การShortหุ้นคืออะไรและทำยังไงคับ ใครตอบขอให้รวยๆๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
StNicolus
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การShortหุ้นคืออะไรและทำยังไงคับ ใครตอบขอให้รวยๆๆ

โพสต์ที่ 1

การShortหุ้นคืออะไรและทำยังไงคับ ใครตอบขอให้รวยๆๆ ใครเข้ามาอ่านแล้วไม่ตอบขอให้หุ้นตก100ปี
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

short ก็คือ ขายไปก่อนแล้วค่อยซื้อกลับ

ไม่ว่าจะเป็นการขายหุ้นที่มีอยู่แล้ว

...หรือ ยืมมาขายก่อนแล้วซื้อคืนโบรกอีกทีครับ

แต่การ short นี่มันยากมากๆนะครับ หลักการค่อนไปทางเทคนิคมากกว่าvi เพราะเราต้องคาดการณ์ตลาดในระยะสั้นว่ามันต้องลงต่อแน่ๆ ซึ่งไม่มีใครรู้ครับ
surachaichia
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

กลัวการแช่งครับ , เลยเข้ามาตอบหน่อย  การ short against port ก็คือ ขายที่ราคาขณะหนึ่ง แล้ว รอไปรับ อีกทีตอนราคาลงมา  เป็นการได้เงินกลับมาส่วนนึง และได้หุ้นกลับมาในปริมาณเท่าเดิม  ปัญหาคือ ยากในการคาดเดา

ปกติเป็นเทคนิคส่วนบุคคล ถ้าจะทำแนะนำว่า ต้องติดตามการขึ้นลงของตัวนั้นๆ มานานระยะหนึง  จนเห็นพฦติกรรมหุ้น ซึ่งก็คือพฦติกรรมคน ซึ่งส่วนตัวคิดว่า ไม่เหมือนกันเลยในหุ้นแต่ละตัว  เทคนิคนี้ได้ผลมากในช่วงที่ผ่านมา  แต่ ความสำคัญไม่ได้อยู่ที่การ short แต่อยู่ตัวหุ้นว่า มันดีจริงหรือเปล่าจนเราต้องมาเสี่ยง short ปรับพอร์ต.......พ้นคำสาปแล้ว ดีใจจัง :shock:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

คำอธิบายเหมือน 2 ท่านข้างบนครับ

พ้นแล้วเหมือนกัน :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
songpon.s

โพสต์ที่ 5

ไม่รู้ครับ   แต่ก็ขอมาตอบครับ ว่าไม่รู้ครับ :D  (พ้นแล้ว)
007-s

โพสต์ที่ 6

ใครเข้ามาอ่านแล้วไม่ตอบขอให้หุ้นตก100ปี
โห งี้ขา SHORT บอกเล่นง่ายเลย ไม่ต้องเดาทางมาก :lol:  :lol:  :lol:

เอ๊ะ แต่ว่า แล้วใครจะเปิด LONG มาแมทช์ SHORT เราล่ะ
อ้อ มันก็จะมีคนที่ปิด SHORT ระหว่างทางบ้าง เพราะมันต้องปิดด้วยการ BUY-CLOSE ซึ่งคือการซื้อ LONG นั่นเอง(แต่เป็นซื้อเพื่อปิดช๊อต ไม่ได้เพื่อเปิดลอง...งงมะคะ :lol: )

:lol: ตอบแล้วนะ งั้นขอตัวไปรวยๆๆๆ ก่อนค่ะ ขอบคุณ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 7

ก็เหมือนกับช็อตเงินน่ะแหละครับ

ทำให้ต้องไปกู้หนี้ยืมสิน  :lovl:

ปล.แช่งแบบนี้ถึงโพสหุ้นก็ตกอยู่ดี เพราะถ้ามีคนนึงไม่โพสก็จบเกม
แล้วคนโพสจะรวยได้ไงล่ะเนี่ย งง  :evil:
Zumo

โพสต์ที่ 8

Short => Sell
Long => Buy
ขอรวยๆๆด้วยคน  โอมเพี้ยง :D
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

เข้าตอบ จะได้รวยด้วย

ตอบว่า ไม่รู้จ้า  :lol:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

กลัวโดนแช่ง แล้วก็จะจำไว้ว่า ทีหลังจะไม่หลวมตัวแบบนี้อีกแน่นอน

Short หุ้นก็คือคุณไม่มีหุ้นในมือ ไม่ได้ซื้อแต่ดันอยากขายเพราะมองว่าราคาจะลงได้กินส่วนต่างแน่นอน คุณเลยไปยืมหุ้นคนอื่นที่ซื้อไว้แต่ไม่ได้เดือดร้อนอะไรราคาจะลงก็ไม่สน เพื่อเอาไปขายก่อน แล้วค่อยซื้อคืนเค้าทีหลัง ระยะเวลาในการซื้อคืนไม่แน่นอน ส่วนมากก็ก่อนปันผล หรือเมื่อเจ้าของหุ้นต้องการ อันนี้ลองปรึกษาโบรกที่ใช้ดู แต่ละที่ไม่เหมือนกัน

ยืมมาก็ต้องจ่ายค่ายืม แต่ราคายืมเท่าไหร่ เคยถามที่โบรก เค้าบอกว่า ราคาก็แล้วแต่ของแต่ละที่ ส่วนตัวไม่เคยทำ เลยไม่มีประสบการณ์มาแชร์

ที่คุณ 007-S พูดเรื่อง cover long, cover short นั้น Krisy ว่านั่นเป็น Short ของ Future ไม่เหมือนกันกับ Short หุ้นหรือ Short against port

แต่คุณ Stnicholas ไม่ได้ถาม ก็เลยโชคดีไปไม่ต้องตอบ
.....Give Everything but not Give Up.....
007-s

โพสต์ที่ 11

อ่าค่ะ พี่ krisy

แต่ดิฉันเข้าใจว่า พี่ StNicolus น่าจะถามในฐานะรายย่อยมากกว่า
ถ้าเป็นกองทุน หรือเป็นรายใหญ่ เชื่อว่า คงไม่ต้องถามแล้ว เพราะเขาต้องมีคนแนะนำที่เป็นตัวแทนของโบรคอยู่แล้ว

จึงเดาว่าเป็นรายย่อย ที่อาจจะอยากศึกษาเรื่องตลาด tfex มากกว่าน่ะค่ะ

การเล่นช๊อตหุ้นจริงๆ ดิฉันคิดว่า เสี่ยงเกินไปและอาจไม่เหมาะสมกับรายเล็กๆอย่างเราๆ

ดังนั้นจึงคิดว่า รายย่อย หรือรายเล็ก น่าจะศึกษาการเล่นตลาด tfex เอาไว้(ตอนนี้ก็เริ่มมีหุ้นรายตัวเข้ามาให้เลือกบ้างแล้ว 3-4ตัวมั้งคะ)
มันมีประโยชน์จริงๆค่ะ ซึ่งขึ้นกะว่า นลท.จะใช้ประโยชน์ในแนวไหน สำหรับพอร์ทตัวเอง
บางคนเล่นเพื่อลดความเสียหายของพอร์ท
บางคนเล่นเพื่อความเพิ่มพูนของพอร์ท
ขึ้นอยู่กะขนาดของพอร์ทหุ้นของตนด้วย เช่น ถ้าพอร์ทจิ๋วมาก ระดับไม่เกิน 5 ล้าน ก็ควรเล่นเพื่อความเพิ่มพูน แต่ถ้าพอร์ทใหญ่ระดับ 50-100 ล้าน อาจจะถือว่าเล่นเพื่อลดความเสียหาย

ที่วิเคราะห์แบบนี้ เพราะพวกปลาเล็กๆนั้นคล่องตัว สามารถลดสัดส่วนหุ้นได้อย่างว่องไว และเพิ่มพูนด้วยการช๊อตฟิวเจอร์ไปตามน้ำเลย และถ้าเข้าซื้อหุ้นไม่ทันมันกลับตัวไปแล้ว ก็สามารถเล่นลองได้ด้วย โดยไม่ต้องเสี่ยงต่อการจิ้มผิดตัว เพราะเทรนด์ขาลง เวลาตลาดรีบาว จะไม่รีบาวทุกๆตัว

แต่ถ้าพอร์ทอ้วนมากไปหน่อย จะขายยังไงล่ะ มันไม่ทัน ยิ่งถ้าถือหุ้นวอลลุ่มน้อยๆ ขายลำบากมาก ก็คงต้องไปถือช๊อตฟิวเจอร์เพื่อเอากำไรอีกฝั่งมาช่วยลดความเสียหายได้

อีกทั้งการเล่นในตลาด tfex ใช้เงินเริ่มต้นด้วยจำนวนเงินวางหลักประกันที่น้อยหน่อย รายย่อยเล่นแล้วจำกัดความเสี่ยงจากการคาดผิดทางได้ ก็ไม่เสียหายหรือเสียดายมากนัก
ทั้งนี้ ขอให้จัดวางแผนให้ดี อย่าโลภเกินไป เช่นพอร์ทหุ้น ห้าล้าน แต่ไปเล่น ฟิวเจอร์ซะ 20-30 สัญญา ถือว่าเสี่ยงและมั่นใจเกินเหตุ...ยกเว้นว่า แน่ใจว่าเป็นผู้ช่ำชองด้านเทคนิคพอสมควร อยากจะมั่นใจในตัวเอง ก็สุดแต่จะพิจารณาค่ะ

การวางแผนก่อนเทรดสำคัญมากๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ว่าจะเทรดสั้นหรือเทรดยาว
ต้องเคร่งครัดในวินัยอย่างสูงสุด
ต้องวางจุดเปิด-ปิดโพสิชั่นเอาไว้ล่วงหน้า ว่าคาดอย่างไร และต้องวางจุดหยุดความเสียหายไว้ตรงไหน
ต้องมองให้ออกก่อนจะลงมือเทรด ไม่ว่าสั้นหรือยาว ต้องมองจนมั่นใจว่า จะขึ้นนะ จะลงนะ ต้องมั่นใจก่อนจึงลงมือ
ถ้าผิดคาดจากที่คิด ต้องซื่อสัตย์ต่อตนเอง ต้องมีวินัย ในการยอมรับความจริงที่เกิดขึ้น

การเล่นฟิวเจอร์ดูเผินๆเหมือนจะง่าย
แต่ประเด็นที่ยากสุดๆคือการรักษาวินัย
การอ่านกร๊าฟนั้น หาตำรามาอ่านและฝึกฝนจากประสบการณ์เอา ก็พอทำกันได้อยู่
แต่การมีวินัย และการเปิดใจรับความจริง เป็นเรื่องที่ทำได้ไม่ง่ายเลย
ข้อนี้สำคัญมากๆ สำหรับผู้เล่นเทคนิค

ความชอบใจจะอยู่เหนือความจริงไม่ได้เด็ดขาด

คนที่คิดอยากจะลงมาเล่นฟิวเจอร์หรือจะเล่นช๊อตหุ้นตรงๆก็ตามที
สิ่งที่ยากมาก และสำคัญมาก ที่ต้องมีเป็นอาวุธหลักก็คือ
การไร้ซึ่งตัวตน การไม่ติดยึด สามารถเปิดใจยอมรับความเป็นจริงได้อย่างแท้จริง

ก็ เดาว่า คงประมาณนี้น่ะค่ะ  :D
TPH

โพสต์ที่ 12

เข้ามาตอบ จะได้รวยด้วยคน  :D
ส่วนตัวตอบว่าไม่รู้เหมือนกันครับ  :lol:
แต่จขกทคงจะได้รับคำตอบจากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ข้างบนนะครับ
Guiman

โพสต์ที่ 13

ชอท คือ การขายก่อนซื้อคับ

เหมือนยืมมาขาย แล้วซื้อคืน

มีโอกาสได้กำไรกว่า ลอง เพราะเวลาหุ้นตก มันตกแรงกว่า

แต่รุ้สึกตลาดหุ้นไทยจะไม่มีให้เล่นชอทนะคับ

ปล.พ้นคำแช่งคับ แต่ถ้าหุ้นตก100ปีก้อดีดิ้ ผมจะได้ชอทให้รวยโคตรๆไปเลย :D
torofish

โพสต์ที่ 14

Short ที่คุณเขียนเหมือนกับบอกว่า กิน น่ะครับ
กินอะไรล่ะ
กินไก่ กินลาบ กินไข่
มีทั้ง short stock, futures, call, put

โดยหลักการก็เหมือนกับที่ท่านบน ๆ ว่าไว้ครับ
เก็งกำไรขาลง
ผมขอลงรายละเอียดที่
Short Stock
Short Futures

Short Stock ก็คือ เราไปยืมหุ้นมาก่อน แล้วก็ขาย พอหุ้นตกก็ซื้อคืน
เก็งกำไรขาลงนั่นแหละครับ
วิธีการก็
1. แจ้งโบร๊ก ขอยืมหุ้น: PTTEP 1000 Shares
2. ขายที่ 150
3. ราคาตกไปที่ 140
4. ซื้อคืน
5. เราก็จะได้กำไรคร่าว ๆ 150*1000 - 140*1000 หรือ 10,000 บาทนั่นเอง
แต่ถ้ามันพุ่งไป 160
6. เราก็จะขาดทุน 10,000 บาท

***ซึ่งมันต้องคิดค่ายืมหุ้นด้วย ซึ่งแต่ละโบร๊กก็จะคิดไม่เหมือนกัน***
โบร๊กที่ให้ทำ Short Stock, as far as I know, CNS, KGI

แบบนี้ไม่ต้องยืม
อยากช๊อดก็ช๊อดเลย
ถ้าตามตลาดหุ้นไทย
1 จุด = 1000
Short 365@1 contract
360
= Profit 5000 exclude commissions

เข้าใจมั้ยครับ  :D
V_accy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

Short ที่คุณเขียนเหมือนกับบอกว่า กิน น่ะครับ
กินอะไรล่ะ
กินไก่ กินลาบ กินไข่
มีทั้ง short stock, futures, call, put

โดยหลักการก็เหมือนกับที่ท่านบน ๆ ว่าไว้ครับ
เก็งกำไรขาลง
ผมขอลงรายละเอียดที่
Short Stock

Short Stock ก็คือ เราไปยืมหุ้นมาก่อน แล้วก็ขาย พอหุ้นตกก็ซื้อคืน
เก็งกำไรขาลงนั่นแหละครับ
วิธีการก็
1. แจ้งโบร๊ก ขอยืมหุ้น: PTTEP 1000 Shares
2. ขายที่ 150
3. ราคาตกไปที่ 140
4. ซื้อคืน
5. เราก็จะได้กำไรคร่าว ๆ 150*1000 - 140*1000 หรือ 10,000 บาทนั่นเอง
แต่ถ้ามันพุ่งไป 160
6. เราก็จะขาดทุน 10,000 บาท

***ซึ่งมันต้องคิดค่ายืมหุ้นด้วย ซึ่งแต่ละโบร๊กก็จะคิดไม่เหมือนกัน***
โบร๊กที่ให้ทำ Short Stock, as far as I know, CNS, KGI

แบบนี้ไม่ต้องยืม
อยากช๊อดก็ช๊อดเลย
ถ้าตามตลาดหุ้นไทย
1 จุด = 1000
Short 365@1 contract
360
= Profit 5000 exclude commissions

เข้าใจมั้ยครับ  .

เข้ามาลอกคำตอบพี่torofish เพราะอยากรวยด้วยคน อิอิ
peerawit

โพสต์ที่ 16

ขอลอกด้วยคนครับ ไปค้นเจอมา

อิอิ
ไม่ประมาท
Dekfaifah

โพสต์ที่ 17

เข้ามาดู  :D
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 18

หุ้นที่ยืมมาชอท์ เท่าที่ผมทราบจะไม่ได้ปันผลนะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยคอนเฟิร์มด้วย
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

ได้ข่าว จากที่เรียนมาว่า

คนที่ชอร์ต นั่นคือ ไปยืมหุ้นคนอื่นมาขายก่อน
ในช่วงปันผล เราต้องชดเชยเงินปันผลให้คนให้ยืมด้วย ใช่ม้าครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 20

มีคนตอบไปแล้ว
ดังนั้น
หุ้นไม่ตกแล้ว
ผมไม่ต้องตอบ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 21

ขายก่อนแล้วค่อยไปซื้อกลับเมื่อมันตกมา  

เท่าที่รู้นะ อิอิ

รอดตัวจากคำสาปแล้วมั๊ง อิอิ

ขอให้รวยๆ :wink:
apothecary

โพสต์ที่ 22

คือ การยืมหุ้นมา แล้วขายออกไป โดยที่เราคาดว่าราคามันจะลดลง

กำไรได้จากส่วนต่างของราคาที่ลดลงนั่นเอง

แต่กำไรสุทธิ ต้องหักค่าใช้จ่ายต่างๆ เช่น ปันผล และค่านายหน้าครับ

อิอิ ขอรวยด้วยคนนะครับ
นอนตื่นขึ้นมา เงินก็จะงอกเงย ZZzzzZZzz อิอิ
nanchan

โพสต์ที่ 23

เข้ามาอ่านครับ กำลังอยากให้หุ้นตกพอดี  :lol:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
nanchan

โพสต์ที่ 24

มาอ่านครั้งแรกหุ้นดันขึ้น
เลยมาอ่านอีกรอบ :lol:
oatty

โพสต์ที่ 25

[quote="nanchan"]เข้ามาอ่านครับ กำลังอยากให้หุ้นตกพอดี
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 26

[quote="nanchan"]เข้ามาอ่านครับ กำลังอยากให้หุ้นตกพอดี
nanchan

โพสต์ที่ 27

เข้ามาอ่านรอบสองชักได้ผลแฮะ
เมื่อวานลองซื้อหุ้นไปตัวหนึ่ง
ซื้อปุ๊บลงปั๊ปเลย อิอิ
เลยเข้ามาอ่านอีกรอบ
ถ้าเมื่อไหร่อยากให้หุ้นขึ้น จะเข้ามาตอบนะครับ
takechi

โพสต์ที่ 28

พี่ nanchan เข้ามาตอบไวๆ นะคราบ
มือใหม่หัดเทรด รอหุ้นขึ้นอยู่คราบ
ผมแฟนพันธ์แท้พี่นะ ....เดาธง..!!  :D
nanchan

โพสต์ที่ 29

การshortหุ้นคือความเสี่ยง
และเราไม่ควรชอร์ตตอนหุ้นจะขึ้นครับ
ขอจบกระทู้นี้เพียงเท่านี้ ฮิฮิ
sunrise

โพสต์ที่ 30

ผมตอบเพือให้รวย  :lol:

short คือขายก่อนค่อยซื้อคืน
มีคนตอบแล้วแต่อยากตอบอีก  :twisted:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โพสต์โพสต์