ขอความเห็นเรื่องภาษีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tingku
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นผู้มีรายได้จากเงินปันผลจากบริษัทจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์เท่านั้น ไม่มีรายได้ประเภทอื่นใด ทุกปีที่ผ่านมา ผมจะนำรายได้ทุกรายการกรอกลงใน ภงด 90 ไม่ว่ารายได้นั้นจะได้รับเครดิตภาษีหรือไม่ แต่เนื่องจาก ข้อความนี้ (ได้มาจาก rd.go.th)
เลขที่หนังสือ : กค 0706/1926
วันที่ : 7 มีนาคม 2549
เรื่อง : ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา กรณียื่นแบบแสดงรายการ (ภ.ง.ด.90)
ข้อกฎหมาย : มาตรา 40(4)(ข) มาตรา 47 ทวิ มาตรา 48(3) และมาตรา 50(2)(จ) แห่งประมวลรัษฎากร
ข้อหารือ : ขอทราบวิธีการคำนวณภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาที่มีเงินได้พึงประเมิน ตามมาตรา 40(4)
(ข) แห่งประมวลรัษฎากร ทั้งเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีและเงินปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี
นั้น
แนววินิจฉัย : 1. กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผล ตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร
จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทยจากผู้จ่ายหลายราย ซึ่งเป็นเงินปัน
ผลที่ได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ผู้มีเงินได้จะเลือกเสียภาษีใน
อัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ โดยไม่ต้องนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่นก็ได้ ตามมาตรา 48(3)
วรรคสอง แห่งประมวลรัษฎากร ในกรณีเลือกนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่น ผู้มีเงินได้จะได้รับ
เครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร และในกรณีที่ได้รับเงินปันผลที่ได้รับเครคิต
ภาษีจากผู้จ่ายหลายราย ผู้มีเงินได้จะต้องนำเงินได้ดังกล่าวที่ได้รับในปีภาษีทุกรายมารวม
คำนวณภาษีไม่มีสิทธิเลือกเฉพาะบางรายนำมารวมคำนวณภาษีเพื่อได้รับเครดิตภาษี
2. กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรตามมาตรา 40(4)(ข)
แห่งประมวลรัษฎากร จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย ซึ่งเป็นเงิน
ปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ไม่ได้รับเครคิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร
และเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับดังกล่าวได้ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย ในอัตราร้อยละ
10.0 ของเงินได้ ตามมาตรา 50(2)(จ) แห่งประมวลรัษฎากรแล้ว หากผู้มีเงินได้เลือกเสียภาษีใน
อัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ ก็ไม่ต้องนำเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรดังกล่าวไปรวม
คำนวณกับเงินได้อื่น ทั้งนี้ ตามมาตรา 48(3) วรรคสอง แห่งประมวลรัษฎากร
ผมจึงตั้งใจว่าปีนี้ผมจะนำรายได้เฉพาะที่ได้รับเครดิตภาษี กรอกลงใน ภงด 90 เงินปันผลรายการอื่นๆที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี ผมจะไม่กรอกลงไป และไม่ส่งหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายของรายการนั้นๆไปให้สรรภากร

แต่มีหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายบางฉบับ ที่มีการหักภาษี ณ ที่จ่ายทั้งจากรายได้ที่สามารถเครดิตภาษีได้ และรายได้ที่เครดิตภาษีไม่ได้ ในกรณีนี้ ผมจะกรอกเฉพาะรายได้ที่สามารถเครดิตภาษีได้ลงไปใน ภงด 90 และส่งหนังสือรับรองการหักภาษีฉบับนั้นไปให้สรรภากร

ผมเข้าใจว่าการทำอย่างที่ว่ามาข้างต้น น่าจะถูกต้องตามกฎหมาย แต่ก็ไม่แน่ใจ จึงเรียนถามเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เคยทำอย่างที่ผมว่ามา ว่ามีปัญหาใดหรือไม่ครับ
abscisic
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

คงเข้าใจความหมายของตัวอักษรผิดนะครับ
ตอบเลยครับทำไม่ได้ครับ เงินปันผล 40(4)(ข)
ถ้าจะมาขอเอาเครดิตภาษีคืนต้องยื่นทั้งหมดครับ ไม่สามารถเลือกยื่นได้
ส่วนความหมายในข้อ สอง เนี้ย หมายถึงว่าถ้าจะไม่เอาเงินปันผลมารวมเป็นเงินได้เพื่อเสียภาษี็สามารถเลือกให้หักณที่จ่าย สิบเปอร์เซ็นต์ เป็นfinal tax เลยก็ได้ครับ ไม่ต้องเอามารวมเป็นรายได้ แต่ก็ไม่สามารถขอคืนเครดิตภาษีได้ครับ

ยกเว้นที่ไม่มีการหักณ. ที่จ่าย เพราะเป็นบริษัทที่ได้ BOI ทำให้ไม่ต้องเอามารวมเป็นรายได้ครับ ไม่ต้องยื่นเลย เพราะรัฐยกเว้นภาษีให้ตลอด ถึงผู้ถือหุ้นครับ
phemstap

โพสต์ที่ 3

abscisic เขียน:คงเข้าใจความหมายของตัวอักษรผิดนะครับ
ยกเว้นที่ไม่มีการหักณ. ที่จ่าย เพราะเป็นบริษัทที่ได้ BOI ทำให้ไม่ต้องเอามารวมเป็นรายได้ครับ ไม่ต้องยื่นเลย เพราะรัฐยกเว้นภาษีให้ตลอด ถึงผู้ถือหุ้นครับ
แอ๊ะ ขอ Confirm ในจุดนี้ ให้ชัดเจน :

อย่าง TUF ปีนี้จ่ายปันผลตอน เม.ย. และ ก.ย. ครั้งละ 0.56 ต่อหุ้น ไม่มีการหักณ. ที่จ่าย
เพราะอ้างข้อ 1.2.1 ได้รับ BOI แต่ผมก็ต้องยื่นเพื่อเอาไปรวมเป็นรายได้ด้วยไม่ใช่เหรอ เพราะยื่นก็ต้องยื่นทั้งหมด
ไม่ว่าจะหักณ. ที่จ่ายหรือไม่ก็ตาม  

ปีก่อนผมก็ยื่นนะ บริษัทที่ได้ BOI แต่ไม่มีการหักณ. ที่จ่ายน่ะ
:?
abscisic

โพสต์ที่ 4

ยื่นยัน ครับ
ถ้าในใบรับรองการจ่ายปันผล ไม่ไ้ด้หัก ณ ที่จ่ายไว้ ไม่ต้องเอาไปรวมครับ
เพราะกิจการที่ได้ BOI ได้รับการยกเว้นภาษีตลอดตั้งแต่นิติบุคคลถึงบริษัท
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 890

โพสต์ที่ 5

ลองอ่านนี่ดูซิครับ
กระทู้รวบรวม คำถาม-ตอบเกี่ยวกับเครดิตภาษี

ตามที่คุณ ab ว่าไว้ครับ

1.ถ้ายื่นต้องยื่นทั้งหมด ไม่ใช่ยื่นเฉพาะที่เครดิตได้
2.เท่าที่ทราบไม่ต้องยื่นรายการเดียวคือที่ไม่หักภาษี ณ.ที่จ่ายจากกิจการ boi ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
abscisic

โพสต์ที่ 6

abscisic เขียน:ยื่นยัน ครับ
ถ้าในใบรับรองการจ่ายปันผล ไม่ไ้ด้หัก ณ ที่จ่ายไว้ ไม่ต้องเอาไปรวมครับ
เพราะกิจการที่ได้ BOI ได้รับการยกเว้นภาษีตลอดตั้งแต่นิติบุคคลถึงบริษัท
เขียนผิดครับนิติบุคคลถึงบุคคลธรรมดา
NDD

โพสต์ที่ 7

อ้าว...กรณีที่ผ่านมาถ้าไม่รู้
ถ้าเราไม่ยื่นรายการ ที่ บริษัทหัก 10% ยื่นแตเลือกยื่น บริษัท ที่หัก 25%หรือ 30% แล้ว สรรพากร มีสิทธิ์ตรวจย้อนหลังได้กี่ปี สรรพากร ต้องไปตรวจจากระบบ ของ ตลาดหลักทรัพย์ได้หรือเปล่า
abscisic

โพสต์ที่ 8

NDD เขียน:อ้าว...กรณีที่ผ่านมาถ้าไม่รู้
ถ้าเราไม่ยื่นรายการ ที่ บริษัทหัก 10% ยื่นแตเลือกยื่น บริษัท ที่หัก 25%หรือ 30% แล้ว สรรพากร มีสิทธิ์ตรวจย้อนหลังได้กี่ปี สรรพากร ต้องไปตรวจจากระบบ ของ ตลาดหลักทรัพย์ได้หรือเปล่า

ห้าปีครับ สรรพากรตรวจสอบได้ครับ บางทีเค้าอาจเรียกไปหาแล้วให้เอาหลักฐานไปให้ดูเลยก็มีครับ บางทีสรรพากรมาเรียกพอผ่านไปสี่ปีแล้วก็มี โดนย้อนหลัง แถมโดนดอกเบี้ยอีก เวลายื่นต้องระวังครับ
abscisic

โพสต์ที่ 9

abscisic เขียน:
ห้าปีครับ สรรพากรตรวจสอบได้ครับ บางทีเค้าอาจเรียกไปหาแล้วให้เอาหลักฐานไปให้ดูเลยก็มีครับ บางทีสรรพากรมาเรียกพอผ่านไปสี่ปีแล้วก็มี โดนย้อนหลัง แถมโดนดอกเบี้ยอีก เวลายื่นต้องระวังครับ
โทษทีครับ สิบปี โดนโทษย้อนหลังได้สิบปี แต่เราต้องเก็บหลักฐานไว้อย่างน้อยห้าปี
NDD

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
รบกวนเพิ่มเติมเพื่อความเข้าใจอีกนิดคือ
ผมได้ปันผลหลายบริษัท (หลายใบ)
ใบที่ 1 แต่บริษัทเสียภาษีไว้ 20 %
ใบที่ 2 แต่บริษัทเสียภาษีไว้ 30 %
ใบที่ 3 เสียภาษีสองส่วน ทั้ง 10% และ 30% ในใบเดียวกัน
ใบที่ 4 ได้ BOI ไม่เสียภาษี
แบบนี้ ถ้าจะเลือกยื่นเครดิต จะยื่นอย่างไร เข้าใจว่าใบที่ 4 ไม่ยื่นก็ได้ แต่ผมจะเลือกยื่นเฉพาะ ใบที่ 2 ได้ไหม หรือถ้ายื่น ต้องยื่นทั้ง ใบที่ 1,2,3 (แล้วถ้าผมจงใจ เลือกยื่นแต่ใบที่ 2 เขาจะตรวจสอบได้ไหม)

หรือ เลือกยื่น ใบที่ 2 และ 3 แต่รายการที่ 3 คิดแต่ส่วนที่หัก 30% ได้ไหม (ข้อนี้เข้าใจว่าไม่ได้)
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

อิบหายแล้ว....

ผมฉีก slip เงินปันผลอันที่เครดิตภาษีแล้วไม่คุ้มไปแล้วอ่ะ :cry:

อย่างนี้อันที่เหลือก็ยื่นไม่ได้น่ะสิครับ

เราขอหลักฐานเงินปันผลใหม่ได้หรือเปล่าก็ไม่รู้

สงสัยต้องโทรไปถาม :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
phemstap

โพสต์ที่ 12

ลูกอิสาน เขียน:ลองอ่านนี่ดูซิครับ
กระทู้รวบรวม คำถาม-ตอบเกี่ยวกับเครดิตภาษี

ตามที่คุณ ab ว่าไว้ครับ

1.ถ้ายื่นต้องยื่นทั้งหมด ไม่ใช่ยื่นเฉพาะที่เครดิตได้
2.เท่าที่ทราบไม่ต้องยื่นรายการเดียวคือที่ไม่หักภาษี ณ.ที่จ่ายจากกิจการ boi ครับ
ไปดูที่คุณ ลูกอีสาน point ไป แต่ก็ยังไม่เข้าใจว่าเราเข้าใจถูกต้อง เลยโทรไปถามสรรพากรจังหวัด คราวนี้เข้าใจแล้ว  :lol:

ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนที่เขาบอกว่า "ยื่นก็ยื่นทั้งหมด" นั้น หมายความถึงในส่วนที่ไม่สามารถเครติดภาษีได้
นั่นก็คือหัวข้อ 1.2.1 - 1.2.4 ในใบแสดงหักภาษีณ. ที่จ่าย :

1.2.1 - ได้รับส่งเสริม BOI
1.2.2 - ได้รับยกเนไม่ต้องนำมาคำนวณเป็นรายได้
1.2.3 - กำไรส่วนที่ได้หักผลขาดทุนสุทธิ
1.2.4 - equity method

ตัวอย่าง : ผมปีนี้ มี 1.2.1 ที่ไม่โดนหักภาษีณ. ที่จ่าย 10%   และก็ 1.2.2 ที่โดนบริษัทหักภาษีณ. ที่จ่าย 10%
ถ้าผมจะนำ 1.2.2 มารวมคำนวนการเครติดภาษี โดยกรอกไปยังหัวข้อ "เงินปันผลที่ไม่สามารถเครติดภาษีได้"
ผมก็ต้องนำ 1.2.1 มารวมกับ 1.2.2 แล้ว กรอกไปยังหัวข้อ "เงินปันผลที่ไม่สามารถเครติดภาษีได้" ห้ามเอาเฉพาะ 1.2.2 อย่างเดียว

แต่กรณีของผมปีนี้ ผมจะเลือกไม่เอาทั้ง 1.2.1 และก็ 1.2.2 มารวม จะคำนวณโดยมีแต่บริษัทที่เครติดภาษีได้
ซึ่งถึงแม้ว่า 1.2.2 จะหักภาษีผมไป 10% แต่ยอดนั้นไม่มากเท่ายอดของ 1.2.1 ที่ถ้าเอาไปคำนวณเป็นรายได้
จะทำให้ภาษีที่ออกมาเยอะขึ้นมาก จึงทำให้เครติดภาษีลดลงอย่างมาก ผมจึงเลือกไม่เอามารวมคำนวณ จะได้คืนภาษีเพิ่มขึ้น

ข้อ 1 ที่คุณลูกอีสานเอ่ยด้านบน ยื่นเฉพาะส่วนที่เครติดภาษีได้นั้น ทำได้ครับ ก็เหมือนกับกรณีของผมปีนี้
ข้อ 2 ที่คุณลูกอีสานเอ่ยด้านบน ที่ไม่ต้องยื่นนั้น สามารถมีทั้งรายการ 1.2.1 - 1.2.4 แล้วแต่ว่าปีนั้นมีอะไรบ้าง
แต่ถ้าจะยื่นในส่วนไม่สามารถเครติดภาษี ในปีนั้นๆ หากมีทั้ง 1.2.1 - 1.2.4 ก็ต้องยื่นทั้งหมด ห้ามยื่นเฉพาะบางหัวข้อเช่น 1.2.1
หรือ 1.2.3 เท่านั้น ทำไม่ได้ กรมสรรพากรเขาให้เราเลือกว่าจะยื่น "ส่วนที่เครติดภาษีไม่ได้" หรือไม่ ถ้ายื่น ก็ต้องยื่นทั้งหมด
ถ้าไม่ยื่น ก็ต้องไม่ยื่นทั้งหมด ok ?

ต้องของคุณ คุณ tingku & คุณ abscisic & คุณ ลูกอีสาน และแน่นอน Website Thaivi ทำให้ผมปีนี้จะได้เครติดเพิ่มมากขึ้น  
:lol:
phemstap

โพสต์ที่ 13

ขอเสริมต่ออีกนิด เวลากรมสรรพากรขอเอกสารยืนยัน เราก็ส่งให้เขาทั้งหมด รวมทั้งส่วนที่เป็น 1.2.1 - 1.2.4 ด้วย
เพราะบางบริษัทก็มีทั้งส่วนที่เครติดภาษีได้ และก็ส่วนที่เครติดภาษีไม่ได้ อยู่ในใบหักใบเดียวกัน
เจ้าหน้าที่กรมสรรพากรเขาจะไปดูเอง ว่าเราไม่ได้กรอก "เงินปันผลส่วนที่ไม่สามารถเครติดภาษีได้"
เขาก็จะตัดส่วน 1.2.1 - 1.2.4 ออก ไม่เอามารวมคำนวณภาษี สรุปว่าเรายื่นหลักฐานปันผลไปทั้งหมด แต่จะคำนวณอย่างไร
ขึ้นอยู่ว่าเรากรอกหัวข้อ "เงินปันผลส่วนที่ไม่สามารถเครติดภาษีได้" หรือเปล่า ถ้ากรอก ก็ต้องเอา 1.2.1 - 1.2.4
มารวมคำนวณภาษีด้วย  
:lol:
tingku

โพสต์ที่ 14

ยิ่ง งง เข้าไปใหญ่เลยครับ ที่ผมเข้าใจคือ เงินปันผลจากบริษัทที่จดทะเบียนตามกฎหมายไทย มีอยู่สองประเภท คือ

ประเภทที่ 1(ข)(1) ตามหนังสือรับรองของ TSD
"เงินปันผล เงินส่วนแบ่งกำไร ฯลฯ ตามมาตรา 40 (4) (ข) กรณีผู้ได้รับเงินปันผล ได้รับเครดิตภาษี โดยจ่ายจากกำไรสุทธิของกิจการที่ต้องเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลในอัตรา..."

ประเภทที่ 1(ข)(2) ตามหนังสือรับรองของ TSD
"เงินปันผล เงินส่วนแบ่งกำไร ฯลฯ ตามมาตรา 40 (4) (ข) กรณีผู้ได้รับเงินปันผล ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจากจ่ายจาก..."

และจากประกาศของ กรมสรรพากร ที่ผมได้ quote ไว้ใน post แรก ที่บอกว่า ถ้าจะขอเครดิตภาษี ต้องคำนวนทุกรายการที่เครดิตภาษีได้

และ ถ้าจะนำเงินปันผลที่ไม่สามารถขอเครดิตภาษีได้มาคำนวนใน ภงด 90 ต้องคำนวนทุกรายการที่ ไม่ สามารถเครดิตภาษีได้

พี่ๆเพื่อนๆท่านใด หรือโดยเฉพาะเจ้าหน้าที่กรมสรรพากรที่ผ่านมา กรุณา ยืนยัน หรือ ปฏิเสธ ความเข้าใจของผมด้วยครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 15

เท่าที่คุยกับผู้เชี่ยวชาญภาษีมาน่าครับ

BOI ไม่ต้องนำมาคิด ตามกฏหมาย
:)
tingku

โพสต์ที่ 16

มาอ่านข้อความของคุณ phemstap อีกครั้ง แล้วก็เข้าใจว่าผมกับคุณ phemstap เข้าใจตรงกันทุกประการเลยครับ

แต่ที่ผมลังเล คือ จะส่ง หนังสือรับรองหัก ณ ที่จ่าย ของรายการที่ไม่ได้นำมาคำนวนใน ภงด 90 ไปให้สรรพากรด้วย ดีหรือไม่ เจ้าหน้าที่จะเข้าใจความประสงค์ของเราหรือไม่ คือผมกลัวว่า

1.ถ้าส่งไป เจ้าหน้าที่จะเข้าใจว่าผมลืมกรอกหรือไม่ (อาจเข้าใจว่าถ้าไม่ต้องการคำนวนรวมแล้วส่งมาทำไม)
2.ถ้าไม่ส่งไป สรรพากรจะมาหาเรื่องผมย้อนหลังว่าปิดบังข้อมูลหรือไม่
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 890

โพสต์ที่ 17

หน้าแหกอีกแล้ว
ผมไปไล่อ่านดูในกระทู้รวบรวม
คุณศุภาลัยเพิ่งโพสต์โดยนำแนวทางวินิจฉัยของกรมมาให้อ่านด้วย สรุปว่า

1.รายการที่เครดิตภาษีได้ ถ้ายื่นต้องยื่นทุกรายการ
2.รายการที่เครดิตภาษีไม่ได้ เลือกยื่นหรือโดนหักภาษี 10% ก็ได้ (ถ้าฐานเราไม่เสียภาษี ก็ควรรวมครับ)
3.รายการที่ไม่โดนหักภาษี 10% เช่น boi ไม่ต้องยื่น

หวังว่าคงสรุปถูกต้องนะครับ..

ลูกอิสาน wrote:
ศุภาลัย wrote:
ผมเจอแล้วครับ ไม่ใช่ฉบับนี้ แต่น่าจะแทนกันได้
http://www.rd.go.th/publish/11162.0.html
http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html

ขอบคุณมากครับ ผมก็เข้าใจผิดอยู่นาน
อย่างนี้เราก็ไม่ควรนำไปรวมนะครับ เว้นแต่เรามีเงินได้ไม่ถึงเกณฑ์ที่ต้องเสียภาษี ก็ต้องขอคืนภาษีหักณ.ที่จ่าย

Quote:
เลขที่หนังสือ
: กค 0706/1926

วันที่
: 7 มีนาคม 2549

เรื่อง
: ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา กรณียื่นแบบแสดงรายการ (ภ.ง.ด.90)

ข้อกฎหมาย
: มาตรา 40(4)(ข) มาตรา 47 ทวิ มาตรา 48(3) และมาตรา 50(2)(จ) แห่งประมวลรัษฎากร

ข้อหารือ
:          ขอทราบวิธีการคำนวณภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาที่มีเงินได้พึงประเมิน ตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร ทั้งเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีและเงินปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี นั้น

แนววินิจฉัย
:           1. กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผล ตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทยจากผู้จ่ายหลายราย ซึ่งเป็นเงินปันผลที่ได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร ผู้มีเงินได้จะเลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ โดยไม่ต้องนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่นก็ได้ ตามมาตรา 48(3) วรรคสอง แห่งประมวลรัษฎากร ในกรณีเลือกนำไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่น ผู้มีเงินได้จะได้รับเครดิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร และในกรณีที่ได้รับเงินปันผลที่ได้รับเครคิตภาษีจากผู้จ่ายหลายราย ผู้มีเงินได้จะต้องนำเงินได้ดังกล่าวที่ได้รับในปีภาษีทุกรายมารวมคำนวณภาษีไม่มีสิทธิเลือกเฉพาะบางรายนำมารวมคำนวณภาษีเพื่อได้รับเครดิตภาษี
        2. กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย ซึ่งเป็นเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ไม่ได้รับเครคิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร และเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับดังกล่าวได้ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย ในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ ตามมาตรา 50(2)(จ) แห่งประมวลรัษฎากรแล้ว หากผู้มีเงินได้เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ ก็ไม่ต้องนำเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรดังกล่าวไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่น ทั้งนี้ ตามมาตรา 48(3) วรรคสอง แห่งประมวลรัษฎากร

เลขตู้
: 69/33954
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
abscisic

โพสต์ที่ 18

NDD เขียน:ขอบคุณครับ
รบกวนเพิ่มเติมเพื่อความเข้าใจอีกนิดคือ
ผมได้ปันผลหลายบริษัท (หลายใบ)
ใบที่ 1 แต่บริษัทเสียภาษีไว้ 20 %
ใบที่ 2 แต่บริษัทเสียภาษีไว้ 30 %
ใบที่ 3 เสียภาษีสองส่วน ทั้ง 10% และ 30% ในใบเดียวกัน
ใบที่ 4 ได้ BOI ไม่เสียภาษี
แบบนี้ ถ้าจะเลือกยื่นเครดิต จะยื่นอย่างไร เข้าใจว่าใบที่ 4 ไม่ยื่นก็ได้ แต่ผมจะเลือกยื่นเฉพาะ ใบที่ 2 ได้ไหม หรือถ้ายื่น ต้องยื่นทั้ง ใบที่ 1,2,3 (แล้วถ้าผมจงใจ เลือกยื่นแต่ใบที่ 2 เขาจะตรวจสอบได้ไหม)

หรือ เลือกยื่น ใบที่ 2 และ 3 แต่รายการที่ 3 คิดแต่ส่วนที่หัก 30% ได้ไหม (ข้อนี้เข้าใจว่าไม่ได้)
ใบที่สี่ ไ่ม่ต้องยื่นเลยครับ เพราะได้รับยกเว้น
ส่วนสามใบที่เหลือ มีทางเลือกสองทางคือ

หนึ่งยื่นขอเครดิตทั้งหมด ก็จะได้เครดิตตามเปอร์เซ็นต์ ที่บริษัทเสียภาษี แต่ก็ถือเป็นการเอารายได้เงินปันผลมารวมรายได้ซึ่งเราต้องไปเสียตามขั้นบันไดของภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา  
สองไม่ยื่นขอเครดิตเลย ก็จะไม่ต้องเอารายได้เงินปันผลมารวมเป็นรายได้ของคุณ

ส่วนอันไหนคุ้มกว่านี่ ต้องคุยเป็นรายๆไป

ส่วนการเลือกยื่น ใบที่ 2 และ 3 แต่รายการที่ 3 คิดแต่ส่วนที่หัก 30%
ตอบเลยครับ ไม่ได้
abscisic

โพสต์ที่ 19

sorawut เขียน:อิบหายแล้ว....

ผมฉีก slip เงินปันผลอันที่เครดิตภาษีแล้วไม่คุ้มไปแล้วอ่ะ :cry:

อย่างนี้อันที่เหลือก็ยื่นไม่ได้น่ะสิครับ

เราขอหลักฐานเงินปันผลใหม่ได้หรือเปล่าก็ไม่รู้

สงสัยต้องโทรไปถาม :roll:

ได้ครับติดต่อที่ TSDชั้น หนึ่งอาคารตลาดเลยครับ
abscisic

โพสต์ที่ 20

tingku เขียน:มาอ่านข้อความของคุณ phemstap อีกครั้ง แล้วก็เข้าใจว่าผมกับคุณ phemstap เข้าใจตรงกันทุกประการเลยครับ

แต่ที่ผมลังเล คือ จะส่ง หนังสือรับรองหัก ณ ที่จ่าย ของรายการที่ไม่ได้นำมาคำนวนใน ภงด 90 ไปให้สรรพากรด้วย ดีหรือไม่ เจ้าหน้าที่จะเข้าใจความประสงค์ของเราหรือไม่ คือผมกลัวว่า

1.ถ้าส่งไป เจ้าหน้าที่จะเข้าใจว่าผมลืมกรอกหรือไม่ (อาจเข้าใจว่าถ้าไม่ต้องการคำนวนรวมแล้วส่งมาทำไม)
2.ถ้าไม่ส่งไป สรรพากรจะมาหาเรื่องผมย้อนหลังว่าปิดบังข้อมูลหรือไม่
ตามเข้ามาหน้าแหก เหมือนพี่ลูกอีสานครับ ขออภัยครับผมมองคร่าวๆ ไม่ได้อ่านลงไป ขออภัยอีกทีครับ
tingku

โพสต์ที่ 21

ลูกอิสาน เขียน:หน้าแหกอีกแล้ว
ผมไปไล่อ่านดูในกระทู้รวบรวม
คุณศุภาลัยเพิ่งโพสต์โดยนำแนวทางวินิจฉัยของกรมมาให้อ่านด้วย สรุปว่า

1.รายการที่เครดิตภาษีได้ ถ้ายื่นต้องยื่นทุกรายการ
2.รายการที่เครดิตภาษีไม่ได้ เลือกยื่นหรือโดนหักภาษี 10% ก็ได้ (ถ้าฐานเราไม่เสียภาษี ก็ควรรวมครับ)
3.รายการที่ไม่โดนหักภาษี 10% เช่น boi ไม่ต้องยื่น

หวังว่าคงสรุปถูกต้องนะครับ..
ผมก็เข้าใจตามนั้นครับ แต่ปัญหาคือว่า เจ้าหนังสือรับรอง หัก ณ ที่จ่าย ของรายการที่เราเลือกจะไม่ยื่น (กรณีของผมคือรายการที่ไม่สามารถเครดิตภาษีได้ ทุกรายการ) ควรจะส่งให้สรรภากรด้วยหรือไม่ครับ
abscisic

โพสต์ที่ 22

NDD เขียน:อ้าว...กรณีที่ผ่านมาถ้าไม่รู้
ระวังนะครับ เขาตรวจได้ง่ายมากครับ เพราะบริษัทเค้าหัก ณ ที่จ่าย ไป สิบเปอร์เซ็นต์ ส่งสรรพากร ตรวจสอบง่ายมากครับ เขาแค่คลิกชื่อคุณในฐานข้อมูลของกรมสรรพากร ก็เจอแล้วครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 23

abscisic เขียน:
ได้ครับติดต่อที่ TSDชั้น หนึ่งอาคารตลาดเลยครับ
ขอบคุณมากครับ :lol:

รอดปาย... ปีนี้ยิ่งลบๆอยู่ :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
phemstap

โพสต์ที่ 24

tingku เขียน: ผมก็เข้าใจตามนั้นครับ แต่ปัญหาคือว่า เจ้าหนังสือรับรอง หัก ณ ที่จ่าย ของรายการที่เราเลือกจะไม่ยื่น (กรณีของผมคือรายการที่ไม่สามารถเครดิตภาษีได้ ทุกรายการ) ควรจะส่งให้สรรภากรด้วยหรือไม่ครับ

ผมเข้าใจว่า ข้อ 2) และ ข้อ 3) ที่คุณลูกอีสานเอ่ยถึงนั้น ก็คือ 1.2.1 - 1.2.4 รวมอยู่ในรายการที่ไม่สามารถเครติดภาษีได้
ถ้ายื่นก็ต้องยื่นทั้ง ข้อ 2) และ ข้อ 3) ด้วยกัน ถ้าไม่ยื่นข้อ 3) แล้วจะยื่นข้อ 2) นั้นทำไม่ได้ ขอการ Confirm ทุกท่านด้วย

ตามที่คุณ tingku เอ่ยก็ตรงกับผม :
"ถ้าจะนำเงินปันผลที่ไม่สามารถขอเครดิตภาษีได้มาคำนวนใน ภงด 90 ต้องคำนวนทุกรายการที่ ไม่ สามารถเครดิตภาษีได้"

ส่วนเรื่องการนำส่งหนังสือรับรอง ผมว่าควรส่งทั้งหมดให้เขาดู เขาจะเข้าใจเองว่าเราต้องการรวมคำนวนหรือไม่
เพราะบางบริษัท มีทั้งส่วนที่เครติดภาษีได้ และส่วนที่เครติดไม่ได้อยู่ในใบเดียวกัน ยังไงเราก็ต้องยื่นใบนั้นเพื่อเครติดภาษี
เดี๋ยวนี้ทางนั้นเขาก็ดูข้อมูลพวกนี้ไม่ยาก เราส่งไปให้หมดเพื่อป้องกันการย้อนหลังภาษีดีกว่า หากเขาว่าเราคำนวนไม่ถูก
จะได้ถกกันตรงนั้นเลย
abscisic

โพสต์ที่ 25

phemstap เขียน:
ผมเข้าใจว่า ข้อ 2) และ ข้อ 3) ที่คุณลูกอีสานเอ่ยถึงนั้น ก็คือ 1.2.1 - 1.2.4 รวมอยู่ในรายการที่ไม่สามารถเครติดภาษีได้
ถ้ายื่นก็ต้องยื่นทั้ง ข้อ 2) และ ข้อ 3) ด้วยกัน ถ้าไม่ยื่นข้อ 3) แล้วจะยื่นข้อ 2) นั้นทำไม่ได้ ขอการ Confirm ทุกท่านด้วย

ตามที่คุณ tingku เอ่ยก็ตรงกับผม :
"ถ้าจะนำเงินปันผลที่ไม่สามารถขอเครดิตภาษีได้มาคำนวนใน ภงด 90 ต้องคำนวนทุกรายการที่ ไม่ สามารถเครดิตภาษีได้"

ส่วนเรื่องการนำส่งหนังสือรับรอง ผมว่าควรส่งทั้งหมดให้เขาดู เขาจะเข้าใจเองว่าเราต้องการรวมคำนวนหรือไม่
เพราะบางบริษัท มีทั้งส่วนที่เครติดภาษีได้ และส่วนที่เครติดไม่ได้อยู่ในใบเดียวกัน ยังไงเราก็ต้องยื่นใบนั้นเพื่อเครติดภาษี
เดี๋ยวนี้ทางนั้นเขาก็ดูข้อมูลพวกนี้ไม่ยาก เราส่งไปให้หมดเพื่อป้องกันการย้อนหลังภาษีดีกว่า หากเขาว่าเราคำนวนไม่ถูก
จะได้ถกกันตรงนั้นเลย

ผมว่า BOI ไม่น่าจะต้องนำมารวมนะครับ ตามที่พี่ลูกอีสานบอกไว้
เพราะกฎหมายส่งเสริมการลงทุนก็เขียนไว้ชันเจนนะครับ ไม่ต้องเสียภาษีและผู้ถือหุ้น ก็ไม่ต้องนำมาคำนวนเป็นรายได้ครับ
phemstap

โพสต์ที่ 26

phemstap เขียน:
ไปดูที่คุณ ลูกอีสาน point ไป แต่ก็ยังไม่เข้าใจว่าเราเข้าใจถูกต้อง เลยโทรไปถามสรรพากรจังหวัด คราวนี้เข้าใจแล้ว
โพสต์โพสต์