เหนื่อยใจ!!!!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kmphol
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

เมื่อเช้าไปเปิด ดูพันธบัตรรัฐบาล 10 ปี ที่ซื้อไว้ ปี 2545 ดอกเบี้ย 6%
คิดว่าซื้อไว้นานแล้วนะ แต่นี่ต้องรออีกตั้ง 4 ปี กว่า กว่าจะได้ต้นคืน

เทียบกับหุ้นที่ถือตอนนี้ ขาดทุนบาน แต่คิดอีกทีว่าเรา ก็ยังไม่ได้ขายวันนี้ พรุ่งนี้ หรือปี หน้า แต่เราถือมันได้เป็น 10 ปี เหมือนพันธบัตร
ข่าวร้ายที่มีทุกวันนี้ ก็ถล่มราคาหุ้นเราลงไปทุกวัน

แต่เราก็ไม่เชื่อหรอกว่าข่าวร้ายแบบนี้จะมีได้ต่อไปนานเป็น10 ปี
ถึงเวลามันก็ต้องผ่านไป แล้วสิ่งดีดีก็ต้องมีเข้ามาแทนเป็นวัฏจักร

ถึงเวลาหุ้นขึ้น มันก็ต้องขึ้น เราก็ไปห้ามมันไม่ได้
ถึงเวลานั้น ซิ ถ้าเราไม่มีหุ้น มันน่าเจ็บใจมาก
ฉะนั้นเลยไม่รู้ว่าควรทุกข์ใจไปทำไม พันธบัตรเรายังรอได้โดยไม่ทุกข์ใจ
แล้วกิจการของเรา ถ้ามันยังมั่นคงอยู่
วันนี้เราจะทุกข์ใจไปทำไม

เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ :lol:
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 32

เหนื่อยใจเหลือเกิน
ที่เราบังเอิญมีหุ้น
เฝ้ารอเฝ้าคอยเฝ้าเหม่อ
แค่อยากให้ม็อบสลาย
แต่เธอเหมือนเดิม
ท่าทียังเป็นดังเคย
ไม่เคยบอกกันบ้างเลย
ว่ายึ่ดสนามบินทำไม
ผ่านมาหลายปี
พวกเธอยังคงชุมนุม
ถามเธอแต่เธอก็เกี่ยง
บ่ายเบี่ยงไม่มีจุดหมาย
บอกมาซักคำ
ฉันควรทำตัวยังไง
ฉันเองก็มีครอบครัว
ที่อยากให้ฉันดูแล
เพราะเธอทีเดียว
ชีวิตฉันจึงลำบาก
ยิ่งมีความแค้นมากไป
ยิ่งเป็นฝ่ายแพ้
เพราะเธอปิดสนามบิน
ด้วยความแน่วแน่
ไม่ยอมเปลี่ยนแปลง
ท่าทีที่เคยเป็นมา
ต่อไปพบกัน
พบกันที่ใดก็ตาม
ถ้าเธอต้องทักฉันเก้อ
ก็อยากให้เธออย่าถือ
ไม่อยากให้ใคร
ที่ยังจะไปชุมนุม
ทั้งทั้งที่เรานั้นคือ
แค่คนคุ้นเคยกันมา

ลงทุนอย่างเดียว
ชีวิตฉันคงลำบาก
มีกลุ่มท่องเที่ยวมากไป
ยิ่งเป็นฝ่ายแพ้
เพราะเธอปิดสนามบิน
ด้วยความแน่วแน่
ไม่ยอมดูแล
ชาติไทยที่มีในมือ
ต่อไปพบกัน
พบกันที่ใดก็ตาม
ถ้าเธอต้องทักฉันเก้อ
ก็อยากให้เธออย่าถือ
ไม่อยากให้ใคร
เห็นไทยยังทำลายไทย
ทั้งทั้งที่เรานั้นคือ
แค่คนคุ้นเคยกันมา
Small Details Make a Big Difference
007-s

โพสต์ที่ 33

:D ทุกข์มีไว้ให้เห็น ไม่ได้มีไว้ให้เป็น
หนักเกินไป ก็แค่วางมันลง
อย่าไปยึดไว้ อย่าไปถือไว้ ไม่มีอะไรควรค่าแก่การยึดมั่นถือมั่นได้เลย
naijan
ผู้ติดตาม: 1

สอบถาม

โพสต์ที่ 34

สอบถามครับ หุ้นลงมาทดสอบ383 สามครั้งแล้ว แต่เด้งขึ้นไปได้ แบบนี้ถือว่าแนวโน้มดีใช่ไหม ถือว่าระดับนี้แข็งแกร่งใช้ได้ใช่ไหมครับ
 ผมติดตามอ่านข้อคิดเห็นเชิงเทคนิคของคุณตลอดครับ ได้ความรู้ดีมากครับ
ขอบคุณมากๆครับ
naijan
wondergirl

โพสต์ที่ 35

น้องใหม่ค่ะ

ตอนนี้เพิ่งศึกษาการลงทุนหุ้นอยู่อ่ะ
เห็นราคาลงมาเยอะมากกกกก จะเข้าก็ยังกลัวว่าจะลงอีก ทำไงดีค่ะพี่ๆๆๆแนะนำหน่อยซิ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
AuI_a VI

โพสต์ที่ 36

wondergirl เขียน:น้องใหม่ค่ะ

ตอนนี้เพิ่งศึกษาการลงทุนหุ้นอยู่อ่ะ
เห็นราคาลงมาเยอะมากกกกก จะเข้าก็ยังกลัวว่าจะลงอีก ทำไงดีค่ะพี่ๆๆๆแนะนำหน่อยซิ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

ค่อยๆศึกษาต่อไปเรื่่อยๆครับ ใจเย็นๆ ตลาดยังอยู่อีกเรื่อยๆ ถ้าจะลงเงินลงน้อยๆก่อนอย่าโลภเกินความรู้  ...อย่างที่ว่าแหละครับ ราคาลงมาเยอะมากก็ใช่ว่าจะลงต่อไปอีกไม่ได้ ราคาที่ลงมาเยอะอาจเป็นเพราะก่อนหน้านี้ราคามันสูงเกินมูลค่าไปก็เป็นได้ครับ   หามูลค่าที่เหมาะสมของหุ้นที่สนใจให้ได้ก่อน แล้วส่งการบ้านมาขอความเห็นจากกูรูหลายๆคนในที่นี้ครับ
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 37

wondergirl เขียน:น้องใหม่ค่ะ

ผมก็ใหม่ครับพึ่งเริ่มลงทุนได้ไม่กี่เดือน ขอแนะนำนิดนึงครับ  
  อ่านเยอะๆ ครับ ในเวปนี้มีประโยชน์มากครับ
  ลองแบ่งเงินมาซัก 10 % มาลองเริ่มลงทุนเลยครับ จะได้รับรู้ความรู้สึกของการลงทุนครับ ขอบอกครับว่าต่างจากการเล่นในพอร์ทจำลองมาก ไม่ว่าจะลงทุนถูกหรือผิดกับเงินก้อนแรกก็ได้ประโยชน์ทั้งนั้นครับ (แต่ช่วงนี้ผมว่ามีโอกาสถูกมากกว่าผิดครับ)
  โชคดีครับ
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
007-s

โพสต์ที่ 38

ไม่ทราบพี่ naijan ถามใครนะ  :lol: ตอบไปจะเป็นไรมั้ยเนี่ย

ตอบ..ไม่ทราบค่ะ ....อะจ๊ากกกกกกกกกกก

ย้อเย่นน.... :lol:

เอาเป็นว่าปรึกษาหารือกันแล้วกันนะคะ
โดยความเห็นส่วนตัว ก็เห็นว่า แนวตั้งรับแถวนี้ นับว่าเหนียวค่ะ
แต่ถ้าเรื่องแนวโน้ม มันก็ยังเหมือนเดิมอยู่ เทรนด์ใหญ่ ดูไงก็ยังอยู่ในข่ายขาลงเนอะ ....พี่ว่ามั้ยคะ (อันนี้ถามกลับ :lol: อ่า...เอาดิ่.. :lol: )

อันดับแรก ถ้าพรุ่งนี้ตีฝ่า 420 ทะลุ อ่า ค่อยดูมีไฟนิดๆ
อันดับสอง ตีฝ่า 440 แน่จริงต้องยืน 450 ดูซิ ว่าขาสั่นมั้ย อ่า..ชักเข้าท่า
อันดับสาม ต้องบุกขึ้นไปยึดเนิน 480+/- คืนมาให้ได้ แพ้มาสองครั้งแล้วนะเนินนี้ สงสัยแถวนั้นผีดุ ... :lol:

อันดับหลังนี้ ถ้าบุกขึ้นไปยึดเนิน 480-500 ได้ซักระยะนึง (เจ๋งหน่อยก็ขอซัก 520-550 ..แหมแต่ฟังดูไกลไปนิดนะ :lol: เอาไว้ก่อนแล้วกันงั้น)
แล้วถ้า 480 ขาสั่นยืนไม่ไหว ก็ยังไม่เป็นไร ถอยทัพกลับมาก่อนอีกซักรอบยังได้ (ส่วนตัวนะ) ก็ยังให้คะแนนว่าพอจะเข้าท่าหน่อย (ให้คะแนนความพยายามน่ะ :lol: )
ถ้าทัพถอยร่นลงมา ก็ต้องมาวัดละว่า ครั้งนี้ จะเหนียวอีกมั้ย ดูว่ายกก้นขวาได้มั้ยล่ะ อ่า ...ค่อยน่าคุยหน่อย ถือว่าพี่เซทเขาพยายามจะหงาย มันจะทุลักทุเลหน่อยก้เอาล่ะ ค่อยๆดูไป

แต่ โดยส่วนตัวนะคะ แนวรับ 380+ ตรงนี้เหนียว ก็จริงนะพี่นะ แต่ ขอร้องอย่าหลุดนะ ถ้าหลุดก็หนังคนละม้วนเลย  :lol:
แล้วก็ ปล.นะ ถ้าโหม่งแค่ 420 ,โหม่ง 435-440 แล้วไม่รอด ก็ โห วัยรุ่นเซ็งล่ะ

ปล. ไม่มีเป้า ไม่มีฟันธง ไม่มีหลักการตายตัว มั่วๆไป ดูๆเดาๆ เป็นวันๆไป ยอมรับในสิ่งที่มันเป็น ไม่มีคาดหวัง

(ว่างจัด ไม่แน่ใจพี่เขาถามใครนะ เอาว่าปรึกษาพี่ naijan แล้วกัน พี่เห็นเป็นไงล่ะคะ  :oops: แลกไอเดียกันมั่งดิ่ ...)
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 39

ตอนนี้เหนื่อยใจจริงๆ หวังแต่ปาฏิหารที่จะทำให้ประเทศไทยรอดพ้นวิกฤตคราวนี้ไปได้
    วิกฤตคราวนี้ส่วนใหญ่เริ่มจากปัจจัยภายนอก แต่สิ่งที่ทำให้มองไม่เห็นทางออกนั้น มาจากปัจจัยภายในของเราเอง
    สิ่งที่ทำให้เกิดปัญหารุนแรงขึ้นมานั้นเกิดมาจากสิ่งที่เราเรียกว่า "ความรัก" ความรักที่มีต่อประเทศไทยของเราทุกคน และผมขอเลือกที่จะเชื่อว่า กลุ่มคนทุกกลุ่มที่มีส่วนกับปัญหานี้ มีความรักให้กับประเทศไทยจริงๆ
    เพียงแต่ความรักที่คุณมีให้กับประเทศไทยนั้นเปรียบได้กับ "ความรักที่มีให้กับเพศตรงข้าม" เมื่อไม่ได้ดังใจ หรือมีคู่แข่ง เราก็หึงหวง ก็ใช้กำลังเข้าทำร้ายคู่แข่ง หรือ ถ้าทำร้ายคู่แข่งไม่ได้ สุดท้ายบางคนก็เลือกทำร้ายคนที่เรารัก เพื่อบูชาความรักที่คุณมี
    ถ้ากลุ่มคนเหล่านั้นเลือกที่จะรักประเทศไทยในแบบที่ "บุตร-ธิดา ควรจะรักบุพการี" ปัญหาเหล่านี้คงจะไม่เกิด เพราะไม่ว่าบุพการีจะทำอะไรที่ไม่ได้ดังใจเรา เราก็รักและพร้อมที่จะทำให้ท่านสบายใจ ถ้าท่านไม่สบายเราก็คงต้องดูแลท่านอย่างดี ถึงจะมีคนอื่นมารักบุพการีเรา เราก็ยิ่งดีใจและไม่คิดหึงหวง และสิ่งสำคัญที่สุดคือ เราคงจะไม่ทำร้ายบุพการีเรา เพื่อบูชาความรักแน่ๆ
    ความรักเป็นสิ่งที่ดี แต่เปลี่ยนทัศนคติความรักกันหน่อยได้มั้ยครับ "ให้รักประเทศไทยในแบบบุตร-ธิดารักบุพการี" กันได้มั้ยครับ เพื่อให้บุพการีของเรา ประเทศไทยของเราจะได้แข็งแรง สุขภาพดี อยู่เป็นร่มโพธิร่มไทรให้กับเราไปนานๆ
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
windy12245

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณทุกคนนะครับ มาให้ข้อคิดดี ๆ กันทั้งนั้นเลย :P
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 41

[quote="BABY TERMITE"]ตอนนี้เหนื่อยใจจริงๆ หวังแต่ปาฏิหารที่จะทำให้ประเทศไทยรอดพ้นวิกฤตคราวนี้ไปได้
chatchaivi

โพสต์ที่ 42

เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ
ทุกอย่างในโลก ล้วนแต่ เกิดขึ้น  ตั้งอยู่ แล้วก็ดับไป
ลงทุนด้วยปรัชญาพอเพียง
ไม่โลภ ไม่โกรธ ไม่หลง ครับพี่น้อง
chatchaivi

โพสต์ที่ 43

ในยามที่วิกฤตยังไม่หมดสิ้น ก้อหมายความว่ายังมีเวลาให้เราได้คิด
หาโอกาสจากวิกฤต ทัศนคติเชิงบวก+++ จะช่วยเราได้ดี
----------------------------------------------------------------
ขอให้เจอสักตัว 10 เด้งใน 5 ปี
pak
ผู้ติดตาม: 5

Re: เหนื่อยใจ!!!!!!

โพสต์ที่ 44

"ในหมู่แมกไม้ มีทั้งความร่มรื่นและคำตอบ"

By Prapas Cholsaranon
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Belffet

โพสต์ที่ 45

พี่ปรัชญาครับ ปัจจุบันเป็นอย่างไรบ้างแล้วครับ :)
Sasueke
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 46

ไม่อยากนึกถึงสภาพความหดหู่ในช่วงปี 2008 เลยครับ แต่ีพี่ๆหลายคนที่ผ่านมาถึงตอนนี้คงยิ้มมีความสุขอยู่แน่ๆเลย
ปล.ผมเด็กใหม่ครับ ใหม่มากๆๆ ฝากตัวกับพี่ใน thaivi ด้วยนะครับ (แต่ก็มาแอบลอกแนวคิดของพี่ๆในนี้อยู่นานมากๆๆๆๆแล้วเหมือนกันครับ)
Hughes

โพสต์ที่ 47

Belffet เขียน:พี่ปรัชญาครับ ปัจจุบันเป็นอย่างไรบ้างแล้วครับ :)
รวยเละครับ :D
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา