มารอฟังควันหลงงานจิบเบียร์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

มารอฟังควันหลงงานจิบเบียร์ครับ

โพสต์ที่ 1

ปีนี้คนลงชื่อไว้เยอะมากครับ

ผมจำได้ดีเพราะ  เวลาเดียวกัน ปีที่แล้ว

เป็นงานที่ผมเชียร์ไป inlove ชม แห่เรือลอยกระทงกัน

บรรยากาศต่างกันที่

ต่างฝ่ายต่างไปเพราะคิดถึงกันมานาน

ท่ามกลางกระแสการเมืองที่ปั่นป่วนและรุนแรง

ตัวผมเอง

วันนี้ไม่ได้เพราะอ่านหนังสือสอบ

แต่ก็อยากรู้ครับ

วันนี้มีใครมาเชียร์หุ้นอะไรบ้าง

หรือถ้าไม่เชียร์

ก็มีใครมาบ่นเรื่องหุ้นบ้าง

แต่เห็น เฮียบลูบลัดแกประกาศถอนตัวไม่ไป

สงสัย คนริเริ่ม จิบเบียร์เลียแผลไม่อยู่ เลยไม่รู้ว่าใครจะเลียใครก่อน

เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ

:wink:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Ankanap
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

แอบไปมาแล้วค่ะ
แต่คนเยอะ มีแต่สุภาพบุรุษ ตั้งหน้าตั้งตากิน ไม่สนใจผู้มาใหม่เลย
ก็เลยขอแยกออกไปกินด้านนอกของห้อง
คอยแอบสำรวจคนที่มางาน ดูจากป้ายชื่อ
เห็นอาจารย์นิเวศน์ ตักอาหารหลายครั้ง
ยังแอบมองว่าอาจารย์ทานเก่งเหมือนกันเนาะ
...
เสียดายไม่ได้เข้าไปร่วมวงด้วย ทั้งที่ตั้งใจมารับความรู้เต็มที่
เคลียร์งานไม่เสร็จก็รีบบึ่งไป...ที่ทำงานอยู่แถวถนนเพชรบุรีตัดใหม่ค่ะ
แต่บรรยากาศงาน ไม่มีฝ่ายต้อนรับ
หน้าใหม่เลยไม่รู้จะเข้าไปร่วมวงยังไง
ครั้งต่อไป..ช่วยพิจารณาด้วยนะคะ
แต่ได้ไปเห็นหน้าค่าตาของผู้ที่มาโพสในเว็บบางท่าน ก็ถือว่าไม่เสียเที่ยวแล้วค่ะ
อาจารย์นิเวศน์เห็นบ่อยตามงานสัมนา...และในรายการมันนี่ทอล์ค..เหมือนคนรู้จักคุ้นเคย
หมอสามัญชน...ดูสมบูรณ์กว่าเมื่อตอนเห็นบนเวทีสัมนา
คุณ Por_jai...ในหมู่สิงห์ลมควัน...มุมหนึ่งหน้าร้านโออิชิ
ไว้โอกาสหน้า ถ้าจัดแถวเรียบทางด่วนรามอินทรา จะขอไปอีกสักครั้งนะคะ
crazyrisk

โพสต์ที่ 3

Ankanap เขียน:แอบไปมาแล้วค่ะ
แต่คนเยอะ มีแต่สุภาพบุรุษ ตั้งหน้าตั้งตากิน ไม่สนใจผู้มาใหม่เลย
ก็เลยขอแยกออกไปกินด้านนอกของห้อง
คอยแอบสำรวจคนที่มางาน ดูจากป้ายชื่อ
เห็นอาจารย์นิเวศน์ ตักอาหารหลายครั้ง
ยังแอบมองว่าอาจารย์ทานเก่งเหมือนกันเนาะ
...
เสียดายไม่ได้เข้าไปร่วมวงด้วย ทั้งที่ตั้งใจมารับความรู้เต็มที่
เคลียร์งานไม่เสร็จก็รีบบึ่งไป...ที่ทำงานอยู่แถวถนนเพชรบุรีตัดใหม่ค่ะ
แต่บรรยากาศงาน ไม่มีฝ่ายต้อนรับ
หน้าใหม่เลยไม่รู้จะเข้าไปร่วมวงยังไง
ครั้งต่อไป..ช่วยพิจารณาด้วยนะคะ
แต่ได้ไปเห็นหน้าค่าตาของผู้ที่มาโพสในเว็บบางท่าน ก็ถือว่าไม่เสียเที่ยวแล้วค่ะ
อาจารย์นิเวศน์เห็นบ่อยตามงานสัมนา...และในรายการมันนี่ทอล์ค..เหมือนคนรู้จักคุ้นเคย
หมอสามัญชน...ดูสมบูรณ์กว่าเมื่อตอนเห็นบนเวทีสัมนา
คุณ Por_jai...ในหมู่สิงห์ลมควัน...มุมหนึ่งหน้าร้านโออิชิ
ไว้โอกาสหน้า ถ้าจัดแถวเรียบทางด่วนรามอินทรา จะขอไปอีกสักครั้งนะคะ
อ้าวๆ พลาดไปซะแล้ว

มีคนไม่ดูแลสุภาพสตรี ได้อย่างไรคับเนี่ย

ยิ่งมีน้อยๆกันอยู่

แต่อย่างว่าแหละครับ

งานแบบนี้   เวลาไปต้องอาศัย ความมั่ว เข้าไปคุยเองครับ

เพราะปกติ แล้ว พี่ๆ vi ขี้อายครับ

จะคุยต่อเมื่อ  มีคนไปแซวพาดพิงหุ้นที่เขาถือกันแหละครับ
:lol:

ผมแนะนำว่า ไปงานหน้า  เข้าไปคุยได้เลยครับ

ถ้าไม่แน่ใจว่า คุยกับใครดี

คุยกับพี่พอใจก่อนเลยคับ  คนที่หน้าเหมือนพระเอกเจมบอนด์ ภาคล่าสุดครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมเองก็ไม่ได้ไป ต้องทำงาน เฮ้อ...

สำหรับคุณ Ankanap คราวหน้าไม่ต้องรอฝ่ายต้อนรับนะครับ ให้เข้าไปหาเลย

ต้องกล้า ๆ หน่อย
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
gigi

โพสต์ที่ 5

ผมน้องใหม่มาลงชื่อ จะไปด้วย  แต่ถึงเวลาก็ไม่ได้ไป

เห็นบอกพี่ๆขี้อายกันอย่างงี้ ยิ่งไม่กล้าไปใหญ่เลยครับ
ตี๋ดอนเมือง

โพสต์ที่ 6

งานนี้ ทำให้ผมได้รู้จัก เพื่อนทุกคน ยินดีจริงๆ ได้มุมมองหลายๆ อย่างเพิ่มขึ้นจาก ดร. กับ พี่เจ๋ง และเพื่อนๆ ท่านอื่นด้วย คราวหน้า น่าจะจัดกันไปทำบุญบ้างก็ดีนะครับเช่น เช่นไปบริจาค หนังสือ ฯลฯ
crazyrisk

โพสต์ที่ 7

ตี๋ดอนเมือง เขียน:งานนี้ ทำให้ผมได้รู้จัก เพื่อนทุกคน ยินดีจริงๆ ได้มุมมองหลายๆ อย่างเพิ่มขึ้นจาก ดร. กับ พี่เจ๋ง และเพื่อนๆ ท่านอื่นด้วย คราวหน้า น่าจะจัดกันไปทำบุญบ้างก็ดีนะครับเช่น เช่นไปบริจาค หนังสือ ฯลฯ
งานนี้พี่เจ๋งเอาหุ้นอะไรไปแจกเหรอคับ
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

วันนี้ก็มีคนใหม่ๆหลายคนเลยนะครับ
นั่งคุยๆกัน นี่ถ้าไม่เกรงใจร้านเค้าจะปิดคงได้อยู่กันถึงตีสองแน่ๆเลย
น่าเสียดายนะครับที่ไม่ได้เข้ามาร่วมวงกัน พอดีเราจัดกันแบบสบายๆหน่ะครับ
ถ้าเป็น TVI Meeting ที่จัด 2 ปีครั้งถึงจะมีวางแผน มีฝ่ายต้อนรับหน่ะครับ
_________
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 9

crazyrisk เขียน: งานนี้พี่เจ๋งเอาหุ้นอะไรไปแจกเหรอคับ
งานนี้ดร.นิเวศน์ถามว่า มีหุ้นอะไรดี เจ๋ง

พี่ก็ตอบเต็มปากเต็มคำเลย

ก็ cpall ของอาจารย์ไง

อิอิ
Jeng

โพสต์ที่ 10

Ankanap เขียน:แอบไปมาแล้วค่ะ
...
มาบ่อยๆครับ ครั้งนี้ก็มีคนใหม่เยอะแยะ หากว่าน้องมานั่งข้างในก็ต้องมีคนไปคุยด้วยครับ อย่าน้อยใจไปเลย

วันนี้พี่ก็ยังได้คุย กับ น้องปี 1 น้องปี 5 น้องปี 4 ยังเรียนอยู่เลย ตั้งหลายคน
kannicha

วันนี้รู้สึกดีจริงๆ ค่ะ กับรุ่นพี่ ไทย วี ไอ ทุกคน

โพสต์ที่ 11

วันนี้เป็นครั้งแรก ที่ได้ไป meeting กับ รุ่นพี่ และ รุ่นน้อง VI ทุกๆคน ไปถึงสายค่ะ ก็เห็นหนุ่มๆ ทั้ง รุ่นเล็ก ทั้ง รุ่นใหญ่ นั่งกันเต็มเลย ตอนแรกๆ ก็ไม่กล้าเข้าไป กล้าๆ กลัวๆ เห็นเขานั้งคุยกันอย่างออกรส หนูเลยมุ่งตรงๆไปที่อาหารแทน : ) อิอิ ตักมาเต็มเลยค่ะ กะว่างานนี้ สงสัยจะไม่ได้คุยกับใครซะแล้ววววว  กำลังนั่งทานอยู่ก็ได้เจอรุ่นพี่ใจดีเข้ามาคุยด้วยเป็นคนแรก ชื่อ พี่ Dino
รู้สึกพี่เขา เป็นมิตร และนิสัยดีมากๆ เลยมีความกล้าเข้าไปนั่งคุยกับ พี่หมอศรราม และโชคดีมากที่ได้นั่งฟังความรู้ดีๆ จาก ดร.นิเวศน์ งานนี้จึงเรียกว่า คุ้มเกินคุ้มค่ะ
ดังนั้นอยากจะบอกไปยังคนใหม่ทุกๆท่าน ว่า อย่ากลัว หรือ อายที่จะเข้าไปคุยกับพี่ๆ น้องๆ VI ทุกๆท่าน เพราะเท่าที่ได้สัมผัส บรรยากาศมา บอกได้เลยว่า ทุกๆท่านให้ความเป็นกันเอง และ ต้อนรับคนใหม่อย่างอบอุ่น จริงๆ

งานหน้าไม่พลาดแน่นอนค่ะ ขอจองล่วงหน้าเลย
ปล. ขอบคุณ พี่ Dino ,คุณหมอสามัญชน  และ ดร.นิเวศน์ อีกครั้ง ด้วยความจริงใจ

Kannicha
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 12

อายครูบ่ฮู้วิชาเน้อ

สิบอกไห่   :wink:

ต้องเอาพี่เจ๋งเป็นตัวอย่างถามจน อาจารย์ ตอบไมุ่ถูกเลยครับ  :lol:
crazyrisk

โพสต์ที่ 13

งั้นรอดูรูปจากพี่ dino ดีกว่า

:D
Jeng

โพสต์ที่ 14

[quote="FaNtaSistA"]อายครูบ่ฮู้วิชาเน้อ

สิบอกไห่
oatty

โพสต์ที่ 15

cpall เนี่ย ดร.นิเวศน์ ท่านใบ้หวยตั้งแต่คราว meeting TVI 2 แล้วนะผมว่า แต่ไม่ได้บอกตรง ๆ บอกแต่เพียงว่า โมเดร์นเทรด ที่ราคายังไม่ขึ้น
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Jeng

โพสต์ที่ 16

oatty เขียน:cpall เนี่ย ดร.นิเวศน์ ท่านใบ้หวยตั้งแต่คราว meeting TVI 2 แล้วนะผมว่า แต่ไม่ได้บอกตรง ๆ บอกแต่เพียงว่า โมเดร์นเทรด ที่ราคายังไม่ขึ้น
อืม ไปว่าท่านใบ้ห้วย เดี่ยวโดน

อิอิ

พี่ว่า ท่านว่าของท่านตรงๆแหละ ตามความคิดของท่าน
ellevoid

โพสต์ที่ 17

เรื่องหลักต้องดูว่า กิจการเขาในอนาคต จะชนะ หรือไม่

ในเมื่อเรารู้ว่า กิจการนี้ ชนะไปเรื่อยๆ ในอนาคต ก็ไม่มีวันแพ้

ส่วนราคาจะซื้อราคาไหนก็อยู่ ที่ เราพอใจ
เป็นคาถา VI สมกับที่เป็นปรมาจารย์ VI ของประเทศไทยจริงๆครับ
All that is necessary for the triumph of evil is that good men do nothing.
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 18

UMS ครับ :lol:

ยิ่งได้คุยกับพี่ rean กับพี่ dino แล้วยิ่งมั่นใจมากขึ้น :8)
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
kongkang
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 19

น้อง Ankanap คะ เสียดายค่ะ ไม่ทราบว่ามา ถึงว่าตอนจ่ายตังค์ทางร้านบอกว่ามีคนจ่ายก่อนแล้ว  2 คน กลับไปแล้ว ยังงง ๆ เลย ถ้ามาเร็วหน่อยจะดีมากค่ะ เพราะคนยังน้อยยังหาที่คุยได้เยอะ ถ้ามาสายคนเยอะแล้ว ก็ต้องใช้ความกล้าเดินเข้ามาถามเลยค่่ะ เซียนเยอะ อย่างหมอสามัญชน พี่พอใจ หรือ เฮียเจ๋งก็ได้ (เฮียเจ๋งคุยเก่งมากก มีหุ้นเด็ดเยอะ) เดินเข้าไปฟัง เข้าไปถามเลยค่ะ เป็นช่วงหาความรู้ค่ะ  ต้องกล้าเดินเข้าไป กล้าถามค่ะ ไม่งั้นเสียโอกาสนะ
เสียดายหมอเคไม่ได้ไปนะ แหม! เฮียเจ๋งกับหมอแม็คนี่แฟนตรึมเลย โต๊ะแน่นตลอด
theerawat

โพสต์ที่ 20

ผมเองก็มาเป็นครั้งที่2เองครับ แต่ก็รู้สึกว่าเริ่มคุ้นกับพี่ๆ เพื่อนๆมากขึ้นกว่าครั้งแรก ขอแนะนำให้มาอีกครับสำหรับคุณAnkanap  เป็นงานที่ได้ความรู้แล้วก็สนุกมาก ผมว่ายากนะครับที่จะหาสังคมที่คุยเรื่องหุ้นกันได้ตลอดงานแบบนี้(เรื่องหุ้นนี่หาคนคุยแล้วสนุกแบบในงานนี้ยากครับ)
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 21

UMS สู้ๆ UMS สู้ตาย UMSไว้ลายสู้ตายสู้ๆ  :lovl:

คิดในแง่บวกโชคดีที่ผมติดดอยเล็กไม่ช่ายดอยใหญ่ :cheers: ของดีคุณภาพคับแก้วขอบอกครับทีน่าสนใจคือมาโครงการเปลี่ยนถ่านหินเป็นก๊าซเพื่อขยายไปสู่ตลาดใหม่ๆเป้าหมายคือธุรกิจเครืองแก้วเจ๋งไหมล่ะครับ

ท่านดร.นิเวศน์ได้ผลตอบแทนจากการลงทุน100%อีกแล้วครับท่านจากหุ้นจูเลียสซีซ่าร์นับถือๆ :bow:
Anunta

โพสต์ที่ 22

Jeng เขียน: อืม ไปว่าท่านใบ้ห้วย เดี่ยวโดน

อิอิ

พี่ว่า ท่านว่าของท่านตรงๆแหละ ตามความคิดของท่าน
ตอนนั้นมีโลตัสจีนเกาะหลังอยู่  แต่ท่านไม่ห่วง  ท่านว่าน่าจะมีทางออกได้  พอท่านซื้อได้ไม่นาน  ก็ขายโลตัสเลย
เจก

โพสต์ที่ 23

เพิ่งไปครั้งแรกนี่แหละครับ ทุกๆคนชิวมากเลยครับ เป็นกันเองดี ตัวผมไม่ค่อยจะมีสาระเท่าไหร่ รั่วมากๆ แต่ก็สนุกดีครับ น่าเสียดายต้องกลับเร็ว

ว่าแต่ตอนหลังๆนี่มีอะไรดีๆที่ ดร. พูดบ้างป่าวอ่ะคับ ช่วยเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

เจก
Amadeus

โพสต์ที่ 24

สนุกดีครับไปครั้งแรกก็ได้คุยกับพี่ๆ น้องๆหลายๆท่าน แต่ละคนข้อมูลแน่นๆทั้งนั้น  ฟังแล้วอึ้งไปเลยครั้งต่อๆไปคงต้องหาความรู้ ค้นข้อมูลไปมากๆ  เหมือนถือช้อนชางอๆกับขันเล็กๆไปตักน้ำในทะเลสาบเลย   ตักได้ทีละน้อยๆแถมไม่กี่ช้อนก็เต็มขันซะแล้ว :lol:

แต่ที่เหมือนกันก็คือทุกคนลงทุนในหุ้นกันเป็นจริงๆจังๆ มีเป้าหมาย ส่วนใหญ่ก็ยึดในหลักการพื้นฐานแบบแวยู่  ครั้งหน้าคงไม่พลาดเหมือนกันนะครับ

ปล. พี่เจ๋ง พี่พอใจอย่าลืมเป่านกหวีดดังๆนะครับ บ้านผมอยู่ไกล
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 25

เสียดายที่แวะไปได้แป๊บเดียวเองครับ
ดีใจที่สามารถจัด meeting ได้นะครับ :D
ครั้งหน้าถ้าจัดเป็นงาน "ไปทำบุญกันเถอะ" ก็น่าสนใจไม่เลวนะครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Ankanap

โพสต์ที่ 26

ขอมาอับเดทข้อมูลที่นี่แทนก็แล้วกันนะคะ

明日は明日の風が吹く
今日できることを明日までと延ばすな
crazyrisk

โพสต์ที่ 27

kongkang เขียน: เสียดายหมอเคไม่ได้ไปนะ แหม! เฮียเจ๋งกับหมอแม็คนี่แฟนตรึมเลย โต๊ะแน่นตลอด

เสียดายมากๆครับ

ยังคิดอยู่ว่าจะโดดอ่านหนังสือสอบดีไหม

แต่พี่ป้อมแก  ให้สติไว้ ก่อน... haha

ว่าแต่ งานนี้ มี  วีไอรุ่นใหม่ อายุน้อยสุดสักเท่าไหร่เหรอครับ

แย่จังนะครับ  

เด็กเก่งๆเยอะขึ้นเรื่อยๆ

ทำให้ต้องพัฒนาตัวเองตลอดเลยครับ
Neverland
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 28

เจก เขียน:เพิ่งไปครั้งแรกนี่แหละครับ ทุกๆคนชิวมากเลยครับ เป็นกันเองดี ตัวผมไม่ค่อยจะมีสาระเท่าไหร่ รั่วมากๆ แต่ก็สนุกดีครับ น่าเสียดายต้องกลับเร็ว

ว่าแต่ตอนหลังๆนี่มีอะไรดีๆที่ ดร. พูดบ้างป่าวอ่ะคับ ช่วยเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

เจก
ดร. ก็บอกว่า cpall เค้าเป็นบริษัทที่มีแนวโน้มว่าจะชนะตลอด cpall บอกอีกว่าเป็นธุรกิจที่เปลี่ยนวิถีชีวิตคน cpall ทำตัวเหมือนตู้เย็นตู้กับข้าวหรืออาจเป็น warehouse สำหรับชุมชน
ผมถาม ดร. ว่าธุรกิจค้าปลีกมันแข่งขันกันสูงนะ หากมี new player ที่แข็งแกร่งเข้ามาจะเป็นยังไง ดร. ยกตัวอย่าง Familymart ให้ฟังว่า Familymart ก็เริ่มเปิดตัวใกล้เคียงกับ 7-11 แต่ปัจจุบันคุณนับ Familymart ได้กี่แห่ง Lotus Express อีกตัวอย่างนึง ดร. บอกว่าทีแรกเห็นมีบางสาขามาเปิดใกล้ๆ กับ 7-11 แต่สุดท้ายคนก็เข้า 7-11 อยู่เหมือนเดิมไม่ได้ลดลง นี่คร่าวๆ นะครับ

ปล. ไปดื่ม wine ต่ออีกงานนึง เป็นไงมั่งอ่ะ หัวทิ่มอย่างที่คาดป่าว  :lol:
King_Krimson

โพสต์ที่ 29

I am so sorry, I didn't join the party. :(
"Ther Pursuit of Liberty"
"You can only depend on yourself. The cavalry ain't coming."
poppum

โพสต์ที่ 30

เมื่อวานผมพอจำได้ว่า อาจารย์ท่านพูดถึง cpn ด้วยอ่าครับแต่จับใจความไม่ค่อยได้ ใครได้ฟังตรงด้านหน้าอาจารย์รบกวนเล่าทีสิครับ อิอิ ขอบคุณมาก
โพสต์โพสต์