การลงทุนมีความเสี่ยง << ผมคิดว่าคำนี้คงไม่ถูกทั้งหมด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การลงทุนมีความเสี่ยง << ผมคิดว่าคำนี้คงไม่ถูกทั้งหมด

โพสต์ที่ 1

ผมว่าทุกท่านในที่นี้คงเคยได้ยินคำว่า "การลงทุนมีความเสี่ยง" ผมคิดว่ามันเป็นคำที่ถูกต้อง แต่คิดว่าความเสี่ยงคงไม่ได้มีแค่นี้การลงทุนมั้ง

ทุกครั้งที่ได้ยินคำนี้มันรู้สึกคันหูยิกๆ

ในความคิดผม ผมคิดว่า ไม่ใช่แค่การลงทุนที่มีความเสี่ยง แต่ชีวิตคนแค่เกิดมามันก้อน่าจะเสี่ยงแล้ว

เสี่ยงว่าจะเกิดมาพิกลพิการ จะรอด หรือจะป่วยตายในอีก3วัน จะติดโรคทางพันธุกรรมจากแม่หรือปล่าว ฯลฯ

เดินออกไปจากบ้าน จะเหยียบขี้ จะถูกตบ จะตกหลุม(รักใคร) หรือจะโดนรถชนตายรึป่าว

ผมอยากจะเปลี่ยนเป็น "ทุกสิ่งในโลกล้วนมีความเสี่ยง"  :D

ถ้าพูดคำนี้เพื่อเตือนสติตัวเองหรือผู้อื่นก้อคงไม่เป็นไร แต่ถ้าพูดเพื่อให้ตัวเองหรือใคร ใช้เป็นข้ออ้างเกี่ยวกับการลงทุน ผมไม่เห็นด้วย

เพราะทุกสิ่งในโลกมีความเสี่ยง เราสามารถควบคุมความเสี่ยงได้ทุกอย่าง
เช่น

เสี่ยงจะโดนรถชน << ก้อควบคุมความเสี่ยงโดยการเหลียวซ้ายแลขวาให้ดี
เสี่ยงจะเหยียบขี้  << ดูพื้นให้ดีๆ

ในเมื่อเราควบคุมความเสี่ยงทุกอย่างได้
แล้วทำไมเราจะควบคุมความเสี่ยงจากการลงทุนไม่ได้

สุดท้ายการลงทุนก้อเป็นแค่เรื่องธรรมดา (ที่ผมยังทำไม่ได้ - -) นั่นเอง

พี่ๆเพื่อนๆ เห็นด้วยปะคับ

ปล.อยากจะพูดให้พ่อแม่ฟังอย่างงี้ล่ะ แต่เด่วก้อว่าเถียงอีก เลยมาบ่นในนี้ ^.^
kornjackrit

โพสต์ที่ 2

น่าคิดมากครับ
ผมขออนุญาติเรียกน้องกุ้ยนะครับ

เมื่อก่อนผมเคยได้ยินแต่คำกล่าวที่ว่าการไม่ลงทุนคือความเสี่ยง
เพราะการปล่อยเงินทิ้งไว้เฉยๆก็เสี่ยงที่มูลค่ามันจะลดลง
เนื่องจากเงินเฟ้อและปัจจัยอื่นๆ

่สำหรับคำพูดที่ว่า "ทุกอย่างมีความเสี่ยง"
ผมเห็นด้วยครับ

แต่ผมขอเห็นเพิ่มเติมประเด็นหนึ่งนะครับ
ในส่วนที่ว่าการลงทุนควบคุมได้

จริงๆแล้วต้องบอกว่าควบคุมได้บางส่วนครับ
ต่อให้เราเป็นนักลงทุนที่เก่งกาจเพียงใด สิ่งที่เราควบคุมได้
ก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งไม่ใช่ทั้งหมด เช่น เราสามารถควบคุมได้ว่าจะลงทุน
ในทรัพย์สินชนิดใด จำนวนเท่าไหร่ แต่ที่เราไม่สามารถควบคุมได้
คือ เมื่อเราลงทุนไปแล้วบริษัทจะมีผลประกอบการตามที่เราคาดหวังไว้หรือไม่

ดังนั้น ผมจึงไม่ค่อยเห็นด้วย ว่าการลงทุนเป็นเรื่องธรรมดา
จริงๆแล้วการกระทำเกือบทุกๆอย่างก็ไม่เป็นเรื่องธรรมดาในความเห็นของผม

ถ้าเราทำสิ่งนั้นๆด้วยความมุ่งมั่นตั้งใจอย่างแท้จริง
เพราะเราจะต้องทุ่มเททั้งแรงกายและแรงใจในการทำสิ่งนั้นๆให้ประสบความสำเร็จ

ยกตัวอย่างเช่น การกวาดบ้าน ซึ่งดูเป็นเรื่องปกติธรรมดา
แต่ถ้าเราศึกษาวิธีการกวาดพื้น และ อุปกรณ์ที่ใฃ้ในการกวาดพื้น
อย่างละเอียดเราจะพบว่าในความธรรมดามันก็มีหลักการแฝงอยู่

ซึ่งถ้าเราเข้าไปศึกษาแล้ว เราก็จะพบว่ามันไม่ธรรมดาอย่างที่เห็น

หรือน้องกุ้ยเห็นเ้ป็นอย่างไรครับ
:?:  :?:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

สำหรับผมแล้ว วลีที่ชอบพูดกันว่า "high risk, high return" ยิ่งคันหูมากกว่าและเป็นการสร้างความเชื่อที่ผิดด้วย
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

"ทุกสิ่งในโลกล้วนมีความเสี่ยง" น่าจะตรงกับ "อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา" ครับ

สำหรับโลกการลงทุน ความไม่รู้คือความเสี่ยง (จำไม่ได้ว่าจำจากที่ไหนมา :roll:)

ถ้าเรามีความรู้จริงเกี่ยวกับการทำมาหากินของบริษัท การวัดมูลค่าที่แท้จริงของบริษัทแล้วซื้อมันในราคาที่มีส่วนลด มันก็ลดความเสี่่ยงในการลงทุนไปได้ในระดับนึงแล้ว

แต่ก็ใช่ว่าความเสี่ยงจะหมดไป เราควรจะให้เหลือแต่ความเสี่ยงที่ยอมรับได้เช่นเกิดอุกกาบาตล้างโลก

ใครจะไปรู้ว่ามันจะเกิดหรือเปล่า แต่ถึงเวลานั้นจริง เราคงไม่สนแล้วมั๊งครับว่าหุ้นเราจะลงกี่บาท :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
AuI_a VI

Re: การลงทุนมีความเสี่ยง << ผมคิดว่าคำนี้คงไม่ถูกทั้งห

โพสต์ที่ 5

[quote="Guiman"]

เสี่ยงจะโดนรถชน << ก้อควบคุมความเสี่ยงโดยการเหลียวซ้ายแลขวาให้ดี
เสี่ยงจะเหยียบขี้
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

:8) เกลียดใครก็ให้ชวนคนๆนั้นมาเล่นหุ้น
     หรือเปล่า
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 7

[quote="por_jai"]:8) เกลียดใครก็ให้ชวนคนๆนั้นมาเล่นหุ้น
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 8

ในสมัยที่ผมอยู่ในช่วงวัยรุ่น  ผมเคยมีความคิดต่างจากคุณ พ่อ คุณแม่
คิดว่าคุณพ่อ คุณแม่ มีความคิดที่ไม่ถูกต้อง ไม่ทันสมัย อ่านหนังสือ
เรียนหนังสีอน้อย (คุณพ่อผมจบ ป 7  แต่พูดได้ 4 ภาษา คุณแม่ผม
จบ ป 4 )  แต่เมื่ออายุผมมากขึ้นเรื่อยๆ   เมื่อมานึกย้อนหลัง คำพูดของ
พ่อแม่ที่เคยสอนผมไว้ ส่วนใหญ่ ถูกต้อง   คุณ Guiman อย่าละเลย
ความคิดของคุณพ่อคุณแม่  เพราะมันเกิดจากประสบการณ์ที่สั่งสมมา
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 9

ความเสี่ยงในการลงทุนแปรผกผันกับความเข้าใจในการลงทุน :)
kmphol

โพสต์ที่ 10

การลงทุนมีความเสี่ยง และความไม่แน่นอน สูง ยากที่จะควบคุม

ผมขอแยกแยะดังนี้ครับ

ความเสี่ยง Riskคือ สิ่งที่เราดาดคิดไว้แล้วว่า อนาคตมันอาจเกิดขึ้นได้ เช่น น้ำมันขึ้น ดอกเบี้ยลง เงินบาทอ่อน  ซึ่งเราอาจดิด หาทางควบคุม ป้องกัน ลดได้บางส่วน

แต่
ความไม่แน่นอน Uncertainty คือสิ่งที่เราไม่เคยได้คิดเลย ว่ามันจะเกิดขึ้น เราไม่มีทางรู้และป้องกันมันได้ มันมาแบบไม่ทันคิดตั้งตัว เช่น สึนามิ (คนที่สร้างรีสอร์ทใหม่ ใครจะไปคิดว่ามันจะเกิด) อังคารทมิฬ (มาตรการสำรองของหม่อมอุ๋ย)

ความไม่แน่นอนจึงน่ากลัวกว่าความเสี่ยงมาก

เหมือนกับที่คนชอบพูดว่า

โลกนี้ไม่มีอะไรแน่นอน
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 11

[quote="kmphol"]การลงทุนมีความเสี่ยง และความไม่แน่นอน สูง ยากที่จะควบคุม

ผมขอแยกแยะดังนี้ครับ

ความเสี่ยง Riskคือ สิ่งที่เราดาดคิดไว้แล้วว่า อนาคตมันอาจเกิดขึ้นได้ เช่น น้ำมันขึ้น ดอกเบี้ยลง เงินบาทอ่อน
Small Details Make a Big Difference
Guiman

โพสต์ที่ 12

[quote="kornjackrit"]

หรือน้องกุ้ยเห็นเ้ป็นอย่างไรครับ
:?:
kornjackrit

โพสต์ที่ 13

Guiman เขียน:ก้อคิดว่า มันอาจจะเป็นอย่างที่พี่kornjackrit แต่เปรียบกับการกวาดบ้านนี่มันแปลกๆน่ะ
:oops:
ผมต้องขอโทษน้อง กุ้ย ด้วยครับ
ถ้าตัวอย่างของผมอาจจะไมค่อยชัดเจน
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

การลงทุนมีความเสี่ยงแน่นอนครับ
เพราะเราต้องเลือกบริษัทจากข้อมูลที่เราไม่รู้อีกมาก
เนื่องจากเราไม่ได้เป็นผู้บริหาร หรือเจ้าของจริงๆ
นั่นคือ Adverse selection รวมถึงเรื่องของธรรมาภิบาล
ด้วยซึ่งก็คือ Moral hazard เพราะเราไม่รู้หรอกว่าเหล่า
ผู้บริหารจะคำนึงถึงประโยชน์ของผู้ถือหุ้นจริงๆหรือไม่
นักลงทุนที่ดีจึงต้องหาข้อมูลให้มากที่สุด ใช้ความรู้และประสบการณ์
เพื่อเลือกหุ้นของบริษัทที่ดีที่สุด ลงทุนตามสัดส่วนตามความ
มั่นใจที่ผ่านการวิเคราะห์มาอย่างดี แต่ก็ต้องไม่ลืมการ
กระจายความเสี่ยงอย่างเหมาะสมด้วย
และสุดท้ายคงต้องยอมรับผลที่จะตามมาด้วยตัวเอง
ไม่ว่าจะได้กำไรหรือขาดทุน ซึ่งก็คือความเสี่ยงอีก
A man from the Islay

โพสต์ที่ 15

เมื่อวานผมอ่าน CNBC, มีหัวข้อที่เกี่ยวกับ Buffett ที่ตัวเค้าเองบอกว่า ในอดีตตอนเค้าเข้าวงการใหม่ๆ (ผมนี่ก็พ่นไปเรื่อยเลยฮ่ะ หยั่งกะดาราเลย) มีคนเคยบอกว่าเค้าเป็นพวกที่จะทำเงินแบบ Ponzi Scheme (อาจจะประมาณว่าลวงโลกแบบแชร์น้ำมันแม้ชม้อยของบ้านเราในอดีต หรือให้ทันเหตุการณ์หน่อยก็ Madoff's นั่นไงครับ)

มีคำพูดอันนึงคมดี อยู่ใน article นั้นนั่นแหละ ผมเห็นว่าเหมาะกับกระทู้นี้ดี ผมเลยตัดมาให้อ่านกัน ตามข้างล่างครับ

'Life involves taking risks.  The tricky part is deciding which risks are worth taking.  You can think, and weigh, and investigate, but there's no certainty' ขออนุญาติแปลไว้ตรงนี้ว่า ชีวิตเกี่ยวข้องกับการยอมรับความเสี่ยงต่างๆ ส่วนที่ยากที่สุดก็คือการจะตัดสินใจว่าความเสี่ยงอะไร 'คุ้มค่า' น่าเสี่ยง, พวกเราก็คงทำได้แค่คิดคำนวน, ชั่งน้ำหนัก, ศึกษาทำการบ้าน แต่ท้ายที่สุดก็ไม่มีคำ 'แน่นอน'

อ่านภาษาอังกฤษแล้ว เพราะกว่าเยอะครับ ผมแปลแล้ว ฟังดูไม่ได้เรื่องเลย...........
Guiman

โพสต์ที่ 16

55+ แต่ผมขอบคุณที่แปลให้ครับ  :D

ผมแปลแล้วไม่รู้เรื่องเลย ผมอ่อนอังกฤษมากๆๆๆครับ
007-s

โพสต์ที่ 17

[quote="por_jai"]:8) เกลียดใครก็ให้ชวนคนๆนั้นมาเล่นหุ้น
drypoint

โพสต์ที่ 18

คือประโยคนี้เต็มๆมันคือ การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน  ซึ่งผมก็คิดว่าถูกต้องแล้วนะครับ  ประโยคพวกนี้ส่วนใหญ่คนพูดกันย่อๆดูตัวเต็มแล้วมันก็ถูกต้องและเข้าใจได้ง่ายนะครับ
โพสต์โพสต์