การจัด portfolio

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
spooner
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

รบกวนพี่ๆครับ

คือว่าผมศึกษาเรืองหุ้นมาซักระยะแล้ว ส่วนมากอ่านหนังสือ และกระทู้ในเว๊ป
ผมเริ่มลงทุนบ้างแล้วแต่ติดปัญหาเรื่องการจัด port

ผมอยากถามว่าพี่ๆมีtechnic การจัดสัดส่วนของหุ้นยังไง?

อย่างเช่น เรากะจากชนิดของหุ้น defensive, growth, cyclical, etc... หรือว่า expect gain ที่เราคาดว่าจะได้?  
เพราะบางทีหุ้นบางตัวใน portขึ้นเยอะแต่กลับถือนิดเดียว หรือบางที่บางตัวลงเยอะแต่กลับถือเยอะ

แล้วถ้าถือ 10 ตัวมันเยอะไปไหม  :?:   :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User

โพสต์ที่ 2

ถามคำถามยากเลยครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่าจัดพอร์ตตามความรู้ ความสามารถ ประสบการณ์
และความถนัดดีที่สุดครับ

เช่น ถ้าเราเป็นคนที่เข้าใจธรุกิจรถยนต์อย่างเดีเยี่ยม
เราก็ควรจะให้ความสนใจกับหุ้นรถยนตร์เป็นอันดับแรกๆครับ

การจัดพอร์ตลักษณะนี้จะได้ความปลอดภัยค่อนข้างสูงครับ
เนื่องจากเราเข้าใจและรู้จริงในสิ่งที่เราลงทุน

พอมี 2 สิ่งนี้แล้ว ผลตอบแทนที่คาดหวังของเราก็จะตามมาครับ
ยิ่งเรารู้มากเท่าไหร่ เราก็สามาถหวังผลตอบแทนได้มากขึ้นเท่านั้น
โดยไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นหุ้น growth หรือ defensive
ถึงแม้การเป็นหุ้น growth จะีมีโอกาสสร้างกำไร
จากส่วนต่างราคาได้มากกว่าก็ตาม

สำหรับการแบ่งน้ำหนักการลงทุนในหุ้นแต่ละตัว
ก็ใช้หลักการเช่นเดียวกันครับ

การเข้าใจธุรกิจที่เราลงทุนเป็นอย้่างดี คือ หัวใจ

ถือหุ้น 10 ตัวเป็นอะไรไหม
ตอบว่า ไม่เป็นครับ ถ้าเราเข้าใจหุ้นทั้ง 10 ตัวเป็นอย่างดี

จำนวนหุ้นไม่สำคัญ ผมอาจจะถือ 1 ตัว แต่ผมไม่เข้าใจธุรกิจที่ผม
มีส่วนร่วมเป็นเจ้าของเลยก็ได้ หรือ ผมอาจจะถือ 20 ตัว
แต่เข้าใจ Model ธุรกิจหมดทุกตัว(ซึ่งเป็นไปได้ยาก)

ยังไงก้โชคดีครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

kornjackrit เขียน:การเข้าใจธุรกิจที่เราลงทุนเป็นอย้่างดี คือ หัวใจ

ถือหุ้น 10 ตัวเป็นอะไรไหม
ตอบว่า ไม่เป็นครับ ถ้าเราเข้าใจหุ้นทั้ง 10 ตัวเป็นอย่างดี

จำนวนหุ้นไม่สำคัญ ผมอาจจะถือ 1 ตัว แต่ผมไม่เข้าใจธุรกิจที่ผม
มีส่วนร่วมเป็นเจ้าของเลยก็ได้ หรือ ผมอาจจะถือ 20 ตัว
แต่เข้าใจ Model ธุรกิจหมดทุกตัว(ซึ่งเป็นไปได้ยาก)

ยังไงก้โชคดีครับ
:cool:  :cool:  :cool:

เพิ่มเติมนิดนึง ความเห็นส่วนตัวเหมือนกันครับ

หุ้นในอุตสาหกรรมเดียวกัน ผมมักจะทำการบ้านหนักๆ เพื่อคัดเลือกให้เหลือเพียงตัวเดียวครับ การถือตัวที่ชอบทั้งคู่ในอุตสาหกรรมเดียวกัน แง่ดีคือไม่ตกรถ หากตัวใดตัวหนึ่งวิ่ง ถัวเฉลี่ยได้หากเกิดผิดพลาด

แต่ในทางกลับกัน ผมว่ามันทำให้เราทำการบ้านน้อยลงรึเปล่า?
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
โพสต์โพสต์