555 ยึดสนามบิน หุ้นขึ้น เอาเข้าไป ตลาดหุ้นไทย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

555 ยึดสนามบิน หุ้นขึ้น เอาเข้าไป ตลาดหุ้นไทย

โพสต์ที่ 1

แปลกจริงๆ จะได้จำไว้

ไม่ได้เข้าการเมืองนะ แค่รู้สึกแปลกใจว่า

หากสนามบินโดนยึดไปนานๆ ธุรกิจจะเจ๊งเป็นโดมิโน ไม่ใช่หรือ

ท่องเที่ยวตก กระทบธุรกิจเป็นลูกโซ่อยู่แล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 2

เศรษฐกิจไทยเจ๊ง 2 แสนล้าน ม.หอการค้าชี้วุ่นวาย ยืดเยื้อจะโงหัวไม่ขึ้น [28 พ.ย. 51 - 05:34]

นายธนวรรธน์ พลวิชัย ผู้อำนวยการศูนย์ พยากรณ์เศรษฐกิจและธุรกิจ มหาวิทยาลัยหอการค้า ไทยเปิดเผยถึงผลกระทบของสถานการณ์ทางการเมืองต่อเศรษฐกิจไทยว่า หากสถานการณ์การเมืองไม่คลี่คลายภายในเดือน ธ.ค.นี้ กลุ่มพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตยยังมีการชุมนุมต่อเนื่องและปิดสนามบินอยู่จะสร้างความเสียหายต่อระบบเศรษฐกิจถึง 134,000-215,000 ล้านบาท แบ่งเป็นผลกระทบต่อการท่องเที่ยว 76,120 ล้านบาท การส่งออก 25,000-40,000 ล้านบาท การลงทุน 12,000-40,000 ล้านบาท และการบริโภค 21,000-30,000 ล้านบาท ส่งผลให้เศรษฐกิจไทยปีนี้ขยายตัวเพียง 4.1-4.4%

อย่างไรก็ตาม หากเหตุการณ์ทางการเมืองคลี่คลายภายในสิ้นเดือน พ.ย.นี้ และยกเลิกปิดสนามบินในสัปดาห์นี้ความเสียหายจะลดลงเหลือเพียง 73,000-130,000 ล้านบาท แบ่งเป็นผลกระทบต่อการท่องเที่ยว 42,000-75,000 ล้านบาท การส่งออก 10,000-24,000 ล้านบาท การลงทุน 6,000-11,000 ล้านบาท และการบริโภค 15,000-20,000 ล้านบาท ส่งผลให้เศรษฐกิจเติบโต 4.5-4.8%

สถานการณ์ความวุ่นวายควรจบโดยเร็ว รัฐบาล ต้องเลือกทางแก้ไขที่แยบยลและไม่รุนแรงเพราะจะมีผลกระทบต่อเศรษฐกิจมาก หากทำไม่ได้นายกรัฐมนตรีก็ต้องยุบสภา หรือลาออก แต่ก็จะทำให้ เศรษฐกิจชะลอลงต่อเนื่องถึงไตรมาส 1 ปีหน้า เพราะโครงการเมกะโปรเจกต์การเบิกจ่ายงบประมาณขาดดุล 100,000 ล้านบาทจะชะงัก รวมถึงไทยจะเสียหายและเสียโอกาสจากการไม่สามารถลงนามในข้อตกลงระหว่างประเทศในการประชุมสุดยอดอาเซียนปลายปีนี้ แต่ก็จะเป็นผลดีในระยะยาวหากปล่อยให้ยืดเยื้อจะกระทบต่อภาพรวมมากกว่า แต่ไม่ควรใช้ พ.ร.ก. ฉุกเฉินเพราะภาพพจน์ไทยจะยิ่งแย่ลงและแก้ปัญหายากขึ้น

ปรับเป้าปีหน้าเศรษฐกิจโต 2%

นายธนวรรธน์กล่าวว่า ในปี 2552 เศรษฐกิจมีโอกาสที่จะขยายตัวเพียง 2-3% จากที่คาดการณ์ ไว้เดิมที่ 3-4% เพราะสถานการณ์ทางการเมืองในประเทศรุนแรงและยืดเยื้อกว่าที่คิดประกอบกับวิกฤติเศรษฐกิจโลกจะทวีความรุนแรงมากขึ้นและกระทบต่อเศรษฐกิจไทย เพราะภาคอุตสาหกรรม การผลิตได้รับผลกระทบจากการส่งออกที่ชะลอลงรวมถึงการบริโภคของประชาชนและการลงทุนชะลอลงเช่นกัน ที่สำคัญอาจมีคนว่างงานเพิ่มขึ้นเกิน 1 ล้านคน

ด้านนางเสาวณีย์ ไทยรุ่งโรจน์ รองอธิการบดีฝ่ายวิจัย มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย กล่าวถึงสถานการณ์ท่องเที่ยวไทยจากการปิดสนามบินสุวรรณภูมิซึ่งสำรวจผู้ประกอบการท่องเที่ยว 218 ตัวอย่างทั่วประเทศ เมื่อวันที่ 27 พ.ย.ที่ผ่านมา พบว่าผู้ตอบแบบสอบถาม 79.60% ได้รับผลกระทบ ขณะที่ 20.40% ยังไม่ได้รับผลกระทบ โดยปัจจัยลบที่ส่งผลกระทบต่อการท่องเที่ยวมากที่สุด คือการปิดสนามบินสุวรรณภูมิที่กลุ่มตัว อย่างให้คะแนนสูงสุดถึง 9.6 จากเต็ม 10 คะแนน รองลงมาคือสถานการณ์ ทางการเมือง 8.7 วิกฤติการเงินโลก 8.3 นอกจากนี้กลุ่มตัวอย่างยังเห็นว่าหลังปิดสนามบินสุวรรณ
Jeng

โพสต์ที่ 3

1 ประท้วงยืดเยื้อ

2 เมกามีปัญหา

3 ทั่วโลกมีปัญหา

4 ไทยมีปัญหาตาม

ล่าสุดดันมาเจอ ยึดสนามบิน นี่คือการตัดเส้นเลือดใหญ่ ทุบหม้อข้าวประเทศไทย ชัดๆ

หุ้นน่าจะตกอย่างหนักนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 4

เหมือนที่เค้าว่ากันว่าบอกไว้ว่าการคาดการณ์เศรษฐกิจเป็นเรือ่งต้องใช้ความสามารถเยอะ แต่การคาดการณ์ตลาดหุ้นเป็นไปไม่ได้เลย
Small Details Make a Big Difference
BABY TERMITE
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

เจ็บจนชินแล้วมั้งครับ ....
    เป็นข้อพิสูจน์ที่ดีว่า เราไม่สามารถคาดเดาอารมณ์ของนายตลาดได้เลย แปรปรวนจริงๆ
    ถ้าการเมืองเริ่มนิ่ง ตลาดหุ้นจะลงมั้ยเนี่ย  :twisted:
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 6

sai เขียน:เหมือนที่เค้าว่ากันว่าบอกไว้ว่าการคาดการณ์เศรษฐกิจเป็นเรือ่งต้องใช้ความสามารถเยอะ แต่การคาดการณ์ตลาดหุ้นเป็นไปไม่ได้เลย
น่าจะถูกต้องนะครับ
ส่วนใหญ่ที่ทำๆกัน
ก็มักจะเป็นการหาเหตุผลมารองรับหลังหุ้นขึ้นหรือลงไปแล้วเท่านั้นเอง

เช่น ถ้าวันนี้หุ้นขึ้นเยอะ
ก็บอกว่า  เหตุการณ์ที่ยืดเยื้อมาหลายเดือน
อาจจะใกล้ถึงจุดแตกหักและยุติก็เป็นได้
หรืออีกหลายเหตุผลแล้วแต่จะว่ากันไป บลา บลา บลา .....

บัฟเฟตต์กับลินช์ก็ยอมรับว่าการคาดการณ์รายวันแบบนี้
ก็จะมีทั้งถูกทั้งผิด
แต่ถ้าจะให้แม่นจริงๆ  ถูกสัก 70 %ขึ้นไป
และถูกต้องอย่างยาวนานนั้น
เป็นไปไม่ได้
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
007-s

โพสต์ที่ 7

มุมมองของการเล่นสั้น เล่นยาว คิดไม่เหมือนกันเฮีย

มันจะมีกลุ่มเงินระยะสั้นที่คาด(เก็งน่ะ)ว่า แรงๆกันแบบนี้ คงจะจบเร็ว
จะจบแบบไหน เดี๋ยวเขาค่อยประเมินเป็นช่วงๆไป (ช่วงละสามนาทีเห็นจะได้  :lol: )

ถ้าจบแบบสนิท ก็จะคิดอีกแบบ
ถ้าจบแบบคาๆ ก็จะประเมินใหม่ทีหลัง
แต่ถ้าจบแบบเละ เละแบบไหน เละระยะสั้นก็คิดอย่างนึง เละยาวมาก ก็ค่อยคิดอีกอย่างนึง

แต่ถ้ากรณี ไปๆมาๆแล้ว เกิดเริ่มรู้สึกว่า มันไม่ยักจะจบเร็วแบบที่คิดตอนแรกแฮะ
ก็เอาละ ทะยอยมอบตัว ดัชนีจะค่อยๆลงมาที่เก่า

แต่ดัชนีจะลงจากที่เก่าต่ำลงไปได้ คิดว่าคือ มันต้องประเมินว่าเละกว่า เละมากขึ้น เละยาว เละเลอะเทอะ อย่างงี้ดัชนีจะทิ่มหัวลงมาได้

แต่ถ้าลักษณะถ้าหนังม้วนสุดท้าย แต่มันม้วนยาวววววว ไม่มีท่าจะจบ แบบ ประมาณว่า ก็อยู่กินกันไปเรื่อยเปื่อย อีกฝั่งก็ไม่ทำอะไร อีกฝั่งก็อยู่ไป แบบปาหี่
ดัชนีน่าจะค่อยๆ ย่อ ยุบ ซึม เซ็ง ท้อแท้ ห่อเหี่ยว ไม่ค่อยเหวี่ยง วอลลุ่มน้อยลงๆ(ไปจากที่น้อยอยู่แล้วเนี่ย :oops: )

ไอ้ลงแบบเหี่ยวๆนี่ไม่ดี มันนาน เพราะคนขายไม่ได้ขายเพราะตกใจ แต่ขายเพราะทะยอยกันได้คิด
ขายเพราะตกใจบ่อยครั้งไม่ค่อยน่ากลัวนะ เพราะแปลว่าอาจจะยังไม่ทันคิด อาจจะกลับไปคิดใหม่ได้ คือส่วนมากมีการรีบาวมากน้อยแล้วแต่ ตีกลับขึ้นมาให้คนที่ขายไม่ทันคิดใหม่อีกทีได้นะ กระเช้ามารับนะ จะลงมั้ย ไรเงี้ย  :lol:

อันนี้ความเห็นส่วนตัว ก็อาจจะผิดจากนี้ก็ได้

ก็ ไงก็ขอให้จบเร็วๆหน่อย จบดีๆ ไม่หวังมาก เอาเท่าที่จะดีได้ก็พอใจแล้ว

เนี่ย บ้านเราชอบคร่อมจังหวะ เขารีบาวกันโครมๆ เราก็อดอีก นี่รีบาวเต็มที่แล้วนะ ยังไม่พ้นเส้นสิบเลย มีสามเส้นกดหัวดัชนีอยู่ กะอีแค่เส้นแรกยังฝ่าไปไม่ได้เลย

เอาน่ะ ก็หวังว่า จะจบเร็วๆนะจ๊ะ จบดีๆนะจ๊ะ
007-s

โพสต์ที่ 8

อีกอย่างค่ะ ถ้าตามเทคนิค แนวรับโลนี้ถือว่าเหนียวนะ ใช้ได้เลย
ลากมาจาก เป็นแนวรับประมาณระยะหลายปีทีเดียว (จากโลต้มยำกุ้งลากขึ้นมาน่ะค่ะ)

แต่เหนียวๆเนี่ย อย่าหลุดเชียวนะ  :evil:
เพราะถ้าเอาไม่อยู่ ต้องไปลากมาจากโลถอยหลังจากนั้นไปอีก  :oops:

ดังนั้น ถือว่ามีเหตุผล ที่มันหลุดยาก
ปีนี้ไม่หลุด แต่ปีหน้า ไม่ทราบค่ะ  :?
คงต้องแล้วแต่ปัจจัยของจริง ว่าอะไรบ้างที่จะเกิดขึ้น หรือมีท่าทีว่าคงน่าจะเกิดขึ้น ชัวร์ป๊าป ไรเงี้ย

อ้อ ดีหน่อย ปลายๆปีกองทุนมีตังค์นะ พวก LTF น่ะ ช่วยๆกันอุดหนุนกองทุนหน่อยค่ะ เขาจะได้มีแรงทำปิดสิ้นปี แหะ แหะ
beammy

โพสต์ที่ 9

หุ้นขึ้น ผมว่าแค่ชั่วคราว

เพราะ flow ไม่สนับสนุนเลยแม้แต่น้อย

ยังไงก้อลงครับ ฟันธง  :8)
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 10

[quote="007-s"] (ช่วงละสามนาทีเห็นจะได้
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Jeng

โพสต์ที่ 11

[quote="beammy"]หุ้นขึ้น ผมว่าแค่ชั่วคราว

เพราะ flow ไม่สนับสนุนเลยแม้แต่น้อย

ยังไงก้อลงครับ ฟันธง
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 12

[quote="beammy"]หุ้นขึ้น ผมว่าแค่ชั่วคราว

ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
beammy

โพสต์ที่ 13

[quote="naris"][quote="beammy"]หุ้นขึ้น ผมว่าแค่ชั่วคราว

ปุย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

มีคนหวังดีกะ ประเทศไทย

บึ้ม มุมไบให้

เปิด cnn / bbc มีแต่ข่าว มุมไบ
SaKaEi

โพสต์ที่ 15

ขึ้นตามตลาดต่างประเทศมั้งครับ

ทั่วโลกเค้าขึ้นมาเป็น 10% จากอาทิตย์ก่อน

ของเรา ถ้าไม่มีข่าวยึดสนามบิน ก็คงวิ่งไป  440++ แล้วล่ะมั้ง
007-s

โพสต์ที่ 16

อ่ะ ตำหนวดประกาศขั้นตอนการทำงานแล้ว
แต่บอกว่าต้องขอใช้เวลาหน่อย ไม่บอกว่าขอนี่ ขอกี่ชั่วโมง กี่วัน กี่เดือน  
:oops:
pavilion

โพสต์ที่ 17

อย่างหุ้น THAI กับ AOT ที่โดนผลกระทบไปเต็มๆ ก็ไม่ค่อยร่วงนะครับ ถ้ามองในอีกแง่คือ นี่อาจจะเป็นจุดต่ำสุดของมันแล้วก็ได้
Coca-Cola

โพสต์ที่ 18

CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
Polar Bear

โพสต์ที่ 19

บวกซะ 10 กว่าจุดเลย
ประเทศไทย....
Jeng

โพสต์ที่ 20

Polar Bear เขียน:บวกซะ 10 กว่าจุดเลย
ประเทศไทย....
อิอิ ตลาดหุ้น พลิกล๊อคประจำ
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 21

มีบางคนเคยบอกว่า ตลาดหุ้นมักจะคาดการณ์อะไรล่วงหน้าได้ดี อย่างเช่นตลาดหุ้นมักจะตกลงมาก่อนที่เศรษฐกิจจะตกตาม
   แต่คราวนี้ คงต้องคอยติดตามดูนะครับ ว่าตลาดคาดอะไรไว้ แล้วจะสมหวังหรือเปล่า ถ้าไม่สมหวังจะเป็นยังไง.....
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
007-s

โพสต์ที่ 22

ก็ไม่พลิกนี่เฮีย
ตำหนวดพร้อมสลาย ก็เขาดีใจล่วงหน้าว่า เรื่องจะจบ(แบบไหนไปว่ากันอีกที :oops: )
แต่ถ้าเสาร์อาทิตย์นี้ ออกมาว่าไม่จบก็...ว่ากันอีกที :lol:

มันมีลือด้วยว่า อาจมีเคลียร์ได้ ไม่ต้องสลาย ไรเงี้ย(จริงเท็จ ไม่รู้นา)

ก็ ตลาดก็ยังเล่นตามข่าว(ลือ) เป็นปกติ  :lol:
007-s

โพสต์ที่ 23

ปล.แต่มันก็ยังปิดที่คาบเส้นนะ ปริ่มๆเส้นสิบ :lol:
วอลลุ่มก็ อืมม สิวๆ ยังถือว่าอยู่ในเขตเหี่ยวนิดๆ

ถ้าเสาอาทิตย์นี้จบได้(ดีๆ)จริง อาจจะเปิดมาก็ ยกขึ้นเลย แต่ต้องมาพร้อมวอลลุ่มนะ

แต่มันคร่อมจังหวะตปท.เขาหน่อยๆ คือ พวกนั้นเขาขึ้นมาหลายวันแล้ว
ถ้าเรารีบาว สวนไป ก็ไม่รู้เขาจะได้เวลาพักพอดีเป่าจิ

:lol: ปวดหัวน่ะ อย่าไปเดาเลย (ใครใช้ให้เดาเนี่ย :lol: )
เทรนด์ใหญ่ ยังไม่มีอะไรบอกว่า ได้เปลี่ยนเป็นขาขึ้นแล้ว (ก็ไม่ต้องไปเดาไง เอ๊ะ เดี๋ยะๆ :lol: )
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

วันนี้มีแต่ข่าว

ลับ-ลวง-พราง

ครับ

...
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Coca-Cola

โพสต์ที่ 25

เรื่องนี้จบได้ในอนาคต แต่ความเสียหายที่เกิดขึ้น คงไม่มีใครมารับผิดชอบ สุดท้ายก็ต้องแชร์ความเสียหายให้คนไทยทุกคนรับไป
จำเริญเถิด.. โยม
วันจันทร์ หุ้นอย่าเพิ่งขึ้นเน้อ.. คุณพ่อขอร้อง (ผมคิดลบปะเนี๊ย)
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
SaKaEi

โพสต์ที่ 26

วันนี้พี่กองวาดกราฟซะสวยเชียว ถ้ามองแต่กราฟแบบไม่สนใจข่าว อย่างน้อยๆน่าจะได้เห็น 420 อีกครั้งนะ  :lol:
chatchaivi

โพสต์ที่ 27

มีแต่ข้อมูลร้ายๆ เข้ามาทำไมหุ้นไทยขึ้น งงงงงงงงงง
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 28

"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
chatchaivi

โพสต์ที่ 29

GDP 5 Set 800
GDP 2.5 Set 400
GDP 2 Set 320
GDP <2 Set 300

เอาไว้พิจารณาครับพี่น้อง
Elessar
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 30

^
^
มั่วครับ
1997 GDP G     0.x%    SET372
1998  GDP G  -10.x%   SET low 2xx แต่ท้ายปีก้เด้งไปปิด355
โพสต์โพสต์