บริษัทที่มีdurable competitiveในเมืองไทยนี่มีเหรอคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 286

บริษัทที่มีdurable competitiveในเมืองไทยนี่มีเหรอคะ

โพสต์ที่ 31

[quote="chatchai"][quote="investment biker"]น่าจะมีบ้างแต่ไม่มากในประเทศไทย เช่น

BOL
CPALL
HMPRO
PB
CPN
MINT
BH
BGH
IT
BIGC
MAKRO
MAJOR

ยิ่งราคาตอนนี้ ถ้าใครมีตังค์ซื้อทั้งตะกร้านี้ แล้วถือไว้ซัก 3 ปี น่าจะได้ผลตอบแทนเป็นเด้งได้ครับ

เสียดายผมตังค์ใกล้หมดแล้ว ได้แต่ดูตาปริบ ๆ
Small Details Make a Big Difference
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

chatchai เขียน:  

เกือบทั้งหมด  เป็นธุรกิจค้าปลีก  ขายหรือบริการโดยตรงให้แก่ผู้บริโภคทั้งนั้น  เป็นบริษัทที่ฮิตมากๆ  

แต่ผมว่า  IT  BIGC  MAKRO  CPN  MAJOR  ไม่น่าจะมี DCA เท่าไรนะครับ  สำหรับผมแล้วที่ไหนราคาถูก  หรือว่าใกล้  ผมก็ซื้อที่นั้น
ในกรณีนี้ CPALL ก็อาจจะไม่ใช่ด้วยครับ ถ้าบ้านผมอยู่ใกล้่ Family mart
หรือ ร้านค้าปลีกอื่นๆ  
:?:  :?:

BGH กับ BH ผมว่าก็อาจจะไม่ใช่นะครับ เพราะ บางทีเวลาเราไม่สบาย เรามักจะหาโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุด หรือสะดวกที่สุด เข้าไปรักษาก่อน
ถ้าไม่ให้หรืออาการไม่ดีขึ้นอาจจะย้ายไปโรงพยาบาลทคิดว่าดีกว่า อย่าง BGH และ BH( อาจจะไม่ดีกว่าก็ได้ แต่แพงกว่า และ คล้ายโรงแรมมากว่า อิอิ )
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
sci

โพสต์ที่ 33

sat เองก็กำไรดูงามตา
คิดว่าสาเหตุคล้ายๆ stanly
และอนาคตก็คงคล้ายๆกัน

พีอี sat ต่ำติดดินจริงๆ

ทำไม sat ถึงดีครับ มีความได้เปรียบ หรือครองตลาดอย่างไรครับ
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 34

GeneraX เขียน:BOL ครับ ผู้ให้บริการข้อมูลครบวงจรแบบไร้คู่แข่ง อย่างน้อยก็อีกหลายปี
อ่า ตัวนี้ผมเห็นด้วย
ลองวิเคราะห์ดูแล้วอยากซื้อจังเลย

แต่เสียดาย...พอ dcf  แล้วมาเทียบกับราคาแล้วแพ๊งแพง
anakinnet

โพสต์ที่ 35

GeneraX เขียน:BOL ครับ ผู้ให้บริการข้อมูลครบวงจรแบบไร้คู่แข่ง อย่างน้อยก็อีกหลายปี
คู่แข่งคือเจ้าของสัมปทานเค้าเลยครับ เข้าไปในเวป dbd.go.th สมัคร ฟรี ใช้ฟรี เลยครับ
In the long run, We are all dead.
wj
ผู้ติดตาม: 284

โพสต์ที่ 36

ผมคิดว่าการที่จะมี DCA นั้นอาจจะไม่ใช่เรื่องของการมีสินค้าที่เป็นที่นิยม แต่อาจจะเป็นการผลิตสินค้าต้นทุนต่ำทีทำให้คู่แข่งสามารถไม่สามารถแข่งขันได้

และผมเห็นว่า CPALL ก็มี DCA โดยตัวของมันเองอาจจะไม่มีสินค้าที่ขายเป็นของตัวเองที่โดดเด่น แต่ก็ไม่มีคู่แข่งใดที่สามารถจะทำการแข่งขันได้ง่าย ถึงแม้ FAMILY MART เป็นคู่แข่งโดยตรง และหลายๆทำเลอาจจะแข่งกันได้ แต่โดยภาพรวมแล้ว CPALL ทำได้เหนือชั้นกว่า และการที่เป็นช่องทางจำหน่ายที่เข้าถึงประชาชนได้ดีที่สุดก็ทำให้มีอำนาจการต่อรองได้ดีเช่นกัน
ทำให้ CPAL มีเงินสดในการขยายสาขาได้เป็นจำนวนมากที่เกิดจากการได้ credit term จากคู่ค้า
สำหรับบางธุรกิจอาจจะมีบริการที่ดีกว่า มีวิธีการบริหารจัดการบริหารที่ดี/หรือต้นทุนที่ต่ำจนสามารถที่จะเติบโตกว่าอุตสาหกรรม ต่อเนื่องมาหลายปีติดต่อกันก็อาจจะเรียกได้ว่า มี DCA ก็เป็นได้ ซึ่งอาจจะหมายถึงธุรกิจอุตสาหกรรมเช่น TCB,TR หรืออาจจะเป็น IT ก็ได้(แต่ ITอาจจะต้องพิสูจน์ตัวเองอีกระยะหนึง และเรายังไม่ได้มี record ในช่วงที่ผ่าน crisis มาก่อน)
หรือแม้แต่ MBK center ก็ยากที่ใครจะสร้างห้างบริเวณนั้นมาแข่งได้ ด้วยข้อจำกัดของสถานที่และทำเลหรืออะไรก็แล้วแต่

การที่เรามองเห็นว่า บริษัทใดมี หรือไม่มี DCA แต่ต่างกัน (ถึงแม้จะมีหลักการเดียวกัน) นี่ก็เป็นเหตุผลที่ทำให้การเลือกหุ้นและมีผลตอบที่แตกต่างกัน
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 37

anakinnet เขียน: คู่แข่งคือเจ้าของสัมปทานเค้าเลยครับ เข้าไปในเวป dbd.go.th สมัคร ฟรี ใช้ฟรี เลยครับ
อันนี้ผมไม่รู้นะ  คือ ถ้าให้เทียบระหว่าง ภาครัฐกับภาคเอกชน ผมว่าเอกชนต้องทำได้ดีกว่า  ...BOL ก็น่าจะมีได้เปรียบกว่านะครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 38

DCA ของ "ประเทศไทย" มีหรือไม่ครับ ถ้ามี มันคืออะไร
GeneraX
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 39

anakinnet เขียน: คู่แข่งคือเจ้าของสัมปทานเค้าเลยครับ เข้าไปในเวป dbd.go.th สมัคร ฟรี ใช้ฟรี เลยครับ
ที่ผมหมายถึงไม่ใช่แค่ข้อมูลงบการเงินของบริษัทที่ได้สัมปทานมาครับ ตรงนี้เองผมก็มองว่าไม่ได้ยั่งยืนอะไร

DCA ที่ผมพูดถึงจะมองไปตรงที่บริการด้านข้อมูลในแง่ Decision Making tools ต่างๆที่บริษัทคิดค้นขึ้นมามากกว่า
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
investment biker
ผู้ติดตาม: 135

โพสต์ที่ 40

GeneraX เขียน: ที่ผมหมายถึงไม่ใช่แค่ข้อมูลงบการเงินของบริษัทที่ได้สัมปทานมาครับ ตรงนี้เองผมก็มองว่าไม่ได้ยั่งยืนอะไร

DCA ที่ผมพูดถึงจะมองไปตรงที่บริการด้านข้อมูลในแง่ Decision Making tools ต่างๆที่บริษัทคิดค้นขึ้นมามากกว่า
ขออธิบายเพิ่มเติมครับ

แม้แต่ข้อมูล basic ที่ BOL ให้บริการก็แตกต่างจาก เวป dbd.go.th มากครับ เช่น
1) ข้อมูล BOL update เร็วกว่ามาก ข้อมูลจาก เวป dbd.go.th เป็นข้อมูลเก่าไม่ค่อย update เท่าไหร่
2) ข้อมูลผู้ถือหุ้นมีเฉพาะ BOL แต่เวป dbd.go.th ไม่มี
3) ข้อมูลบริษัทที่เกี่ยวข้องมีเฉพาะ BOL แต่เวป dbd.go.th ไม่มี
4) ข้อมูลเบอร์โทรศัพท์มีเฉพาะ BOL แต่เวป dbd.go.th ไม่มี
เป็นต้น

เคยโทรไปถามกระทรวงพาณิชย์ตอนปี 2549 สมัยที่กำลังคิดซื้อหุ้น BOL ถามเขาว่าทำไมกระทรวงพาณิชย์ไม่ทำอย่าง BOL ละครับ เป็นเจ้าของข้อมูลเอง

เขาตอบว่าทำไม่ได้หรอกครับ ไม่มีงบ นโบายแต่ละปีก็ไม่นิ่ง

แถมให้อีกหน่อย ข้อมุลที่ขึ้นอยู่ใน เวป dbd.go.th นะ BOL เป็นคนบริหารจัดการให้เองครับ เป็นลักษณะทำให้ฟรี เพื่อให้ข้อมูลระดับ very basic ฟรี ๆ กับประชาชน ทำให้กระทรวงดูดี และเป็นการประสานความสัมพันธ์ที่ดีระหว่าง BOL กับกระทรวงครับ  :lol:
In search of super stocks
Akajon

โพสต์ที่ 41

แล้วถ้า dbd.go.th หรือบริษัทในลักษณะคล้ายๆ BOL มีการอัพเดทข้อมูลปีละ 2 ครั้ง หรือทุกเดือน และเพิ่มเติมในส่่วนของ เบอร์โทร ชื่อผู้ถือหุ้น และข้อมูลบริษัทที่เกี่ยวข้อง

BOL จะยังมี DCA อยู่รึเปล่าครับ
investment biker
ผู้ติดตาม: 135

โพสต์ที่ 42

wazzu เขียน:แล้วถ้า dbd.go.th หรือบริษัทในลักษณะคล้ายๆ BOL มีการอัพเดทข้อมูลปีละ 2 ครั้ง หรือทุกเดือน และเพิ่มเติมในส่่วนของ เบอร์โทร ชื่อผู้ถือหุ้น และข้อมูลบริษัทที่เกี่ยวข้อง

BOL จะยังมี DCA อยู่รึเปล่าครับ
คงต้องทำความเข้าใจว่าบริษัทที่มี DCA คืออะไร สำหรับผมวิธีดูง่าย ๆ คือบริษัทที่มี DCA ต้องมี Unique products or services

ถ้าสินค้าหรือบริการไม่มีความเป็น unique คู่แข่งสามารถลอกเลียนแบบได้ อย่างนี้ก็คือไม่มี DCA

กลับมาที่ BOL ถ้ามีคู่แข่งที่สามารถให้บริการได้เหมือน BOL ก็แสดงว่า BOLไม่มีความเป็น unique  และไม่มี DCA แต่ถ้าไม่มีใครสามารถลอกเลียนได้ แสดงว่า BOL มีบริการที่ unique และมี DCA ครับ
In search of super stocks
poppo

โพสต์ที่ 43

CK เขียน:DCA ของ "ประเทศไทย" มีหรือไม่ครับ ถ้ามี มันคืออะไร
ไม่มี

แต่ถ้ามีก็คงเป็น DCD  (Durable competitive disadvantage)

การเมืองแย่(โกง) สื่อสารมวลชนแย่(เสนอข่าวเลือกข้าง ตามกระแส ไม่มีจุดยืน) คนแย่ (รู้สิทธิ์ ไม่รู้หน้าที่ รู้สิทธิ์ตัวเอง ไม่คิดถึงสิทธิ์คนอืน) etc. สาธยายไม่หมด

จบข่าว

ไม่ฮา T_T
จงทนอด และอดทน
NDD

โพสต์ที่ 44

สำหรับผมนะ DCA แบบที่ไม่มีคู่แข่งเลย พวก สัมปทาน ต่างๆ แบบไร้คู่แข่ง(ในปัจจุบันเลย) ผมชอบแต่ไม่มากเท่า บริษัท ที่ มีคู่แข่ง แต่ว่า คู่แข่งสู้ไม่ได้เทียบจากยอดขายที่ห่างกันมากๆ และ บริษัท รักษาระดับความห่างมาได้เรื่อยๆมากกว่า เช่น ม่ามา เป็นต้น (ตอบในมุมธุรกิจนะ ส่วนหุ้นว่ากันอีกที เรื่องราคา) มีคู่แข่งแบบ ห่างกันมากๆ ดีกว่า(และควรเลี้ยงๆไว้ด้วยอย่าไปฆ่าเขาทิ้ง เดี๋ยวรายอื่นเข้ามาอาจจะเก่งกว่าจะยุ่ง) ในความเห็นผมนะ ความจริงก็น่าจะมีหลายบริษัท ในตลาด