กลต. ทำแบบนี้ดีไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 1

*คลัง คาดสัปดาห์หน้ารู้ผล ก.ล.ต.อนุญาต บจ.เปิดเผยคาดการณ์กำไรสุทธิได้

Source - IQ Biz (Th)

Friday, November 07, 2008  15:50

11106 XTHAI XECON XFINSEC ZSTOCK HOTN V%WIREL P%IQ

อินโฟเควสท์ (07 พ.ย. 51)--นายคนิศ แสงสุพรรณ ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยเศรษฐกิจการคลัง กระทรวงการคลัง เปิดเผยว่า กระทรวงคลังได้ยื่นเสนอต่อคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์(ก.ล.ต.)เพื่อพิจารณาอนุญาตให้บริษัทจดทะเบียนสามารถเปิดเผยการคาดการณ์กำไรสุทธิต่อสาธารณะได้ เพื่อให้นักลงทุนได้รับรู้ถึงการประเมินผลการดำเนินงานของบริษัทจดทะเบียน

ทั้งนี้ คาดว่า ก.ล.ต.พิจารณาประเด็นดังกล่าวในสัปดาห์หน้า โดยอาจจะให้เริ่มจากบริษัทจดทะเบียนที่อยู่ในกลุ่ม SET50 ก่อน

"การที่เริ่มให้สามารถคาดการณ์กำไรในบริษัทจดทะเบียนที่อยู่ใน SET50 ไม่ได้มี 2 มาตรฐาน แต่เห็นว่าบริษัทใน SET50 มีบรรษัทภิบาลที่ดี และส่วนใหญ่บริษัทเหล่านี้มีผลประกอบการที่ดีอยู่แล้ว ถือว่าไม่ได้เป็นการเลือกปฏิบัติ"นายคณิศ กล่าว
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

อะไรคือประโยชน์ของการให้บริษัทสามารถเปิดเผยการคาดการณ์กำไรสุทธิต่อสาธารณะได้ครับ

จะรู้วันนี้ หรือพรุ่งนี้ หรือสัปดาห์หน้า มันต่างกันตรงไหน :roll:

แต่โทษที่อาจจะเกิดแน่ๆคือการปันข่าวเพื่อปั่นราคา  :cry:

ชื่อก็บอกว่าคาดการณ์ บอกผิดๆถูกๆ จะโทษใครได้
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

ควรให้บอกก่อนให้หมดเลย เพราะว่าเมืองไทย มีแต่ insider กว่าข้อมูลจะมาถึงนักลงทุน ภายในบริษัท และผู้บริหารระดับสูงรู้ก่อนเสมอ

การบอกประมาณการก่อน ทำให้เราสามารถตรวจสอบย้อนหลังได้ว่า การให้ข่าวนั้นๆ โม้ มาก น้อย แค่ ไหน
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 4

Jeng เขียน:ควรให้บอกก่อนให้หมดเลย เพราะว่าเมืองไทย มีแต่ insider กว่าข้อมูลจะมาถึงนักลงทุน ภายในบริษัท และผู้บริหารระดับสูงรู้ก่อนเสมอ

การบอกประมาณการก่อน ทำให้เราสามารถตรวจสอบย้อนหลังได้ว่า การให้ข่าวนั้นๆ โม้ มาก น้อย แค่ ไหน
แล้ว ถ้าตรวจสอบย้อนหลังได้  จะสามารถ กลับไปซัดได้เต็มๆป่าวครับ

เห็นหลายๆครั้งผู้บริหาร  พูดได้ แต่ไม่เคยรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองพูด

ผู้ใหญ่หลายๆคน  มี วาจา ที่น่าสนใจ

แต่ ไร้มูลค่าของในคำพูดนั้น  เหลือเกิน

อาจจะเป็นเหตุผลเพราะ บ้านเราชอบลืมกันง่ายละมั๊งครับ

หุ้นหลายตัว ผู้บริหาร ชอบพูดว่า กำไรแน่นอน

จะเติบโต   เป็น เท่านั้นเท่านี้

บอก ว่า สองเท่าสามเท่า   ความจริง ขอสักเท่านึงก่อน

พ่อจะไม่บ่นสักแอะเลย...

พอ  ไตรมาสถัด มา  เอาอีกล่ะ.....
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ผมกลัวจะมีประเภท "เราคาดว่ารายได้ไตรมาสนี้จะโตกว่าไตรมาสที่แล้ว เช่นเดียวกับกำไรที่จะต้องร้องไชโย"
แล้วสรุปออกมาจริงๆ งบขาดทุนหน่ะซิครับ คนร้องไชโยจะเป็นคนคุมหุ้นหน่ะซิครับ
_________
Raphin Phraiwal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กลต. ทำแบบนี้ดีไหมครับ

โพสต์ที่ 6

[quote]
รักในหลวงครับ
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 7

เอาเป็นว่าอย่าโม้เกินจริงละกันครับผม  

ไอ้ประเภทเราจะโต๊  เราจะโต   แล้วแอบขายนี่
พอถึงเวลาก็มาบอกว่า ขอโทษนะครับเราทำเต็มที่แล้ว
คิดถึงแล้วมันเคืองเลยครับ

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

ปากเป็นเอก เลขเป็นโท

ก่อนพูดเราเป็นนาย
แต่หลังพูดเราเป็นบ่าว
:)
Little Boy

โพสต์ที่ 9

โอ@ เขียน:ผมกลัวจะมีประเภท "เราคาดว่ารายได้ไตรมาสนี้จะโตกว่าไตรมาสที่แล้ว เช่นเดียวกับกำไรที่จะต้องร้องไชโย"
แล้วสรุปออกมาจริงๆ งบขาดทุนหน่ะซิครับ คนร้องไชโยจะเป็นคนคุมหุ้นหน่ะซิครับ
คำพูดนี้จากตัวไหนฤาน้องโอ๊ต :?:  จะได้ไม่ย่างกรายเข้าไป :mrgreen:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 10

ช่างแอร๋ ก็เข่าข่ายสิเนี่ย  :8)
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

Re: กลต. ทำแบบนี้ดีไหมครับ

โพสต์ที่ 11

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ นึกประโยชน์ที่จะได้รับไม่ค่อยออกเท่าไหร่เลย

[quote="crazyrisk"]
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
kmphol

โพสต์ที่ 12

ถ้าประกาศคาดการณ์ว่ากำไรเพิ่ม แต่ดันขาดทุน
น่าจะมีการรับประกันการซื้อหุ้นคืน  ณ วันที่ประกาศ
เพราะถือว่าเป็นการโกหกสาธารณชน เข้าข่ายฉ้อโกงประชาชน :twisted:
โพสต์โพสต์