ 20 bp ของ SiS ลดลงครึ่งหนึ่งเหลือ 10 bp ใน Q4 ด้วย (ประมาณการครับ)

พูดแล้วก็น่าเก็บ..เพราะ Q3 นี่ กำไรก็โตไปตั้งเยอะแล้ว

แฮ่ม..ทำงานคู่แข่ง SiS ครับ แต่ไม่ได้จดทะเบียน
ผมกลับมองว่า q4น่าจะต่ำกว่าq3 เพราะจากพฤติกรรม4-5ปีที่ผ่านมา ถ้าเจอสภาพอะไรที่ช๊อคกำลังซื้อ ไตรมาสนั้นจะdropลง เช่น ปฎิวัติ เป็นต้น ส่วนq4นี้โดนเรื่องเสื้อเหลือง-เสื้อแดงยิงกันกลางกรุง เรื่องยึดสนามบิน คนจะซื้อผมว่าเขาน่าจะอั้นๆเอาไว้ก่อน และร้านค้าจะสั่งเข้าก็น่าจะกลัวของลง และน่าจะอยากระบายสต๊อกเก่าออกก่อนนะครับ โดยความเห็นส่วนตัวผมว่า ถ้ายอดขายโตกว่าq4ปีที่แล้วผมก็โอเคแล้วนะครับ :lol:

หุ้นในมือผมที่คิดว่าq4ปีนี้จะกำไรกว่าq3ปีนี้และq4/50 มีอยู่ BGT ILINK  PB TF TWFP ครับ
ปล.ไม่รวมTNHที่ประกาศกำไรนิวไฮไปเรียบร้อยแล้ว :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
โพสต์โพสต์