ถามเรื่องคำศัพท์หน่อยครับ มือใหม่เอี่ยมเลยค้าบ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่องคำศัพท์หน่อยครับ มือใหม่เอี่ยมเลยค้าบ

โพสต์ที่ 1

ถามหน่อยครับ ผมพึ่งมีมือ (มือใหม่  :D  )

1.ราคาพาร์คืออะไรครับ
2.MOS คืออะไรครับ (ไม่รุ้ว่าจะใช่ ราคาที่แท้ของหุ้นจริงรึป่าว)
3.ROA คืออะไรครับ
4.ROI คืออะไรครับ

ได้ยินบ่อยแต่ไม่รู้อะครับ ขอบคุณคร้าบบ  :D
kornjackrit

โพสต์ที่ 2

MOS
- Margin of safety ส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัยครับ

ROA
- Return On Asset ผลตอบแทนต่อสินทรัพย์ครับ

ROI
- Return On Investment ผลตอบแทนต่อเงินลงทุนครับ

:D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ขยายความเพิ่มให้ครับ

1.  ราคาพาร์ คือราคาที่บริษัทจดทะเบียนไว้กับราชการ เช่นราคาพาร์ 1 บาท ราคาพาร์ 5 บาท และราคาพาร์ 10 บาทเป็นต้น ไม่มีสาระสำคัญมากนักในการลงทุนหุ้น

2.  MOS (Margin of Safety) คือหลักการการซื้อหุ้นโดยมีหลักการว่า ราคาที่ซื้อจะต้องน้อยกว่ามูลค่าที่แท้จริงของหุ้น ที่คำนวณจากวิธีต่างๆ เช่น free cash flow หรือกระแสเงินสดที่กิจการจะทำได้ในอนาคตแล้วทำการหักลดมาเป็นราคาปัจจุบันด้วย Net Present Value

3. ROA (Return on Asset) เอากำไรของกิจการหารด้วยสินทรัพย์เป็นการบอกถึงความสามารถในการใช้สินทรัพย์ที่มีอยู่ (โรงงาน เครื่องจัก สินค้าคงคลัง) ให้เป็นกำไร ยิ่งมากยิ่งดี

4. ROI (Return on Investment) คือเอาผลตอบแทนที่ได้มาหารด้วยเงินลงทุนที่ลงไป ถ้ามองในแง่โครงการก็คือผลตอบแทนโครงการเมื่อเทียบกับค่าใช้จ่ายของโครงการ

ถ้ามองในหุ้นก็ให้ใช้ Invested Capital ซึ่งจะมองในส่วนของเงินที่ลงทุนไปจริงๆ โดยไม่ได้มองจากสินทรัพย์ในงบดุลทั้งหมด เช่นหักส่วนของหนี้สินหมุนเวียนที่ไม่เสียดอกเบี้ยเช่น เจ้าหนี้การค้า ออกจากสินทรัพย์หมุนเวียนเช่นลูกหนี้การค้า หรือ สินค้าคงคลัง เรียกว่า เงินลงทุนเพื่อการดำเนินงานสุทธิ (Net working capital) เป็นต้น

สงสัยอะไรเพิ่มเติม ถามได้ครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Guiman

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

แล้ว ROA ใช้ในโอกาสไหนอะครับ ยกตัวอย่างให้หน่อยครับ
kornjackrit

โพสต์ที่ 5

ผมว่าใช้ร่วมกัีบค่าอื่นๆ เพื่อประเมินประสิทธิภาำพในการสร้างกำไรเช่น ROE
เพื่อให้เห็นภาพชัดว่าบริษัทสร้างผลกำไร หรือ รายได้เป็นอย่างไร

บริษัทที่มี ROA สูงๆมักจะใช้สินทรัพย์ในการดำเนินงานน้อย
หรือสร้างกำไรได้มากกว่าสินทรัพย์ที่มีมากๆ

ดังนั้นการใช้ค่า ROA จึงต้องใช้คู่กับ ROE หรือ ค่าอื่นๆ
เพื่อที่เราจะได้ตรวจสอบได้ว่าค่าที่มาก หรือ น้อยนั้น
เป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Guiman

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณคับ  :P
โพสต์โพสต์