หุ้นของบัฟเฟตไม่เคยจ่ายปันผลแล้ว VI จะกินอะไรอยากรู้อย่างแรง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ziannoom
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

หุ้นของบัฟเฟตไม่เคยจ่ายปันผลแล้ว VI จะกินอะไรอยากรู้อย่างแรง

โพสต์ที่ 1

คือกระผมอยากจะใคร่รู้ว่า การที่หุ้นเบริกไชน์ ของ บัฟเฟตไม่จ่ายปันผลให้แก่ผู้ถือหุ้น แล้วอย่างนี้ VI ที่ซื้อหุ้นแกตัวเดียวเท่านั้นแล้วไม่มีงานประจำ สมมตินะว่าผมมีหุ้นแก แสนหุ้นซื้อตั้งแต่ปี 2000 จนถึงปัจจุบันก็ไม่ขายและไม่คิดจะขาย เค้าจะได้ประโยชน์ มีรายได้อะไรมาจุนเจือหรือค่าใช้จ่ายปกติ ยังไง มันข้องใจผมอย่างมากเลย ช่วยไขข้อกระจ่างทีครับ :?:
anakinnet
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

VI ไม่เอาเงินก้อนสุดท้ายในชีวิตมาซื้อหุ้นหรอกครับ
In the long run, We are all dead.
i_sarut

โพสต์ที่ 3

ถ้าเป็นผมก็คงไม่เอาเงินทั้งหมดในชีวิตไปลงในหุ้นที่ไม่ปันผลเหมือนกันครับ

ในความเป็นจริงก็ไม่น่าจะมีคนทำนี่ครับ
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 867

โพสต์ที่ 4

ตอนที่เงินปันผลยังไม่พอใช้ ผมก็ขายหุ้นมาใช้จ่ายครับ ตราบใดที่ราคาหุ้นเพิ่มมากกว่าที่เอาออกมาใช้ก็ไม่มีปัญหา ยกเว้นตอนหุ้นตกต้องกินทุนไปก่อน :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ziannoom

โพสต์ที่ 5

แสดงว่าคนที่เข้าไปซื้อหุ้นของปู่บัฟเฟตเค้าไม่ใช่ VI ใช่ไม๊นี่ครับเพราะหวังส่วนต่างแน่นอน เนื่องจากไม่มีเงินปันผล ผมก็ยังขัดแย้งในตัวเองที่บอกไม่จ่ายปันผล แล้วปู่บัฟเฟตเอาเงินที่ไหนกินข้าว หรือเค้าไม่ให้ชาวบ้านแต่จ่ายเงินเดือนตัวเอง งงแล้วก็งงจนกว่าจะมีคนไขข้อกระจ่างที่เด่นชัดกว่านี้
beammy

โพสต์ที่ 6

สมมติ

ผมมีเงินเดือนเดือนละ 4 แสนบาท
ผมใช้จ่ายเดือนละ 2 แสนบาท
ผมเหลือเงินเดือนละ 2 แสนบาท

ก้อนที่เหลือต่อเดือนนี่แหละครับที่ผมลงหุ้น Value

ถามว่าแล้วจะกินอะไร???
ก้อ 2 แสนบาทก้อนแรกนั่นไงครับ เอาไว้กินไว้ใช้

แล้ว 2 แสนก้อนที่เหลือต่อเดือนนี่จะได้กินเมื่อไหร่???
ในเมื่อผมยังมีค่าใช้จ่าย ต่ำกว่ารายรับต่อเดือน ผมจะกังวลทำไมล่ะครับ

:8)
beammy

โพสต์ที่ 7

และผมเชื่อว่า คนที่ลงทุนในหุ้น Berkshire มีงานประจำทำอยู่แน่นอนครับ

ถึงไม่มี ก้อมีงานอดิเรก ที่สามารถทำเงินให้เขาได้อยู่ดี  :8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 8

ถ้าผู้ลงทุนเป็นฝรั่งคาดว่าจะกิน ขนมปังเป็นหลัก
แต่ถ้าผู้ลงทุนเป็นชาวไทย คงกินข้าวครับเพราะข้าวเป็นอาหารหลักของคนไทยครับผม
Small Details Make a Big Difference
AuI_a VI

โพสต์ที่ 9

sai เขียน:ถ้าผู้ลงทุนเป็นฝรั่งคาดว่าจะกิน ขนมปังเป็นหลัก
แต่ถ้าผู้ลงทุนเป็นชาวไทย คงกินข้าวครับเพราะข้าวเป็นอาหารหลักของคนไทยครับผม

เอาไป 3 ตัว

:rofl:  :rofl:  :rofl:  

ปล. VI เค้านิยามว่า คือการซื้อหุ้นเพื่อรับปันผลอย่างเดียวหรือครับ ผมว่าไม่น่าจะใช่นาาาา
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
ziannoom

โพสต์ที่ 10

อันนี้ไม่สมมุติครับผมมีเงินเหลือไว้ลงทุนประมาณเดือนละหมื่นบาท แล้วกะว่าได้โบนัสก็จะเอาลงทุนในหุ้นทั้งหมด ในวันนึงข้างหน้า ผมอยากมีรายได้จากการลงทุนแทนการทำงาน ผมต้องไม่ซื้อหุ้นจำพวกหุ้นของปู่ใช่ป่าว หรือว่า ซื้อไปเหอะแล้วถือสักสิบปีแล้วขายไปซื้อหุ้นที่ได้ปันผล จึงจะเป็นไททางการเงินได้ สรุปหุ้นที่ไม่จ่ายปันผลนี่ท่านๆ สนใจกันบ้างไม๊นี่
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 11

ziannoom เขียน:แสดงว่าคนที่เข้าไปซื้อหุ้นของปู่บัฟเฟตเค้าไม่ใช่ VI ใช่ไม๊นี่ครับเพราะหวังส่วนต่างแน่นอน
เข้าใจผิดแล้วครับ
อันนั้นเป็นไอเดียเก๋ากึ๊กไปแล้ว อิอิ
วีไอนี่แหละหวังส่วนต่างมากกว่าปันผลซะอีก
เพราะมัน "คุ้ม" กว่ากันเยอะ

ส่วนเรื่องที่หุ้นเบริกไชน์ ไม่เคยปันผล แล้วผู้ถือหุ้นจะเอาอะไรกิน

ก็ตอบง่ายๆครับ
ตามหลักวีไอนั้น  หุ้นเบริกไชน์ก็ไม่ได้มีราคาอยู่ที่ undervalue ตลอดเวลา
บางทีมันก็ขึ้นมา fair value หรือ overvalue
ช่วงนี้ก็ขายสิครับ
แล้วก็เก็บเงินส่วนหนึ่งไว้กิน
ถ้ามันลงมา under ก็ซื้อคืนซะเลย
เท่านี้เอง

อันว่าหุ้นนั้น
ต่อให้ดีแสนดี เยี่ยมแสนเยี่ยมยังไง
มันก็มีราคาที่เหมาะสมของมัน
ไม่ใช่มันจะมีค่าเป็นอินฟินิตี้สักหน่อย  อิอิ
nanakorn

โพสต์ที่ 12

เท่าที่ผมจำได้จากหนังสือหลายๆเล่ม รวมทั้งรายงานของ Warren Buffett เอง ที่ถูกรวบรวมในหนังสือบางเล่ม

Warren Buffett คิดว่าตัวเขาเองสามารถทำประโยชน์จากเงินลงทุนได้ดี (กว่าคนอื่นๆ)  ดังนั้นจึงไม่จ่ายเงินกำไรสะสมไปเป็นเงินปันผล  ถ้าใครต้องการใช้เงินจริงๆ ก็ให้ขายหุ้นออกไป ตอนที่ยังไม่ต้องใช้เงิน ก็เก็บเงินไว้ใน Berkshire Hathaway ซึ่งควรจะให้ผลตอบแทนที่ดี (ในรูปของกำไรสะสม ซึ่งจะส่งผลต่อราคาหุ้นของบริษัท)

ต่อมาราคาหุ้นของ Berkshire Hathaway สูงขึ้นมาก  ทำให้คนที่ต้องการใช้เงินไม่มากนัก ต้องโดนบังคับขายเป็นจำนวนเงินครั้งละมากๆ (เนื่องจากหุ้นมีราคาสูง) ทำให้เริ่มมีกองทุนรวมเข้ามาทำกองทุนหุ้น Berkshire Hathaway ที่มีราคาต่อหน่วยของกองทุนน้อยๆ  ทำให้ซื้อง่ายขายคล่อง  ถ้านักลงทุนเลือกลงทุนกับกองทุนแบบนี้ แทนที่จะลงทุนกับบริษัทโดยตรง  และมีการซื้อขายหน่วยลงทุนของกองทุนกันมากๆ  ก็จะทำให้หุ้นของบริษัทมีการซื้อขายโดยกองทุนรวมมากขึ้นไปด้วย ซึ่ง Buffett ไม่ชอบ  จึงตัดสินใจทำสิ่งที่คล้ายๆกับที่กองทุนรวมทำ ด้วยตนเอง แต่มีระบบป้องกันไม่ให้เกิดการซื้อขายหุ้นในลักษณะเก็งกำไร  โดยแบ่งหุ้นออกเป็น 2 Classes คือ A และ B  โดย Class B มีราคาเป็น 1/30 เท่าของ Class A แต่มีสิทธิโหวตเพียง 1/200 เท่าของ Class A (http://www.berkshirehathaway.com/compab.html)  หุ้น Class A แปลงเป็น B ได้ตลอดเวลา แต่กลับกันทำไม่ได้  การที่ตั้งให้แปลงได้ทางเดียว เป็นระบบป้องกันไม่ให้เกิดการซื้อขายหุ้นในลักษณะเก็งกำไร  

คนที่อยากใช้เงิน ก็แปลงหุ้นจาก A เป็น B แล้วขาย B ไปเพียงบางส่วนเท่าที่จำเป็น
Everything I do, I do it for you.
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

ตอนเริ่มต้นมีเงิน 1,000,000 บาท
ซื้อหุ้น ก ราคาหุ้นละ 100 บาท จำนวน 10,000 หุ้น

ซื้อหุ้น ข ราคาหุ้นละ 100 บาท จำนวน 10,000 หุ้น

สิ้นปีที่ 1
หุ้น ก ราคาขึ้น 10%เป็นหุ้นละ 110 บาท ปันผล  6 บาท/หุ้น
ได้เงินมาใช้ 60,000 บาทเอาไปใช้
เหลือสินทรัพย์ = 10,000*110 = 1,100,000 บาท

หุ้น ข ราคาขึ้น 20%เป็นหุ้นละ 120 บาท ปันผลไม่มี
ขายหุ้น 500 หุ้นเอาเงินมาใช้ ได้เงินมาใช้ 60,000 บาทเท่ากัน
เหลือสินทรัพย์ = 9,500*120 = 1,140,000 บาท

สุดท้ายใครจะรวยกว่ากันครับ
แล้วพี่ ziannoom จะเลือกซื้อหุ้นไหนครับ มีปันผลหรือไม่มีดีกว่ากัน

ถ้าเลือกหุ้นที่เติบโตดีกว่าได้ ถึงจะต้องขายหุ้นกินแทนปันผล สุดท้ายก็ยังรวยกว่าครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 14

อย่าไปคิดว่า  ปู่แกเป็นเทพเจ้าหรือศาสดา  หรือเจ้าลัทธิอะไรเลย

ผมเห็นบางคนบอกหุ้นโคคา-โคล่าดีทึี่ต่างประเทศ
แล้วจะมาบอกว่า บริษัทย่อยมาอยู่เมืองไทยแล้วมันจะดี  คิดผิดไม่มากก็น้อย

สถานะการต่างที่  จะให้เหมือนกันคงไม่ได้
กฏระเบียบคนละตลาดจะให้เหมือนกันหรือ  มันบ่ใช่

การถือหุ้นเบริกไชน์
มันคงเป็นความภูมิใจของคนถือ(น่าจะเรียกความบ้าส่วนบุคคล)

ไม่ต้องไปห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายส่วนตัวปู่หรอก

มีใครรู้ไมว่าประชุมแต่ละครั้งแกได้ค่าเบี้ยประชุมเท่าไหร่
มีโบนัสประจำปีละเท่าไหร่

มีใครรู้บ้างมั้ยว่าแกมีญาติพี่น้องซื้อหุ้นไว้รอขายให้กองทุนหรือเปล่า

น่าจะค้นหาตัวเองให้เจอ  ก่อนจะค้นหาคนอื่น

คนที่ศรัทธาชมชอบ  ก็อย่ามาสนใจที่ผมว่าเลย
007-s

โพสต์ที่ 15

น่าจะค้นหาตัวเองให้เจอ  ก่อนจะค้นหาคนอื่น
เฮียพูดเป็นสาระอ่ะ แหร่มเรย

แจกสามตัว ...

:cool:  :cool:  :cool:
ziannoom

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น มันก็จริงที่ไม่จำเป็นต้องยึดติดกับวิธีการของบุคคลอื่นที่เคยประสบความสำเร็จมาก่อน การลงทุนเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์เหมือนการเดินหมากรุกที่มีวิธีการเดินหลายทาง จุดประสงค์ที่ถามผมก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ คือมันสงสัยปู่ไม่จ่ายปันผลแล้วเอาอะไรกินเฉยๆ  :roll:
kaninsaeko

โพสต์ที่ 17

เคยได้ยินพี่ๆเคยพูดกัน

เห็นว่าเอาเงินจาก บ ประกันมาใช้ จิงหรือเปล่าครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 18

[quote="ziannoom"]ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น มันก็จริงที่ไม่จำเป็นต้องยึดติดกับวิธีการของบุคคลอื่นที่เคยประสบความสำเร็จมาก่อน การลงทุนเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์เหมือนการเดินหมากรุกที่มีวิธีการเดินหลายทาง จุดประสงค์ที่ถามผมก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ คือมันสงสัยปู่ไม่จ่ายปันผลแล้วเอาอะไรกินเฉยๆ
satantuey

โพสต์ที่ 19

อย่าคิดแบบสุดโต่งครับ  VI  หรือไม่VI  ไงก็ต้องขายหุ้นเอากำไรมากินใช้  อยู่แล้วครับ  ไม่งั้นจะเล่นหุ้นไปทำไม  เล่นแล้วรอให้มันมูลค่าสูงๆ  สูงไปเรื่อยๆดูมันเพิ่มมูลค่าไปเรื่อยๆ  เสพความสุขจากตัวเลขทางบัญชี  แล้วเจ้าของหุ้นก็ตาย  ไม่ได้ขาย :lol:  :lol:   ลูกหลานสบาย  เอาไปผลาญหมด :evil:

:roll: ผมว่าในชีวิตจริง เราทุกคนรู้อยู่แล้วครับว่าควรขายตอนไหน  (แต่ละคนก็คิดไม่เหมือนกัน  ขายไม่เหมือนกัน  แล้วแต่ภาวะแวดล้อมของคนนั้นๆ)
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 20

[quote="ziannoom"]ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น มันก็จริงที่ไม่จำเป็นต้องยึดติดกับวิธีการของบุคคลอื่นที่เคยประสบความสำเร็จมาก่อน การลงทุนเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์เหมือนการเดินหมากรุกที่มีวิธีการเดินหลายทาง จุดประสงค์ที่ถามผมก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ คือมันสงสัยปู่ไม่จ่ายปันผลแล้วเอาอะไรกินเฉยๆ
iceberg

โพสต์ที่ 21

ก็ได้ส่วนต่างราคาครับ

หุ้น BRK เป็นที่รู้จักของนักลงทุนและสถาบัน
ดังนั้นหากผลประกอบการออกมาดี ราคาหุ้นมักจะวิ่งตาม
และส่วนใหญ่แล้ว ผลประกอบการจะออกมาดีตลอดและต่อเนื่องหลายสิบปี
ดังนั้นนักลงทุน จะได้จากส่วนต่างราคาครับ วัดโดยระยะยาว 5-10 ปี
ไอ้แบบซื้อวันนี้ ขายพรุ่งนี้ หรือ เดือนนี้ ขายเดือนหน้า มันไม่ได้อะไรนะครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 22

ผมว่าคนที่ซื้อคงไม่ได้ถือแค่ตัวนี้ตัวเดียวมั้งครับ

คงถือหลายๆ ตัว ตัวนี้ไม่มีปันผลก็ไม่เป็นไรไปเอาจากตัวอื่นก็ได้ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

พี่เซียนหนุ่ม เขียน:คือกระผมอยากจะใคร่รู้ว่า การที่หุ้นเบริกไชน์ ของ บัฟเฟตไม่จ่ายปันผลให้แก่ผู้ถือหุ้น แล้วอย่างนี้ VI ที่ซื้อหุ้นแกตัวเดียวเท่านั้นแล้วไม่มีงานประจำ สมมตินะว่าผมมีหุ้นแก แสนหุ้นซื้อตั้งแต่ปี 2000 จนถึงปัจจุบันก็ไม่ขายและไม่คิดจะขาย เค้าจะได้ประโยชน์ มีรายได้อะไรมาจุนเจือหรือค่าใช้จ่ายปกติ ยังไง มันข้องใจผมอย่างมากเลย ช่วยไขข้อกระจ่างทีครับ :?
เพราะ Berkshire Hathaway มีนโยบายไม่จ่ายปันผลอยู่แล้ว ประกาศมาตั้งนานแล้ว ไม่จ่ายปันผลมาหลายสิบปีแล้วและตลาดก็รู้ทั่วถึงกัน ถ้าหากมีนักลงทุนที่จะเป็น VI หรือไม่ก็ตาม ซื้อหุ้นแกตัวเดียวเท่านั้นแล้วก็ไม่มีงานประจำ ไม่มีกระแสเงินสดรับสุทธิจากทางอื่นอีก แล้วหวังจะได้กระแสเงินสดจากเงินปันผลก็จะต้องพิจารณาตัวเองว่า ขณะที่ตัดสินใจซื้อนั้นใช้ spinal cord คิดรึเปล่า แต่อนุมานว่านักลงทุนคงจะทราบดีอยู่แล้วเรื่อง Berkshire ไม่จ่ายปันผล

ฉะนั้นก็สรุปได้ว่า VI ที่ซื้อหุ้นแกตัวเดียวเท่านั้นแล้วไม่มีงานประจำ จะต้องมีกระแสเงินสดรับทางอื่นอยู่แล้ว หรือมีเงินเก็บก้อนอื่นเพื่อใช้จ่ายอยู่แล้ว หรือถ้าซื้อเป็นหุ้นเก็บไว้หมดเลยก็ต้องขายหุ้นบางส่วนที่ถืออยู่ออกมาเป็นเงินค่าใช้จ่ายบ้างเมื่อเวลาผ่านไป  confirm  :8)
พี่เซียนหนุ่ม เขียน:สมมตินะว่าผมมีหุ้นแก แสนหุ้นซื้อตั้งแต่ปี 2000 จนถึงปัจจุบันก็ไม่ขายและไม่คิดจะขาย
ตั้งแต่อดีตกาลมาจนถึงปี 1995  Berkshire มีหุ้นแค่ หนึ่งล้านสองแสนหุ้นเท่านั้น เพราะปู่แกไม่แตกหุ้นไม่เพิ่มทุน ถ้ามีอยู่ตั้งแสนหุ้นก็ไม่ต้องขี้เหนียวขนาดนั้นก็ได้ครับ ไม่มีเงินใช้ก็ยอมกลั้นใจขายมาสัก 1 หุ้น ที่เหลือก็ยังมีอีกตั้ง 99,999 หุ้น ขนหน้าแข้งอยู่ครบ (100,000 หุ้น x ราคาซื้อเฉลี่ย $55,000/หุ้น x อัตราแลกเปลี่ยน 40฿/$ = 2.2 แสนล้านบาท รวยกว่าเจ้าสัวเจริญ + เจ้าสัว CP + คุณเฉลียว รวมกันตอนนั้นอีกนะครับ)

ปี 2000 (dot com แตก) นั้น หุ้นไฮเทคร่วงระเนระนาด แต่ BRKA ต้นปีต่ำสุดที่ 40,800 เหรียญ ปลายปีสูงสุดที่ 71,300 เหรียญ เมื่อครบปีประกาศผลกำไรเพิ่มขึ้น  113.7% แต่เพราะ Berkshire เป็นบริษัท holding การประเมินผลการดำเนินงานจะเน้นไปที่การเติบโตของส่วนของผู้ถือหุ้นมากกว่า

ส่วนเรื่องนักลงทุนจะกินอะไร ผมเห็นควรด้วย กับพี่ไสย เอ๊ย พี่ซาอิหัตถ์เทวะครับ  :8)
คุณลุ้น

โพสต์ที่ 24

สมมุติ ซื้อหุ้น Berkshire ปี 1990 ราคาหุ้นละ 5000$ สัก 20 หุ้น (ใช้เงิน 100,000$)

ขายปีละหุ้นเพื่อเอาเงินมาใช้จ่ายทุกปี จนถึงปี 2008 จะเหลือ 2 หุ้น ที่ราคาหุ้นละ 100,000$ หรือ มูลค่า 200,000$ (2หุ้น) ยังได้กำไร 100% เลยครับ

เอาเงินที่ขายหุ้นมาใช้จ่ายได้ปีละ 5,000 - 90,000$ ใช้เพิ่มได้ทุกปี หุหุ
holidaytours

โพสต์ที่ 25

ความเห็นผมนะคับ
ปู่แกตั้งบริษัทขึ้นมาเองอะคับ
แกก็มีเงินเดือนอะดิคับ

แต่พวกเรามันไม่มีเงินเดือนเหมือนแกอะ
อีกอย่างหนึ่งช่วงแรกแกจะหากินกะพวกอาบิทราจ จำนวนหนึ่งด้วยคับ  :D
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 26

ถ้าผมไม่รู้ว่าหุ้นจะขึ้นผมคงไม่ซื้อ เพราะคิดว่าซื้อหุ้นก็ต้องได้รับผลตอบแทนในรูปเงินปันผล
จะได้นำเงินมาใช้จ่าย
แต่ถ้าผมคิดว่ามันคือแค่หุ้นผมก็จะซื้อ แล้วขายหุ้นออกมาเป็นระยะๆเพื่อเอาไปกินข้าว

ถ้าคุณมีธุรกิจ แล้วต้องนำทรัพย์สินของบริษัทไปขายเพื่อประทังชีวิต ผมว่ามันไม่น่าจะเรียกว่า "คนมีสติ"

warren นั้นมีเิงินเดือน บ้าน ความมั่งคั่ง และอืกหลายอย่างครบถ้วนสมบูรณ์แล้ว แล้วจะเอาปันผลไปทำอะไรเหรอ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 27

[quote="holidaytours"]ความเห็นผมนะคับ

แต่พวกเรามันไม่มีเงินเดือนเหมือนแกอะ
อีกอย่างหนึ่งช่วงแรกแกจะหากินกะพวกอาบิทราจ จำนวนหนึ่งด้วยคับ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
simplelife

โพสต์ที่ 28

[quote="SunShine@Night"][quote="holidaytours"]ความเห็นผมนะคับ

อีกอย่างหนึ่งช่วงแรกแกจะหากินกะพวกอาบิทราจ จำนวนหนึ่งด้วยคับ
picklife

โพสต์ที่ 29

sai เขียน:ถ้าผู้ลงทุนเป็นฝรั่งคาดว่าจะกิน ขนมปังเป็นหลัก
5555555+ฮาซะ
picklife

โพสต์ที่ 30

[quote="simplelife"][quote="SunShine@Night"][quote="holidaytours"]ความเห็นผมนะคับ

โพสต์โพสต์