โหวตส่งท้ายปี กับ real VI fantasia ดีไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โหวตส่งท้ายปี กับ real VI fantasia ดีไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ผมขอถามความคิดเ็ห็นหน่อยครับ

อยากให้มีการโหวต

รวมบุคคลที่ โพสต์กระทู้ในไทยวีไอ

ได้สร้างสรรค์  หมายถึง  โพสต์ โดยดูจากพื้นฐานธุรกิจจริงๆ

เพราะหลังๆ สังเกตว่า  หุ้นตก

อารมณ์หลายๆคนหม่นมัว

เป๋ ทั้งความคิด  บางคนเป๋ ไปถึงจิตวิญญาณ

คนที่เคยบอกว่า

การซื้อหุ้น  คือการแต่งงาน และอยู่ไปอีก 5-10 ปี

ตอนนี้ไม่รู้อยู่ไหน

ตกลง VI ใช่คนที่คอยดู fundflow

และ คนที่ต้องคอยนั่งดูดาว ตอนกลางคืนหรือไม่

อยากให้มีคนพูดถึง

พี่ๆ ที่วิเคราะห์ บ. โดยเน้นพื้นฐานจริงๆ

เพื่อให้เขาเหล่านั้น ยังคงอยู่คู่เวปวีไอ และเป็นตัวอย่างแนวทางที่ดีให้กับ คนรุ่นใหม่ที่เข้ามาในเวปครับ

เลยถามว่า ควรมีโหวตไหมครับ

โดยมีหัวข้อ

"Real Vi Of the Thai VI "

ให้เสนอชื่อ  user ที่ท่านคิด  ร่วมกับ ชื่อหุ้นที่เขาเคยโพสต์

เช่น  

"Mr.Boo  กับ  BOL "

ผมไม่แ่น่ใจว่า การโพสต์นี้เป็นการเสนอที่ผิดที่  ผิดเวลาหรือไม่
ถ้าใช่    รบกวน ทาง moderator สามารถ ลบได้เลยนะครับ

:D
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Can do
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 2

ดีครับ ขอโหวต 2 คน หุ้นแต่หุ้นตัวเดียว ได้ไหมครับ

คุณ *John* กับ คุณ Alastor กับ หุ้น PTL ครับ

ถ้าจะให้เลือกเหลือคนเดียว เลือกไม่ถูกจริงๆ
"A lot of times the question is harder than the answer. If you can properly phrase the question, then the answer is the easy part." Elon Musk
poppo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

โหวต พี่ chatchai กับหุ้น WG
จงทนอด และอดทน
GeneraX
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 4

พี่ Naris ครับ  :D
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
crazyrisk

โพสต์ที่ 5

OK ครับ ถ้า มีพี่ๆ เห็นด้วย
ผมขออนุญาต  นำเสนอเป็น criteria ดังนี้นะครับ

1. มีการนำเสนอข้อมูลในรูปแบบ ที่เป็นกลางและไม่เป็นการแนะนำเรื่องราคา จนมากเกินไป

2. ข้อมูลที่ได้ มีความน่าเชื่อถือและเป็นการวิเคราะห์เองมากกว่า ลอก หรือ กะๆเอา

3. ไม่จำเป็นต้องถือหุ้นตัวนั้นไปตลอด  100% อาจมีการสับเปลี่ยนตามความต้องการของพอร์ตตนเอง  (เพราะ vi คือ คนที่ซื้อหุ้น value ที่ราคา undervalue (จากคำสอนของพี่หมอสามัญชน))
ดังนั้นการที่เขาขาย  ไม่ได้แปลว่าตัวนั้นไม่ดี แต่แปลว่าเขาเจอหุ้นตัวอื่น ที่ undervalue มากกว่า

โดยส่วนตัว ผมเห็นว่า

พี่ที่ทำการบ้านเยอะๆ และก็ขยันโพสต์ (แบบมีจริยธรรม)

คือ
พี่ alastor   PTL
พี่ โจ ลูกอิสาน   - หุ้นเยอะมากๆ
พี่ bremner - TPC,GFPT

ใครจะแก้ไข criteria อะไร ก็ยินดีนะครับ
ผมเห็นว่าเป็นการทำเพื่อส่วนรวมครับ

:D
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 6

[quote="crazyrisk"]OK ครับ ถ้า มีพี่ๆ เห็นด้วย
ผมขออนุญาต
Jeng

โพสต์ที่ 7

อ้อลืม การชี้นำราคา เว็บเราไม่เคยทำนะ การชี้นำราคาที่เข้าใจ คือ การให้ราคาเป้าหมาย เช่น ปัจจุบัน 5 บาท แล้วบอกว่า น่าจะไป 10 บาทอย่างนี้เป็นต้น

ส่วน การดูพื้นฐาน พี่คิดว่า ควรบอกด้วย ว่า ณ ราคาเท่านั้นเท่านี้ คิดว่าถูก หรือแพง เพราะอะไร

การดูแต่พื้นฐานไม่ดูราคา คุยแต่พื้นฐาน คนที่เข้ามาอ่านๆ ก็เจอแต่ดีๆๆ สุดท้าย ซื้อไป แล้วลงเอาๆ พี่ว่า นักลงทุน จะเริ่มหดหายในการเข้ามาอ่านในเว็บนะครับ

เพราะ ขาดทุนครับ

การบอกว่าถูก ของใครบางคน คนอื่นก็สามารถบอกว่าแพงได้ แบบนี้ครับ นักลงทุนทุกคนจะสามารถต่อยอดได้ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 8

ยกตัวอย่าง pttep ใครๆก็ว่าดี แต่ว่า ดีที่ราคาเท่าไร ซึ่งจริงๆไม่มีคำตอบหรอก แต่การได้ฟัง มุมมองของแต่ละคน ว่าดีที่ราคาเท่าไร เพราะอะไร มันช่วยได้เยอะนะครับ หมอ k
crazyrisk

โพสต์ที่ 9

Jeng เขียน:ยกตัวอย่าง pttep ใครๆก็ว่าดี แต่ว่า ดีที่ราคาเท่าไร ซึ่งจริงๆไม่มีคำตอบหรอก แต่การได้ฟัง มุมมองของแต่ละคน ว่าดีที่ราคาเท่าไร เพราะอะไร มันช่วยได้เยอะนะครับ หมอ k
เห็นด้วยครับพี่เจ๋ง
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 10

พี่naris และ คุณ john , คุณyoyo ด้วยคนครับ
Small Details Make a Big Difference
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

เราโหวตให้พี่ chatchai ค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 12

คิดถึง อาจารย์ Mon จังครับ ไม่มาโพสต์นานแล้ว

โวตให้

พี่ chatchai กับ WG

พี่ VIB007 กับ PTTEP หุ้น 10 เด้ง  :shock:
(ตอนผมมาใหม่ ๆ เกือบซื้อตาม ข้อมูลดีมาก หุ้นอะไรดีอย่างนี้เนี่ย
แต่ก็นึกขึ้นมาได้ ว่าเนื้อหามันตั้งแต่ปี 2003 ไม่งั้นคงได้เป็นชาวดอยกะเขาอีกคน :lol: )
terati20

โพสต์ที่ 13

Vote

หมอ K กับ  Sabina   ครับ

:8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
ppp

โพสต์ที่ 14

โหวตให้ พี่ ลูกอิสาน , พี่ Naris ,พี่ yoyo ครับ
wattae

โพสต์ที่ 15

โหวตให้  :D

คุณ john , คุณ alastor ---> PTL ครับ
K o S o L

โพสต์ที่ 16

โหวดให้พี่ Naris กับหุ้นหลายๆ ตัวครับ :cool:  :cool:
ผมมือใหม่ครับ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

Re: โหวตส่งท้ายปี กับ real VI fantasia ดีไหมครับ

โพสต์ที่ 17

[quote="crazyrisk"]ผมไม่แ่น่ใจว่า การโพสต์นี้เป็นการเสนอที่ผิดที่
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 18

พี่ลูกอิสานครับ กับหุ้นหลายๆตัว

ตอนนี้ VI เริ่มกลายพันธุ์ไปบ้าง พอตลาดหุ้นทรุดหนักๆ อาจจะรักษาจุดยืนไม่ค่อยได้มั้งครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
007-s

โพสต์ที่ 19

คือ พี่คิดว่า ต้องคุยเรื่องราคาด้วยครับ จำเป็นมาก ที่ว่าดีๆนั่นหนะ ดีที่ราคาไหน
เห็นด้วยค่ะ

งั้นโหวตให้เฮียเจ๋งละกันค่ะ

:wink:
arica

โพสต์ที่ 20

โหวต พี่ naris ครับ ตามอ่านมุมมองเสมอ ๆ ครับ
kmphol

โพสต์ที่ 21

โหวตให้ คุณลูกอีสาน สำหรับการตอบกระทู้
พี่ chatchai สำหรับ   คำแนะนำ คำเตือน ที่มีค่าแก่น้องน้อง
:lol:
poppum

โพสต์ที่ 22

โหวตให้พี่โจ พี่ฉัตรชัย พี่เจ๋ง น้องโย ด้วยอีกคนครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 23

มีคอนเสิร์ตใหญ่วันไหนครับ

หรือว่า.... วันที่พวกเราจะไปเลียแผล(ให้กัน) :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 24

พีโจ พี่นริศ พี่หมอศรรามครับ 3 สุดยอด
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
crazyrisk

โพสต์ที่ 25

ขอถามอีกสักนิดครับ

ควรจะทำเป็นโพลเลยไหม

แต่ส่วนตัวแล้วคิดว่า  ไม่ควร เพราะว่า

ขอเป็นโหวต แบบ ไม่วัดเรตติ้งออกมาเป็นคะแนนละกันนะครับ

เพราะคิดว่า การมีเรตติ้ง จะเกิด bias และไม่เกิดการส่งเสริมในทางที่ดีเท่าไหร่นัก เพราะพี่ๆเหล่านี้ ก็ไม่ได้ต้องการเด่นดังจากการตั้งกระทู้อยู่แล้ว  แต่ตามความเข้าใจของผมคือ โพสต์ ก็เพื่อ นำเสนอความรู้ที่ดีกับวีไอรุ่นหลังๆมากกว่า

แต่ส่วนตัว ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

เพื่อเป็นแบบอย่างที่ดี ให้กับ vi รุ่นหลัง

ว่า  ถ้า เข้ามาเวบนี้

กระทู้ของพี่ๆ เหล่านั้นคือสิ่งที่ควรนำเป็นแบบอย่างในการศึกษาหาข้อมูล

ผมชอบกระทู้ BGT มากๆ

ใครเข้าไปอ่านดู  จะเพลินมากเวลาฟังว่า

พี่ๆบางคน  เช่น พี่ piratorn

ไป ยืนดู  และก็คุยกับ พนักงานร้าน

ว่า  ขายดีไหม ...  แล้วก็ยืนนับลูกค้ากันไปเลย

นั่นแหละ ผมคิดว่านั่นคือแบบอย่างของ vi ที่ดี

คือ เข้าไปดู ธุรกิจ มากกว่า เข้าไปติดตาม ราคาหุ้น

และ สิ่งที่พี่ๆ เหล่านั้น โพสต์ ก็คือ

การเข้าไปติดตาม ธุรกิจนั้นๆ  ว่ามันมีแนวโน้มในอนาคต

เป็นอย่างไร  

มากกว่า  การมานั่งถามว่า  มี inside อะไรไหม

สรุปตอนนี้ ที่เพื่อนๆ ว่ามาคือ

พี่โจ  ลูกอิสาน  - หุ้นหลายๆตัว

พี่นริศ  - SIS , หุ้นหลายตัว

พี่หมอศรราม  - STPI , PDI

พี่ฉัตรชัย  - WG

พี่เจ๋ง  - DRACO

ํYOYO -  SNC

คุณ john - PTL

คุณ alastor - PTL

พี่ VIB007 กับ PTTEP

พี่ bremner - TPC,GFPT

พี่ piratorn - BGT

ผมจะคอยมา update แล้วกันนะครับ ว่า

มีใครเสนอชื่อใครอีกบ้าง (หรือ ช่วยเติมให้ผมหน่อยว่า

พี่ๆที่ติดโพลมา เขียนถึงหุ้นไหนไว้อีกบ้างไหม)
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 26

พี่ลูกอิสาน  - หุ้นหลายตัว

พี่นริศ   - หุ้นหลายตัว

พี่ฉัตรชัย   - WG และข้อคิดดีๆมากมาย

พี่ piratorn - BGT

:bow:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 27

พี่โจ       หุ้นหลายตัวครับ
พี่ฉัตรไชย    กลุ่มขาว ครับ
beammy

โพสต์ที่ 28

พี่โจ ลูกอิสาน

พี่นริศ

พี่หมอศรราม (ประธานของเรา)

ครับ  :8)  ...
โพสต์โพสต์