ดูจากตารางนี้ แล้ว ดูเหมือนต่างชาติ ไม่ได้ขายหุ้นออกไปมาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

ดูจากตารางนี้ แล้ว ดูเหมือนต่างชาติ ไม่ได้ขายหุ้นออกไปมาก

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

http://www.posttoday.com/stockmarket.php?id=17898

จำนวนหุ้นเกือบเท่าเดิม แต่มูลค่าลดลงไปมาก เพื่อนๆคิดไงครับ
Jeng

โพสต์ที่ 2

http://www.set.or.th/setresearch/files/ ... nTrade.xls

รูปภาพ

จากตารางการซื้อขายต่างชาติ ตั้งแต่ต้นปี ขายสุทธิ 140,718.66 ล้านบาท

แต่จำนวนหุ้นยังเหลือใกล้ๆเดิม

สรุปได้หรือไม่ว่า ต่างชาติ ขายแพง แล้วซื้อถูก ลากขึ้น ขายแพง แล้วซื้อถูก

ขายไป 1.4 แสนล้าน แต่ได้หุ้นคืน

???
chode
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ตารางตามข่าวคงต้องเช็คว่าทาง set เขา update รายชื่อผู้ถือหุ้นทุกเดือนหรือครับ

เพราะว่าใน settrade ส่วนใหญ่ยังเป็นผู้ถือหุ้นตั้งแต่เดือนเม.ย. นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amadeus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

แล้วจะหาดูรายชื่อผู้ถือหุ้นรายใหญ่ๆที่อัพเดตแล้วได้ที่ไหนครับ

อยากรู้เหมือนกันว่าจะเปลี่ยนหน้าไปไหม  :)
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Akajon

โพสต์ที่ 5

ถ้าเข้าใจไม่ผิด ตามที่เฮีย คค ว่าไว้

ตอนนี้อำนาจซื้อของเงิน มากกว่า อำนาจขายของหุ้น มากๆ

นักลงทุนคงไม่ใครอยากขายของดี ให้คนอื่นในราคาถูกๆ ยกเว้นเงินนั้นเป็นเงินร้อน ที่จำเป็นต้องนำไปใช้อย่างอื่น

เมื่อขายได้ราคาดีก็ขาย เมื่อซื้อได้ราคาดีก็ซื้อกลับ

ราคาหุ้นหลายตัวตอนนี้ ไม่ค่อยจะสะท้อนมูลค่ากิจการซักเท่าไหร่ คงต้องรอให้ฝุ่นหายตลบซะก่อน
lunch
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 6

เป็น Model Trade ของเค้า

สรุปตั้งแต่ต้นปี โดยถ้ามีจำนวนหุ้นเท่าเดิมนะ
ต่างช่าติมีกระแสเงินสดแฝงสุทธิ 140,718.66 ล้านบาท
เป็นเงินสดเอาไว้กลับเข้ามาซื้อ
K o S o L

โพสต์ที่ 7

ปกติกระดาน Foreign นี่ เล่นได้เฉพาะต่างชาติหรือเปล่าครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้น รวมตัวเลขออกมาแล้วในแต่ละวันน่าจะเป็น 0 (ต่างชาติซื้อและขายเท่ากัน เพราะ มีแต่ต่างชาติที่เล่น)

ปริมาณที่ต่างชาติซื้อขายจริงๆ แล้วบอกว่าสุทธิซื้อหรือขาย นี่น่าจะมาจาก NVDR ??

ทั้งหมดนี่ เดา 555+ :oops:  :oops:
ผมมือใหม่ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 8

อืม เข้าใจผิดไปเอง ว่าจำนวนหุ้นมันเท่าเดิม เหอๆ ไม่มีความรู้ ที่แท้ นั่นมันกระดานต่างประเทศ

อิอิ
anakinnet

โพสต์ที่ 9

นับแต่ -F แล้วไม่นับรวม NVDR ด้วยหรอครับ
In the long run, We are all dead.
greenstock

โพสต์ที่ 10

anakinnet เขียน:นับแต่ -F แล้วไม่นับรวม NVDR ด้วยหรอครับ
กระดานต่างประเทศ -F กับ NVDR คนละกระดานกันครับ
K o S o L เขียน:ปกติกระดาน Foreign นี่ เล่นได้เฉพาะต่างชาติหรือเปล่าครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้น รวมตัวเลขออกมาแล้วในแต่ละวันน่าจะเป็น 0 (ต่างชาติซื้อและขายเท่ากัน เพราะ มีแต่ต่างชาติที่เล่น)
-F เราก็เล่นได้ครับ ลองคีย์ดูได้
ถึงจะมีแต่ต่างชาติเล่น แต่ผลรวมไม่เป็น 0 ครับ
เช่น ขาย 10 หุ้น 3 บาท ซื้อกลับ 10 หุ้น 2 บาท สุทธิจะเป็น ขาย 100 บาท แต่เหลือหุ้นเท่าเดิม
หมายความว่าที่ต่างชาติขาย ๆ กันอยู่นี่ จริง ๆ แล้วอาจไม่ได้หนีไปไหน
greenstock

โพสต์ที่ 11

Amadeus เขียน:แล้วจะหาดูรายชื่อผู้ถือหุ้นรายใหญ่ๆที่อัพเดตแล้วได้ที่ไหนครับ

อยากรู้เหมือนกันว่าจะเปลี่ยนหน้าไปไหม  :)
ที่นี่ครับ ด้านล่าง

http://www.set.or.th/set/companyprofile ... country=US
songwit

โพสต์ที่ 12

รบกวนคุณ
GreenStock อธิบายการ ซื้อขาย -F หน่อยครับ
หรือผมสามารถอ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ไหน
greenstock

โพสต์ที่ 13

คีย์เข้าไปตามปกติได้เลยครับ

รูปภาพ

หรือว่ายังไงครับ
songwit

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ

ผมลองคีย์แล้วครับ ราคาขึ้นด้วย เย้ เย้  :lol:
แล้วผมจะซื้อ -F ทำไมครับ  มีประโยชน์อะไรครับ

เค้ามีไว้สำหรับช่าวต่างชาติใช่ไหมครับ
โพสต์โพสต์