ถ้าหุ้นเด้งแรง เราควรทำอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kmphol
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าหุ้นเด้งแรง เราควรทำอย่างไร

โพสต์ที่ 1

ถ้าหุ้นที่เรามีอยู่เด้งแรงในวันเดียว เราควรทำอย่างไร

สมมุติว่า เรามีหุ้น A มีปันผล 5%ที่ทุน 10 บาท  ถือมา 1 เดือน
วันนี้วันเดียวมันเด้งขึ้นมาเป็น 11.5 (15%) ในวันเดียว พร้อมวอลุ่มหนาแน่น
แบบปีหนึ่งสำหรับหุ้น A จะมีสักครั้ง โดยที่เราไม่รู้ว่าพรุ่งนี้มันจะขึ้นต่อ หรือลง

สมมติว่าเราคาดหวังผลตอบแทนปีละ 15%
เรามีราคาเป้าหมายของ A ที 16 บาท ภายใน 3 ปี

เราควรทำอย่างไรกับ A ในวันนี้

1. ขายออกไปทั้งหมด เพราะ วันแบบนี้นานทีปีหน วันเดียวเหมือนได้ปันผลมา 3  ปี ขายไปแล้วรอมันลงค่อยซื้อใหม่ ซื้อไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

2. ขายทำกำไรไปครึ่งหนึ่ง แม้ราคายังไม่ถึงเป้าหมาย แต่ก็ได้เท่าผลตอบแทนคาดหวังต่อปีแล้ว เพื่อลดความเสี่ยง เอากำไรบางส่วนออกมาก่อน

3. อยู่เฉย เพราะ ยังไม่ถึงราคาเป้าหมาย เราก็รอต่อไปจนกว่าจะถึง

VI ควรทำอย่างไร ในวันนี้
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

ถ้าแบบกระต่ายก็ข้อ 1

ถ้าแบบห่านทองทำก็ข้อ 2 (หอคอยคู่แบบที่อาจารย์เทพสอน)

ถ้าแบบเต่าก็ข้อ 3 :lol:

ถ้าแบบกระต่าย อาจจะลงเอยแบบนี้

เราขายไป 11.5 แล้วมันขึ้นไปอีกเป็น 12 เราอาจจะตกใจ กลัวตกรถ ตามเข้าไป

พอราคามันเริ่มลงมา ก็คิดในใจว่ามันอาจจะเด้งขึ้นไปอีก จนราคาลงมาทีจุดเดิม 11 บาท ก็กลัวมันจะลงไปอีกเลยขายไป

สุดท้ายมันกลับขึ้นไปอีกที่ 13 บาทอย่างมั่นคง

ต้นทุนแทนที่จะเป็น 10 บาท กำไร 3 บาท

กลายเป็น 10 บาท กำไร 0.5 บาท - ค่าธรรมเนียมซื้อขาย 2 ครั้ง :roll:

ส่วนตัวเลือกข้อ 3 ครับ ถ้าบริษัทเราดีจริง

ไม่อยากเวียนว่ายตายเกิดกับการซื้อๆขายๆ นั่งจ้องหน้าจอทั้งวัน

เสียงานเสียการหมด :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
kmphol

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

จริงแล้ว ผมก็เลือกข้อ 3 เป็นเต่า

แต่วันที่ A แรงวันเดียวในรอบ 1 ปี ก็มีคนชอบขายทำกำไรกันเยอะ วันต่อมามันก็เลยลงมา

บางทีมันลงมา เหลือ 9 บาท จนเราขาดทุน เราก็รู้สึก เสียดายมาก
:cry:
แต่ถ้าเรามั่นใจในกิจการ และราคาเป้าหมายของเราจริงจริง แบบคุณsorawut บอก ผมก็คิดว่าเลือก ข้อ 3 เป็นเต่า ดีกว่า

แต่ถ้าผมไม่มั่นใจ ในกิจการ และราคาเป้าหมาย แบบถือได้อีก 5 ปี ไม่ติดขัด

ผมขอเลือกเป็น ข้อ กระต่ายก็แล้วกันครับ :o
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

ครับ ยิ่งช่วงนี้กำไรขัดสน ขายทำกำไรได้บ้าง จะได้ใจชื้นขึ้นมาหน่อย :8)

อาจจะต้องถือคติ

Unrealize (profit) กินไม่ได้ แต่ Realize (profit) สิของจริง :rofl:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Coca-Cola

โพสต์ที่ 5

ถ้าผมซื้อหุ้นตัวนี้ ด้วยหลักการ VI(พันธุ์แท้) ผมจะไม่ขายหุ้นเหล่านี้ออกไป เพราะซื้อบริษัทนี้ด้วยหลักปัจจัยพื้นฐาน

ถ้าผมซื้อหุ้นตัวนี้ ด้วยหลักการ VI(ครึ่งสายพันธุ์) ผมจะขายออกไป แต่ต้องยึดหลักการณ์ว่า หุ้นขึ้นเพราะอารมณ์ตลาด อย่างเช่นช่วงอารมณ์กระเจิดกระเจิงง่ายๆ ตลาดบ้าจี้ง่ายๆ ในช่วงนี้ ซึ่งจะทำให้ผมใส่ใจที่จะซื้อกลับคืนในช่วงหลัง และเป็นจังหวะระยะใกล้

ถ้าผมซื้อหุ้นตัวนี้ ด้วยหลักการเก็งกำไรมูลค่าหุ้น ผมจะไม่ถามคน VI แต่จะเข้าเว็บพันทิพย์ และถามคนเล่นหุ้นเก็งกำไรด้วยกัน เพราะคนที่เล่นหุ้นแนวนี้ จะมีข่าวสารแนวนี้อยู่ และเชื่อถือได้มากกว่า VI (เพราะเป็นคนเก็งกำไรเหมือนกัน)
:lol:  :lol:  :lol:
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

สำหรับผม ผมเป็น VSOP ครับ

ผมคงดูก่อนว่า สาเหตุที่หุ้นขึ้น คืออะไร
มีใคร มา manipulate ตลาดไหม
หุ้นนั้น ถ้าเราถือแล้ว กลุ้มใจ กลัวว่า จะไม่ได้กำไรตอนมีใครสัก(หลาย)คนมารุมซื้อ

จะลองตัดขายบางส่วนก็ได้นะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
โพสต์โพสต์