สารภาพบาป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
กล้วยไม้ขาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สารภาพบาป

โพสต์ที่ 1

พึ่งอ่านหนังสือ Intelligent Investor ฉบับแปลโดยพี่ WEB

ถึงตอน Mr.Market แล้วมาคิดถึงตัวเองว่าช่วงที่ผ่านมาเราถูกปั่นหัวซะมึนเลย

เลยมาชวนสารภาพบาป (หรือสารภาพผิด) และมาตั้งอธิษฐานกันใหม่ครับ

ที่ผ่านมาผมเผลอใจให้คล้อยไปตามคำบอกของ Mr.Market

จนออกนอกลู่นอกทางจากหลักการที่ตั้งใจไว้

ผมจะไม่ทำอีกแล้วคร้าบบบ  :cry:  :cry:  :cry:
sutian
Verified User

สารภาพบาป

โพสต์ที่ 2

ผมเองก้อยังทำเลย อิอิ

แต่ยังยึดติดคำของ ปู่บัฟเพท ว่า

ถ้าทนเห็น หุ้นตัวเองขาดทุน มากกว่า 50% ไม่ได้ก้อ ไม่ควรที่จะอยู่ในตลาด

แต่ผมก้อรู้สึกเฉยๆนะ แต่ก้อยอมรับว่า ผมซื้อผิดจังหวะเหมือนกัน
----
ภาพประจำตัวสมาชิก
Akajon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

สารภาพบาป

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้อ่านรอบ 2 อยู่ พอดีว่างๆ เล่มนี้มันเตือนใจดี

ข้อคิดเห็นเพิ่มเติมในหนังสือแรกๆ ก็รู้สึกว่าเพิ่มมากไป แต่มาอ่านรอบสอง มันเติมเต็มให้เข้ากับยุคสมัยได้ดีจริงๆ

บทเสริมตอนท้ายๆ รู้สึกจะไม่ค่อยมีตารางประกอบเหมือนของเกรแฮม อันนี้ไม่แน่ใจว่าตัดออก หรือต้นฉบับไม่มีด้วย
โพสต์โพสต์