ขอความช่วยเหลือ-สอบถามหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
path2544
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความช่วยเหลือ-สอบถามหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีตอนนี้ไม่ค่อยได้ Update ข้อมูลและวิธีการคำนวณแบบจริงจัง แต่ตอนนี้ต้องการนำมาใช้ในการคำนวณบางอย่าง จึงขอสอบถามข้อมูลนิดครับ

1. อยากทราบวิธีการคำนวณการขึ้นลงของราคา ในแต่ละช่องนั้นมีหลักการคำนวณแบบอย่างไรบ้างครับ

2. อยากทราบว่าปัจจุบันมีการกำหนดเพดานการขึ้นลงของราคาในแต่ละวันไว้เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

ปล. หากท่านใดมีสูตรคำนวณใน Excel เลยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
ball016
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ข้อ 1 ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เพราะไม่เคยดูเหมือนกัน พอเห็นราคาที่ต้องการก็เอาเลยอะ(รอผู้รู้มาตอบนะ)

ข้อ 2 +- 30% ของราคาปิดวันก่อนครับ แต่ไม่แน่ใจว่ากระดานต่างประเทศจะไม่ได้กำหนดตัวนี้ด้วยหรือเปล่าเพราะเห็นวันก่อนมีหุ้นตัวหนึ่งขึ้นไป 200000% ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
โพสต์โพสต์