ค่า WACC มีประโยชน์อย่างไรคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanosec
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มันเป็นตัวบ่งบอกถึงอะไรคับ

แล้วเท่าไรมันถึงจะดีคับ

ผมสามารถคำนวณได้เองหรือป่าวคับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยคับ

ขอบคุณคับ
akekarat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

WACC คือ ต้นทุนทางการเงินของการลงทุนหนึ่ง ๆ
สมมติว่า คุณได้เงินมา 1 ก้อน แหล่งของเงินนั้น จะมาจาก 2 ทางคือ

1. กู้เค้ามา (หนี้ที่ต้องเสียดอกเบี้ย)
2. เอาเงินตัวเอง หรือขอญาติ (ที่คุณสามารถเอาไปฝากกินดอกเบี้ยได้ แต่ต้องเอามาลงทุน)

WACC คือตัวบอกว่า ถ้าคุณเอาเงินส่วนนี้ไปลงทุนแล้ว ต้นทุนทางการเงินอยู่ที่กี่ % ของเงินที่ลงทุนไป

เท่าไหร่มันถึงจะดีเหรอ บอกไม่ได้หรอกครับ ขึ้นอยู่กับความคาดหวัง เช่น ถ้าเงินทั้งหมดมาจากกู้เค้ามา WACC ยิ่งน้อยก็ยิ่งดี เพราะหมายความว่า คุณกู้ได้ดอกเบี้ยต่ำ แต่ถ้าเงินมาจากส่วนทุน WACC ยิ่งมากก็ยิ่งดี (เว่อร์) เพราะหมายความว่า ถ้าคุณไม่เอาเงินส่วนนี้ไปลงทุน คุณสามารถเอาไปทำกำไร หรือกินดอกแบบปลอดความเสี่ยงได้กี่ %

คำนวณได้เองครับ ไปหาหนังสือ Financial Analysis อ่าน เล่มไหน ๆ ก็มี
โพสต์โพสต์