ถ้าบัฟเฟต์ คิดว่านี่คือวิกฤตที่แย่แล้ว แล้วต้องลงทุนใน...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Vinzy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าบัฟเฟต์ คิดว่านี่คือวิกฤตที่แย่แล้ว แล้วต้องลงทุนใน...

โพสต์ที่ 1

ถ้าบัฟเฟต์ ต้องลงทุนในประเทศไทย ช่วงนี้ คิดว่า เค้าจะเอาเงินลงทุนในหุ้นตัวไหนเพราะเหตุใดครับ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

โพสต์ที่ 2

มีคำถามแบบนี้บ่อยจัง...
ถ้ามีคนตอบที่ไม่ใช่ตัวบัฟเฟตเอง คุณเชื่อตามหรือครับว่าตัวนั้นดีจริง

ลุงบัฟเฟตแกซื้อบริษัทที่ดีที่แกติดตามผลประกอบการมานาน แล้วแกเข้าใจ
แต่แกคงไม่เคยศึกษาติดตามหุ้นบริษัทไทยเลยมั้ง
ดังนั้นจึงไม่มีตัวไหนในไทยที่บัฟเฟตจะเลยซักตัวในตอนนี้

ถ้าอยากทำตามลุงแก ลองศึกษาว่าแกลงทุนแต่ละตัวเพราะอะไร
แล้วทำวิธีเหมือนกับลุงแก ดีกว่ามาซื้อตามคำตอบคนอื่นนะครับ

ด้วยความหวังดี
Vinzy

โพสต์ที่ 3

ก็ไม่เชิงแบบนั้นครับ

แต่เหมือนกับว่า อยากทราบความคิดเห็นที่จะนำหลักการของบัฟเฟต มาประยุกต์กับหุ้นไทยโดยใช้สถานการณ์จริงดูว่า มันสามารถนำมาใช้ได้หรือไม่ ครับ
Vinzy

โพสต์ที่ 4

เรียนคุณ densin
ไม่ได้หมายความว่าให้พี่ๆมาเฉลยๆหุ้นเพื่อซื้อตามขนาดนั้นหรอกครับ
เช่น บางทีอาจมีบางท่านอาจจะมาตอบว่า

เนื่องจากตลาดหุ้นไทยไม่สามารถเทียบกับusa ได้ เพราะว่าปัจจัยการไหลเข้าจากต่างชาติ  จะเป็นตัวแปรสำคัญ ต่ออัตราขึ้นลงของตลาดหลักทรัพย์ไทย ทำให้การลงทุนแบบที่ buffett อาจจะไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุดในขณะนี้ จึงไม่สามารถใช้วิธีเดียวแบบ buffett ได้

อะไรประมาณนี้หน่ะครับ

หากคำถามดูแล้วเหมือนไม่ดีก็ขออภัยด้วยครับ
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

เรียนคุณvinzyครับ  
   ไม่ใช่คำถามไม่ดีหรอกครับ แต่เป็นเรื่องนานาจิตตังมากกว่า  ผมอ่านเจอแค่หัวข้อของคุณvinzy ยังรู้สึกสนใจเลย  ที่สนใจก็เพราะอยากรู้ว่าจะมีคนเข้ามาแชร์ความเห็นมุมมองการลงทุนช่วงนี้อย่างไรในแนวทางของอาก๋งแก
สงสัยคราวหน้าถ้าคุณvinzyจะตั้งกระทู้คงต้องตั้งอย่างนี้กระะมังครับ
"ถ้าบัฟเฟต์ ต้องลงทุนในประเทศไทย ช่วงนี้ คิดว่า เค้าจะเอาเงินลงทุนในหุ้นตัวไหนเพราะเหตุใดครับ **หมายเหตุ:ไม่ได้คิดจะลอกการบ้านจากความคิดอันสูงส่งที่ทุกท่านpost นะครับ สาบานด้าย?  "
อย่างนี้ท่าจะเคลียร์นะ ผมว่า
เฮ้อ :8)
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

ขอแชร์ความคิด แต่โดนตรอกกลับ ว่าทำไมไม่คิดเอง พอเถอะครับ แบบนี้ไม่ดีเลย
ผมยังเลือกหุ้นที่เข้าข่ายที่ลุงแก ลงทุนอยู่ไมได้เลยครับ บริษัทดีๆหลายๆที่ ไม่ยอมเข้าตลาด อีกทั้งผมไม่มีอำนาจเข้าไปดูกิจการเชิงลึกได้เหมือนบัพเฟต แต่ผมว่าถ้าอยากตีแตกกันช่วงนี้คงต้องหาเวลาไปหาข้อมูลที่ประชุมต่างๆ เยอะๆครับ และต้องมองผู้บริหารให้ออกว่าโปร่งใสรึเปล่า ถ้าเจอที่พื้นฐานดีเหมือนเดิม ผู้บริหารดี ซื้อตอนนี้ถือยาวๆ คุ้มแน่
iceberg

โพสต์ที่ 7

ช่วยตอบครับ ในเมืองไทยผมไม่รู้นะ ว่าบัพเฟตต์จะซื้อหุ้นอะไร

แต่ที่อเมริกา บัพเฟตต์ซื้อหุ้นพวกนี้นะครับ (เอาไว้เป็นแนวทาง)

ผมเอาจากความจำนะครับ ถ้าให้ถูกต้องจริงๆ เข้าไปดูที่ http://www.cnbc.com

ที่เป็นข่าวดังช่วงต้นปี น้ำมันอยู่ในช่วงขาขึ้น บัพเฟตต์ซื้อหุ้น BNI เป็นบริษัทเดินรถไฟ
เค้าให้เหตุผลว่า รถไฟใช้น้ำมันเพียง 1/3(จำไม่ได้อาจเป็น 1/2) ของรถยนต์ในการขนส่งเท่านั้น
พูดให้ง่าย คือ ค่าขนส่งทางรถไฟถูกกว่ารถยนต์

Kraft food (ไม่แน่ใจว่าเขียนถูกหรือเปล่า) ผู้ผลิตอาหารรายใหญ่ เช่น พวกอาหารเช้า(ซีเรียล)
อันนี้ไม่ได้ให้เหตุผลนะครับ เค้าบอกเพียงว่า กลุ่มผู้ผลิตอาหารส่วนใหญ่ให้ผลตอบแทนดี

แล้วก็..... เยอะครับจำไม่ได้

อันล่าสุด ก็ GE เจอเนอรัล อิเลคทริก ผลิตเครื่องใช้ไฟฟ้ารายใหญ่ ตั้งแต่หลอดไฟยันหัวรถจักร
อีกอัน คือ Goldman Sachs วานิชธนกิจธนกิจรายใหญ่
ทั้งสองบริษัทถ้าเข้าใจไม่ผิด เค้าซื้อเป็น prefer-share นะครับไม่ใช่หุ้นสามัญ
คือ เค้าจะได้ปันผลแต่ละปีประมาณ 10% พร้อมสิทธิในการแปลงเป็นหุ้นสามัญ

ข้อมูลพวกนี้อาจจะพอช่วยได้บ้างนะครับ
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 8

Vinzy เขียน:ก็ไม่เชิงแบบนั้นครับ

แต่เหมือนกับว่า อยากทราบความคิดเห็นที่จะนำหลักการของบัฟเฟต มาประยุกต์กับหุ้นไทยโดยใช้สถานการณ์จริงดูว่า มันสามารถนำมาใช้ได้หรือไม่ ครับ
ปู่บัฟเฟตเขาเน้นที่ "Durable Competitive Advantage" ต้องทำความเข้าใจก่อนว่าหุ้นตัวไหนในไทยที่มี DCA ครับ
In search of super stocks
densin

โพสต์ที่ 9

[quote="Vinzy"]เรียนคุณ densin
ไม่ได้หมายความว่าให้พี่ๆมาเฉลยๆหุ้นเพื่อซื้อตามขนาดนั้นหรอกครับ
เช่น บางทีอาจมีบางท่านอาจจะมาตอบว่า

เนื่องจากตลาดหุ้นไทยไม่สามารถเทียบกับusa ได้ เพราะว่าปัจจัยการไหลเข้าจากต่างชาติ
ศิษย์เซียน007
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ถ้าพูดกันตามตรงคงเป็นไปไม่ได้ครับอาจมาเที่ยวเมืองไทยแล้วไปคัดหุ้นลงทุนต่อที่เมืองจีน :lol:

สมมุติว่าบัฟเฟตต์สนใจหุ้นเมืองไทยจริงๆคงต้องขอดูพอร์ตดร.นิเวศน์หน่อยซะแล้วๆ :rofl:
AuI_a VI

โพสต์ที่ 11

ไม่มีใครบอกชื่อหุ้น ผมบอกให้ก็ได้ตัวนึง

ซื้อหุ้นberkshire ของแกสิครับ ง่ายดี....แกยังถืออยู่ 99% ของพอร์ตแก แถมยังไม่ได้ขายออกไปเลยสักหุ้น  ราคาตอนนี้ก็มีส่วนลดพอสมควร  :8)
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
Guiman

โพสต์ที่ 12

บัฟเฟตต์คับ ไม่ใช่บัฟเฟต์

เขียนชื่ออาจารย์ผิดเด่วไม่ได้วิชานะครับ :D
โพสต์โพสต์