ความจริงใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 1

กระทู้ความจริงใจ  ของพี่สุเกียง  ลองอ่านดูครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 97550.html

ขอเป็นกำลังใจให้พี่ครับ
ยามหุ้นตกมันโหดร้ายเหลือเกิน
ถึงจะผ่านวิกฤตมาหลายหน  แต่ก็ทำให้ท้อทุกครั้ง
007-s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 2

ดิฉันเป็นหนึ่งในแฟนคลับพี่สุเกียง
ยอมรับว่าแม้จะไม่ได้ติดตามอ่านทุกกระทู้ก็จริง

แต่กล้าพูดได้ว่า กระทู้อันโด่งดังของพี่สุเกียง ที่(ถ้าจำไม่ผิด)เฮียคลายเครียดเอาไปลงในหนังสือด้วยนั่น
กระทู้ที่พี่สุเกียงโพสท์เล่าเรื่องราว อันเป็นประสบการณ์อันแสนล้ำค่าในอดีตที่เคยเจอมาในวิกฤตรอบก่อน ที่แกถึงกับนั่งเหม่อลอย ขึ้นรถเมล์ไม่รู้สายไหน เดินตาลอยไปเรื่อยเปื่อย....

.......กระทู้นั้น ดิฉันถือเป็น หนึ่งในกระทู้ประวัติศาสตร์ ที่สั่งสอน บ่มเพาะ ความรู้ความเข้าใจ ในการไม่ยึดติด และยอมรับความเป็นจริง เพื่อให้ได้มุมมองที่เป็นจริงแท้ของความเป็นไปที่มันกำลังเกิดขึ้น  :!:

เราเรียนเพื่อรู้จักกับ "อัตตา"
เราเล่นกับมันได้บางครั้ง
แต่...อย่าเผลอให้มันเล่นเรา เป็นอันขาด  :!:

แม้ไม่เคยได้รู้จักเป็นการส่วนตัว
แต่เมื่อใดที่ได้อ่านกระทู้พี่สุเกียง
พูดได้เลยว่าสำหรับมุมมองดิฉันแล้ว พี่สุเกียง เป็นคนที่สวยงามเหลือเกิน ราวกับนางฟ้าก็ไม่ปาน

:bow:
น้ำครึ่งแก้ว

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 3

มาลงชื่อเจิมกระทู้ครับผม

เข้าใจและเห็นใจคุณ สุเกียง มากครับ
ถ้าคุณสุเกียง เข้ามาอ่าน อยากเป็นกำลังใจให้ด้วยครับผม
หลายๆคนในตลาด เท่าที่ดูน่าจะเป็นเหมือนๆหรือคล้ายกับคุณสุเกียง
มากบ้างน้อยบ้างตาม มุมมอง ความรู้ และตัวที่ลงทุนไว้

สิ่งสำคัญที่ทำให้รู้สึกหดหู่คือ ความหวัง มากกว่าความเสียใจ
ความเจ็บปวดจากราคาหุ้น บางทีไม่สำคัญเท่า ความหวังที่มองไป
แล้วไม่เห็นอนาคต ยิ่งอ่านกระทู้เยอะๆ บางทีจะยิ่งทวีความรู้สึกที่ย่ำแย่
มากขึ้นอีก

ขอให้คุณสุเกียงสู้ๆครับ หลายๆคนที่เคยผ่านปี 40 น่าจะให้คำแนะนำที่ดีๆ
ได้มากกว่าผมครับ  โดยเฉพาะเฮียคลายเครียดที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมาจน
เป็นมนุษย์หุ้นที่แข็งแกร่งดุจหินผา ก็เคยเจอวันที่แย่ๆมาแล้ว  

ท้ายสุดขอยืมคำจากคุณ เต่าหยวนเปียวมาแปะหน่อยครับ  ชอบมากเลย

สมจิตร  จ้องจอหุ้น :
"พอร์ตผมผ่านมาเยอะ   เจ็บมาก็เยอะ  ขอให้ทุกคนสู้  สู้นะครับ  สู้เหมือนผม"

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
beammy

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 4

เข้ามาให้กำลังใจครับ

ฟ้าหลังฝน ย่อมสวยงามครับ

อดทนหน่อยครับ  :8)  ...
pavilion

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 5

กระทู้นี้เตือนสติได้ดีมาก ขอบคุณครับ  :)
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 6

เป็นกำลังใจให้พี่สุเกียง ครับ
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 7

[quote="น้ำครึ่งแก้ว"]

ขอให้คุณสุเกียงสู้ๆครับ หลายๆคนที่เคยผ่านปี 40 น่าจะให้คำแนะนำที่ดีๆ
ได้มากกว่าผมครับ
Akajon

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 8

ขอให้ผ่านช่วงวิกฤตไปได้ครับ อย่าไปคิดมาก คิดซะว่าจำนวนหุ้นมันก็เท่าเดิม

คนรู้จักติด TOP 60-70 กว่าบาท ซื้อไปเกือบ 40 ล้าน ตอนนี้น่าจะเหลือไม่ถึง 15 ล้านแล้ว คนแย่กว่าเราก็มีครับ อดทนๆ

เฮีย คค อารมณ์ดีขึ้นรึเปล่า เห็นลูกอยากให้อารมณ์ไม่เสีย พอดีตามไปอ่านกระทู้ย้อนหลังเกือบ 30 กระทู้ได้ ส่วนใหญ่ก็มีในหนังสือของเฮียแล้ว แต่บางอันก็ไม่มี

ได้ความรู้ดีครับ
dino

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 9

:8) แหะ แหะ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป สู้ สู้ ครับ :wink:
คลายเครียด

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 10

wazzu เขียน: เฮีย คค อารมณ์ดีขึ้นรึเปล่า เห็นลูกอยากให้อารมณ์ไม่เสีย พอดีตามไปอ่านกระทู้ย้อนหลังเกือบ 30 กระทู้ได้ ส่วนใหญ่ก็มีในหนังสือของเฮียแล้ว แต่บางอันก็ไม่มี

ได้ความรู้ดีครับ

ความจริงผมบอกไว้หลายครั้งแล้ว
ชีวิตจริงไม่ได้อารมณ์ดีแบบในเวบหรอกนะ
เวบเป็นแค่สถานที่  ได้ทำในสิ่งที่เรายังทำไม่ได้ในชีวิตจริงเท่านั้นครับ
ยังงงๆอยู่เหมือนกันว่า
ภรรยาผมทนคนอารมณ์ไม่ค่อยดีแบบผมได้ยังไง
ดังนั้น  ผมถึงจัดให้เธอเป็นหุ้นตัวที่สำคัญที่สุดในชีวิต

จะว่าไปแล้ว  ผมว่าคนเรามีปัจจัยพื้นฐานอยู่หลายระดับ
ระดับเปลือก  ระดับกระพี้  ระดับแก่น

ชีวิตคู่ที่จะอยู่กันยืด แบบไม่ต้องจำใจอยู่

ปัจจัยพื้นฐานระดับเปลือก
ต่างกันแบบขาวกับดำไม่เป็นไร
อย่างภรรยาผม  เป็นคนพูดจาอ่อนโยน   ส่วนผมพูดจากระด้าง
เธอชอบดูหนังหวานแหวว  ผมชอบดุหนังสามขีด ฯลฯ
เธอรักหมา  ผมเฉยๆ กับหมาทั่วไป และเกลียดหมามีเจ้าของที่มาขี้หน้าบ้าน ฯลฯ

ปัจจัยพื้นฐานระดับกระพี้
ต่างกันบ้างก็ได้เช่น
เธอเป็นคนตื่นเช้า  นอนหัวค่ำ
ผมเป็นคนตื่นสาย  นอนดึก
เธอไม่ชอบดูเวบ  ผมชอบดูเกือบทั้งวัน ฯลฯ
เธอชอบช็อปแหลกโดยไม่สนใจส่วนลดกระแสเงินสด  
ส่วนผมชอบแบบมีดิสเก๊าท์หนึ่งแถมหนึ่ง  ฯลฯ

ปัจจัยพื้นฐานระดับแก่น

อันนี้สำคัญที่สุดเลย
ไม่ตรงกัน  อยู่ด้วยกันยาก  นอกจากจำใจอยู่
อย่างเช่น
ภรรยาผมเป็นคนซื่อตรง  ไม่เคยเอาเปรียบชาวบ้าน
ไม่ว่าในที่ลับหรือที่แจ้ง
แต่ผมดันเป็นคนโกงโดยสุจริต   ชอบเอาเปรียบชาวบ้านในที่ลับ
แต่ทำเป็นมีเมตตาในที่แจ้ง ฯลฯ
อันนี้  ถึงอยู่ด้วยกันได้  ก็ต้องจำใจอยู่

เอ เปรียบไปเปรียบมา
น่าจะประมาณว่า
เปลือกราคาหุ้น  กระพี้ราคาหุ้น  แตกต่างกันได้ไม่เปฺ็นไร

แต่แก่นปัจจัยพื็นฐานหุ้น  
ต้องไปด้วยกันได้กับพอร์ตของเรา
อันนี้  น่าจะรับประกันการเจ๊งได้พอสมควร

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:
nw108

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 11

:pray:

เอาใจช่วยทุกๆท่านครับ ผมคิดว่าผมพอเข้าใจความรู้ของเค้าพอควร ผมเคยใช้มาร์จิ้นลงทุกในช่วงปี 40 พอรท์ขาดทุนจนขนาดติดลบ เเม้ว่าโดนบังคับขายเเล้วก็ยังต้องมาตามชำระหนี้กันอีก ไม่กล้าเปิดทีวีหรือหนังสือพิมพ์เลยช่วงนั้น

ผ่านมาได้เเบบบาดเจ็บสาหัสอย่างหนัก ผมเลิกลงทุนในตลาดเกือบ100 % เเต่จากการให้ความรู้ในเวปนี้ของ พี่ๆ เเละอาจารย์หลายท่านในที่นี้ได้ให้ความสว่าง เเก่ผม ผมนำบทเรียนที่ผ่านมาที่ผมขาดทุนอย่างหนัก ในการลงทุนโดยการกู้ยืมเงินมาลงทุน หรือขาดการเข้าใจในธุรกิจอย่างเเท้จริง เเละที่สำคัญที่สุดคือ ความไม่ประมาณตน ทำให้ผมต้องตกอยู่ในสถานะการคลายกับผู้โพสข้อความข้างต้น

เดียวนี้ผมลงทุนเเบบมีความสุขขึ้น ลงทุนเท่าที่ผมยังมีความสุขอยู่ได้ เเละไม่เดือดร้อน เเม้ขาดทุนจนเป็น 0  ไม่ใช้มาร์จิ้นในการลงทุน มีความสุขกับปันผล เเละการเติบโตของบริษัทที่ละเล็กละน้อย เเบบค่อยเป็นค่อยไป

:idea: เป็นกำลังใจเละเอาใจช่วยทุกๆท่านที่อยู๋ในวิกฤตครับ
August

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 12

เป็นกำลังใจให้ครับ
dino

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 13

[quote="nw108"]:pray:
poppo

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 14

หัวอกเดียวกัน

ชนะศึกเล็กน้อย

แต่ปีนี้แพ้สงครามใหญ่

แพ้ได้ แต่อย่ายอมครับ :o  :o  :o
จงทนอด และอดทน
Sittipan.tvi

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 15

หมั่นคอยดูแลและรักษาดวงใจครับ
http://www.youtube.com/watch?v=qWgDkDZG5NI&NR=1
naris
ผู้ติดตาม: 60

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 16

มาให้กำลังใจพี่สุเกียงครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 17

สู้ต่อไปคับพี่สุเกียง
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
ประจวบ
ผู้ติดตาม: 1

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 18

แหมพี่ไม่น่าพลาดถึงกับเอาเบตาดีนหยอดตา
หลอดมันผิดกันเยอะครับ
ที่ตราดเค้าเอาน้ำมันเหลืองแบ่งขายใส่แพ็คเล็ก
หลอดเหมือนยาหยอดตายังไงยังงั้น
ผมเจอคนแก่ๆเอามาหยอดตาประจำ
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
satantuey

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 19

มาให้กำลังใจครับ  แม้ไม่ได้รู้จักแต่ก็หัวอกเดียวกัน  มี ToP อยุ่ในพอร์ต  อิอิ :lol:  

ป.ล. แต่ผมว่า Top ก็ไม่ใช่หุ้นเน่านะคับ ฐานะการเงินแข็งปั๋ง ตอนนี้ก็น่าจะอยุ่แถวๆต่ำๆตรีนดอยแล้ว และราคาน้ำมันคงไม่ลงแบบกระชาก...ก่านี่เท่าไหร่แล้วทำให้ขาดทุนสุ่นต่าง  และราคา คงไม่ไหลลงไปต่ำ สิบหรอก  (หวังว่างั้นนะแต่ถ้าลงจะเก็บซะให้เข็ด....)  แหมแต่จะว่าไปสาเหตุที่ Top ดิ่งเหวนี่ต้องโทด รมต.พลังงานตอนนั้น พูนภิรมณ์  คุณท่านดันมาแทรกแซงให้ลดราคาดีเซล ซะงั้น (3 บาท) ตั้งแต่นั้นมา Top ไหลลงเป็นน้ำตกเลย  เซ็ง :evil:
Jeng

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 20

[quote="satantuey"]มาให้กำลังใจครับ
oatty

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 21

ให้กำลังใจนะครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 22

อันนี้ต้องยอมรับนะครับ เพราะ รัฐก็คือผู้ถือหุ้นใหญ่แบบทางอ้อมอยู่ดี การลดลงก็ ช่วยประชาชน มันก็ต้องทำแหละครับ ยิ่ง ศก. ไม่ดีอย่างงี้ด้วย ถ้าไม่ลด cost ลงก็จะแยกกันหมด  ประเด็นสำคัญสำหรับ TOP ตอนนี้และัโรงกลั่นอื่นๆคือ เจอ economic slowdown และดันมาเสริมด้วย capacity ที่เพิ่มขึ้นจากโรงกลั่นหลายๆแห่งเริ่มเปิดตัวด้วยครับ Demand/Supply เปลี่ยนไปก็เลยกระทบหนัก อีกประเด็นนะครับก็เรื่อง น้ำมันที่ลดลงทำให้ inventory loss เกิดเยอะมากครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
...

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 23

สู้ต่อไปครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 24

:8) ชีิวิตก็เหมือนการปลูกข้าวครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
kmphol

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 25

wazzu เขียน:ขอให้ผ่านช่วงวิกฤตไปได้ครับ อย่าไปคิดมาก คิดซะว่าจำนวนหุ้นมันก็เท่าเดิม

คนรู้จักติด TOP 60-70 กว่าบาท ซื้อไปเกือบ 40 ล้าน ตอนนี้น่าจะเหลือไม่ถึง 15 ล้านแล้ว คนแย่กว่าเราก็มีครับ อดทนๆ
มีคนติดดอยสูงกว่าเรา  :lol: แล้วเขายังไม่ขายก็มีอีกตั้งเยอะครับ
ไม่ขายตอนนี้เราก็เก็บไว้เป็นมรดกให้ลูกหลานก็ได้ครับ
มีมรดกให้เป็นโรงกลั่นน้ำมันที่ดีอันดับต้นต้นในเอเซียเลยนะครับ เท่ดีออก
ดีกว่ามีมรดกเป็นบริษัทเน่าเน่าที่ไม่มีวันฟื้นแบบปี 40 ตั้งเยอะครับ
ถ้าโลกนี้ยังต้องใช้น้ำมันใส ยังไงTOP ก็น่าจะมีวันฟื้นแหละครับ
อย่าเครียดไปเลยครับ เครียดไปเราก็สั่งอะไรนายตลาดไม่ได้หรอกครับ

MR market is always right even your business is excellent.
สุเกียง

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 26

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 97550.html

ขอบคุณเพื่อนๆทางไทยวีไอ ที่ให้กำลังใจ ดิฉันเพิ่งไปอ่านและตอบเพื่อนๆที่พันทิพมา

บอกตามตรงว่าละอายใจและเสียใจ ผิดหวังในสิ่งที่ตัวเองเดินพลาดไปแล้ว
ไม่ได้เป็นตัวอย่างที่ดีของเพื่อนๆ ไม่ได้เป็นลูกและพี่ที่ดีของคนในครอบครัว
ผิดหวังกับตัวเองมากๆ ที่ทั้งโง่และหลงทางมาตลอด
ใจนั้นเศร้าและท้อแท้ สิ้นหวังกับสิ่งที่เสียไป

ขอขอบคุณ คุณ ปรัชญา เฮียคค. คุณ kmphol คุณ por_jai คุณ Sumotin คุณ oatty คุณ Jeng คุณ satantuey คุณ ประจวบ คุณ กุหลาบงามหลังฝน คุณ naris คุณ Sittipan.tvi คุณ poppo คุณ dino คุณ August คุณ nw108 คุณ dino คุณ wazzu คุณ pavilion คุณ beammy คุณ น้ำครึ่งแก้ว คุณ 007-s

ขอบคุณมากๆ ดิฉันพูดไม่ออก ตื้อไปหมด ตื้นตันใจและซาบซึ้งในน้ำใจเพื่อนๆทุกๆคนค่ะ

superboy

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 27

หวัดดีครับ พี่สุเกียง

อ่านกระทู้พี่ แล้ว เสียใจด้วย นะ

แต่เป็นกำลังใจให้พี่สุเกียงนะ

top เพื่อนผมเขาก้อติดที่ 70 บาท

ซื้อไป 10000หุ้น ตอนนี้ ราคามันเท่าไรแล้วเนี้ย

พี่สุเกียงมีเพื่อน ง่ะ

อีกคน เป็น ป้า แก่ๆๆ อายุได้ซัก 60กว่า นั่งอยู่ที่โบรก

แถวสีลม เคยเห็น พอร์ตเขา ง่ะ

ซื้อ atc ที่ราคา 60บาท รอบแรกเลย ประมาณ 2ล้านบาท

แต่เขาก้อทน ถือ จน มันลากมาให้ที่ 60บาท อีก รอบ

แต่ไม่รู้ว่า ป้าเขาขายไปก่อนหรือป่าวนะ

แต่ ที่เห็นพอร์ตป้าเขา ตอนที่ atc มันโลว์ ง่ะ

ป้าคนนี้ อึดมากๆๆๆ

ไม่อยากเห็นตัวเอง ติดหุ้นแบบพี่สุเกียงเลย

แต่ก้อหวั่นๆๆ ง่ะ สู้ๆๆ นะพี่สุเกียง

ไว้ว่างๆๆจะมาบรรยายการติดหุ้นของผมบ้าง ง่ะ

เข้าตลาดมาปี 45 แต่ไม่รวยซะที
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 28

สุเกียง เขียน:http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 97550.html

ขอบคุณเพื่อนๆทางไทยวีไอ ที่ให้กำลังใจ ดิฉันเพิ่งไปอ่านและตอบเพื่อนๆที่พันทิพมา

บอกตามตรงว่าละอายใจและเสียใจ ผิดหวังในสิ่งที่ตัวเองเดินพลาดไปแล้ว
ไม่ได้เป็นตัวอย่างที่ดีของเพื่อนๆ ไม่ได้เป็นลูกและพี่ที่ดีของคนในครอบครัว
ผิดหวังกับตัวเองมากๆ ที่ทั้งโง่และหลงทางมาตลอด
ใจนั้นเศร้าและท้อแท้ สิ้นหวังกับสิ่งที่เสียไป

พอดีวันนี้ได้ไปคุยกับคนประสิทธิประสาทวิชาหุ้นให้ผมมา
แกบอกผมว่า เงินเสียได้ แต่ใจห้ามยอมแพ้ครับ
ถ้าใจแพ้มันก็จะเลิก
พอรอบมันมาก็ไม่มีเราซะแล้ว
มีข้อแม้ว่าผ่านมาหลายๆรอบ
คนอื่นได้เงินตลอดเราไม่เคยได้ตลอด
อย่างนี้ก็ต้องยอมเหมือนกัน
ไปเอาดีทางอื่นจะดีกว่า
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Jeng

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 29

สุเกียง เขียน:http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 97550.html

ขอขอบคุณ คุณ ปรัชญา เฮียคค. คุณ kmphol คุณ por_jai คุณ Sumotin คุณ oatty คุณ Jeng คุณ satantuey คุณ ประจวบ คุณ กุหลาบงามหลังฝน คุณ naris คุณ Sittipan.tvi คุณ poppo คุณ dino คุณ August คุณ nw108 คุณ dino คุณ wazzu คุณ pavilion คุณ beammy คุณ น้ำครึ่งแก้ว คุณ 007-s

ขอบคุณมากๆ ดิฉันพูดไม่ออก ตื้อไปหมด ตื้นตันใจและซาบซึ้งในน้ำใจเพื่อนๆทุกๆคนค่ะ

พี่สุเกียงครับ เสียแล้วเสียไป ที่เหลือ คือจิตใจที่ไม่ตกต่ำครับ คนเราไม่ใช่ลิงครับ ลิงถือลูกท้อ แต่เราเป็นคนเราไม่ถือลูกท้อ นะ อิอิ

จิตใจที่ไม่ตกต่ำ มีค่ามากที่สุดครับ ยามคับขัน

วันก่อนผมอ่านข่าว หมอศัลยกรรมไปสั่งฆ่าคนไข้ อ่านแล้ว ก็อืม นี่แหละ คือตัวอย่างของจิตใจที่ตกต่ำครับ

ขอเป็นกำลังใจอีกรอบหนึ่งครับ ทุกอย่างที่เข้ามาในชีวิต เป็นแค่สิ่งที่เกิดขึ้นครับ

หากเรามองว่าเป็นสิ่งที่เกิดขึ้น เช่นนั้นเอง แล้วก็ค่อยๆแก้กันไปครับ

น้องเจ๋ง
สวนหย่อม

ความจริงใจ

โพสต์ที่ 30

ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
โพสต์โพสต์