หุ้นขึ้นวันหนึ่ง 200000% เอาอีกแล้วครับท่าน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นขึ้นวันหนึ่ง 200000% เอาอีกแล้วครับท่าน

โพสต์ที่ 1

bland-f    ตลาดหลักทรัพย์ดูหน่อยนะครับ

ทำอย่างนี้ไม่ต่างกับตลาดหลักทรัพย์  มีไว้ฟอกเงินเลยนะครับ

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
beammy

โพสต์ที่ 2

เพิ่งเคยเห็นเนี่ยครับ

+สองแสนกว่า%

:oops:  ...
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

TVI ไม่ใช่ กลต นะครับ ผิดที่หรือเปล่า

โพสต์ที่ 4

MO101 wrote:
TVI ไม่ใช่ กลต นะครับ ผิดที่หรือเปล่า

แฮะๆๆๆ โทษทีครับ  เมื่อกี้โทรไปถาม ตลาดแล้วครับ  เค้าบอกจะตรวจสอบ
ให้  เห็นแปลกดีเลยเอามาแปะครับ

ขอบคุณครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 5

กระดานต่างประเทศ  ซิลลิ่งฟลอไม่เหมือนกระดานหลักกระมังครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 6

แล้วก็  หุ้นกระดานF  มาขายกระดานหลักได้
แต่หุ้นกระดานหลัก  นำไปขายกระดาน  F  ไม่ได้
ปรัชญา

โพสต์ที่ 7

แล้วถ้าชื่อนามสกุลไทยถือหุ้นกระดานF
เวลาพักสมุดเงินรับปันผล  ผู้ถือหุ้นไม่ได้เงินปันผล
ต้องโอนมากระดานหลักถึงได้รับสิทธิ์นั้น

หลังจากรับเงินปันผล  จะโอนกลับไปกระดานF  เพื่อขายก็หมดสิทธิ์
ไม่รู้เหมือนกันว่ากฎเหล่านี้ใช้มาเป็นสิบๆปี
จะมีการแก้ไขเมื่อไหร่
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 8

สมมุติซื้อราคาปิดเมื่อวาน .28 50,000 หุ้น = 14,000 บาท

ขาย  600 50,000 หุ้น = 30,000,000 บาท  :shock:
beammy

โพสต์ที่ 9

ผมว่าน่าจะคีย์ผิดมากกว่าครับ

ค่าโง่ 30 ล้านเลยนะครับเนี่ย  :8)  ...
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 10

:shock:  :shock:  :shock:  :shock:
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

แค่มีวงเงินซื้อหุ้นขนาดนี้ก็ไม่ธรรมดาแล้วครับ  :8)

แต่ยังดีที่ไหวตัวทัน ซื้อถั่วเฉลี่ยไปอีก 5 หมื่นหุ้น  :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 12

น่าจะเป็นการจงใจ จากทั้งคนขาย และคนซื้อมากกว่า
จะว่าตั้งคีย์ซื้อผิด ไหงดันมีคนมาคีย์ขายที่ราคาเดียวกันอืก

ตั้งขายแป๊ปเดียว  แล้วมีคนมากวาดเรียบเลย
คงตีเจตนาเป็นอื่นไม่ได้นอกจาก
บุคคลหนึ่งจงใจให้เงิน 30 ล้านบาทแก่อีกบุคคลหนึ่งผ่านตลาดหลักทรัพย์
แต่จะด้วยเหตุผลอะไรหนอ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 13

ผมว่าคนซื้อไม่ได้โง่ครับ ตั้งใจซื้อราคานี้

ถ้ามองในแง่ร้ายว่า นาย A ขายหุ้นให้นาย B นาย A ได้เงินค่าหุ้น 30 ล้าน แต่นาย B นั้นไม่จ่ายเงิน
แล้วนาย B ก็ได้เงิน 15 ล้านบาท
SaKaEi

โพสต์ที่ 14

เคาะซื้อหลังจากตั้งขายไม่กี่วินาทีเอง จงใจแน่นอน
ปรัชญา

โพสต์ที่ 15

SaKaEi เขียน:เคาะซื้อหลังจากตั้งขายไม่กี่วินาทีเอง จงใจแน่นอน
เป็นวิธี  บันทึกกำไรขาดทุนของบริษัทระหว่างบริษัทแม่และบริษัทย่อย
(ควักกระเป๋าซ้าย  มาใส่กระเป๋าขวา  หรือว่ากองทุนนอกเล่นกันเอง)

แบบนี้คงไม่ต้องรอคำตอบจาก  กลต.หรอกน้องน้ำครึ่งแก้ว
เคยเห็นแต่เขาทำกันเมื่อ10กว่าปีก่อน
ปัจจุบันนี้ไม่น่าทำแล้ว  วิธีบันทึกกำไรขาดทุนแบบนี้
วงเงิน30ล้านนี่  มีไม่กี่คนในประเทศไทยไม่ใช่รายย่อยแน่นอน

งานเข้า
007-s

โพสต์ที่ 16

เห็นด้วยกะเฮียปรัชญาและพี่ frog2
เป็นไปได้ทั้งสองกรณี
เดาว่า ไม่แต่งงบ ก็ฟอกเงิน หรือประเภทจ่ายใต้โต๊ะไร้ใบเสร็จ

:lol:
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 17

คุณน้ำครึ่งแก้ว
ห้องสินธร  มีตั้งกระทู้แจ้งเบื้องหลังไว้ครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 05546.html
kornjackrit

โพสต์ที่ 18

ผมตามไปอ่านกระทู้ใน Pantip ที่คุณ คลายเครียดให้มา

เห็นใจคนที่กดผิดจริงๆครับ

เหอะๆ

:?  :?
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
kornjackrit

โพสต์ที่ 19

แต่ถ้าเป็นการโกง

กลต ก็คง งานเข้าละครับ

:?  :?
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
tingku

โพสต์ที่ 20

เพื่อนๆคนไหนมีรายชื่อ ผู้มีสิทธิคีย์ผิดแบบนี้มั่งไหมครับ

ผมว่าคนที่มีสิทธิคีย์คำสั่งมูลค่า 30 ล้าน ในเมืองไทยคงมีไม่กี่คนมั้งครับ
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

ถ้ายังจำกันได้  ที่ญี่ปุ่น เคยมีที่สั่งขาย 610,000 หุ้นที่ 1 เยน แทนที่จะขายตามที่ตั้งใจคือ 1 หุ้นที่ 610,000 เยน ใส่ตัวเลขจำนวนหุ้นกับราคาสลับกัน  คนซื้อกันใหญ่เหมือนได้ของฟรีครับ  ลองอ่านข่าวเก่าๆใน Link ข้างล่างครับ
http://www.cbc.ca/money/story/2006/01/1 ... 60113.html

An employee of Mizuho Securities Co. cost the brokerage 40 billion yen ($394 million Cdn) when the trader made a simple typing error. The trader mistakenly placed an order to sell 610,000 shares of a recruiting company at one yen (less than a Canadian cent) apiece instead of sell one share at 610,000 yen ($6,150 Cdn).
Everything I do, I do it for you.
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 22

โห... แน่จริงๆ ทำไมเค้าถึงกล้าทำนะเนี่ย

รึบ้านเมืองไม่มีขือแป.....

:(  :( :(

โพสต์ที่ 23

ถ้ายังจำกันได้  ที่ญี่ปุ่น เคยมีที่สั่งขาย 610,000 หุ้นที่ 1 เยน แทนที่จะขายตามที่ตั้งใจคือ 1 หุ้นที่ 610,000 เยน ใส่ตัวเลขจำนวนหุ้นกับราคาสลับกัน  คนซื้อกันใหญ่เหมือนได้ของฟรีครับ  ลองอ่านข่าวเก่าๆใน Link ข้างล่างครับ

Quote:

http://www.cbc.ca/money/story/2006/01/1 ... 60113.html

An employee of Mizuho Securities Co. cost the brokerage 40 billion yen ($394 million Cdn) when the trader made a simple typing error. The trader mistakenly placed an order to sell 610,000 shares of a recruiting company at one yen (less than a Canadian cent) apiece instead of sell one share at 610,000 yen ($6,150 Cdn).  
ตามที่คุณ nanakorn โพสต์  ก็มีความเป็นไปได้  
แต่ตามที่ผมคิด .......   การคีย์ผิดในลักษณะขายลงไปมีความเป็นไปได้
มากกว่าการคีย์ผิด ในลักษณะซื้อขึ้นมา    

เช่นถ้ามีคนตั้งซื้อ 0.1 คนที่เห็นอาจจะอยากได้หุ้นที่ถูกกว่าโดยตั้งซื้อที่
0.05 แต่ด้วยความรีบร้อน หรือ นอนไม่พอตาเบลอ  จนกด buy เป็น sell
บวกกับถ้าคนที่กดคำสั่งมีหุ้นตัวนั้นอยู่ในมือ ก็จะเจอแจ๊กพอตทันที
....... แต่ในกรณีตรงข้าม  หากมีคนตั้งขายราคาเวอร์ๆ เช่น case นี้
bland-f  offer  600 บาท คนที่อยากจะขายตัดหน้า ก็คงตั้งตัดราคาที่สัก
550 560 570  อะไรประมาณเนี้ย  และยิ่งถ้าเป็นคนที่มีอำนาจเงินและ
วงเงินถึงคงจะต้องกดด้วยความระมัดระวังเป็นอย่างยิ่ง  ยิ่งจำนวนเงินขนาดนี้
ไม่ใช่รายเล็กๆทั่วไปแน่นอน

อีกทั้งจำนวนหุ้นก็ พอดิบพอดีกับคนที่ตั้งขายเลยทีเดียว

ส่วนใน case ที่คุณ nanakorn บอกมาน่าจะเป็นความเบลอของคนกดคีย์
คำสั่งมากกว่า ผมเองก็ยังเคยกดเบลอๆผิด ใส่ช่อง volume กับ  price สลับ
เลยครับแต่คำสั่งมัน reject ออกมาเลยรู้ว่ากดผิด เพราะตลาดบ้านเรา
มี ceiling floor อยู่ ไม่เหมือนกรณีของ Mizuho ซึ่งคาดว่าตลาดญี่ปุ่นน่าจะ
เหมือนกับ USA คือหุ้นไม่มี ceiling floor เลยเกิดเหตุการณ์อย่างที่เห็นครับผม

ขอบคุณครับ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 24

คุณกบสองถูกต้องนะครับ หุ้นเมืองทองไม่ธรรมดาอยู่แล้วเพราะเป็นญาติกับหุ้นชื่อเสียงดังกระฉ่อนในอดีตนามตี๋ย้งครับ :)
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 25

ถ้าเป็นการตั้งขายแพงก่อน  แล้วมีคนมาซื้อแพงๆ  อย่างนี้ไม่ปกติแน่นอนครับ เพราะมันต้องเพี้ยนทั้งสองด้าน

ถ้าเป็นการตั้งซื้อแพงก่อนโดยสาเหตุอะไรก็ตาม แล้วมีคนมาขายแพงๆ อย่างนี้อาจจะผิดพลาด (คนตั้งซื้อ) หรือไม่ชอบมาพากล ได้ทั้งสองทาง

ที่ดูจาก Post ที่มีอยู่ ด้วยเหมือนจะเป็นกรณีแรก อย่างนี้ก็ต้องมีคนทำอะไรไม่ชอบมาพากลอย่างแน่นอน

ของญี่ปุ่น ผิดพลาดที่ตั้งขายถูก  คนซื้อก็แห่กันเข้ามา  เป็นการผิดพลาดในด้านราคาต่ำ  ผมดูข่าวตอนนั้น เห็นว่ามีคนซื้อได้ไปหลายรายมาก  ไม่รู้ว่าในที่สุดแล้ว Broker แก้ไขความเสียหายไปอย่างไร  นอกจากนี้ยังรู้สึกว่าจะมีการพูดถึงเรื่องที่ว่า Broker ที่ขายหุ้นไป จะไม่มีหุ้นพอที่จะขายด้วย
Everything I do, I do it for you.
โพสต์โพสต์